THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
สภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันมีผลกระทบกับความชื่นชอบฮ๊โร่ของท่านอย่างไร (Read 6150 times)
Topic Description: มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
barthezjame
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

TTCC
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
สภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันมีผลกระทบกับความชื่นชอบฮ๊โร่ของท่านอย่างไร
14.03.09 at 10:35:06

จากสภาพความเป็นไปของเศรษฐกิจทั้งในไทยและทั่วโลก เห็นได้ว่าทุกคนก็บาดเจ็บล้มตายกันไปตามๆกัน สำหรับเจ้าของกิจการก็บ้างก็ต้องเอาฝ่าเท้าก่ายหน้าผาก สำหรับลูกจ้างมนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆ ก็ร้อนๆหนาวๆว่าจะมีงานทำกันต่อไปหรือไม่ เป็นห่วงทั้งปัจจุบันและอนาคต แต่ถึงอย่างไรสำหรับประเทศไทยถือว่าเมื่อเกิดวิกฤตตอนนี้ ยังมีสภาพดีกว่าตอนปี 40 ได้มีผู้เปรียบเปรยว่า ตอนีปี 40 ไทยเราเหมือนคนโดนปืนยิงนัดเดียวตามสนิท แต่ปี52 นี้เหมือนคนโดนมีดแทง บาดเจ็บสาหัส พอรักษากันไปได้ เราๆท่านๆ ก็ได้แต่หวังและทำงานหนักยิ่งขึ้น เพื่อให้ผ่านพ้นสภาพ ณ ปัจจุบันไปได้โดยดี  สำหรับผมเป็นมนุษย์เงินเดือน ได้แต่ประคองตัวเองไป ไม่ก่อหนี้เพิ่มดีที่สุดแล้วครับ

เรามาเข้าประเด็นตามหัวข้อเลยครับ ที่ถามสมาชิกทุกท่านเพื่อก่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกัน เพื่อเป็นความรู้ในสังคมคุณภาพของไทย-โทขุ ของพวกเราครับ

สำหรับสมาชิกทุกท่าน ณ ที่นี่ คงมีความชื่นชอบฮีโร่ไม่น้อย ไม่ว่าจะสะสมของเล่น สะสมหนัง หรือสินค้าต่างๆ เกี่ยวกับฮีโร่  ซึ่งหากมองสินค้าจำพวกดังกล่าว บุคคลทั่วไป(ที่ไม่ได้ชื่นชอบฮีโร่)อาจจะมองได้ว่าเป็นสิ่งของที่ไม่มีความจำเป็นต่อ
การดำรงชีวิตสักเท่าไรและเป็นของฟุ่มเฟือย  ครั้นเมื่อเกิดภาวะวิกฤตทางเศรษฐกิจในปัจจุบัน ทุกท่านคงต้องใช้ชีวิตอย่างระมัดระวัง  และคงปฎิเสธไม่ได้ว่า ความชื่นชอบฮีโร่ ก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปตามสภาวะที่เกิดขึ้นดังกล่าว เช่น ซื้อของเล่นน้อยลง ฯลฯ จึงอยากสอบถามทุกท่านว่า เป็นไปอย่างที่ผมคิดหรือไม่ อย่างไรครับ ?

ที่ผมถามคำถามนี้ เพราะผมได้ทราบจากทางลูกค้า ซึ่งทำเกมออนไลน์รายใหญ่ของประเทศพบว่า ช่วงต้นปีที่ผ่านมานี้ รายได้กลับเพิ่มขึ้น ซึ่งเป็นผลลัพธ์ที่สวนกระแสพอสมควร แสดงว่า สินค้าในเชิงความชื่นชอบ เช่น เกม ของเล่น ก็ยังขายได้ดีทุกสภาวะ ทุกยุคทุกสมัย  จากความสงสัยและความที่ไม่ได้เป็นผู้ชื่นชอบฮีโร่ ในเชิงการเสียเงินบริโภคซื้อหาของเล่น (แต่เน้นแปลงร่าง) จึงเป็นที่มาของคำถามนี้ครับ

Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top
« Last Edit: 14.03.09 at 10:36:06 by barthezjame »  
WWW barthezjame barthezjame.hi5.com barthezjame profile.php?id=1038384935  
IP Logged

Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Re: สภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันมีผลกระทบกับความชื่นชอบฮ๊โร่ของท่านอย่างไร
Reply #1 - 14.03.09 at 10:42:16

เปลี่ยนจากสะสมดีวีดี มาเป็น วีซีดีแทนครับ  
แต่..
พอเก็บวีซีดี  แล้วมันก็อยากกลับไปเก็บดีวีดีอีก เพราะคุณภาพมันต่างกันอ่ะครับ

Back to top

IP Logged

evergreen
ACTION HERO

The world หยุดเวลา!

pidloke
Mood:
Re: สภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันมีผลกระทบกับความชื่นชอบฮ๊โร่ของท่านอย่างไร
Reply #2 - 14.03.09 at 10:50:35

Maisinders wrote on 14.03.09 at 10:42:16:
เปลี่ยนจากสะสมดีวีดี มาเป็น วีซีดีแทนครับ  
แต่..
พอเก็บวีซีดี  แล้วมันก็อยากกลับไปเก็บดีวีดีอีก เพราะคุณภาพมันต่างกันอ่ะครับ

เหมือนกันครับ คิดแล้วก็ปวดใจ Cry ไม่ใช่ว่าค่าครองชีพสูงขึ้นนะครับ แต่รายรับ มันลดลงอย่างน่าใจหาย ไม่เพียงพอจะเจียดไปบำเรอความสุขเล็กๆน้อยได้เลย เพราะต้องเคลีย์ค่าใช้จ่ายหลักในแต่ละเดือน ให้ผ่านไปได้ ไหนจะน้ำมันต้องเติม ค่ากินค่าอยู่
จิปาถะครับ ไม่รู้ว่าปีหน้าจะมีโบนัส กับเงินเดือนขึ้นหรือป่าว Smiley

ทุกวันนี้ก็เลยอยู่แบบถูๆไถๆไปให้รอดครับ Smiley
Back to top
« Last Edit: 14.03.09 at 10:51:37 by evergreen »  

IP Logged

Keenno
ULTIMATE SUPER HERO

Never say Never

Phuket
Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Mood:
Reply #3 - 14.03.09 at 10:53:27

เกมส์...ฐานส่วนใหญ่ของรายได้มาจากเด็ก วัยรุ่น และคนทำงานตามลำดับ...

เด็กและวัยรุ่น...ยังไม่ได้ทำงานหาเงิน หรือต้องรับผิดชอบตนเอง จึงยังไม่รู้สึกรู้สากับการเก็บออม หรือเลือกใช้จ่ายในสิ่งที่จำเป็นครับ

มาเอาเรื่องส่วนตัว...มีผลกระทบอย่างแรง....แต่สิ่งนึงที่ไม่คิดก็คือลดรายจ่าย...มั
นยากครับ...หาทางเพิ่มรายได้ดีกว่า....
ยุคนี้สมัยนี้ต้องทำยังไง...ทุกวันคนต้องกินต้องใช้..ต้องการอะไร..อะไรที่เค้าต้องก
าร และยังหากันอยู่นำเสนอสิ่งนั้นๆ ไม่หยุดอยู่กับที่ ไม่รอบุญพาวาสนาส่ง ลงแรงลงความคิด ลงทรัพย์สิน

แต่ละคนคนก็แตกต่างกันไป...ผมมีคนที่ต้องดูแล...มีครอบครัวที่ต้องรักษา มีกิจการที่ต้องประครอง....สู้และเดินหน้าเท่านั้นถึงจะอยู่ได้ สงสารคนครับถ้าต้องลดพนักงาน...แล้วเค้าจะไปอยู่ไหน...ทำอะไร สุดท้ายเมื่อเค้าเดือดร้อน ก็ต้องกลับมาขอจากเรา..สู้เพิ่มงานเพิ่มแรงแต่อยู่กันได้จะดีกว่า

ต่อเรื่องเกี่ยวกับของเล่น(ที่ยังซื้ออยู่)ยอมรับว่าซื้อน้อยลง...แต่เพราะเมนหลักมั
นออกมากขึ้นต่างหาก...เรื่องอื่นๆจึงต้องไว้ก่อน ไว้ทีหลัง....

สิ่งที่ผมยึดถือคือ..ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อวันพรุ่งนี้และอนาคตที่ดีกว่าวันนี้ครับ
Back to top

http://www.facebook.com/pae.chutipanich  
IP Logged

gekiblack
TRAINING HERO LEVEL2

Ready!!! First On!!!

Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Taurus
Mood:
Reply #4 - 14.03.09 at 15:09:47

สำหรับผมถือว่า ไม่กระทบเท่าไหร่ครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยได้สะสม DVD,VCD หรือโมเดล เท่าไหร่ครับ เพราะแค่เข้าเว็บ Thai-toku กับ J-hero ผมก็ชื่นใจแล้วครับ   Embarrassed   Embarrassed   Embarrassed Smiley   Smiley
Back to top

gekiblack freedom-admin.hi5.com  
IP Logged

tigerroad197
SECRET SUPER HERO

Tiger Spark !!!!

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #5 - 14.03.09 at 15:16:14

เรื่อง ดีวีดี ก็ยังคงซื้อเหมือนเดิมครับ เพราะผมว่าเป็นความบันเทิงราคาถูกครับ (แผ่นดีวีดีบ้านเราเมื่อเทียบกับต่างประเทศ ถึงยังไงก็ยังถูกกว่าครับ)

ส่วนของเล่นของสะสมช่วงหลายปีมานี้ผมก็เลือกสะสมแต่ของที่ชอบจริง ๆ เท่านั้น ถ้าไม่ถูกใจจริง ๆ ก็จะไม่ซื้อครับ เพราะไม่มีที่เก็บครับ

สำหรับภาวะเศรษฐกิจก็มีผลกระทบครับ ธุรกิจที่ทำอยู่เรียกได้ว่ามีการเปลี่ยนแปลงทางด้านพฤติกรรมของผู้บริโภค ก็ยังดีครับที่มีรายได้เสริมมารองรับหลาย ๆ ทางครับ

โดยรวม ๆ ก็ยังไม่มีอะไรน่าวิตกครับ แต่บางวันอาจจะมีเครียดมาก ๆ บ้างครับ

Smiley  Smiley  Smiley
Back to top

IP Logged

tom241
ACTION HERO

W ♥ THAI-TOKU...ja

Bangkok, THAILAND
Zodiac sign: Zodiac sign: Taurus
Reply #6 - 15.03.09 at 16:26:39

ผมเป็นคนชอบดูหนัง ซื้อดีวีดีเก็บ บางครั้งก็อดไม่ได้กับแผนการตลาดที่แยบยล เช่นกล่องดีวีดีหน้ากากแบทแมน เป็นต้น

เลือกซื้อมากขึ้น บางอย่างไม่จำเป็นก็เลยปล่อยไปก่อน

ส่วนเรื่องโมเดลผมชอบซีรี่ส์ S.I.C (ถือว่าเป็นของแพงสำหรับผม) ตั้งแต่ริวคิมานี่ผมซื้อน้อยลงไปมาก โดยส่วนตัวจะชอบไรเดอร์ยุคเก่าเป็นทุนเดิมน่ะครับ มีแค่คูกะ อากิโตะ และฮิบิกิบางตัว ตอนนี้ไรเดอร์เฟิร์ส+ไซโคลนมาแล้ว... Smiley

ต้องขอบคุณโตเอะที่ทำไรเดอร์ยุคใหม่ให้ผมหมดศรัทธา ผมเลยรู้สึกสบายขึ้นน่ะครับ อิ อิ  Grin

สุดท้ายอยู่ที่ตัวเราเองครับ ปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมให้ได้ Smiley
Back to top

tom241.hi5.com  
IP Logged

PoiNtO
ACTION HERO

อยากเห็นทุกคนบินได้

ละอ่อนเจียงฮายค๊าบ..
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Mood:
Reply #7 - 15.03.09 at 18:35:58

กระทบ ตรงไม่ค่อยถูกใจผู้ผลิต น่ะครับ

พอต้นทุนการผลิตลดลง อาจทำให้ เกิดการ ตัดตอน เปลี่ยนผู้กำกับ รวมถึงแย่งลิขสิทธิ์ ทำให้กระทบถึงผู้บริโภคอย่างเราๆนี่แหละครับ (รวมถึงจำกัดค่าชุดนักแสดงหญิงอีกด้วยยิ่งทำให้มันเล็กลง รัดรูปขึ้นเรื่อยๆ ขิขิ)
Back to top

IP Logged

Mozart
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Chianmai,Thailand
Reply #8 - 15.03.09 at 23:47:16

PoiNtO wrote on 15.03.09 at 18:35:58:
กระทบ ตรงไม่ค่อยถูกใจผู้ผลิต น่ะครับ

พอต้นทุนการผลิตลดลง อาจทำให้ เกิดการ ตัดตอน เปลี่ยนผู้กำกับ รวมถึงแย่งลิขสิทธิ์ ทำให้กระทบถึงผู้บริโภคอย่างเราๆนี่แหละครับ (รวมถึงจำกัดค่าชุดนักแสดงหญิงอีกด้วยยิ่งทำให้มันเล็กลง รัดรูปขึ้นเรื่อยๆ ขิขิ)

อิอิ กระทบแรงจริงๆ

ส่วนตัวไม่เท่าไหร่ครับเพราะเรียนอยู่ส่วนมากจะเช่าดูเอาครับ

รอหาเงินได้เองก่อนค่อยเก็บ...แต่ก็มีบางส่วนที่เก็บแล้วอดใจไม่ไหว Smiley
Back to top

http://neraszuri.hi5.com  
IP Logged

Akarach
ACTION HERO

ขอพื้นที่เล็กๆใ ห้ใจยังเป็นเด็ก

Reply #9 - 16.03.09 at 00:12:10

ตอนนี้เกาะติดข่าวคราวจากคุณ won อย่างเดียวครับ ยิ่งตอนนี้หมดไปกับปืน bbgunด้วยเลยลดการซื้อของเล่นลงครับ Smiley
Back to top

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Краіна і дзяржава

Reply #10 - 16.03.09 at 00:51:31

ของเล่นเลือกซื้อแต่ที่ชื่นชอบจริงๆ  หากแพงเกินก็บายก่อน  ยึดคติของเล่นมีเงิน  ซื้อเมื่อไหร่ก็หาได้.. ระยะหลังนี้ผมปรับพฤติกรรมการปริโภคไปมากมายพอสมควร  ทำตัวให้จนลงว่างั้น.. Smiley
Back to top

IP Logged

Mr.T2526
SUPER HERO

Hello every body

Some where on this world
Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Mood:
Reply #11 - 16.03.09 at 13:27:56

ของผมไม่กระทบเท่าไหร่ครับ

คือของเล่นไม่ค่อยได้ซื้ออยู่แล้ว มีตามเก็บบ้างบางตัวนานๆครั้งด้วย

ส่วนเรื่องซีดีนี่กระทบเต็มๆครับ จะซื้อทีนี่เก็บเงินรอเลย

บ็อกซ์เซ็ทออกมานี่ก็ค่อยซื้อเพราะมันจะถูกลงมาก

อย่างเรื่องนึงที่ผมซื้อ ฮารูฮิ 7 แผ่น แผ่นละ 65 ก็รวมแล้ว 455

แต่ผมซื้อมา 160 เอง ถูกลงกว่า 60% เลย Smiley Smiley Smiley
Back to top

Mr.T2526 mr-t2526.hi5.com  
IP Logged

Mask Rider Dip
SUPER HERO

: p

ThaiLand
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Reply #12 - 16.03.09 at 14:02:22

ผมไม่ค่อยได้ซื้ออะไรครับ ก็ขอของเก่าของพี่ๆเค้าบ้าง ไปหลอกเด็กๆบ้าง หรือก็ จะซื้อส่วนมากก็ CD / DVD ครับผม

แต่ที่กระทบก็คือว่า งานน้อยลง ทำให้ผมมาจับงานอื่นและก็จับอย่างอื่นอีก เซงเลยครับ แต่ก็แปลกๆดีนะ อิอิ  Smiley
Back to top

WWW Mask Rider Dip Mask Rider Dip  
IP Logged

bAtMan1
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Reply #13 - 18.03.09 at 15:06:51

ไม่ได้ซื้อ Aciton Figures มานาน มากกก ละครับบ
อะไร ประหยัดได้ต้องประหยัดครับ
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge