THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
มาขอสิทธิ์ฮีโร่ไทย  ไปเป็นหน้ากากเปเปอร์มาเช่  ครับ (Read 12546 times)
dui
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB และS.D
. มักๆ

นครสวรรค์
มาขอสิทธิ์ฮีโร่ไทย  ไปเป็นหน้ากากเปเปอร์มาเช่  ครับ
23.02.09 at 10:16:05

สวัสดีครับ ผม sdmania  เมื่อก่อนก็เคยร่วมสนุกอยู่ที่นี่เหมือนกันถ้ายังพอจะจำกันได้ ก็เคยมีผลงานวาดภาพล้อเลียนsd rider เป็นสมาชิกที่เข้าประจำๆ   งานก็ประมาณ 2-3 ปีที่แล้วน่ะครับ แล้วก็หายไปเลยเพราะย้ายบ้าน  ไปอยู่เขตที่การสื่อสารลำบาก เลยหายไปเลยครับ

มาคราวนี้ ก็ได้ไปเรียนรู้เรื่องเปเปอร์มาเช่มาครับ แต่ฝีมือการปั้นยังอยู่ในระดับ begin นะครับ แต่มีความอาจหาญจะเปิดร้านละ

ผมเลยจะมาเสนอว่า  ผมอยากทำหน้ากากเปเปอร์มาเช่ของฮีโร่ไทยๆขายเพื่อสนับสนุนฮีโร่ไทยให้เป็นที่รู้จักอ
ีกทาง  เลยต้องมาคุยกันให้เป็นเรื่องเป็นราวสักหน่อย  ในเรื่องของลิขสิทธิ์    และผลประโยชน์กันน่ะครับ   รูปแบบตัวสินค้า
    ร้านผมจะเป็นร้านแบบ แบกับดินนะครับ ไม่ใช่ร้านใหญ่โต
ผมอยู่ที่จังหวัดนครสวรรค์   ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดด้านเทคนิค คาดว่าจะได้เปิดร้านประมาณ เมษายน   หลังสงกรานต์52ครับ
  จุดมุ่งหมาย ดังนี้นะครับ    Smiley
- จะทำของเล่นจากเปเปอร์มาเช่ หรือ ยางโฟม(ตอนนี้พยายามเรียนรู้เทคนิคอยู่ครับ) ให้ออกมาเป็นแนวๆ Role Play  หรือบทบาทสมมุติ

-ราคา  ผมจะเน้นขายราคาถูกๆ  คงอยู่ประมาณ100-120(เป็นแบบ helmet พวกหมวกครึ่งใบ)   เพราะงานที่ขึ้นชื่อว่าเปเปอร์มาเช่ของผม  ยังไม่มีเครื่องมือที่อัดกระดาษลังได้ ยังเป็นแบบ handmade  ก็มีความแข็งแรงระดับนึงแต่ คงไทยพอได้ยินว่ากระดาษ  ถ้าให้เลือกคงเลือกของเล่นพลาสติก   ผมจะแบ่งเปอร์เซนต์ให้เจ้าของลิขสิทธิ์ต่อ1หน่วย   เพราะงานผมเป็นงานทำด้วยมือ  จึงทำออกได้ปริมาณน้อยอยู่แล้วครับSmiley  
-กลุ่มเป้าหมาย คงอยู่ในกลุ่มเด็กเล็ก(ตั้งแต่ป1-ป6)
-ถ้าเป็นไปได้ ในแต่ละเดือน ก็อยากจะเชิญคาแรคเตอร์มาโชว์ตัวมีกิจกรรม  พักบ้านผม ค่าใช้จ่ายเดินทาง เดี๋ยวคุยกันอีกที

ผมเองเป็นเพียงคนว่างงาน  ไม่ได้มีเงินทุนสูง  ฝีมือยังไม่ถึง  แต่กำลังมุ่งมั่นที่จะทำอะไรให้บ้างกับกลุ่มฮีโร่ไทยน่ะครับ ฝากตัวด้วยครับ
ถ้าใครสนใจลูกบ้าเที่ยวนี้  ก็ติดต่อกันได้ที่ sd-mania@hotmail
หัวข้อที่ส่งมา   ได้โปรดส่งมาว่า   "คุยงานของเล่นฮีโร่ไทย" ครับ คุยกันสนุกๆก็ได้รอดูท่าทีได้ครับ   แต่ถ้าท่านใดคิดว่าเอามันส์  ก็ส่งมาด่วนครับ  เพราะผมจะได้มีของวางขายหลายๆแบบน่ะครับ Thanx
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: มาขอสิทธิ์ฮีโร่ไทย  ไปเป็นหน้ากากเปเปอร์มาเช่  ครับ
Reply #1 - 24.02.09 at 01:33:21

หวัดดีครับ น้องดุ่ย ตกลงน้อง dui ..sd mania กับ sd mania ที่ web กาโม่นี่คนเดียวกันหรือเปล่าครับ? ถามดูเฉยๆนะครับ เพราะทุกweb ก็เพื่อนบ้านทั้งนั้น
Back to top

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Re: มาขอสิทธิ์ฮีโร่ไทย  ไปเป็นหน้ากากเปเปอร์มาเช่  ครับ
Reply #2 - 24.02.09 at 10:45:52

Sad  ใช่แล้วครับพี่ลูซิเฟอร์   dui กับ sdmaniaเป็นคนๆเดียวกันครับ
ช่วงหลังๆ  เวลาสมัครเพื่อรับข้อมูลอะไร  เค้ามักจะให้ user name เกิน3ตัว  เลยเปลี่ยนมาเป็น sd mania ตลอดน่ะครับ
   ช่วงหลังอาจไม่ค่อยได้เข้ามาโพสต์ที่ไทยโทคุ  เป็นเพราะเน็ตบ้านผมมันวิ่งหรูๆ 42-45kb  น่ะครับ  เวลาส่งคำตอบมันมักมีปัญหา เลยอ่านเอาซะมากกว่า

ส่วนเรื่องการยืมสิทธิ์   ถ้าเจ้าของสิทธิ์ไม่ไว้วางใจผมว่าทำสัญญากันเลยก็ดี  โปร่งใส สบายใจกันทั้งสองฝ่ายครับ   หากมีสินค้าประจำตัวฮีโร่ก็เอามาฝากผมขาย   ร้านผมจะได้มีของอะไรให้ลูกค้าดูเยอะขึ้น

ผมตั้งใจทำจริงๆนะครับ  แล้วจะเอาตัวอย่างมาให้ดู  ชิ้นงานอาจจะไม่เรียบ  ไม่สวยทำหน้ากากเซลลูลอยด์   แต่ทุกชิ้นทำจากใจแน่นอนครับ   แต่ถ้าผมพร้อมกว่านี้ผมจะซื้อเครื่องกลหนัก(อันนี้แผนระยะยาว)

เอาเป็นว่า  ถ้าเด็กเล็กๆมีของเล่น  เล่นบทบาทสมมุติว่าตัวเองได้เป็นฮีโร่ไทยก็ต้องมีสื่ออื่นๆตามมา เช่น คลิปมูฟวี่ การใช้ท่าไม้ตาย หรือแอคชั่น เพื่อให้เด็กทำตาม  และเมื่อเค้าโตขึ้น  อย่างน้อยเค้าก็ผูกพันกับฮีโร่ไทย ไม่มากก็น้อย
       ดูอย่าง local hero ในญี่ปุ่นสิครับ  บางตัวหลายคนบอกมันหน้าด้านทำซอฟบี้ออกมาทำไมฟะ   แต่ไปๆมาๆ มันก็กลายเป็นของแปลกที่ซื้อเก็บไว้ก็ได้ อย่างน้อยมันก็เป็นฮีโร่จังหวัดข้า   Smiley
Back to top

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

217/2 หมู่ 11 ซอยอ่อนนุช 72 แขวงประเวศ เขตประเวศ กทม. 10250
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #3 - 24.02.09 at 12:02:49

วาดล้อเลียน SD Rider นี่ใช่คนที่วาด ไฟส์ ที่มีแบบผู้หญิงด้วยใช่หรือปล่าวครับSmileySmiley
Back to top

Azuranaka.hi5.com  
IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #4 - 25.02.09 at 14:39:27

Roll Eyes  อืม  มันก็นานมาแล้วนะครับ แต่จำได้ว่าเคยวาดไรเดอร์แปลงเป็น เซลเลอร์มูน ไว้ตัวนึง  

คุณ847 ได้เคยอ่านด้วยเหรอครับ แหมดีใจจัง เสียดาย วาดไว้ไม่จบเพราะย้ายบ้านไปก่อน Cheesy
Back to top

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

217/2 หมู่ 11 ซอยอ่อนนุช 72 แขวงประเวศ เขตประเวศ กทม. 10250
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #5 - 25.02.09 at 16:33:04

dui wrote on 25.02.09 at 14:39:27:
Roll Eyes  อืม  มันก็นานมาแล้วนะครับ แต่จำได้ว่าเคยวาดไรเดอร์แปลงเป็น เซลเลอร์มูน ไว้ตัวนึง  

คุณ847 ได้เคยอ่านด้วยเหรอครับ แหมดีใจจัง เสียดาย วาดไว้ไม่จบเพราะย้ายบ้านไปก่อน Cheesy

ใช่ ครับผม ผมยังเคยเอาของ พี่ มาแต่งสีแล้วโพสให้ดูอะครับ

ส่วนเรื่องที่พี่ dui คิดนี่ก็น่าทำเหมือนกันนะครับSmileySmiley
Back to top

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #6 - 26.02.09 at 09:42:53

อ๋อ   จำได้แล้วๆ   Smiley อ้าวเป็นไงบ้างครับ  แล้วเดี๋ยวนี้มีผลงานอะไรให้ชมบ้างครับ รอชมนะครับ

งานเปเปอร์มาเช่ฮีโร่ไทย   มีพี่ที่รู้จักอีกคนเค้าจะทำหัวอัศวินสยาม  แต่พี่แกทำเพื่อลูกไม่ได้ทำเพื่อเงินทอง  เอามันส์อย่างเดียว แต่คงต้องรอปิดเทอมก่อน(พี่เค้าเป็นครูศิลปะ)งานมืออาชีพครับSmiley

ส่วนผมอยากต่อยอดให้เข็นให้มันมีทางเป็นไปได้คือเด็กไทยได้ของเล่นฮีโร่ไทย  ฝั่งเจ้าของฮีโร่ก็มีเงินเข้ามาพัฒนางานของเค้าต่อไปSmiley

เอ้อ ว่างๆเรามาแจมงาน sd กันอีกไหม เอามันส์เข้าว่าSmiley
Back to top

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

Reply #7 - 26.02.09 at 09:50:29

dui wrote on 26.02.09 at 09:42:53:
อ๋อ   จำได้แล้วๆ   Smiley อ้าวเป็นไงบ้างครับ  แล้วเดี๋ยวนี้มีผลงานอะไรให้ชมบ้างครับ รอชมนะครับ

งานเปเปอร์มาเช่ฮีโร่ไทย   มีพี่ที่รู้จักอีกคนเค้าจะทำหัวอัศวินสยาม  แต่พี่แกทำเพื่อลูกไม่ได้ทำเพื่อเงินทอง  เอามันส์อย่างเดียว แต่คงต้องรอปิดเทอมก่อน(พี่เค้าเป็นครูศิลปะ)งานมืออาชีพครับSmiley

ส่วนผมอยากต่อยอดให้เข็นให้มันมีทางเป็นไปได้คือเด็กไทยได้ของเล่นฮีโร่ไทย  ฝั่งเจ้าของฮีโร่ก็มีเงินเข้ามาพัฒนางานของเค้าต่อไปSmiley

เอ้อ ว่างๆเรามาแจมงาน sd กันอีกไหม เอามันส์เข้าว่าSmiley

น่าหนุกๆ วนนี้ปิดเทอมพอดี กะจะลองนั่งปั้นอะไรเล่นดูครับ อิอิSmileySmiley
Back to top

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #8 - 09.03.09 at 13:04:32

ลองดูๆ  วันนี้มาร้านเน็ต  โพสต์ได้ไม่มีปัญหา

ไม่ได้อวดครับ  แต่ลองเอางานที่ทำมาให้ดูเผื่อจะได้ ติ  หรือให้ tip ผมครับ
Back to top

DSC00289.JPG (35 KB | )

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #9 - 09.03.09 at 13:06:43

ตรงหน้าอก ที่เป็นสีเมทาลิค นั่นยังไม่ได้ลงสีโป๊วครับ ทดลองใช้กระดาษ อัดหลายๆชั้น ข้อเสียคือ  ยังเห็นเป็นริ้วรอย  
แต่ชุดนี้จงใจน่ะครับ  จะลองดูว่ามันจะขึ้นเป็นลายแบบ G1 ได้ไหม
Back to top

DSC00292.JPG (36 KB | )

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #10 - 09.03.09 at 13:10:15

อ้อ ลืมบอก  ชุดนี้  ตั้งใจจะทำไรเดอร์เสือ จากริวคิครับ

ทำให้คนมีพุง   เอวเริ่มต้นที่36นิ้วครับ

วัสดุ เป็นเปเปอร์มาเช่ ครับ

ลักษณะลำตัว  เป็นการขึ้นแบบทีละครึ่ง  ใช้ต*นตุ๊กแกแปะเอาครับ
เน้นเอาง่ายก่อน
Back to top

DSC00284.JPG (27 KB | )

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #11 - 09.03.09 at 13:14:32

ชิ้นงานนี้ยังคงเป็น รุ่นทดลองครับ  

ส่วนหัวยังไม่ได้ปั้นครับ รอคนเก่งเค้าปั้นให้ครับ  วันนี้โพสต์แค่นี้ก่อนครับ เวลาใกล้หมด

มาคุยกันเรื่องเปเปอร์มาเช่กันเถอะครับ Smiley
Back to top

DSC00291.JPG (37 KB | )

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

Reply #12 - 10.03.09 at 22:14:11

อยากรู้เหมือนกันครับว่า เปเปอร์มาเช่ ทำยังไงบ้าง

รอดูงานไรเดอร์ส่วนหัวอยู่นะครับ Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

dui

. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #13 - 12.03.09 at 09:23:07

Smiley
ถ้าหมายถึงวิธีทำล่ะก็  ง่ายๆครับ  สำหรับมือใหม่ก็ หนังสือพิมพ์ครับ   ตัดชิ้นเล็กๆประมาณ2x2นิ้วครับ   กาว  แล้วแต่ว่าแป้งเปียกหรือกาวลาเท็กซ์ครับ    มีข้อดีต่างกันไปครับ กาวแป้งเปียกถูก  แต่รัดตัวมากแต่ถ้าผ่านช่วงการรัดตัวไปแล้ว  จะอยู่ทรงดีมาก

ส่วนกาวลาเท็กซ์  สะดวก  และเนื้อกาวเป็นมาตรฐาน  ขึ้นเงา ถ้าสีติดง่ายครับ

จากนั้นก็เตรียมแบบ  อาจปั้นเอง หรือแม่แบบ (ควรเป็นวัสดุที่เปียกน้ำแล้วไม่เสียทรง)

จากนั้นก็นำ ชิ้นกระดาษที่ตัดเตรียมไว้แช่น้ำแป๊บเดียวแต่ให้มันเปียกชุ่มๆ  แล้วก็ค่อยๆวางบนแม่แบบทีละชิ้นๆ  จากนั้นทากาว จะให้ดีถ้าเป็นลาเท็กซ์ควรผสมน้ำเล็กน้อยเพื่อความลื่นขึ้น  ไม่งั้นเวลาทาจะฝืดครับ    จากนั้นเราก็นำกระดาษแปะทับ  แล้วก็ทากาวทีละชั้นๆไปครับ  

อ้อ   แม่แบบ   ต้องไม่มีลวดลาย หรือลายละเอียดมากครับเพราะเปเปอร์มาเช่ได้แต่งานหยาบๆน่ะครับ   ลองแบบง่ายๆอย่างหมวกกันน๊อคไอ้ที่กลมๆ โล่งๆ  ก่อนครับ

ส่วนหัวไรเดอร์เสือ   ต้องร้องเพลงรอครับ รอพี่เค้าว่าง Smiley
Back to top

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

Reply #14 - 23.03.09 at 21:23:16

ตอนนี้ทำไปถึงไหนแล้วครับผม

รอชมผลงานอยู่นะครับ Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

TAKACHI
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Mood:
Reply #15 - 12.09.09 at 13:39:45

เป็นกำลังใจช่วยให้เสร็จเร็วนะคับ ความพยายามเท่านั้นคับที่จะทำให้สำเร็จ แล้วจะรอชมนะคับ...
Smiley
Back to top

TAKACHI  
IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge