THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
ข้าวหมูแดง-ข้าวหมูกรอบ. (Read 19070 times)
Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
ข้าวหมูแดง-ข้าวหมูกรอบ.
15.02.09 at 22:40:41

ผมเป็นคนนึง ที่โปรดปรานเมนู ข้าวหมูแดง+ข้าวหมูกรอบมากๆ ครับ  เรียกว่าเป็นเมนูพื้นฐาน รองจากผัดกระเพาเลยทีเดียว
วันนี้ไปเจอสูตรเด็ดๆมาบอก เพื่อท่านใดเกิดอยากไปทำทานกินเอง  หรือ ถึงขั้นมั้นใจในฝีมือ เปิดร้านขาย ก็ยิ่งดีใหญ่

ส่วนในพิษณุโลก แนะนำอยู่2แห่งครับ  ร้านแถวๆหอนาฬิกา(ผมจำชื่อไม่ได้) กับอีกแห่ง แถวๆบ้านคลอง ชื่อร้านกำแพงเพชรโภชนาครับ

เอาละ  ลองมาดูเมนู2จานเด็ด กันว่า เขามีขั้นตอนการทำกันอย่างไง

ข้าวหมูแดง

ส่วนผสม
หมูเนื้อแดงติดมันเล็กน้อย      500 กรัม
ผงหมูแดงปรุงสำเร็จ      1 ซอง
น้ำมันงา      2 ช้อนโต๊ะ
น้ำผึ้ง      1 ช้อนโต๊ะ
กระเทียมสับหยาบ      1 ช้อนโต๊ะ
เหล้าจีน      1 ช้อนโต๊ะ
ต้นหอมตัดสั้น      5 ต้น
แตงกวาปอกเปลือกหั่นเป็นแว่น      
ผักชีเด็ดเป็นช่อ      1/4 ถ้วย
ไข่ไก่ต้มสุก      3 ฟอง
ข้าวสวย      5 ถ้วย

ส่วนผสมน้ำหมูแดง
กระดูกสำหรับต้มน้ำซุป      1 ช้อนโต๊ะ
ซีอิ๊วขาว      4 ช้อนโต๊ะ
น้ำตาลทรายแดง      4 ช้อนโต๊ะ
ซอสมะเขือเทศ      1 ช้อนโต๊ะ
น้ำมันงา      1 ช้อนโต๊ะ
งาขาวคั่วให้หอม      1/2 ถ้วย
แป้งมันละลายน้ำ      1/4 ถ้วย

เครื่องปรุง
ซีอิ๊วดำ พริกชี้ฟ้าดองน้ำส้ม

วิธีทำ
1. ล้างเนื้อหมูแดงให้สะอาด หมักกับผงปรุงรสหมูแดง กระเทียม น้ำผึ้ง น้ำมันงา เหล้าจีน คนส่วนผสมน้ำหมักให้เข้ากัน หมักหมูทิ้งไว้ประมาณ 30 - 45 นาที
2. นำหมูที่หมักไว้แล้วไปย่างด้วยไฟกลาง ขณะย่างพรมด้วยน้ำหมักหมูไปด้วย ย่างพอให้ข้างในสุกฉ่ำน้ำ ผิวนอกพอเกรียมสวย พักไว้
3. ปอกเปลือกไข่ต้มให้สะอาด ล้างน้ำอีกครั้ง ผ่าเป็น 4 ส่วนด้วยด้ายขึงตึง
4. ล้างกระดูกให้สะอาด ใส่หม้อน้ำแช่ไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง นำขึ้นตั้งไฟอ่อน พอเดือดเคี่ยวต่ออีกประมาณ 30 นาที จึงช้อนกระดูกออก
5. ปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว น้ำตาลทรายแดง ซอสมะเขือเทศ คนให้ส่วนผสมละลาย ชิมรสดูให้ออกหวาน เค็มตามชอบ
6. ละลายแป้งมันกับน้ำสะอาด เทลงขณะน้ำราดเดือดจัด คนให้น้ำราดออกข้นเหนียว ใส่น้ำมันงาลอยหน้าลงโรยงาคั่วคนให้เข้ากัน

เวลา เสิร์ฟ ตักข้าวสวยใส่จาน หั่นหมูแดงที่ย่างสุกวางบนข้าว ไข่ต้มผ่าซีก เรียงแตงกวาฝานลงด้านข้าง ราดหน้าด้วยน้ำหมูแดง โรยผักชีเด็ดเป็นช่อตกแต่งให้สวย เสิร์ฟพร้อมกับต้นหอมและซีอิ๊วดำ พริกน้ำส้ม

http://www.horapa.com/content.php?Category=Thai&No=540
Back to top

moodaeng.jpg (42 KB | )

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Re: ข้าวหมูแดง-ข้าวหมูกรอบ.
Reply #1 - 15.02.09 at 22:41:50

หมูกรอบ โดย… wasinee

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน (น้องใหม่นะคะฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ) สำหรับสูตรหมูกรอบก็ไม่มีอะไรมากค่ะ

เครื่องปรุง มีดังนี้

◊ มีเนื้อหมูสามชั้น (พระเอกของเรื่องค่ะ)
◊ เกลือ
◊ พริกไทย
◊ แป้งทอดกรอบโกกิ

วิธีทำ

◊ นำเนื้อหมูสามชั้นมาคลุกเกลือกับพริกไทย (กะเอานะคะสำหรับเกลือ ระวังจะเค็ม)
◊ เสร็จแล้วนำแป้งโกกิมาละลายนํ้้าแล้วนำเนื้อหมูสามชั้นที่เราหมักไว้เอาลงไป คลุกให้เข้ากันเสร็จแล้วก็นำไปทอดค่ะ (นํ้ามันต้องท่วมเนื้อหมูนะคะ เนื้อหมูจะได้กรอบๆ)
◊ ทอดให้เหลือง เสร็จแล้วหั่นใส่จานพร้อมข้าว ไข่ต้ม แตงกวา
◊ สำหรับนํ้าราดหมูกรอบที่ใช้วันนี้เป็นแบบซองของโลโบมาละลายในนํ้าเย็น (นํ้า ๒ ถ้วยเล็ก) แล้วนำไปตั้งไฟ ระหว่างที่เราตั้งไฟเราต้องค่อยๆคนไปเรื่อยๆ พอเดือดยกลงราดข้าวหมูกรอบที่เราเตรียมไว้เสร็จแล้วค่ะ (พร้อมกินไม่ให้เหลือ)

http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?s=e2825ef1a3badb06df40c994c71695f6&a...
Back to top

mookrob01.jpg (107 KB | )

IP Logged

Keenno

Never say Never

Phuket
Mood:
Reply #2 - 15.02.09 at 22:50:40

เวรกำShocked...น้องไมรับผิดชอบด้วยนะ

พี่กำลังอดอาหาร เอากระทู้แบบนี้มาลงได้ไง

รับผิดชอบซะดีดี...จัดมา 3 ห่อ...อย่างละห่อ ห่อที่ 3 เอา แดงกรอบไข่ อ้อ...ไม่ใส่ซีอิ้วดำนะ

ปล...ส่งเครื่องนะ...เดียวจะบูด ไม่ทันได้กินWink;)Wink;)Wink
Back to top

http://www.facebook.com/pae.chutipanich  
IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Reply #3 - 15.02.09 at 22:55:30

ท่านพี่Keenno หากมีวาสนา  ..

ก็ อยากร่วมรับประทาน ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ อ๊บอ๊บ  กับพี่สักครั้งครับ .. ฮิๆ  SmileySmiley

ส่วนข้าวหมูแดง จริงๆแล้ว  รสชาติอร่อย ไม่อร่อย อยู่ที่น้ำราด

ส่วนข้าวหมูกรอบนี่  อยู่ที่ตัวเนื้อหมูกรอบด้วยครับ  ต้องมีติดมัน3ชั้นนิดหน่อย และกรอบกำลังพอดี  ฮิๆSmileyWink
Back to top

IP Logged

Keenno

Phuket
Mood:
Reply #4 - 15.02.09 at 23:05:26

Maisinders wrote on 15.02.09 at 22:55:30:
ท่านพี่Keenno หากมีวาสนา  ..

ก็ อยากร่วมรับประทาน ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ อ๊บอ๊บ  กับพี่สักครั้งครับ .. ฮิๆ  SmileySmiley

ส่วนข้าวหมูแดง จริงๆแล้ว  รสชาติอร่อย ไม่อร่อย อยู่ที่น้ำราด

ส่วนข้าวหมูกรอบนี่  อยู่ที่ตัวเนื้อหมูกรอบด้วยครับ  ต้องมีติดมัน3ชั้นนิดหน่อย และกรอบกำลังพอดี  ฮิๆSmileyWink

หมูแดง...เดียวนี้หลายร้านนิยมต้มครับ..ซึ่งพี่ไม่ชอบ..

หมูแดงต้องย่างครับ...ทั้งหอมทั้งหวาน

และเวลาซอยก็ต้องให้หนานิดนึง..(ไม่รู้จะแข่งกันบางไปถึงไหน)ทานไปเวลาเคี้ยวจะได้รู
้สึกถึงเนื้อหมูและผิวที่เคลือบด้วยเครื่องที่หมักไว้แล้วนำมาย่างสุก...ราดด้วยน้ำซ
อสแดง..อันนี้ก็ต้องแล้วแต่สูตรใครนะครับ....ที่พี่ชอบร้านจะอยู่ในตลาดแถวบ้านย่านส
ามแยกไฟฉาย...เดิมทีเรียกแถวนั้นว่า สวนกวางตุ้ง...ซึ่งปัจจุบัน...ไม่เหลืออะไรให้ทานแล้ว เค้าย้ายออกไปหมดแล้ว..ร้านต่างๆก็หายไปหมดเลยCry
Back to top

http://www.facebook.com/pae.chutipanich  
IP Logged

tresh
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Reply #5 - 15.02.09 at 23:09:02

กระทู้นี้อันตรายจริงๆ ในเวลานี้

กำลังหิวเลย

แต่ว่าแถวนี้ไม่มีอะไรขาย....................อ่าครับCry

หิววววววววววววววววววววสุดๆSmiley
Back to top

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Reply #6 - 15.02.09 at 23:14:38

อีกอย่างที่สำมะคัญ ไม่แพ้กัน ในเครื่องเคียงข้าวหมูกรอบ+ข้าวหมูแดง คือกุนเชียงครับ
ร้านที่เขาพิถีพิถัน จะใช้กุนเชียงอย่างดี ที่ไม่มีแป้งและมันหมูมากนัก  กุนเชียงอย่างดี จะมีส่วนผสมของเนื้อหมูที่ค่อนข้างมากน่ะครับ

แอบเอากรรมวิธี การทำกุนเชียงมาฝากกันครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=beagle&group=6&month=02-2007&date=0...

กุนเชียงเป็นอาหารประเภทเก็บไว้ได้นาน ต้องเก็บไว้ในที่อากาศโปร่งนะคะ ถึงจะไม่เหม็นหืน ทำครั้งหนึ่งเก็บได้กินไปหลายเดือน รสชาติจะหวานนำตามด้วยเค็มนิดๆ

เครื่องปรุงเลยจ้า

มันหมูชนิดแข็งหั่นหยาบๆ เอาแค่2 ขีด

เนื้อหมูส่วนสะโพกสับหยาบๆ 8 ขีดพอแร่ะ

น้ำตาลทรายสัก 4ขีด ชอบหวานมากก็เพิ่มได้จ๊ะ

เกลือ สัก 2 ช้อนโต๊ะ ชอบมากน้อยยังไงปรับสัดส่วนได้

เหล้า จะไทย จีน ญวน ลาว หรือ ฝรั่ง ก็ได้เจ้าค่ะ เอาสักกรี๊บหนึ่ง

วิธ๊ทำเน้อ

1. เอามันหมูไปลวกน้ำร้อนก่อนสัก1-2นาที
2.คลุกทุกอย่างเข้าด้วยกัน พักไว้สัก30นาที รสชาติกุนเชียงจะหวานนำนะคะ

หน้าตาก่อนเอามายัดไส้

3. ล้างไส้ให้สะอาด และขวดเปล่าน้ำดื่มอย่าทิ้ง ปากขวดมีค่านัก เริ่มยัดไส้เลยเจ้าค่ะ กุนเชียงนี่ยัดง่ายกว่าพวกไส้อั่วอีกไม่ถึง10นาทีเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

วานคุณแฟนถ่ายรูปให้1ชอต

4. ต่อยๆเอานิ้วมือบีบไล่ลมออก ผูกด้วยเชือกทำเป็นปล้องๆอย่างในรูป ไม่ต้องให้เนื้อเต็มไส้มากนะ เพราะเดี๋ยวมันไม่แห้งสนิท เกิดเชื้อราได้ง่ายค่ะ

5. แขวนตากแดดได้เลย แต่ปัญหาของคนไกลบ้านอย่างพวกเรา จะเอากุนเชียงไปตากแดดที่ไหนล่ะเนี่ย 555 ง่ายๆค่ะเราใช้แดดสังเคราะห์กัน เอาแขวนในเตาอบเปิดโปรแกรมลมควัน ความร้อนที่60องศา แจ๋วตั้งโปรแกรมมาราธอนไว้ทั้งคืนเลย

6. เอาไว้ในเตาอบเกือบๆ8ชม. เช้ามาก็ดูดีขึ้นหน่อย แต่ต้องอบอีกนิดเพราะมันยังไม่แห้งดี แต่อิชั้นใจร้อนอยากกินไวๆ 5555 วิธีเก็บไม่ให้ขึ้นราก็ตือ แขวนไว้ในที่อากาศถ่ายเทสะดวก อิชั้นทำราวตากไว้ในห้องเก็บอาหารโดยเฉพาะ

กุนเชียงเอามาทำอาหารได้หลายอย่าง จะทอด จะยำก็ได้ ส่วนตัวแล้วชอบเอามาทำข้าวผัดกุนเชียง อร่อยดีค่ะ..

กรรมวิธีขั้นตอนการทำพร้อมรูป เข้าไปดูได้ตามลิงค์เลยครับ SmileyCheesy;D:-*

Back to top

h9yw0.jpg (67 KB | )

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Reply #7 - 15.02.09 at 23:17:10

tresh wrote on 15.02.09 at 23:09:02:
กระทู้นี้อันตรายจริงๆ ในเวลานี้

กำลังหิวเลย

แต่ว่าแถวนี้ไม่มีอะไรขาย....................อ่าครับCry

หิววววววววววววววววววววสุดๆSmiley

แถวนั้นมีเซเว่นไหมครับ  ลองข้าวหมูแดง ของอีซีย์โก ผมว่ารสชาติใช้ได้เลยนะ ฮิๆSmileyKiss
Back to top

IP Logged

tom241
ACTION HERO

W ♥ THAI-TOKU...ja

Bangkok, THAILAND
Zodiac sign: Zodiac sign: Taurus
Reply #8 - 15.02.09 at 23:39:04

น่ากินจังเลย ขอบคุณสำหรับสูตรนะครับSmiley
Back to top

tom241.hi5.com  
IP Logged

Mozart

เรารัก TCS YaBB

Chianmai,Thailand
Reply #9 - 16.02.09 at 01:01:18

สงสัยต้องจัดเรตให้กรทู้นี้แล้วครับ

+60 (คนที่น.น.เกิน 60 ควรได้รับคำแนะนำจากคนใกล้ตัว อิอิ)

ปล.ผมก็คนหนึ่งล่ะ Tongue แต่ยังไม่มีคนใกล้ตัวคอยแนะนำนี่สิ Cry
Back to top
« Last Edit: 16.02.09 at 01:02:00 by Mozart »  
http://neraszuri.hi5.com  
IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #10 - 16.02.09 at 01:23:23

กระทู้ชวนอ้วน ขอบคุณนะครับ

ตอนนี้หุ่นเจ๊งมากอ่า

หนัก 74 เลี้ยว จากที่เคย 60

เซ็งเป็ด

ที่บ้านเคยขายข้าวหมูแดง หมูกรอบด้วย

แถวบ้านคุณเป้เลย

ร้านอยู่ตรงข้ามร้านราดหน้า

ไม่รู้เคยทานรึป่าว

คุณแม่ผมขายเอง    Smiley

Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Urara

W ♥ THAI-TOKU Urara

SUPER SENTAI [Urara]
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #11 - 16.02.09 at 07:48:30

ชอบข้าวหมูแดงครับผม Smiley

อาหารหลักยามเช้าของผมเลย อิอิ
Back to top

WWW Urara Urara SENTAI [Urara] http://umeko-yamasaki.hi5.com SENTAI+[Urara] SENTAI+[Urara]  
IP Logged

evergreen
ACTION HERO

The world หยุดเวลา!

pidloke
Mood:
Reply #12 - 16.02.09 at 09:27:18

ร้านแถวหอนาฬิกา เคยไปกินแล้วครับ จำชื่อไม่ได้ นานแล้ว แต่แถวบ้านคลองยังไม่เคยไปเลย ถ้ากลับบ้านที่พิดโลกเมื่อไรจะลองแวะไปดูครับ ThanxCheesy
Back to top

IP Logged

billybilly2005
TRAINING HERO LEVEL2

@@My love have every aroun@@

Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #13 - 16.02.09 at 09:29:06

พระเจ้า น่ากินจังครับ เมื่อคืนนี้ก็ไปกินข้าวหมูแดงแถวๆที่ทำงาน แต่ละร้านสูตรน้ำราดไม่เหมือนกันสักร้านเลย สูตรใครสูตรมัน  ขอบคุณครับสำหรับสูตร  ( เอาเวลาไหนทำดีเนี่ย )
Back to top

billybilly2005 billybossboy2007.hi5.com  
IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Reply #14 - 16.02.09 at 10:46:26

ขอบคุณครับ
เมื่อก่อน ตอนเป็นนักเรียนชอบกินมากๆ
แต่ตอนนี้เลิกกินหมูแล้วครับ เลิกมาก็ จะสิบปีแล้วมั้ง
ตั้งแต่ดูเรื่อง Babe
Cry
Back to top

IP Logged

evergreen
ACTION HERO

The world หยุดเวลา!

pidloke
Mood:
Reply #15 - 16.02.09 at 10:53:16

★ซีโร่ wrote on 16.02.09 at 10:46:26:
ขอบคุณครับ
เมื่อก่อน ตอนเป็นนักเรียนชอบกินมากๆ
แต่ตอนนี้เลิกกินหมูแล้วครับ เลิกมาก็ จะสิบปีแล้วมั้ง
ตั้งแต่ดูเรื่อง Babe
Cry

คุณ GORO เป็นมุสลิมด้วยหรือป่าวครับSmiley
Back to top

IP Logged

Keenno

Phuket
Mood:
Reply #16 - 16.02.09 at 10:59:01

HATA wrote on 16.02.09 at 01:23:23:
กระทู้ชวนอ้วน ขอบคุณนะครับ

ตอนนี้หุ่นเจ๊งมากอ่า

หนัก 74 เลี้ยว จากที่เคย 60

เซ็งเป็ด

ที่บ้านเคยขายข้าวหมูแดง หมูกรอบด้วย

แถวบ้านคุณเป้เลย

ร้านอยู่ตรงข้ามร้านราดหน้า

ไม่รู้เคยทานรึป่าว

คุณแม่ผมขายเอง    Smiley

พี่ครับ สมัยก่อนมีร้านข้าวหมูแดงที่ตรงกันข้ามกับร้านราดหน้าตรึมเลยพี่....

ซินแซโก่ย ก็มี

ทางเข้าแฟลต 9 ชั้น ก็มี..

ใต้แฟลตก็มี

ป้ายรถเมล์อู๋สาย 49 ก็มี

ที่สำมะคัญ ในสวนกวางตุ้ง ราดหน้าตั้งตรงข้ามกับข้าวหมูแดง ข้าวหน้าเป็ดทุกร้านเลยพี่... อิอิ ช่วยบอกหน่อยครับ..เพราะโรงบาลหัวเชียว ผมก็เรียกแถวบ้าน..วงเวียน 22 ก็แถวบ้านเหมือนครับเจ้านายยยยย...

ปล...พี่ต้องคุุมน้ำหนักหน่อยนะ...จะเท่ากระผมอยู่แล้วSmileySmileySmiley
Back to top

IP Logged

tinny
SUPER HERO

การกระทำเท่านั้น  ที่กำหนดสิ่งที่เราเ
ป็น

138  เมืองอุบลราชธานี
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #17 - 16.02.09 at 12:13:45

ของมัน หมูกรอบ ไม่ค่อยชอบครับ แต่ชอบกินข้าวหมูแดง เห็น น้ำลายแตกฟอง อ่ะ
Back to top

tinny  
IP Logged

amadeus
ACTION HERO

ตาพันสี้

อยู่กับก๋ง
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
Reply #18 - 16.02.09 at 12:53:10

ผมเคยกินที่ตลาดเก่า สุพรรณบุรี จำชื่อร้านไม่ได้ หรือไม่มีก็ไม่แน่ใจครับ เพื่อพาไปกินตอนไปทำงานที่นั่น กุนเชียงอร่อยมาก หมูเป็นชิ้นเลยครับ ข้าวหมูแดง-ข้าวหมูกรอบจัดเป็นเมนูโปรดของผมเหมือนกันครับ
Back to top

IP Logged

Mr.T2526
SUPER HERO

Hello every body

Some where on this world
Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Mood:
Reply #19 - 16.02.09 at 12:59:26

ดูวิธีทำแล้วน่าลองทำบ้างครับ

อาทิตย์ที่ผ่านมาทำราดหน้ากิน

อาทิตย์ก่อนก็ผัดไท

สงสัยอาทิตย์นี้จะเป็นข้าวหมูแดง

เพราะเห็นพ่อผมรื้อสูตรน้ำราดอยู่ เดี๋ยวจะเอาอันนี้ไปให้เค้าลองทำSmileySmileySmileySmileySmileySmileySmiley
Back to top

Mr.T2526 mr-t2526.hi5.com  
IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge