THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4
Print
รีวิวมั่วนิ่ม KOTF !!!? (Read 46441 times)
원 [ w o n ]
BOARD MODERATOR

Bangkok
รีวิวมั่วนิ่ม KOTF !!!?
16.08.09 at 14:33:24

ไม่ได้จะรีวิว ROTF แล้วพิมพ์ผิดนะครับ คราวนี้เป็นรีวิว KOTF หรือ Knock out Transformers เรียกกันภาษาที่คุ้นหูก็คือ ของก๊อปฯ จีนแดง นั่นเองครับ  Smiley

เริ่มที่เจ้านี่ก่อน Animated Deluxe ครับ สนนราคา ณ ไชน่าทาวน์ 1XX บาท มีให้เลือก 3 แบบ ได้แก่ Cybertron Optimus, Bumblebee และ Prowl (แต่ตอนไปซื้อ น้องบีเหลือแต่ตัวใหญ่กว่าเลยไม่ได้ถอยมา)

ซีรี่ส์นี้สเกลเดียวกับของแท้เป๊ะๆ และไม่มีการลดทอนจุดขยับครับ ต่างกันตรงเนื้อวัสดุทีมีคุณภาพต่ำกว่าของแท้ครับ การที่มีชิ้นส่วนหลุดหรือหักมาจากในกล่องก็เป็นไปได้สูง ถ้าจะซื้อจริงๆ ควรส่องดูให้ดีไม่ก็ทำใจล่วงหน้าไว้เลย สัญลักษณ์ Autobots กลายเป็นตัวอะไรไม่รุ น่ารักน่าชังดี  Grin สีสันของชิ้นส่วนเปลี่ยนไปนิดหน่อย ตรงส่วนที่ใสก็ซีดมากหรือไม่มีสีเลย

การแปลงร่างราบรื่นดีแต่ก็มีบางส่วนที่หลวมไปแน่นไปบ้าง อันนี้ต้องทำใจครับ  Smiley
Back to top
« Last Edit: 16.08.09 at 14:53:46 by 원 [ w o n ] »  

won_KOTF01.jpg (310 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Re: รีวิวมั่วนิ่ม KOTF !!!?
Reply #1 - 16.08.09 at 14:48:40

นี่ครับตัวเด็ด 1/24 Wheeljack ในตำนาน (เคยเห็นภาพในเว็บนอกนานแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าจะมีขาย) ราคา 2XX เท่านั้น ถูกขนาดนี้เพราะคนขายเค้าบอกว่าลดลงมามากแล้วเพราะกล่องยับเยินพอดู โชคดีจริงๆ ที่เดินผ่านไปเจอ  Smiley

ตัวนี้ที่ผมบอกว่าเป็นระดับตำนานก็คือ มีการชุบโครเมี่ยมที่ใบหน้า เลียนแบบ Binaltech ด้วย ไฮโซมากๆ (Alternators แท้ยังไม่ชุบเลย) ออกมาหล่ออย่างที่เห็น .. ที่กล่องทะลึ่งเขียน BT-14 ด้วยนิ  Grin

ชมรีวิวของแท้ได้ที่นี่ครับ http://www.thai-toku.com/cgi-bin/board/YaBB.pl?num=1219771522/20

เจ้าตัวนี้ขนาดเดียวกับของแท้ไม่ขาดไม่เกินครับ ไม่มีการลดทอนจุดขยับเลย รายละเอียดก็ลดทอนลงแบบแทบจะดูไม่รู้ สปอทไลท์คู่หน้า ไฟเลี้ยว ไฟท้ายเป็นวัสดุใสทั้งหมด กระจกมองข้าง ท่อไอเสีย โลโก้ม้าหน้ารถและเครื่องยนต์ (ในกระโปรงหน้า) ชุบโครเมี่ยมแวววับ ล้อหน้าเลี้ยวได้ปรกติ งานสีใช้ได้ แต่แน่นอนว่าโลโก้ Autobots ต้องกลายเป็นตัวอะไรไม่รุไป Grin

เรื่องการแปลงร่างก็เนียนดีครับ บางจุดมีแน่นๆ หลวมๆ ไปบ้างเช่นเดียวกับ Aternators แต่ก็ราบรื่นดี ไม่มีหัก (แค่เสียวๆ) ไม่มีเหลื่อมด้วยครับ คู่มือก็ก๊อปฯ BT มา มีภาษาจีนกับอังกฤษให้เลือก พิมพ์สี หนา คุ้มค่ามากๆ สำหรับเจ้าตัวนี้ครับ  Smiley
Back to top
« Last Edit: 16.08.09 at 14:58:05 by 원 [ w o n ] »  

won_KOTF02.jpg (241 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #2 - 16.08.09 at 14:49:57

เอารูปของแท้มาให้เทียบครับ ตอนเป็นรถดูไกลๆ ไม่รู้นะเนี่ย  Grin

...
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #3 - 16.08.09 at 16:12:27

ชะอ้า่ว รื้อเจออีกซองครับ หุหุ ..

เป็น Scout Class ในแบบ Pla-mo ครับ พลาสติกที่เอามาทำเป็นแบบอ่อน ตัดนุ่มมือดี ประกอบเสร็จหน้าตาคล้ายๆ เจ้าตัวแดงในรูปนี้ แต่สีไม่ใช่ครับ Smiley

...

ชุดนี้สำหรับผมถือว่ามีคุณค่ามาก คิดดูจะมีกี่คนที่เคยเห็นแผงพลาสติกของของเล่น TF (ปรกติเห็นตอนประกอบเสร็จเท่านั้น) .. แค็ตตาล็อกด้านหลังซองมี Galvatron ภาค Galaxy Force ด้วยนะ ถ้าหาซื้อได้ก็แจ๋วเลย .. หน้าซองมีข้อความคุ้นๆ เขียนอยู่ด้วย เหอๆ  Grin
Back to top

won_KOTF03.jpg (156 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #4 - 26.08.09 at 18:10:22

อัพเดทครับ ตกลงว่า Wheeljack มากันตรึม ของใหม่กล่องคมขายปลีกอยู่ที่ 3XX บาท โอกาสทองของคนเก็บเวอร์ชั่นจีนแดงมาถึงแล้ว!! ไปช็อปปิ้งกันเลยพวกเรา!
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

tee2k3
FIGHTER

W ♥ THAI-TOKU

Reply #5 - 28.08.09 at 21:49:20

คุณ won พอมีพิกัดร้านไหมครับ พรุ่งนี้จะไปแถวนั้นพอดี จะไปเดินหาเองครับ ขอบคุณครับ  Smiley
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #6 - 29.08.09 at 09:16:25

tee2k3 wrote on 28.08.09 at 21:49:20:
คุณ won พอมีพิกัดร้านไหมครับ พรุ่งนี้จะไปแถวนั้นพอดี จะไปเดินหาเองครับ ขอบคุณครับ  Smiley

SMS ไปแล้วเด้อ มีทั่วไปย่านสำเพ็งครับ (หมายถึงในร้านของเล่นนะครับ ร้านก๋วยเตี๋ยวไม่มี) แต่ละร้านอาจจะขายราคาไม่เท่ากัน ถ้ามีเวลาลองเดินดูทั่วๆ ก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ  Smiley
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

tee2k3
FIGHTER

Reply #7 - 29.08.09 at 21:28:18

ขอบคุณอย่างมากเลยครับคุณ won ได้ติดมือมา 2 กล่องครับในราคาที่น่าพอใจมากครับ  Smiley เสียดายอย่างเดียวน้องคนขายเค้าออกจะรำคาญที่ผมเลือกมากไปหน่อยครับ เลยได้ดูแค่ครึ่งเดียวก็รีบคว้ามาเลยครับ Smiley
Back to top

IP Logged

k59
HUMAN
**

Reply #8 - 30.08.09 at 23:34:56

ถูกจริง ๆ อ่ะ!!!!!

รถตำรวจจีนที่ซื้อที่เมืองจีน ก๊อป binal tech คันตั้ง 600 บาท

แถมหาซื้อยากอีกตะหาก ทั้งที่เป็นตึกขายส่งของเล่นแท้ ๆ

เค้าไปเอามาจากไหนกันนะ..Thanx
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #9 - 31.08.09 at 08:39:34

k59 wrote on 30.08.09 at 23:34:56:
ถูกจริง ๆ อ่ะ!!!!!

รถตำรวจจีนที่ซื้อที่เมืองจีน ก๊อป binal tech คันตั้ง 600 บาท

แถมหาซื้อยากอีกตะหาก ทั้งที่เป็นตึกขายส่งของเล่นแท้ ๆ

เค้าไปเอามาจากไหนกันนะ..Thanx

อันนี้พลาสติกนะคร๊าบ (อันนั้นเหล็ก)  Smiley
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

k59
HUMAN
**

Reply #10 - 31.08.09 at 21:07:25

원 [ w o n ] wrote on 31.08.09 at 08:39:34:
อันนี้พลาสติกนะคร๊าบ (อันนั้นเหล็ก)  Smiley

หง่ะ!! ลืมไป ลูกพี่เรย์เคยบอกทีนึงแล้ว

โทษทีครับคุณ won

ค่อยยังชั่ว นึกว่าโดนอาเจ๊ฟันหัวแบะซะแล้ว    Smiley
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #11 - 17.09.09 at 13:47:02

ขอย้ายข้อความจากกระทู้ K.O. Shodophone มาแทรกไว้ตรงนี้หน่อยนะครับ ใครจะมาอัพเดทของเล่นจีนแดงได้อ่านกันทั่วๆ  Smiley

원 [ w o n ] wrote on 13.09.09 at 14:04:15:
วันหยุดสุดสัปดาห์ทั้งทีจะมีอะไรดีไปกว่าการได้เดินช็อปปิ้งที่เยาว
ราช  Smiley ....  เที่ยวนี้ไปเจอของเด็ดมาอีกแล้วครับ หลังจากรอบที่แล้วสอยนาฬิกา Accellular (ลิขสิทธิ์ Rose) ราคาประหยัดกับ Transformers ก๊อปฯ ขั้นเทพ มาจำนวนนึง

งวดนี้ฝั่ง Transformers เจอะของเด็ดคือ
- Oversized Animated Optimus / Starscream เป็นการเอา Voyager จากภาค Animated มาขยายสเกลให้ใหญ่เท่า Leader สะใจแฟนๆ จริงๆ (2 ตัวนี้ของแท้ไม่ทำ Leader) นอกจากงานละเอียดสวยงามแล้ว ยังราคาแค่ 2XX บาทเท่านั้น
- Alternator Rodimus ก๊อปขึ้นเทพลำดับ 2 ต่อจาก Wheeljack ครับ เท่าที่ส่องดูเหมือนดี แต่ไม่ได้ซื้อมาลองว่าทนมือทนเท้าแค่ไหน เนื่องจากหมดงบซะก่อน .. แต่ก็ 2XX บาทเท่านั้นนะ  Cry Grin
- นอกนั้นก็เป็นงานก๊อป Deluxe Animated เหมือนมาก แกะกล่องแล้วดูเผินๆ แทบจะแยกไม่ออกว่าเป็นของก๊อปเลยทีเดียว (ตกลงจีนก๊อปดีเมพขิงๆ หรือ Hasbro ทำแย่กันแน่หว่า?  Grin)

หลังจากหอบหิ้ว TF เป็ดย่าง และไช้กัวมาพะรุงพรังก็เหลือบไปเห็น โอ้แม่เจ้า!!! Henshin Keitai Shodo Phone เหมือนมาก! ราคา 8X บาทเท่านั้น ว่าแล้วก็รีบโกยลงตะกร้ามาแคชเชียร์ตามสัญชาติญาณ เพราะสินค้าก๊อปเหมือนเกือบ 100% จะวางขายแค่ไม่นาน เนื่องจากถ้าโดนจับทีนึงแล้วก็จะเปลี่ยนสี เปลี่ยนชิ้นส่วนกันไปจนบางทีแทบจะไม่เหลือสภาพเดิม

กลับบ้านแกะดูสรุปว่าเด็ดครับ ลวดลายเหมือน แปลงเหมือน ปุ่มกดได้ มีไฟ 1 ดวง แถมยังมีเสียงเหมือนในหนังซะด้วยแน่ะ (แต่มีแค่ 2 เสียง วนไปมา) แต่ความซับซ้อนของคำสั่ง (การกดปุ่ม) คุณภาพของวัสดุ งานสี และความทนทานยังไงก็สู้ของแท้ไม่ได้ครับ เหมาะจะซื้อมาเล่นขำๆ ไม่ได้สะสมครับ ... แหล่งพลังงานเปลี่ยนจาก AAA เป็นถ่านกระดุม 3 เม็ด งบ 8X บาทที่จริงแล้วแค่ซื้อถ่านแบบมียี่ห้อก็ไม่พอแล้ว  Grin Grin Grin  กร๊าก Smiley

ลืมบอกครับ Blythe ปลอมก็มีขายแล้วนะ 4XX บาทไม่รวมอุปกรณ์เสริมครับ (มีแค่เสื้อที่ใส่ติดตัวมา 1 ชุด)
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #12 - 17.09.09 at 13:51:35

ต่อด้วย Transformers ครับ ช่วงนี้ของก๊อปฯ จีนแดงแรงมากๆ คนก๊อปฯ เห็นว่าขายได้ก็ปั๊มใหญ่ คนหิ้วเห็นว่าขายได้เลยหิ้วมากันตรึม

ซีรีส์ Animated มีเกรด A เหมือนเป๊ะหลายตัวเลย (สวยกว่าข้างบนเยอะๆ แกะกล่องมาแทบแยกไม่ออก) มีแบบ Oversized หรือขยายขนาดเพิ่มความสะใจด้วย อย่าง Voyager Optimus / Starscream ก็มีขยายเป็ฯขนาด Leader สะใจแฟนๆ กันไป (เพราะคู่นี้ของแท้ไม่ทำ Leader) ราคาก็ตกตัวละ 2 - 3 ร้อยบาทเท่านั้น เด็ดมาก!

ข่าวล่าสุดคอนเฟิร์มแล้วว่ามี Leader Prime / Leader Jetfire / Supreme Devas จาก ROTF ก๊อปฯ ด้วย รวมร่างเป็น Power-up Prime ได้ด้วยนา ยังไงก็ต้องติดตามตอนต่อไปครับ  Smiley

ต่อไปก็ K.O. Alternator Rodimus ครับ ของจริงดูภาพและอ่านรายละเอียดได้ที่นี่ http://www.thai-toku.com/cgi-bin/board/YaBB.pl?num=1219771522 ....

เจ้าของปลอมนี่ไม่แพงครับ บางร้านเฉียด 300 ไม่ก็ 300 ถ้วน เป็นงาน Oversized ใหญ่กว่าของแท้นิดหน่อย รายละเอียดโดนลดทอนไปนิดหน่อยครับ โลโก้ Autobots กับ Ford หายไป ป้ายทะเบียนไม่มี ล้อเลี้ยวไม่ได้ กระโปรงหลังก็เปิดไม่ได้ แต่ภายใน OK ครับ มี 2 สีคือแดงลายเพลิงตามต้นฉบับ และเหลืองแถบดำเกาะกระแส BB Movie ครับ  Smiley
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #13 - 17.09.09 at 13:56:56

แปลงร่างแล้วสิ่งที่เปลี่ยนไปคือ
- ส่วนหัวไม่มีแว่น (ของแท้มีแว่นใสๆ เปิด-ปิดได้)
- หลังคารถพับเก็บไม่ได้ ... คิดซะว่าเป็นผ้าคลุม Superman ละกัน
- ชิ้นส่วนไฟท้ายตรงหัวเข่า ไม่ได้ใช้แปลงโดยการพับแต่เป็นถอดจากที่นึงมาใส่อีกที่นึงครับ

เนื้อพลาสติกเหนียวและข้อต่อแข็งแรงกว่า Wheeljack ครับ โพสต์ท่าได้เนียน แต่จุดล็อคต่างๆ ถูกดัดแปลงเหลือแค่ปุ่มเล็กๆ ตอนแปลงเป็นรถโอเค ล็อคได้ทุกส่วน แน่นหนาดีด้วย แต่ตอนแกะเป็นหุ่นอีกทีเสียวหักจริงๆ ครับ  Sad
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #14 - 17.09.09 at 13:59:28

เทียบรายละเอียดของตัวแดงกับเหลืองถ้าไม่นับลวดลายบนตัวถังจะเหมือนกันกันทุกอย่างคร
ับ แถมปืนมา 2 กระบอกด้วยนะ ... แต่ใส่ไม่พอดีมือแฮะ ... ของใครหว่า?  Grin Grin Grin
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #15 - 17.09.09 at 14:03:25

ต่อด้วย Chinese Original Characters ครับ  Grin
2009 CAMARO ตำรวจขาว/ดำ ... ทีแรกผมนึกว่าก๊อปฯ Fast Action BB มาเพราะเห็นป้อมๆ ปรากฎว่าเอาโครงจาก Deluxe มาเฉยๆ ครับ (สังเกตรูบนกระโปรงหน้า) ขาแปลงง่ายๆ ส่วนครึ่งตัวบนก็แปลงเหมือน Gravitybots เลย มีหน้าตาฝ่ายดีฝ่ายร้ายด้วยนะ ... ดูภาพดีกว่าครับ (แถมอาวุธมาตัวละ 3 ชิ้นด้วย)  Grin
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #16 - 17.09.09 at 14:21:38

จากก๊อปฯ พลาสติกมาเจองานก๊อปฯ เหล็กดูบ้างครับ หลายท่านที่เล่น TF อาจจะพอทราบมาบ้างว่ามี Binaltech (TF เหล็ก) ปลอมออกมาขาย ... เจ้านี้ล่ะครับ A&L ทำแม้กระทั่งรถเหล็ก TOMICA Hyper Rescue ด้วย ผมเลยอดสงสัยไม่ได้ว่า ... เจ้านี้น่าจะเป็นโรงงานที่ได้ License จาก TAKARA TOMY แล้วแอบทำเพิ่มก็ได้ เพราะงานเหล็กไม่น่าจะปั๊มกันได้ง่ายๆ เช่นเดียวกับ KOToys เจ้าของผลงานก๊อปฯ พลาสติกในกระทู้ทั้งหมดยกเว้น Shodop Phone ที่ผลิตของเล่นให้ Hasbro อยู่แล้ว

รถตำรวจเหล็ก 2 คันในภาพได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณเรย์ เจ้าบ้าน dbz.pantown ขอขอบคุณคุณเรย์ด้วยนะครับ  Smiley
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #17 - 17.09.09 at 16:53:57

ดูเรียงเบอร์ไปเลยนะครับ ...
Back to top

520916.jpg (176 KB | )
원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #18 - 17.09.09 at 17:13:20

ใครถูกมั่ง? ...

.
.
.

!!!

ใช่ที่ไหนเล่า !!.. หมายถึงดูภาพ Rescue Vehicles ไล่ไปตั้งแต่หมายเลข 1 เลยตะหาก  Grin

รถกู้ภัยพวกนี้มีใช้งานอยู่จริงที่ประเทศญี่ปุ่นนะครับ เดิมที TOMICA ซึ่งรับเหมาสิทธิ์ทำรถเหล็กทุกรุ่นอยู่แล้วทำออกมาขายแยกกล่องแบบรถเหล็กทั่วไป ต่อมาจึงเอามาผูกเป็นเรื่องราว มีตัวคนคล้ายเลโก้แถมมา มีพาหนะขนาดใหญ่เพิ่ม (ไม่มีอยู่จริง) โดยจะมีลูกเล่นไฟฟ้าและกลไก สามารถต่อพ่วงได้หลายคัน ขายดิบขายดี จนสุดท้ายจึงผุดซีรีส์ Rescue Force และ Rescue Fire ตามออกมาครับ ... ใครอยากดูรถเหล็กในหนัง Rescue Force (ของแท้นะ) เชิญที่นี่ครับ http://www.thai-toku.com/cgi-bin/board/YaBB.pl?num=1212662516

เบอร์ 1 ทำไรได้มั่ง? .. ไม่เลยมั๊ง? นอกจากใช้ขับพาเจ้าหน้าที่ไปยังที่เกิดเหตุ ลูกเล่นก็แค่เปิดประตูหลังได้ คันนี้จำลองมาจาก Toyota Harrier ครับ แต่เปลี่ยนลวดลายไปจากของแท้ที่เป็นรูปสายฟ้าพาดกลางคันเป็นแบบที่เห็น

เบอร์ 2 รถพยาบาลขาประจำ (TOMICA ชอบทำ มีทุกซีรี่ส์เลย) จำลองมาจาก Toyota Estima ลูกเล่นก็คือเปิดประตูได้ ภายในมีเบาะและอุปกรณ์เหมือนจริงด้วย เฉพาะเบอร์ 1 และ 2 จะมีโช๊คอัพด้วยครับ ใช้วิ่งรางที่มีกระโดดๆ ได้

เบอร์ 3 รถขนส่งกำลังเสริม ใช้งานตรงตามชื่อเลย ลูกเล่นก็เปิดอะไรข้างๆ ออกมาได้ก็ไม่รู้ ... ดูเอาเองครับ  Grin
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #19 - 17.09.09 at 17:23:52

เบอร์ 4 ขอแยกวิวเดี่ยวๆ เพราะลูกเล่นเยอะ เป็นรถกระเช้าครับ ตัวบันไดยืดได้ถึง 3 ชั้น มีที่เก็บอุปกรณ์ (สติ๊กเกอร์) ที่เปิดออกได้ทางด้านข้างทั้งซ้ายและขวา นอกจากนี้ เวลาเลี้ยวข้อต่อที่กลางตัวรถจะบิดได้ด้วยเพื่อให้มีวงเลี้ยวที่แคบขึ้นครับ
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

Pages: 1 2 3 4
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge