THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
Action figure (Read 6222 times)
staycat
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Action figure
16.12.10 at 10:20:41

รบกวนสอบถามครับ

จากที่พี่ๆน้องๆนักสะสมทั้งหลาย
รวมทั้งตัวผมด้วย
ที่เก็บ action figure กันเต็มตู้เต็มบ้าน

พบเห็นหรือ ทราบข้อมูลการทำ
action figure กันขึ้นมาเองบ้างไหมครับ
ต้องใช้วัสดุอะไร
ทำไมถึงพบเห็นแต่ สินค้าจากทางจีน
บ้านเรามีวัสดุที่สามารถทำเองได้ไหมครับ
เพราะเห็นว่าลักษณะชิ้นงาน เป็นยางPVC

ใจอยากทำ action figure
ที่มีจุดขยับประมาณ
หุ่นทหาร บอดี้ของ hottoys
หรือของ medicos JOJO

จะพอทำได้ไหมครับ
Back to top

IP Logged

staycat
HUMAN
**

Re: Action figure
Reply #1 - 24.12.10 at 21:54:02

ผมตั้งคำถาม ฝากบอร์ดไว้
แล้วลืมแวะเข้ามาดูพักนึง

พอนึกขึ้นได้
เข้ามาดูคำตอบ
เงียบเลยครับ

ไม่มีท่านผู้รู้เลยเหรอครับ
Back to top

IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Reply #2 - 24.12.10 at 22:08:29

คือ จริงๆแล้วในบอร์ดนี้ มีอยู่คนนึงครับ
เขาทำฟิกเกอร์นาคาของพี่ฮาตะ
แบบมีข้อต่อขยับหลายๆจุดน่ะครับ

แต่ว่า เขาไม่ค่อยเข้าบอร์ดอ่ะครับ
ก้อคงไม่เห็นกระทู้นี้ และคงไม่ได้มาตอบ

เอ   แล้วจะทำงัยดีเนี่ย
เอาเป็นว่า เพื่อนๆถ้าใครรู้จัก คนๆนั้น
วาน บอกให้เขามาตอบกระทู้นี้หน่อยละกันนะครับ
Back to top

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Краіна і дзяржава

Reply #3 - 25.12.10 at 02:03:02

ตอบแทนครับ  บ้านเราก็ทำได้ทุกสิ่ง  อันที่จริงของเล่นพลาสติกที่ไหนในโลกก็ทำได้  ยกเว้นอัฟริกาที่ยังยากจนเกินเยียวยา  แต่ปัจจัยสำคัญที่ทำไมเห็นแต่จีนที่ทำได้  มันเกี่ยวข้องกับการลงทุนโดยตรง  ที่เห็น made in China นั้น  จีนส่วนมากก็เป็นมือปืนรับจ้าง  รับจากอเมริกาและญี่ปุ่นผลิตเป็นส่วนใหญ่  เพราะค่าแรงถูกกว่าชาวบ้าน  อีกทั้งต้นทุนการทำของเล่นมันแพงมากในระบบอุสาหกรรม  ลงทุนตัวๆหนึ่งหลายแสน  บางทีอาจเป็นล้าน  นำมาเฉลี่ยอาจต้องขายตัวเป็นพันจึงจะคุ้มทุน  เพื่อให้คุ้มต้องผลิตจำนวนมากเป็นหลักหมื่นหลักแสน  จึงจะไปถัวเฉลี่ยกับค่าโมล (แม่พิมพ์) ได้  และสินค้าก็เป็นลิขสิทธิ์ของอเมริกาหรือญี่ปุ่นอยู่  แต่ทั้งคู่ก็มีแผนการตลาดรองรับการขาย  เค้ามีอุตสาหกรรมบังเทิงรองรับ จึงกล้าลงทุนทำขายในจำนวนมากได้  

กลับมามองที่เมืองไทย  ตลาดของเล่นบ้านเราไม่ใหญ่เลยแค่เทียบกับอาเซียนด้วยกันก็ดูออก  ยอดขายที่ต่างกันมากมาย  Action figure บ้านเราจึงไม่คุมค่าการลงทุน  ส่งไปต่างประเทศก็ขายยากเพราะเค้าไม่รู้จัก    ดูตัวอย่าง Action figure จา พนมซิ  ขายได้เท่าไหร่เชียว  เฉพาะเมืองไทย  ขายได้ซักหมื่นตัวก็ห*ดขึ้นคอ  ขนาดราคาลงมาไม่กี่ร้อย  แต่เราก็ไม่ซื้อเพราะอ้างว่าไม่สวย  (ที่เราทำได้แค่นี้เพราะโนวฮาวเราน้อย)  ผู้ผลิตก็เข้าใจว่าทำดีที่สุดแล้ว  แต่เมื่อเทียบความสามารถในการผลิตของจีน  คนละเรื่องเลยครับ  แถมทำสวยกว่าแล้วยังถูกกว่า  เราจะเอาอะไรไปสู้  ผมไม่ได้ดูถูกคนไทยน่ะครับ  ที่จริงคนไทยเราทำให้ดีเท่าเค้าก็ได้  แต่เราต้องมีทุนและผู้ซื้อในปริมาณที่คุ้มการลงทุน  จึงจะมี Action figure ของไทยเกิดขึ้นมาได้  มีทางเดียวที่เราจะสู้เค้าได้  คืออะไรทราบมั้ยครับ  

ทางที่ว่าคือ "เราต้องสร้างความแตกต่าง" อย่าเดินตามความสำเร็จของคนอื่นอย่างเดียว  เราต้อง create ความต่างออกมา  โจทย์ข้อนี้ไม่ยากเกินจริง  หากเรามีความมุ่งมั่นจริงจัง  ช่วยๆกันครับทุกๆท่าน
Back to top

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Reply #4 - 25.12.10 at 02:20:32

อ้อ  ลืมไป  บ้านเราก็มีโรงงาน Bandai, TOMY ตั้งอยู่  ทำของเล่นได้อยู่แล้ว  แถมคุณภาพดีกว่าด้วย  แต่ก็ในฐานะมือปืนรับจ้างผลิตให้เค้าเหมือนกัน  โรงงานก็ทุนต่างชาติ  ผลิตแต่สินค้าป้อนตลาดเค้า  โนวฮาวถึงหลุดออกมาได้ก็ไม่มีไครลงทุนหรอก  อย่างที่บอกแต่แรก  ใช้ทุนสูงมากหลายร้อยล้าน  หากจะทำให้ได้คุณภาพเท่าเค้า  ใครอยากลงทุนมั้ย  ผมอาสาช่วยอีกแรงเลย 555
Back to top

IP Logged

staycat
HUMAN
**

Reply #5 - 25.12.10 at 22:27:18

ขอบคุณสำหรับโพสตอบนะครับ
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะแยะเลย

แต่ อาจจะเป็นเพราะคำถามผม  เลยทำให้งงกัน
ที่ตั้งใจถาม ไม่ได้เกี่ยวกับการทำในปริมาณมากครับ

เอาง่ายๆ  คือผมจะทำ action figure ขึ้นมา
ในรูปแบบ handmade
เลยอยากรู้ว่า  คนไทย  พี่ๆที่ทำกัน
ให้วัสดุ อะไร ข้อต่อใช้อะไรทำ ประมาณนี้ครับ
ซึ่งวัสดุใกล้ๆตัว  ผมก็จับมาใช้บ้าง
ส่วนใหญ่เป็น พวก อุปกรณ์ตามร้านฮาร์ดแวร์

แต่อย่างพวง ยางPVC วัสดุเดียวกับ
ที่ขายตามท้องตลาดเนี่ย
วัสดุเหล่านั้น  หากต้องการจะทำ  จะทำได้ไหม
แล้วต้องใช้วัสดุตัวไหน มาทำครับ

พยายามอธิบาย  ไม่รู้ว่าจะงงกันเพิ่มขึ้นไหม
Back to top

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Reply #6 - 26.12.10 at 01:35:49

ขอตอบสั้นๆให้ได้ใจความเลย (ขี้เกียจพิมพ์ยาว อิอิ) ขึ้นรูปด้วยวัสดุอะไรก็ได้ที่ปั้นง่ายและแข็งพอ  แต่ที่ยากคือจุดขยับ  ต้องการความแข็งแรงทนทานแต่ยืดหยุ่นสูง  ใช้พลาสติกก็ดี  แต่พลาสติกก็ทำมือไม่ได้เลย  ต้องผ่านเครื่องฉีกขึ้นรูปเท่านั้น
Back to top

IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Reply #7 - 26.12.10 at 07:16:38

ส่วนใหญ่ถ้าทำเอง แบบปริมาณน้อยๆ ทำเล่นๆ ตัว สองตัว
คนไทยส่วนใหญ่เท่าที่เคยรู้มา
ไม่ค่อยทำข้อต่อเองนะครับ ถ้าจะทำแบบ ฟิกเกอร์ขยับได้อ่ะครับ
พวกข้อต่อจุดหมุน มันสำคัุญ ต้องแข็งแรง
เขาจะเอาพวกที่มีอยู่แล้วมาโมดิฟาย
คือ เช่น ข้อต่อเดิม แต่ บอดี้ปั้นเอง ทำนองนั้นครับ

จิงๆ คำถามนี้
มันตรงกับ คนที่เขาปั้น นาคาเอสไอซี ของพี่ฮาตะเลยนะครับ
แต่ อย่างที่บอก เขาไม่เข้าบอร์ด เลยไม่รู้ทำงัยดี

เอ้า อีกครั้ง ใครรู้จัก ฝากบอกเขาหน่อยครับ
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #8 - 26.12.10 at 11:35:08

เอา link ไปแปะที่FB น้องต่อให้แล้วจ้า
Back to top

IP Logged

TOR
TRAINING HERO LEVEL1

เรารัก TCS YaBB

Reply #9 - 26.12.10 at 15:06:24

Mr_TOY wrote on 25.12.10 at 02:03:02:
ตอบแทนครับ  บ้านเราก็ทำได้ทุกสิ่ง  อันที่จริงของเล่นพลาสติกที่ไหนในโลกก็ทำได้  ยกเว้นอัฟริกาที่ยังยากจนเกินเยียวยา  แต่ปัจจัยสำคัญที่ทำไมเห็นแต่จีนที่ทำได้  มันเกี่ยวข้องกับการลงทุนโดยตรง  ที่เห็น made in China นั้น  จีนส่วนมากก็เป็นมือปืนรับจ้าง  รับจากอเมริกาและญี่ปุ่นผลิตเป็นส่วนใหญ่  เพราะค่าแรงถูกกว่าชาวบ้าน  อีกทั้งต้นทุนการทำของเล่นมันแพงมากในระบบอุสาหกรรม  ลงทุนตัวๆหนึ่งหลายแสน  บางทีอาจเป็นล้าน  นำมาเฉลี่ยอาจต้องขายตัวเป็นพันจึงจะคุ้มทุน  เพื่อให้คุ้มต้องผลิตจำนวนมากเป็นหลักหมื่นหลักแสน  จึงจะไปถัวเฉลี่ยกับค่าโมล (แม่พิมพ์) ได้  และสินค้าก็เป็นลิขสิทธิ์ของอเมริกาหรือญี่ปุ่นอยู่  แต่ทั้งคู่ก็มีแผนการตลาดรองรับการขาย  เค้ามีอุตสาหกรรมบังเทิงรองรับ จึงกล้าลงทุนทำขายในจำนวนมากได้  

กลับมามองที่เมืองไทย  ตลาดของเล่นบ้านเราไม่ใหญ่เลยแค่เทียบกับอาเซียนด้วยกันก็ดูออก  ยอดขายที่ต่างกันมากมาย  Action figure บ้านเราจึงไม่คุมค่าการลงทุน  ส่งไปต่างประเทศก็ขายยากเพราะเค้าไม่รู้จัก    ดูตัวอย่าง Action figure จา พนมซิ  ขายได้เท่าไหร่เชียว  เฉพาะเมืองไทย  ขายได้ซักหมื่นตัวก็ห*ดขึ้นคอ  ขนาดราคาลงมาไม่กี่ร้อย  แต่เราก็ไม่ซื้อเพราะอ้างว่าไม่สวย  (ที่เราทำได้แค่นี้เพราะโนวฮาวเราน้อย)  ผู้ผลิตก็เข้าใจว่าทำดีที่สุดแล้ว  แต่เมื่อเทียบความสามารถในการผลิตของจีน  คนละเรื่องเลยครับ  แถมทำสวยกว่าแล้วยังถูกกว่า  เราจะเอาอะไรไปสู้  ผมไม่ได้ดูถูกคนไทยน่ะครับ  ที่จริงคนไทยเราทำให้ดีเท่าเค้าก็ได้  แต่เราต้องมีทุนและผู้ซื้อในปริมาณที่คุ้มการลงทุน  จึงจะมี Action figure ของไทยเกิดขึ้นมาได้  มีทางเดียวที่เราจะสู้เค้าได้  คืออะไรทราบมั้ยครับ  

ทางที่ว่าคือ "เราต้องสร้างความแตกต่าง" อย่าเดินตามความสำเร็จของคนอื่นอย่างเดียว  เราต้อง create ความต่างออกมา  โจทย์ข้อนี้ไม่ยากเกินจริง  หากเรามีความมุ่งมั่นจริงจัง  ช่วยๆกันครับทุกๆท่าน

Mr_TOY wrote on 26.12.10 at 01:35:49:
ขอตอบสั้นๆให้ได้ใจความเลย (ขี้เกียจพิมพ์ยาว อิอิ) ขึ้นรูปด้วยวัสดุอะไรก็ได้ที่ปั้นง่ายและแข็งพอ  แต่ที่ยากคือจุดขยับ  ต้องการความแข็งแรงทนทานแต่ยืดหยุ่นสูง  ใช้พลาสติกก็ดี  แต่พลาสติกก็ทำมือไม่ได้เลย  ต้องผ่านเครื่องฉีกขึ้นรูปเท่านั้น  

มาช้วยตอบอีกแรงนะครับ
ที่พี่ Mr_TOY เป็นเรื่องจริงนะครับ
คงคนไทยมันแพงงะครับ
ส่วนการทำข้อต่อที่ผมคิดได้นะครับ
1.ปริมาณตัว2ตัวนะ วัสดุก็มี
  1.1กาว มหาอุดนะครับ
  1.2ยางซิลิโคนหล่อแบบ(ถ้าต้องการให้ขนาดเท่ากันนะครับ)
  1.3 เรซิ่น+ตัวทำแข็ง
  1.4 ผงเคลเซี่ยม(ไว้ผสมให้ขุ่น)
  วิธีก็ตามรูปเลยครับ
...

2.ปริมาณเยาะก็
 1.1 ออกแบบข้อต่อ 3D ไปเลย แล้วไปปลิ้นแม่แบบ3D ออกมาเป็นโมเดล
  1.2 ส่งโลงทำแม่พิมพ์เหล็กแล้วทำพิมพ์เลยครับ (แพงโครตๆ)
Back to top

IP Logged

ginchan
FIGHTER

Reply #10 - 17.11.15 at 14:03:49

เดี๋ยวนี้เห็นมีพลาสติกแบบปั้นได้ออกมาขายแล้วค่ะ เจาะได้ ใส่น็อตได้ ยืดหยุ่นได้ดีเลยคิดว่าน่าจะเอามาทำเป็นข้อต่อได้อยู่นะ เรายังไม่เคยลองแต่เท่าที่หาๆมาก็น่าสนใจอยู่ของนอกมีเรียกว่า plastimake , instamorph ของไทยมี plasticmax ลองดูค่ะ
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge