THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
ขออณุญาติสอบถาม2เรื่องครับ? (Read 4147 times)
Topic Description: 2เรื่อง2สัญชาติ..
Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
ขออณุญาติสอบถาม2เรื่องครับ?
10.03.09 at 08:48:59

เมื่อคืนผมเพิ่งได้มีโอกาศชม 3ก๊ก โจโฉ แตกทัพเรือภาคแรก(ต้องขอขอบพระคุณ คุณโร่มากๆเลยครับ) อยากสอบถามท่านที่พอเคยอ่านนวนิยาย3ก๊กแล้วว่า  จริงหรือครับ ที่โจโฉ ยกทัพมาทำศึกกับม้อเก่อทางใต้  เหตุผลในใจลึกๆ เพียงเพราะต้องการตัวภรรยายของจิวยี่หรือครับ

ส่วนอีกเรื่องนึง อยากให้ลองช่วยแนะนำซีรีย์เกาหลี ที่ดูสนุกๆสบายๆ น่ารัก สักเรื่อง2เรื่องนะครับ  ว่าจะหาสะสมไว้บ้างน่ะครับ

ขอบพระคุณครับ Smiley
Back to top

IP Logged

tigerroad197
SECRET SUPER HERO

Tiger Spark !!!!

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Re: ขออณุญาติสอบถาม2เรื่องครับ?
Reply #1 - 10.03.09 at 10:12:33

ถ้าเป็นซีรีย์เกาหลี

ขอแนะนำเรื่องนี้ครับ

Worlds Within

นำแสดงโดย นางเอกสุดน่ารักคนหนึ่งของเกาหลี ซองเฮเคียว กับพระเอกรูปหล่อ ฮยอนบิน ครับ

เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับความรักของหนุ่มสาวในแวดวงผู้อยู่เบื้องหลังกองถ่ายและสถานีโ
ทรทัศน์ ซึ่งคนดูจะได้เห็นถึงเบื้องหลังของผู้อยู่ในวงการ รวมไปถึงความกดดันที่จะต้องออกอากาศได้ให้ทันเวลา ไม่รวมไปถึงผลงานที่จะต้องออกมาดีด้วยครับ

รับรองไม่ผิดหวังครับ น้อง Maisinder แถม นางเอก ซองเฮเคียว เรื่องนี้ดูน่ารักกว่าตอนเล่น Full House ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณภาพจากเวป
http://www.pingbook.com/board/index.php?act=Print&client=printer&f=32&t=4073...
Back to top

IP Logged

Re: ขออณุญาติสอบถาม2เรื่องครับ?
Reply #2 - 10.03.09 at 10:24:33

ส่วนอีกเรื่องก็คือ Gourmet

พูดถึงวงการอาหารครับ เป็นอีกเรื่องที่น่าดูมากครับ รับรองไม่ผิดหวัง

เรื่องย่อก็คือ ซองชานเป็นพ่อครัวที่มีพรสวรรค์ เขาออกเดินทางไปทั่วประเทศเพื่อที่จะ เรียนรู้สูตรอาหารเกาหลีอันล้ำค่า

จินซู นักหนังสือพิมพ์ เธอฝันที่จะเป็นนักเขียนคอลัมที่ดีเกี่ยวกับอาหาร และคุณค่า ทางอาหาร

จินซูเป็นหญิงสาวที่มีพลัง และแจ่มใสอยู่เสมอ เมื่อเธอได้พบกับซองชานในเหตุการณ์ ต่างๆ ทำให้เธอตกหลุมรักในเสน่ห์ปลายจวักของเขาอย่างไม่รู้ตัว

นอกจากนี้ยังมีการกล่าวถึง มีดทำครัวในตำนาน ที่เป็นสุดยอดแห่งมีดทำครัว

รับรองว่าหนังเกาหลีทั้งสองเรื่องที่แนะนำ ไม่ผิดหวังครับ

http://www.siambig.com/shop/view.php?shop=ClubSeries&id_product=72934&SID=71ea73...
Back to top

_Gourmet.jpg (43 KB | )

IP Logged

Reply #3 - 10.03.09 at 10:40:37

สำหรับเรื่อง สามก๊ก ที่ น้อง Maisinder ถามถึง

ขอคัดเอาบทความจากเวป
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B9%8A%E0%B8...
มาตอบแทนครับ

=========================

ข้อแตกต่างระหว่างภาพยนตร์และวรรณคดี

ขงหยงถูกสั่งประหารโดยโจโฉ หลังจากพูดกล่าวร้ายโจโฉลับหลังให้ทูตของซุนกวนฟัง แต่ในภาพยนตร์ ขงหยงถูกประหารหลังจากขงหยงประณามโจโฉว่าเป็นกบฏต่อหน้าพระพักตร์พระเจ้าเห*้ยนเต้

ในประวัติศาสตร์ กำฮูหยิน ภรรยาของเล่าปี่ รอดตายจากศึกสะพานเตียงปันเกี้ยว ต่างจากในภาพยนตร์ ที่ถูกสังหารโดยทหารของข้าศึก

เตียวหุยกับทหารเพียงเล็กน้อยต้านทหารโจโฉที่สะพานเตียงปันเกี้ยว โดยเตียวหุยได้ตะโกนให้ทหารโจโฉตกใจกลัวและถอยทัพกลับไป ส่วนในภาพยนตร์ เตียวหุยนำทหารหนึ่งพันนายออกประจันหน้ากับข้าศึก

ในวรรณคดี กวนอูนำทหารสมทบเล่าปี่ที่กำลังหนีโจโฉ หลังจากจูล่งช่วยอาเต๊าแล้ว และกวนอูไม่ได้รบต้านข้าศึกด้านหลังเพียงผู้เดียวเหมือนในภาพยนตร์

ขงเบ้งได้พบและชักจูงซุนกวนให้ร่วมมือกับตนเป็นการส่วนตัวในที่รโหฐาน ไม่เหมือนในภาพยนตร์ ที่ขงเบ้งชักจูงซุนกวนในที่ประชุมขุนนางของง่อก๊ก ท่ามกลางเหล่าขุนนางฝ่ายบุ๋นบู๊ของง่อก๊ก และซุนกวนไม่ได้ออกไปล่าเสือเหมือนในภาพยนตร์

จิวยี่ฝึกทหารที่เมืองชีสอง (ฉสองกุ๋น) ก่อนศึกผาแดง ไม่ได้ฝึกทหารที่ผาแดงเหมือนในภาพยนตร์

ขงเบ้งพบจิวยี่ครั้งแรกที่จวนรับรอง ไม่เหมือนในภาพยนตร์ที่พบกันในลานฝึกทหารที่ผาแดง และขงเบ้งก็ไม่เคยทำคลอดม้าให้จิวยี่

โจโฉไม่เคยเห็นเสียวเกี้ยวเลยทั้งชีวิต แต่ในภาพยนตร์โจโฉกล่าวไว้ว่า ไม่เคยลืมหน้านาง ในครั้งที่เจอครั้งแรกกับเกียวก๊กโล บิดาของนาง อีกทั้งเสียวเกี้ยวก็มิได้บุกเข้าไปขอร้องโจโฉให้เลิกสงคราม (คำตอบที่ น้อง Maisinder ถามเอาไว้ครับ)

ชัวมอและเตียวอุ๋นสวามิภักดิ์ต่อโจโฉก่อนศึกสะพานเตียงปันเกี้ยว แต่ในภาพยนตร์ ทั้งสองสวามิภักดิ์หลังจากศึกครั้งนั้น

แฮหัวตุ้น ขุนพลของโจโฉ ตามประวัติศาสตร์นั้น ตาข้างหนึ่งบอดไปตั้งแต่สมัยทำศึกกับลิโป้ แต่ในภาพยนตร์นั้นตาไม่บอด

ตามประวัติศาสตร์ จิวยี่และขุนพลของจิวยี่ไม่เคยเยี่ยมค่ายของเล่าปี่เหมือนในภาพยนตร์ เช่นกันกับฝ่ายเล่าปี่ที่ไม่เคยไปเยี่ยมง่อก๊กเลย จนกระทั่งถึงงานเลี้ยงขอบคุณที่จิวยี่จัดขึ้นเพื่อลวงเล่าปี่มาสังหาร และเล่าปี่ก็ไม่เคยพบซุนกวนเลยจนกระทั่งข้ามฟากมาแต่งงานกับซุนฮูหยิน

ในวรรณคดีซุนฮูหยิน น้องสาวของซุนกวน ไม่เคยพบเล่าปี่มาก่อนจนกระทั่งทั้งสองได้แต่งงานกัน ในภาพยนตร์ซุนฮูหยินพบเล่าปี่ในงานเลี้ยงฉลองชัยชนะ และไม่มีบทบาทอะไรในศึกผาแดงเลยแม้น้อยนิด

ในตอนนี้ น้องสาวของซุนกวน (ซุนฮูหยิน) ยังไม่แต่งงาน ต้องเรียก ซุนชั่งเซียง

ในวรรณคดี ผู้ที่คิดให้เรือของโจโฉผูกต่อกันเป็นแพคือ บังทอง แต่ในภาพยนตร์กลายเป็นชัวมอ

ในวรรณคดี เจียวก้านขออาสาเสนอตัวไปเจรจากับจิวยี่เอง แต่ในภาพยนตร์เป็นโจโฉที่สั่งให้เจียวก้านไป และเจียวก้านก็ได้ไปหาจิวยี่ถึง 2 ครั้งเดียวกันและไม่ได้ถูกวางยาพิษแต่อย่างใด

หลังจากโจโฉประหารชัวมอและเตียวอุ๋นแล้ว โจโฉได้ส่งชัวต๋งและชัวโฮน้องชายของชัวมอแสร้งเข้าไปสวามิภักดิ์ต่อจิวยี่ด้วยเพื่อส
ืบความลับ แต่จิวยี่รู้ทันและแกล้งส่งข่าวผิดไปให้โจโฉ แต่ในภาพยนตร์กลับไม่มีสองคนนี้

ชัวมอและเตียวอุ๋นถูกประหารเพราะโจโฉระแวง หลังจากได้สารลวงของจิวยี่จากเจียวก้าน ไม่ได้เกิดจากการยิงธนูใส่เรือฟางของขงเบ้ง และสองคนนี้ถูกประหารก่อนที่ขงเบ้งจะทำอุบายเรือฟางยืมลูกธนูจากโจโฉด้วย

ก่อนที่จิวยี่จะสั่งให้ขงเบ้งหาธนู มีแต่เพียงขงเบ้งเท่านั้นที่ให้สัญญาว่าถ้าหาให้ไม่ได้ภายในกำหนดจะยอมให้ประหารชีวิ
ต ตัวจิวยี่เองหาได้ทำสัญญาเช่นนั้นต่อขงเบ้งไม่

กองทัพของเล่าปี่ไม่เคยถอนตัวเหมือนในภาพยนตร์

อุยกายจะต้องถูกโบยเพื่อลวงให้โจโฉตายใจ แต่ในภาพยนตร์ไม่มี และกำเหลงก็ไม่ได้เสียชีวิตในศึกครั้งนี้ด้วย

ก่อนที่จะเกิดศึกนี้ เสียวเกี้ยวภรรยาของจิวยี่ก็มีบุตรกับจิวยี่ 3 คนแล้ว เป็นชาย 2 หญิง 1 แต่ในภาพยนตร์เสียวเกี้ยวเพิ่งตั้งครรภ์บุตรคนแรก

ก่อนที่ลมบูรพาจะพัดมา ขงเบ้งจะต้องทำพิธีเรียกลมที่เขาลำปิสาน และจิวยี่ส่งชีเซ่งและเตงฮองไปสังหารแต่ไม่สำเร็จ เพราะขงเบ้งหนีไปได้เสียก่อนตามแผนที่วางไว้ล่วงหน้ากับจูล่ง

บทบาทของทั้งจิวยี่และซุนกวนไม่ได้บุกเข้าไปถึงกลางค่ายโจโฉซึ่ง ๆ หน้า และบทบาทของกองทัพเล่าปี่ก็ไม่ได้บุกเข้าไปถึงกลางค่ายโจโฉด้วยเช่นกัน หากแต่คอยดักอยู่ตามทางหนีของโจโฉ

หมอฮูโต๋เป็นผู้รักษาอาการปวดศีรษะให้โจโฉหลังจากนี้นับสิบปี เป็นช่วงก่อนโจโฉจะเสียชีวิตไม่นาน แต่ในภาพยนตร์มีการเอ่ยถึงชื่อหมอฮูโต๋แล้วว่าเป็นผู้รักษาอาการโจโฉ

ในวรรณกรรม ซุนกวนไม่ได้ร่วมรบกับจิวยี่ในศึกผาแดงเหมือนในภาพยนตร์

Back to top

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #4 - 10.03.09 at 12:30:49

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ ซีรีย์เกาหลี2เรื่องนี้ต้องไปหามาดูสะแล้ว เพราะผมก็ชอบซองเฮเคียวเป้นการส่วนตัวด้วย

ส่วน3ก๊กเวอชั่นจอร์น วู ทำไมเปลี่ยนแปลงเนื้อหาไปจากวรรณคดีพอสมควรเลยเหมือนกันนะครับ  ตอนดูครั้งแรกก็รู้สึกตะงิดๆ ถึงความสัมพันธ์ของซุนฮูหยินกับเล่าปี่  เพราะบางช่วงหนังเหมือนจะจับคู่ซุนฮูหยินกับข่งเบ้งสะมากกว่าน่ะครับ
Back to top

IP Logged

Reply #5 - 10.03.09 at 12:55:31

Maisinders wrote on 10.03.09 at 12:30:49:
ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ ซีรีย์เกาหลี2เรื่องนี้ต้องไปหามาดูสะแล้ว เพราะผมก็ชอบซองเฮเคียวเป้นการส่วนตัวด้วย

ส่วน3ก๊กเวอชั่นจอร์น วู ทำไมเปลี่ยนแปลงเนื้อหาไปจากวรรณคดีพอสมควรเลยเหมือนกันนะครับ  ตอนดูครั้งแรกก็รู้สึกตะงิดๆ ถึงความสัมพันธ์ของซุนฮูหยินกับเล่าปี่  เพราะบางช่วงหนังเหมือนจะจับคู่ซุนฮูหยินกับข่งเบ้งสะมากกว่าน่ะครับ

เรื่องเปลี่ยนแปลงเนื้อหานี่คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ

อย่าง สามก๊ก เวอร์ชั่น หลอกว้านจง กับ สามก๊ก ฉบับประวัติศาสตร์ ก็มีหลายจุดที่แตกต่างกันครับ

Wink  Wink  Wink
Back to top

IP Logged

usarain

ฝนตกที่อเมริกา

Reply #6 - 10.03.09 at 13:31:39

Maisinders wrote on 10.03.09 at 08:48:59:
เมื่อคืนผมเพิ่งได้มีโอกาศชม 3ก๊ก โจโฉ แตกทัพเรือภาคแรก(ต้องขอขอบพระคุณ คุณโร่มากๆเลยครับ) อยากสอบถามท่านที่พอเคยอ่านนวนิยาย3ก๊กแล้วว่า  จริงหรือครับ ที่โจโฉ ยกทัพมาทำศึกกับม้อเก่อทางใต้  เหตุผลในใจลึกๆ เพียงเพราะต้องการตัวภรรยายของจิวยี่หรือครับ

ส่วนอีกเรื่องนึง อยากให้ลองช่วยแนะนำซีรีย์เกาหลี ที่ดูสนุกๆสบายๆ น่ารัก สักเรื่อง2เรื่องนะครับ  ว่าจะหาสะสมไว้บ้างน่ะครับ

อย่าคิดว่าดูเรื่องสามก๊กครับ คิดว่าดูเรื่องอื่นที่มีชื่อตัวละครเหมือนสามก๊ก แบบ dragonball evolution นั่นแหละครับ
Back to top

IP Logged

Reply #7 - 10.03.09 at 13:35:47

usarain wrote on 10.03.09 at 13:31:39:
Maisinders wrote on 10.03.09 at 08:48:59:

อย่าคิดว่าดูเรื่องสามก๊กครับ คิดว่าดูเรื่องอื่นที่มีชื่อตัวละครเหมือนสามก๊ก แบบ dragonball evolution นั่นแหละครับ

เห็นด้วยกับ คุณ usarain ครับ และก็เช่นเดียวกับที่ดู DECADE ครับ

Wink  Wink  Wink
Back to top

IP Logged

nekojung
TRAINING HERO LEVEL2

I am Kamen Rider Blade
FanClub

Reply #8 - 10.03.09 at 22:07:50

ขอตอบทีละเรื่องนะคะ

1. สามก๊ก ภาคโจโฉแตกทัพเรือ มีการดัดแปลงบท

แต่ก็ไม่ได้ทำให้ความสนุกน้อยลงไป คาดว่า ผู้กำกับน่าจะสื่อว่า

" สงคราม ไม่มีผู้ชนะหรือผู้แพ้ "

ทุกฝ่ายต่างสูญเสียกันหมด มากกว่า ที่จะ ได้ประโยชน์จากสงครามครั้งนี้

จิวยี่ ซุนกวน - ไม่ได้สิ่งใดจากครั้งนี้ สูญเสียไพร่พล

และผู้คนชาวบ้านที่ติดโรคระบาดมากมาย

โจโฉ - สูญเสียศักดิ์ศรี ทหารมากมายที่ต้องมาตายในศึกนี้

( ดูเหมือนว่า ฝ่ายขงเบ้ง + เล่าปี่ จะได้เปรียบมากกว่า ตรงที่ นั่งดู เสือสองตัวตีกัน - ความเห็นส่วนตัวนะคะ )

2. ซีรี่ย์เกาหลี  แหะๆ ไม่ค่อยดูเท่าไหร่น่ะค่ะ มันเศร้า = =''

ดูแต่แนว จูมง หรือ The legend แนวย้อนยุคมากกว่าน่ะค่ะ

เลยแนะนำให้ไม่ได้
Back to top

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Reply #9 - 11.03.09 at 08:15:35

ขอบคุณน้องลูกแมวน้อยมากครับ Smiley
Back to top

IP Logged

earnkun
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Reply #10 - 11.03.09 at 16:43:24

K-SERIES ผมแนะนำ Super Rookies ครับ ทั้งมันทั้งฮาแตก

อีกเรื่องนึกไม่ออกครับ เพราะผมเองชอบละครฝรั่งมากกว่า แต่ Super Rookies นี่ไมไดไม่ได้จริงๆ  Smiley
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #11 - 11.03.09 at 20:49:02

เยี่ยมกันทุกท่านครับ เสียดาย บทไม่น่าเปลี่ยนไปมากเลย Smiley
Back to top

IP Logged

tateeteekung
Ex Member

Reply #12 - 11.03.09 at 22:59:54

เฮียเหลียงเฉาเว่ย เท่ดีครับ  เนื้อหาออกจะขัดใจคนที่อ่านหนังสือน่ะครับ  แต่ตอนรบกันนี่ ดูสนุกตื่นเต้นดีครับ  Embarrassed

Back to top

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Reply #13 - 12.03.09 at 07:44:48

earnkun wrote on 11.03.09 at 16:43:24:
K-SERIES ผมแนะนำ Super Rookies ครับ ทั้งมันทั้งฮาแตก

อีกเรื่องนึกไม่ออกครับ เพราะผมเองชอบละครฝรั่งมากกว่า แต่ Super Rookies นี่ไมไดไม่ได้จริงๆ  Smiley

น้องใหม่หมายเลข1 ซุปเปอร์รุกกี้ มีแล้วครับ สนุกจริงๆ นางเอกน่ารักมาก  ไม่ทราบเธอชื่ออะไรครับ  แล้วมีผลงานละครเด่นๆอีกไหมครับ Smiley
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge