THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4
Print
ซุปเปอร์แมวเหมียวเกคิเรด ทำชุดแล้วครับ แต่ยังไม่เสร็จดี เพิ่งเป็นรูปเป็นร่าง (Read 19108 times)
Gunz_thSport
TRAINING HERO LEVEL1

เรารัก TCS YaBB

Bansue BangKok Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Mood:
ซุปเปอร์แมวเหมียวเกคิเรด ทำชุดแล้วครับ แต่ยังไม่เสร็จดี เพิ่งเป็นรูปเป็นร่าง
21.01.09 at 22:34:57

...
...
วันนี้เดินหน้าติดออฟ ทำแล้วแต่ ยังไม่ได้ติด อิอิ ถ้าไม่มีโลโก้ที่หน้าอกนี่ถือว่าไม่ได้ละเมิืดลิขสิทธิปะครับ 555
...
ขออัพเดต 65% แล้วซุปเปอร์เกคิ 555 Smiley
หัวแก้ไขเสร็จเรียบร้อยแล้ว เทียบกับหัวเก่าต่างกันมากและพอดีกะหัวมากๆๆๆถึงแน่น อิอิ
ว่าแล้วเชียวกะการหดตัวของเรซิ่นไว้แล้วยังพลาดนิดๆๆๆ อิอิ มาดูกันดีกว่า ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร
...
หัวพี่หัวน้องจริงๆเลย ติดชมกันได้นะครับเพื่อพัฒนาฝีมือแรงงานนะครับ

อันนี้เป็นผลงานที่อยากทำในเวลาว่างอะครับ ทำมานี่ก็ไม่รู้ว่าจะสำเร็จได้เป็นชิ้นเป็นอันกะเขาบ้างไหม
เห็นแต่เพื่อนๆมีผลงานเจ๋งๆ เยี่ยมๆ สวยๆ เลยอยากลองมีผลงานเป็นของตัวเองบ้างอะครับ
แต่ก็ยังกลัวฝีมือตัวเอง ด้วยตั้งแต่เด็กมานี่งานประเภทสามมิติเป็นงานที่ไร้ทักษะส่วนตัวโดยสิ้นเชิง
ทั้งปั้น ทั้งแกะล้วน ติดอันดับบ๊วยในหมู่เพื่อนฝูงทั้งสิ้น อิอิ
แต่กระนั้นมาถึงวันนี้ก็ขอแอบเอาผลงานมาเสนอหน้ากะเขาบ้าง
ลองมาช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ ว่าผลงานของป๋ม จะเสร็จไหม
หรือว่าจะวางมือด้วยความเหนื่อยหน่ายไปซะก่อน อิอิ
จัดทำผลงานปั้นเป็นหัวแรกในชีวิตครับ อิอิมาลองดูกันหน่อยสิครับ ว่าเป็นอะไรเอ่ย
...

ฝีมือยังไม่เข้าขั้นเท่าโปรทั้งหลาย แต่ก็พอถูไถ ละครับ อิอิ
กว่าจะปั้นได้ใจแทบขาด มือล้าไปหมด
ดินน้ำมันก็ซื้อเอาแถวบ้านอยากได้สีเดียวก็ไม่มี เลยสารพัดสีมารวมกันเป็นสีเน่าด้วยประการละฉะนี้แล
ถ้าอุจาดตาก็ทนดูกันหน่อยนะครับ เป็นเสร็จใช้ดินน้ำมันไปประมาณ ยี่สิบกว่าก้อน
นี่ขนาดปั้นปูนพลาสเตอร์เป็นโครงให้ประหยัดดินน้ำมันแล้วนะครับเนี่ย
ตอนแรกนึกว่าจะใช้ไม่กี่ก้อน ไปๆมาๆชิ้นงานนี้ก็หนักไม่ใช่เล่นเลยทีเดียวแฮะ กำเวง
ระหว่างปั้นไปก็กลัวจะล้มเหมือนกัน ถ้าล้มทีหัวบี้แน่เลย อิอิ
ยังไงถ้าคืบหน้าในขั้นตอนการทำจะมานำเสนอต่อละกันนะครับ

โปรเจ๊คนี้เล่นเอาห้องเลอะเทอะไปหลายมุมเหมือนกันโดนที่บ้านบ่นไปมิใช่น้อย อิอิSmiley
Back to top
« Last Edit: 18.02.10 at 11:05:10 by Gunz_thSport »  
gunz-thsport.hi5.com  
IP Logged

Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Mood:
Re: แมวน้อยของป๋มผลงานแรก เอามาอวดกันครับ ซุปเปอร์แมวเหมียวเกคิเรด
Reply #1 - 21.01.09 at 23:11:20

มาต่อให้ดูความคืบหน้าครับผม
ในที่สุดดินน้ำมันที่ปั้นแบบเอาเป็นเอาตายก็มาลงเอยเอาที่หน้าตาแบบนี้แล้วอะครับ
คงไม่น่าเกลียดจนเกินไปนักแต่จะปั้นให้เนียนกว่านี้ก็ ความอดทนและความสามารถไม่ถึง
รอไปแก้ตอนทำแข็งดีก่า (ความมักง่ายส่วนตัวครับ อิอิ) จับยังไงก็ไม่อยู่เหลี่ยมมุมอะไร
ก็เหลวไปหมดหงุดหงิดเฟ้ย แต่แล้วความมักง่ายนี่ละจะพาไปสู่หายนะ อิอิ ลองติดตามกันต่อไปเน้อ
...

...

ด้วยความมั่นใจว่าไปตักน้ำเอาบ่อหน้า จึงได้ต้ดสินใจกอบปูนพลาสเตอร์โบกไปเพื่อทำพิมพ์งานขั้นแรก
ก็กอบโกยเข้าไป โดยผ่าหัวเป็นสองท่อน อิอิ เพื่อง่ายในการโบกปูน เพราะถ้าให้แบ่งครึ่งแล้วทำทีละครึ่ง
คงจะพินาศ เอาง่ายละครับ บอกแล้วไงครับว่า ความอดทนไม่สูง อิอิ
...

...

แห้งแล้วจ้า อิอิ แหงะมันออกมาได้สภาพเช่นนี้ละครับ แต่ชิ้นหลังไม่ได้ถ่ายนะครับถ่ายแต่ข้างหน้ามา
ขอบอกเลยว่าตอนงัดดินน้ำมันออกมานี่ยากสุดๆลุ้นเหนื่อยมากๆ  นึกว่าจะเอาไม่ออกซะแล้ว
แต่สุดท้ายก็ปล้ำไปมาจนออกมาได้ ( อิอิ เสี่ยงไม่เบา เพราะถ้าพิมพ์แตก แบบก็จะเบี้ยวแล้วก็
ต้องมาปั้นใหม่ ฮือๆๆๆๆ ) ในความเป็นจริง อิอิ นี่คือปั้นครั้งที่สองแล้ว อันแรกโบกปูนบางไปพิมพ์แตก
ตอนแกะ แล้วก็ต้องมาปั้นใหม่จริงๆด้วย เศร้าปนเหนื่อย
...

...

โปรดติดตามตอนต่อไปนะครับ ว่าจะทำไรกะมันต่อดีอะ อิอิSmiley
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: แมวน้อยของป๋มผลงานแรก เอามาอวดกันครับ ซุปเปอร์แมวเหมียวเกคิเรด
Reply #2 - 22.01.09 at 04:35:40

ชื่นชมในความพยายามย้ายไปหน้าหลักให้ครับSmiley
Back to top

IP Logged

Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #3 - 22.01.09 at 07:15:26

เอาใจช่วยครับ เก่งจังWink
Back to top

IP Logged

tigerroad197
SECRET SUPER HERO

Tiger Spark !!!!

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #4 - 22.01.09 at 07:40:52

เอาใจช่วยครับ

Smiley Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

bAddpigg
SIDE KICK HERO BUDDY

AWESOM

home
Mood:
Reply #5 - 22.01.09 at 08:15:53

สุดยอดเลยครับ CoolCool
Back to top

WWW baddpigg  
IP Logged

Mr.T2526
SUPER HERO

Hello every body

Some where on this world
Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Mood:
Reply #6 - 22.01.09 at 08:19:48

รอชมตอนเสร็จครับผมCoolCoolCool
Back to top

Mr.T2526 mr-t2526.hi5.com  
IP Logged

Mood:
Reply #7 - 22.01.09 at 09:12:02

เหล่าพระเอกในวันนี้ครับ
อุปกรณ์ถัดมาก็ประกอบไปด้วยสีโป้วรถยนต์เนื้อสีเหลืองครับ
ก็เห็นตามเวบต่างๆเขาเล่าลือกันมาว่าประโยชน์มากมาย
ก็เลยเอามาใช้หล่อเป็นแบบหลักครับ หาซื้อยากใช่เล่น(แถวบ้านผมอะ)
1. สีโป้วรถยนต์ มาพร้อมต้วทำแข็ง หลอดสีเหลืองนั่นละครับ
2. เกรียงปาดสีผมมีสองแบบตามในภาพ อันใหญ่ใช้ตักสี
อันเล็กเอามาปาดแต่ง
3. ถาดรองสี เอาที่ปัดผงมาทำ อิอิแต่ไม่ต้องใช้ไม่ปัดอะครับ
4. ช้อนกินข้าว เอามาทำไรหว่า ผมเอามางัดฝาตอนเปิดครับไม่มีไร
...

ขั้นตอนเหล่านี้เนื่องจากทำด้วยความเหวอๆและวุ่นวายจากการไม่เคยใช้เลยไม่ได้ถ่ายรูป
เอามาให้ดูอะครับแต่พอจะเล่าให้ฟังได้ว่า
1. ทำการผสมสีโป้วกะตัวทำแข็งอัตราส่วนก็ตามข้างกระป๋องเลย แต่ไม่รู้จะวัดยังไงก็เลยกะๆด้วยสายตาเอาหงะครับ
ผสมเสร็จก็จะได้ครีมข้นๆเหมือนปูนฉาบบ้าน เรียกว่าสีนี่ไม่ใช่ว่าจะเหลวแบบแปรงทาได้นะครับ
2. จากนั้นเอามันโบกลงไปในพิมพ์ให้ทั่วพยามปาดครั้งเดียวให้ได้
เพราะตอนผมทำปาดไปปาดมาเหมือนปาดหน้าเค้กปรากฏว่ามันเกิดโพรงอากาศเยอะมาก
เน้นโพรงนะครับไม่ใช่ฟองซ้อนกันเป็นชั้นเลย ส่วนเนื้องาน
ที่ได้รอบนี้ตอนขัดก็ฟองอาการตรึม อันนี้ผมลงทีละชั้นจนได้ความหนาประมาณครึ่งเซ็นต์อะครับ
เพราะว่ากลัวมันแตกหักเลยให้หนาหน่อย อีกอย่างไม่ทราบด้วยว่าคุณสมบัติของสีโป้วเป็นไง
อ่านมาแต่ที่เพื่อนๆเขาเล่ามาเลยลองเอง
3. หลังจากทำทั้งสองพิมพ์เรียบร้อย ก็เอาออกจากพิมพ์ด้วยการกระเทาะ พิมพ์ เน้นไม่ใช่ทุบพิมพ์นะครับ
ไม่งั้นแรงสะเทือนจะแตกไปถึงชิ้นงานด้วย
4. จากนั้นก็เอาทั้งสองชิ้นมาประกบกันด้วยสีโป้ว เพื่อไปขัดแต่งต่อ เฮ้อออ

สำคัญมากกกกกก    ก่อนเอาสีลงพิมพ์หาอะไรมาหล่อลื่นพิมพ์ก่อนนะ บางคนทาวาสลีน แต่ผมใช้น้ำสบู่แฮะ
หล่อสำเร็จขั้นนี้ผมทำพิมพ์เสียไปอีกครั้งและต้องกลับไปปั้นใหม่ เพราะไม่ทราบว่าต้องใช้สารหล่อลื่น อิอิ
หล่อแรกเนื้อมันติดกระปูนไปเลย แหงะไม่ได้กระเทาะก็ไม่ได้ครับ เซงจิต
...
ออกมามีหน้าตาเช่นนี้แล
...
เนื้อสีโป้วจะออกสีครีมๆอะครับ
...

เป็นอันได้แบบเพื่อมาขัดแต่งเก็บรายละเอียดกันละครับ
พื้นผิวเยินมาก อิอิ ดูแล้วตะลึงครับ แล้วผมจะมีปัญญาขัด ปะ อุดให้มันเป็นงานเนียนๆไหมเนี่ย
เหอ เหอ เริ่ม วิตกจริตว่าจะไม่รอดซะแล้ว ถ้า โปรเจ็คนี้ หยุดกลางครันเป็นเอาว่าเชื้อไฟมอดละเน้อ
ตัวใครตัวมัน จ๊ากSmiley
Back to top
« Last Edit: 22.01.09 at 09:16:40 by Gunz_thSport »  
IP Logged

Mood:
Reply #8 - 22.01.09 at 09:20:37

Loucipher wrote on 22.01.09 at 04:35:40:
ชื่นชมในความพยายามย้ายไปหน้าหลักให้ครับSmiley

ขอบคุณครับพี่ลูที่เห็นในความพยายามของน้อง แต่เอามาอยู่หน้าหลักถ้าโปรเจ็คเน่า อายเขาแย่เลย ก๊ากกกก แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ส่งแรงใจมาเชียร์ครับ แล้วกระผมนายปืนจะพยามทำให้รอดไปใกล้สำเร็จมากที่สุด อิอิ
ThanxSmileyThanxEmbarrassed
Back to top

IP Logged

Mr_Y
SECRET SUPER HERO

Reply #9 - 22.01.09 at 09:39:55

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ CoolCoolEmbarrassedWink
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #10 - 22.01.09 at 10:02:41

เท่านี้ก็สุดยอดมากๆแล้วครับ น้องเรา  Smiley

เอาใจช่วย และ รอดูตอนเสร็จสมบูรณ์นะครับปืน  

มีไรให้ช่วยก็บอกเด้อ  Smiley
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

gekiblack
TRAINING HERO LEVEL2

Ready!!! First On!!!

Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Taurus
Mood:
Reply #11 - 22.01.09 at 10:23:19

ไม่ ผมไม่เข้าใจ ทำไมพี่ต้องถ่อมตัวด้วยครับ ฝีมือพี่นี่ขั้นเทพแล้วนะ  Smiley  Smiley  Smiley Smiley
Back to top

gekiblack freedom-admin.hi5.com  
IP Logged

Mood:
Reply #12 - 22.01.09 at 11:19:12

มาตะลุยกันต่อนะครับ ตอนนี้ก็ได้เวลานำต้นแบบสุดรัก มาสู่ขั้นตอนการ ขัดปะอุดกันซะที
อุปกรณ์ก็ดูกันตามภาพเลยนะครับ ใครเขาว่าไรดีก็หามาใช้ไม่จำเป็นต้องมีทุกตัวหรอกครับ
กระดาษทรายนี่ก็ไม่ค่อยจะรู้เลยว่ามันมีเบอร์ไรบ้าง แล้วไอ้ขัดเปียกขัดแห้งนี่มันต่างกันยังไงไม่รู้
ทุกอย่างก็ได้ข้อมูลจากเวบสารพัดชนิด ทั้งเวบรถยนต์ เครื่องบินบังคับ วิชาการ อุตสาหกรรม
เปิดหาทุกอย่างที่จะเอามาประยุกต์ใช้ได้ อิอิ เปิดหากันเหนื่อยเลย
...

ว่าแล้วก่อนจะเริ่มขัดก็หาสีรองพื้นมาพ่นใส่ก่อน อันนี้ก็ใช้สีเปรย์ครับตามที่เดินซื้อได้
ป๋องแรกไปซื้อของโฮมโปรเลยลองซื้อมาใช้ป๋องละ 70 หงะเสียดายแต่ก็เอานะลองดู
สักหนึ่งกระป๋อง อิอิ
...

...
ออกมาเป็นอย่างงี้รอยเพียบบ ฮือออ ขัดกันอ๊วกเลย แถมร่องเล็กร่องน้อยของหัวอีก
ไมผมไม่หัดทำไอ้หัวประเภทลายน้อยๆกลมๆง่ายๆก่อนนะ เจ็บใจจริง

...
อันนี้เริ่มขัด ไอ้เขียวๆข้างหลังเอามาเป็นฐานตอนพ่นสีเฉยเน้อ ไม่ได้เอามาพ่นด้วย
ส่วนแปรงสีชมพูเอามาคอยขัดเศษฝุ่น

...
อันนี้ใช้กระดาษทรายขัดแห้งครับฝุ่นฟุ้งกระจายขัดไปกวาดห้องไป ทำที่คอนโดนะครับ
เลยปล่อยรกมากไม่ได้

...
ขัดๆๆๆๆ อันนี้ขัดรอบแรกเร็วช้าแล้วแต่กำลังภายในของผมสองวันสองคืนคร้าบ

...
อันนี้พ่นเช็คอีกที

...
แล้วก็มาขัดปะอุด อีก

...
ลงสี  ขัดปะอุด ลงสี ขัดปะอุ.......สลับไปกี่รอบไม่รู้ แต่หมดสีรองพื้นไปหลายกระป๋องอยู่
ดีที่ไม่ได้ซื้อแถวโฮมโปรละ ซื้อร้านแถวบ้านกระป๋องละ 45 มาใช้แล้ว อิอิ

...
และแล้ว
...
และแล้วอีก
...
อีกและแล้ว
...
แล้วก็ได้แบบที่ผมพอใจแม้จะไม่ค่อยสมบูรณ์ก็เถอะ อิอิ หมดไปละ 10 กว่าวัน ไม่ได้นับวัน
นับคืนแน่ๆ อิอิ งานนี้เล่นเอาห่างฟิตเนสไปเลย ฮืออ.. ร่างกายถดถอย

ต่อไปจะเป็นขั้นตอนการทำอะไรนั้น รอรับชมนะครับ
Back to top

IP Logged

Loucipher

life goes on

Miami
Reply #13 - 22.01.09 at 11:41:42

นี่ขนาดงานแรกนะเนี่ย ฝีมือเทพมากๆCoolCoolCool
Back to top

IP Logged

barthezjame

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

TTCC
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
Reply #14 - 22.01.09 at 17:49:18

ฝีมือเยี่ยมมากครับป๋าปืน

CoolCoolCool
Back to top

WWW barthezjame barthezjame.hi5.com barthezjame profile.php?id=1038384935  
IP Logged

tresh

Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Reply #15 - 22.01.09 at 18:50:37

สุดยอดเลยคร้าบ งานแรกเป็นผมตายตั้งแต่ปั้นแล้วSmiley
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #16 - 23.01.09 at 09:51:25

น้องปืน เจ้าของงานแมวน้อยสีแดง คือ หนึ่งในนี้ ...

...

...

คือ โบเคนแบล็ค ของเรานั่นเองครับ Smiley

เจ๋งมากน้อง  Smiley

จากกระทู้นี้ครับ  Smiley

http://www.thai-toku.com/cgi-bin/board/YaBB.pl?num=1228455810

Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Mood:
Reply #17 - 24.01.09 at 00:10:15

ขอข้ามขั้นตอนการทำก่อนนะครับ ตอนนี้เริ่มทำสี แต่ทำยากชะมัด ยังไม่เนียนเลยแต่พอได้เค้าละครับ
เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ
...

เอามาอวดกอ่นเน้อ ลงไปสองสีละ เละพอสมควร ฮะ ฮ่า
ว่าแล้วเชียว ยังสมบูรณ์ยาก เพราะมีเรื่องให้แก้ทุกขั้นตอน
งี้งงงงงงงSmiley
Back to top
« Last Edit: 09.02.10 at 03:35:39 by Gunz_thSport »  
IP Logged

EvolutioN_Ryo

.........

Reply #18 - 25.01.09 at 03:28:46

สู้ต่อไปครับ เหมียว ๆ ๆ
Back to top

IP Logged

betterman
ACTION HERO

Reply #19 - 25.01.09 at 09:25:50

สวยมากๆเลย ขยันต่อไปเรื่อยๆนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge