THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 ... 6
Print
รีวิวระห่ำแตก Rescue Force / Rescue Fire ทุกตัวในบ้าน (Read 67215 times)
원 [ w o n ]
BOARD MODERATOR

Bangkok
รีวิวระห่ำแตก Rescue Force / Rescue Fire ทุกตัวในบ้าน
18.06.10 at 13:47:58

แม้แต่ยอดหน่วยกู้ภัยที่เอาชนะสุดยอดภัยพิบัติมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วนยังต้องแพ้ภัยกา
รเมือง ... (เอ๊ะยังไง?)  Roll Eyes Grin

ไม่มีอะไรมากครับแค่ตอนกรุงเทพฯ ลุกเป็นไฟ ผมซึ่งอยู่ในพื้นที่เสี่ยง ก็เลยเตรียมเก็บของเล่นบางส่วนใส่ถุง เผื่อมีเหตุต้องย้ายบ้านด่วนจะได้ฉวยติดตัวออกมาสะดวก พอเหตุการณ์สงบผมเลยมาคิดว่า ไหนๆ รื้อออกมาแล้วก็ขานชื่อกันซะหน่อยดีกว่า จึงเกิดเป็น รีวิวระห่ำแตก กระทู้นี้ครับ (ถ่ายไป 500 กว่าแชะ)  Smiley

*รีวิวนี้ขออนุญาตสีเพี้ยนนิดนึงนะครับ เนื่องจากตัวของใหญ่มากๆ ฉากและไฟเดิมๆ เอาไม่อยู่*
Back to top
« Last Edit: 10.08.10 at 14:06:40 by 원 [ w o n ] »  

thrf001.jpg (75 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Re: รีวิวระห่ำแตก ของเล่น Rescue Force ทุกตัวในบ้าน
Reply #1 - 18.06.10 at 13:52:22

ของเล่น Tomica Hero Rescue Force ก็เป็นอีกไลน์นึงที่ผมและลูกชายสุดเลิฟชอบเล่นมาก ส่วนตัวเลยบอกตามตรงว่าไม่เห็นของเล่นที่ใช้ 'เล่น' จริงๆ แบบนี้นานมากแล้วครับ

ตอนซื้อพวกของ Sentai / Rider (กึ่งเล่น กึ่งสะสม) ผมและลูกก็เห่ออยู่ช่วงสั้นๆ พอเป็นพิธี จับบิดไปบิดมาให้รู้ว่าเล่นยังไงก็เลิก ยัดเข้าตู้ตั้งไว้บูชา ยิ่งซีรี่ส์ไหนที่ไม่ได้ซื้อหนังมาดู ลูกผมจะไม่มาขอยืมของเล่นจาก Bandai ไปเล่นเลย (เพราะไม่รู้จัก) แต่มาชุด Rescue Force นี่ผมรู้สึกได้เลยว่าลูกผมชอบเล่นก่อนจะเห็นหนังซะอีก (ปรกติผมโหลดมาดูพร้อมญี่ปุ่น แต่ลูกผมดูพากย์ไทยใน Truevision) อาจจะด้วยความที่ครอบครัวเรารักรถเหล็กเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยทำความเข้าใจวิธีเล่นได้ไม่ยากครับ ... นับว่างานนี้ Takara มาถูกทางที่หยิบของเล่น Hyper Rescue ที่ตัวเองมีฐานลูกค้าอยู่ก่อนแล้วมาทำหนัง ไม่เจ๊งเหมือนสมัย Ryukendo ที่หนังดีแต่ของเล่นขายไม่ออกเพราะทับทาง Bandai เต็มๆ  Smiley

โปรดสังเกตขนาดของยาน DX เทียบกับเด็ก 8 ขวบครับ ใหญ่สะใจจริงๆ ... รถเหล็กก็ทน ชนเนียน เด็กชอบ  Grin
Back to top
« Last Edit: 19.06.10 at 00:13:09 by 원 [ w o n ] »  

thrf002.jpg (197 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Re: รีวิวระห่ำแตก ของเล่น Rescue Force ทุกตัวในบ้าน
Reply #2 - 18.06.10 at 13:54:31

ของเล่นซีรี่ส์นี้ผมขอแยกหมวดหมู่เป็น 4 อย่างใหญ่ๆ ด้วยกันนะครับ ได้แก่ ...

1. DX เป็นรถพลาสติก ถอด/ประกอบได้เหมือนหุ่นขบวนการ แต่พิเศษตรงที่มีกลไกเชื่อมถึงกันและต่อกันได้หลายแบบตามใจชอบครับ

2. รถเหล็กธรรมดา แปะตัว R เข้าไป ขายแพง 2 เท่า ราคาห้างขณะนี้ (ลด 40% แล้ว) คันละ 234 บาทครับ

3. เครื่องมือแปลงร่างและอาวุธ (Role Play)

4. สุดท้าย พวกตุ๊กตุ่นอย่างซอฟท์ต่างๆ เอามาเล่นไม่ได้ ตั้งโชว์ได้อย่างเดียว

มาดูส่วนของ DX กันก่อน ต้นตอความสนุกของทั้งซีรี่ส์นี้ก็คือเจ้านี่ครับ Rescue Striker พาหนะคู่ใจตัวเอก R-1 ในหนังจะใช้เป็นแกนกลางในการรวมร่างกับรถคันอื่น ตัวของเล่นมีมอเตอร์ไฟฟ้าและมาพร้อมกับ Rescue Commander ที่บังคับระบบอินฟราเรดครับ

ตัวรถใหญ่สะใจมาก แข็งแรง ทนมือเด็ก แต่มีข้อเสีย 2 อย่างคือไม่มีไฟ (ก่อนซื้อนึกว่ามีไฟตรงไซเรน ...) และเข็นเล่นไม่ได้เนื่องจากมีเฟืองเชื่อมต่ออยู่กับมอเตอร์ครับ ไสปุ๊บเจ๊งปั๊บเลย!  Shocked
Back to top
« Last Edit: 20.06.10 at 13:50:43 by 원 [ w o n ] »  

thrf003.jpg (148 KB | )
thrf004.jpg (147 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #3 - 18.06.10 at 13:55:49

นอกจากตัว DX ยังมีเจ้า Rescue Striker นี่ขายอยู่อีกหลายไซส์ครับ โดยทาง Takara จะผลิตแค่ DX, รถเหล็ก และของเล่นเด็กเล็ก ส่วนพวก Mini-pla, Gashapon และ Prize จะเป็นของยี่ห้ออื่นครับ (เช่นเดียวกับ Bandai ที่มี Popy, Banpresto ทำตลาดส่วนอื่นให้) ที่เห็นในภาพนี่เป็นแค่ส่วนน้อยนะครับ ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมยังตามไม่ครบ  Sad
Back to top

thrf005.jpg (126 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #4 - 18.06.10 at 13:57:36

ลูกเล่นพื้นฐานของชุดนี้ (ถ้าซื้อมากล่องเดียว) จะมีคำสั่งอยู่ 5 แบบครับ โดยคำสั่งทั้งหมดจะมาในรูปแบบการ์ด ... เมื่อเรารูดการ์ดที่ Rescue Commander จะมีเสียงพูดชื่อท่าดังขึ้น จากนั้นเจ้า Striker ก็จะมีเสียงตอบรับและทำตามคำสั่งนั้นๆ ครับ

1. เดินหน้า เมื่อรูดการ์ดแล้วรถจะค่อยๆ วิ่งไปข้างหน้าประมาณคืบนึงพร้อมเปิดเสียงไซเรน

2. ถอยหลัง เหมือนอันแรกแต่ถอยหลังครับ

3. ยิงรถเหล็กด้านหน้า เฉพาะคำสั่งนี้ไม่มีการ์ดก็เล่นได้โดยกดปุ่มที่ตัวรถครับ การยิงรถจะมีความแรง 2 ระดับก็คือ
- ปรกติแล้วจะดีดออกมาเบาๆ (ผมกับลูกเรียกว่าคำสั่ง 'ถุย!')
- ถ้าต่อรางตีลังกาเข้าไป รถเหล็กจะถูกยิงออกมาอย่างแรงเหมือนใช้เครื่องยิงรถในราง TOMICA หรือ Hotwheels ทั่วไปครับ
รถที่ใช้ยิงด้านหน้าได้จะจำกัดแค่ 2 รุ่นเท่านั้นคือ Core Striker (Fairlady 300ZX) กับ Core Striker Max (Fairlady 350Z) ส่วนจะเป็นสีอะไรก็ไม่เกี่ยงครับ

4. ปล่อยรถด้านหลัง เป็นการเปิดประตูให้รถไหลออกมาเองตามทางลาด ปล่อยได้ครั้งละ 2 คันครับ

5. ใช้ท่าไม้ตาย Water Cannon คำสั่งนี้มีเสียงอย่างเดียว ที่จริงในเรื่องเป็นกระสุนน้ำดับเพลิง แต่เสียงจากของเล่นฟังไปฟังมาเหมือนเสียงกดชักโครกมากกว่า  Grin
Back to top

thrf006.jpg (131 KB | )
thrf007.jpg (147 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #5 - 18.06.10 at 13:59:08

ค.ห.ที่แล้วตั้งใจถ่ายให้เท่เหมือนในหนังครับ (รถพยาบาลออกตัวก่อน) แต่ที่จริงปล่อยออกมาด้วยความเร็วเท่ากันครับ เจ้า Wave Search (รถดับเพลิงอัตโนมัติสีแดง) น้ำหนักมาก ล้อไม่มีโช๊คด้วย ปล่อยทีไรหัวทิ่มหัวตำตลอด  Grin
Back to top

thrf007a.jpg (84 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #6 - 18.06.10 at 14:00:13

การปล่อยรถด้านหลัง ไม่เกี่ยงรุ่น ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ไม่แบ่งสีแบ่งฝ่าย คันไหนยัดเข้าไปได้ก็ปล่อยได้หมดครับ ... จะเป็นรถบังคับก็ยังได้ http://www.thai-toku.com/cgi-bin/board/YaBB.pl?num=1274762886  Smiley
Back to top
« Last Edit: 19.06.10 at 20:20:21 by 원 [ w o n ] »  

thrf007b.jpg (104 KB | )
thrf007c.jpg (100 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #7 - 18.06.10 at 14:01:27

อะเฮะ!? แล้วนี่อะไร เกิดมาเพิ่งเคยเห็นสินค้าคล้ายจีนแดงก๊อปฯ แต่วางขายที่ญี่ปุ่น ... มันคือ Prize ยี่ห้อ Taito ครับ ที่ว่าเหมือนจีนก๊อปฯ คือไม่ได้ปั้นใหม่ รายละเอียดเหมือน DX ทุกอย่างเพียงแต่ตัดกลไกออกไปและใช้พลาสติกอย่างบาง ขายในราคา 1,500 เยน ซื้อให้ลูกหลานเล่นได้ในราคาประหยัดครับ

การปล่อยรถก็ทำได้แต่ต้องยัดเข้าไปทางด้านหน้าแล้วเปิดประตูให้มันไหลลงมาเฉยๆ ในแพ็คไม่มีแถมรถเหล็กมาด้วย ต้องซื้อแยกครับ
Back to top

thrf008.jpg (113 KB | )
thrf009.jpg (154 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #8 - 18.06.10 at 14:03:25

กลับมาที่ DX Rescue Striker อีกที อย่างที่บอกว่าเจ้าคันนี้คือศูนย์รวมความบันเทิงครับ จุดเชื่อมต่อมีเพียบ แต่ละจุดมีกลไฟไฟฟ้าอยู่ด้วย เอาคันไหนมาต่อคันนั้นก็ขยับได้ด้วย (แต่ต้องมีการ์ดไว้รูดด้วยนะ)  Smiley
Back to top

thrf010.jpg (127 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #9 - 18.06.10 at 14:05:47

ต่อไปก็มาดูยานเสริมกันครับ ... ที่เห็นอยู่ตรงกลาง 2 คันในหนังเค้าจะถือว่าเป็นยานกู้ภัยขนาดใหญ่ครับ วิธีบังคับก็คือขับรถ (พวกรถบ้าน 4 ล้อ) เข้าไปจอดข้างในแล้วใช้เป็น Cockpit ได้เลย ส่วน 5 คันด้านข้างเป็นพาหนะขนาดกลาง วิ่งได้ด้วยระบบสมองกล (AI) รูดการ์ดปุ๊บก็วิ่งมาช่วยปั๊บ

ในส่วนของเล่นจะมีแค่ Rescue Striker คันเดียวเท่านั้นที่มีมอเตอร์ครับ สนนราคาลดแล้ว (ในห้างเมืองไทย) อยู่ที่ 2,500 บาท ไม่แพงเลย

ส่วน Rescue Diver (หัวสว่านเดี่ยว) คันนี้ใหญ่เหมือนกันแต่ไม่มีมอเตอร์ไฟฟ้า สนนราคา 2,010 พันบาท

Rescue Riser (ซ้ายมือถัดจาก Rescue Striker) เป็นยานขนาดกลางแต่มีกลไกหมุน 2 ทาง (จะอธิบายใน ค.ห.ต่อไป) จอดรถบ้านได้ด้วย ราคา 1,110 บาท

ที่เหลือเป็นยานขนาดกลางเหมือนกันแต่เอารถเหล็กเข้าไปจอดไม่ได้และมีกลไกหมุนทางเดีย
ว ราคาคันละ 810 บาทครับ  Smiley
Back to top
« Last Edit: 20.06.10 at 13:48:19 by 원 [ w o n ] »  

thrf011.jpg (135 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #10 - 18.06.10 at 14:06:55

พาหนะขนาดกลางทุกคันจะแถมที่หมุนคล้ายรอกของเบ็ดตกปลามาให้ด้วย วิธีใช้ก็คือเสียบเข้าไปตรงจุดที่เชื่อมต่อกับ Rescue Striker แล้วหมุน กลไกของรถก็จะขยับได้ครับ ใช้ในกรณีทดสอบหรือเล่นเหงาๆ คันเดียว (ไม่มี Striker) เรื่องการหมุนที่เกริ่นไว้ ค.ห.ที่แล้วครับมันเป็นงี้ครับ ...

จุดเชื่อมต่อแต่ละจุดสามารถหมุนได้ 2 ทางคือ ตาม หรือ ทวน เข็มนาฬิกา เวลาเราเอาพาหนะขนาดกลางมาต่อแล้ว การรูดการ์ดที่ถูกต้องจะทำให้รถคันนั้นๆ ขยับครับ รูดผิดก็หมุนผิดทาง กลไกก็ไม่ขยับ ยกเว้นตัว Rescue Riser ที่รับคำสั่งได้ทั้ง 2 ทาง
หมุนทางนึงบันไดหัวฉีดดับเพลิงจะยืดออก ถ้าหมุนกลับจะเป็นการยิงรถจากด้านหน้า (ด้วยสปริง) ครับ ส่วนตัวแล้วผมถูกใจระบบนี้มาก ใช้ข้อต่ออันเดียวแต่แยกการสั่งงานได้ น่าชื่นชมคนออกแบบจริงๆ ครับ มาดูแยกเป็นคันๆ กันเลยดีกว่า ...
Back to top

thrf012.jpg (138 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #11 - 18.06.10 at 14:08:17

Rescue Riser รถดับเพลิงในที่สูง ตัวนี้มีงานรีเพ้นท์ออกมา 2 คันคือ Rescue Crane รถยกสีฟ้า กับ Zero Fire ภาคหนังโรง คู่นี้เมืองไทยไม่มีนำเข้าเลยหายากมากๆ

เมื่อรวมร่างกับ Rescue Striker แล้วกลายเป็น Riser Striker ครับ ในกล่องของพาหนะขนาดกลางแต่ละคันจะแถมการ์ดคำสั่งเฉพาะมาด้วย นับคร่าวๆ ทั้งซีรี่ส์ได้เกือบ 100 ใบเลยทีเดียว บางการ์ดมีแต่เสียง แต่การ์ดที่แถมมากับเจ้า Riser สามารถรูดเพื่อสั่งยิงรถและยืดหัวฉีดน้ำออกได้ครับ  Smiley
Back to top

thrf013.jpg (138 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #12 - 18.06.10 at 14:09:06

ไล่ตามเนื้อเรื่องเลย คันที่ 2 Rescue Shovel เป็นรถตัก รวมร่างแล้วเป็น Shovel Striker การ์ดที่แถมมาด้วยสามารถใช้รูดเพื่อขยับที่ตักติดได้  Smiley
Back to top
« Last Edit: 18.06.10 at 20:15:07 by 원 [ w o n ] »  

thrf14b.jpg (129 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #13 - 18.06.10 at 14:10:14

Rescue Drill คันนี้มีลูกเล่นตามมารถฐานรถสว่านสากลครับ (มีด้วยเรอะ!!?  Tongue) คือพอเข็นแล้วสว่านจะหมุน แต่ก็มีที่พิเศษอยู่อีกอย่างคือล้อข้างหลังซึ่งเป็นล้อหลอก (ไม่แตะพื้น) จะมีกลไกหมุนได้ด้วยครับ เทียบขนาดกับพวก Go Go Vehicles แล้วกินขาดแถมยังได้เปรียบเรื่องกลไกด้วยครับ  Smiley
Back to top

thrf015.jpg (171 KB | )
thrf015a.jpg (152 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #14 - 18.06.10 at 14:11:13

ดูดีๆ 2 คันนี้เป็นรีเพ้นท์ครับ แบ่งสีซะเกือบจำไม่ได้เลย จุดที่สนุกของของเล่น Rescue Force อีกอย่างคือแต่ละคันสามารถแยกเป็นชิ้นย่อยๆ แล้วรวมกับคันอื่นได้ตามใจชอบเลยครับ และแน่นอนว่าถ้ามี Striker อยู่ด้วยก็รูดปื้ดรูดปื้ดแล้วนั่งดูมันขยับเล่นได้เลย  Smiley
Back to top

thrf016.jpg (167 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #15 - 18.06.10 at 14:12:29

คันนี้ไม่มีในภาพหมู่ เป็น Rescue Saver พาหนะขนาดใหญ่คู่ใจ R-2 ในเรื่องเป็นยานลำที่ 2 ที่ต้องใช้คนบังคับ
ดีไซน์ออกมาได้มั่วนิ่มมากเพราะต้องใช้เป็นชิ้นส่วนในการประกอบหุ่นด้วย พาหนะขนาดเล็กที่เป็น Cockpit ชื่อ Core Saver (Nissan X-trail) ครับ

จุดหลักเลยที่ Nissan (ไม่ใช่ Takara ?) พลาดไปก็คือ ...  Shocked ...
Back to top

thrf017.jpg (158 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #16 - 18.06.10 at 14:13:31

จุดหลักเลยที่ทำพลาดไปก็คือ ...

เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปเดินห้าง แล้วดันได้ยินประโยคเดียวกันซ้ำ 3 ครั้งแบบต่างกรรมต่างวาระ นั่นคือ

"เฮ๊ย! ขบวนการอะไรวะเนี่ย ขับ CR-V ด้วย"

"นี่ๆ ยอดมนุษย์นี่ใช้รถ CR-V ว่ะ"

(เด็ก 10 ขวบพูด) "พ่อ นั่น CR-V เป็นรถตำรวจ"

... ตามนั้นครับ ... Nissan พลาดไปจริงๆ ที่ดันทำออกมาหน้าตาแบบนี้  Grin
Back to top

thrf018.jpg (134 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #17 - 18.06.10 at 14:14:59

Rescue Max หุ่นยักษ์ของเรื่องที่ในหนังเป็น CG ทั้งหมดเลยเคลื่อนไหวลื่นมาก เตะต่อย กระโดดตีลังกาเป็นว่าเล่น เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำหนักของชุดเหมือนหุ่นขบวนการทั่วไปครับ  Grin

เจ้านี่ใช้รถเก๋งเป็นส่วนหัว ไฟหน้าเป็นตา เทียบสเกลกับคนแล้วใกล้เคียงตามภาพครับ ... วิธีอัพเกรดก็ไม่ได้เปลี่ยนแขนขาแบบหุ่นขบวนการที่เราคุ้นเคย แต่เป็นการต่อชิ้นส่วนเพิ่มเข้าไป โดยเมื่อเรารูดการ์ดคำสั่ง ชิ้นส่วนเหล่านี้ก็จะขยับได้เช่นเดียวกันตอนเป็นรถครับ  Smiley
Back to top

thrf019.jpg (158 KB | )
thrf020.jpg (84 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #18 - 18.06.10 at 14:16:40

Rescue Diver ยานบินลำเดียวของหน่วย (ไม่นับฐานทัพที่เป็นยานขนส่ง) ฉากเปิดตัวในหนังอลังการมากๆ ผมเกิดมาก็เพิ่งเคยเห็น CG เมฆอย่างเนียนในละคร TV ก็เรื่องนี้แหละ (เรื่องอื่นใช้ถ่ายเอา ไม่ก็ CG กระจอก)

ตัวของเล่นเป็นรีเพ้นท์ของ Saver ส่วน Cockpit ใช้ CR-V เอ๊ย!! X-trail เหมือนกัน ... รวมกับ Striker แล้วความยาวหัวถึงท้ายเกิน 50 ซ.ม.เลยทีเดียว!  Smiley
Back to top

thrf031.jpg (152 KB | )
thrf032.jpg (92 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #19 - 18.06.10 at 14:18:01

หุ่นยักษ์บินได้ Super Rescue Max นอกจากมีปีกแล้ว ยังมีนิ้วมือเพิ่มขึ้นมาด้วย อาวุธที่ไหล่เป็นสว่านหมุนได้ ต่างกับของ Saver ที่คล้ายสว่าน แต่เป็นกระสุนยิงครับ  Smiley
Back to top

thrf033.jpg (155 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 6
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge