THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -" มาซ่อมกัน (Read 17289 times)
Spider-man
TRAINING HERO LEVEL2

เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -" มาซ่อมกัน
04.05.08 at 16:23:27

สืบเนื่องจากวันก่อนคอมของผมเกิดเสียขึ้นมาแบบงี่เง่าๆ เลยมีเวลาว่างไปเอา SIC Blade ที่เพิ่งรีโปรดัก มาแกะเล่นครับ ตัวใหม่ที่เพิ่งซื้อมา็ก็ยังดีไม่มีปัญหาอะไรครับ นอกจากขาออกจะหลวมนิดๆ แต่ก็โอเค เลยจับแปลงร่างเป็นคิงฟอร์มซะเลย เสร็จแล้วก็เลยไปหยิบเบลดอีก 2 ตัวมาเปลี่ยนฟอร์มให้ครบทั้ง 3 ร่าง ในใจก็เรื่มคิดแล้วว่า...."หยิบมาจากตู้โชว์แล้วขาแมร่งจะหักมั้ยฟร่ะ"
(เพราะตัว เลนเกลนั้นเคยขาหักไปแล้วเรียบร้อย ติดกาวช้างนิดนึงแล้วยืนตรงอยู่ในตู้เลย)  

.....และแล้วสิ่งที่ "คาดคิด" ไว้มันก็เกิดขึ้นขณะจัดท่าไม้ตายของเบลดอยู่นั้นเอง.....

ไอ้สร่า.........ด......ขาหักอีกแล้ว!!!!!!!!!  ......ตัวนี้แขนก็เพิ่งจะหักไปเอง...ตรูล่ะเบื่อ - -"

ผมเลยทนไม่ไหวแล้ว เลยจึงตั้งหน้าตั้งตาซ่อมมันอย่างจิงจัง(ปกติติดกาวช้างนิดๆเอานะ)
....และไหนๆก็ซ่อมทั้งทีเลยเอาขั้นตอนมาให้ดูกันครับ  เพราะคิดว่าแฟนๆ SIC จำนวนไม่น้อยต้องเจอกับปัญหาแบบนี้แน่นอน  เผื่อเอาไปซ่อมเองอ่ะครับจะได้กลับมาแอ็คท่าได้เหมือนเดิมครับ  ^ ^

มาเริ่มกันเลยดีก่า.....

...

ขั้นแรกก็แยกชิ้นส่วนออกมาให้เหลือเฉพาะส่วนที่จะซ่อมครับ  ส่วนอื่นจะได้ไม่เกะกะ  

จากรูปจะเห็นได้ว่าแกนสีดำที่หักสามารถถอดออกมาจากต้นขาได้ แต่มันจะฝืด ดึงยากหน่อยครับ
ผมไม่แน่ใจว่าตัวอื่นๆจะดึงออกมาได้รึป่าวนะครับ ต้องลองไปปรับใช้ดู
ส่วนบอลจ๊อยท์ที่น่องก็ดึงออกมาก่อนนะครับ

ส่วนแกนเหล็ก เนื่องจากไม่ได้ติดกาว เราจึงสามารถเอาค้อนมาตอกตะปู ดันแกนเหล็กให้ออกมาได้ครับ (ค่อยๆตอกนะ)

เสร็จแล้วจะได้ชิ้นส่วนกระจายตามรูปครับ

...

ขยายภาพมาให้ดูครับ

ชิ้นที่ 1 แกนเหล็ก  เวลาซ่อมเก็บดีๆ เด๋วจะกลิ้งหายล่ะซวยเลยครับ
ชิ้นที่ 2 แกนขาด้านใน  ไอ้นี้แหละครับที่ส่วนใหญ่จะหักกัน คราบขาวๆนั้คือรอยกาวช้างเก่าครับ
ชิ้นที่ 3 แกนขาด้านนอก  ตัวนี้ก็ระวังนะครับ ของผมเริ่มปริแล้วอาจจะหักได้เหมือนกัน หยอดกาวช้างตรงรอยปริกันไว้ก่อน

...

เอาแกนขาด้านในที่หัก มาพอกทับด้วย พุตตี้( แท่งๆในรูปอ่ะนะ) เพื่อสร้างทดแทนส่วนที่หักไปครับ แล้วก็รอให้แห้ง

แต่ก่อนที่จะเอาพุตตี้มาพอก อาจใช้สว่านเจาะรูเล็กๆที่ตัวแกนสีดำแล้วฝังลวดไ้ว้ด้วยก็ดีครับ จะทำให้แข็งแรงขึ้นนะ

...

พอทิ้งให้แข็งเสร๊จแล้ว  ก็เอามาขัดกระดาษทรายให้ให้ได้รูปตามของเดิมครับ

...

ขัดแล้วก็ลองเอามาเสียบกับแกนนอกดูว่า ใส่เข้ากันได้รึป่าว  ลองหมุนๆดูด้วยนะครับ

...

จากนั้น ขณะที่เสียบกันอยู่ ก็ใช้ปากกาหัวเล็กๆมาร์คจุดลงไปที่แกน (รูที่ใช้เหล็กเสียบนะครับ) เพื่อที่จะได้ใช้สว่านเจาะได้ถูกต้อง

ก็เริ่มเจาะโดยใช้หัวสว่านเล็กๆก่อน แล้วค่อยไปใหญ่  ตอนเจาะต้องเบาๆมือหน่อยครับ เพราะพุตตี้ที่เราพอกอาจแตก หรือหลุดออกมาได้

พอเจาะเสร็จแล้วก็ลองเสียบ แล้วขยับดูครับว่าติดอะไรรึป่าว ถ้าติด ก้ต้องมาขัดแกนด้านในให้เล็กลงหน่อยครับ  แล้วก็เสียบลองใหม่อีกครั้ง

...

พอได้แล้วก็เอาไปพ่นสีครับ สีดำด้าน  พ่นเสร็จก็เอามาเสียบแแกนเช็คเพื่อความมั่นใจอีกรอบครับ

...

ทีนี้เราก็เอาแกนเหล็กของมันจริงๆ มาเสียบกลับเข้าไปที่เดิมก็ใช้ได้แล้วครับ
เวลาเอากลับที่เดิมก็ใช้ค้อนเล็กๆค่อยๆตอกกลับเหมือนเดิมครับใช้ตะปูช่วยด้วยนิดหน่อ

ครับ

เวลาตอกกลับต้องตอกเบาๆนะ  ถ้ามันดันไม่เข้าเพราะมันติดแกนใน ต้องเอากลับมาเช็คนะว่ารูที่เจาะมันเล็กเกินไปรึป่าว
เพราะถ้าขืนดันทุรังตอกกลับเข้าไปอาจทำให้พุตตี้แตกได้ครับ

พอเข้าได้เรียบร้อยแล้วก็ลองขยับดูครับ.....เหมือนใหม่เลยที่นี้ อิอิ  (อาจจะฝืดกว่าเดิมซะด้วย)

...

แล้วก็มาเตรียมประกอบกับเข้าที่เดิมครับ  ผมประกอบตามเลข 1-2 นะครับ  เพื่อลดแรงกระแทกที่จะเกิดขึ้นที่พุตตี้ครับ
(ถ้าพุตตี้มาแตกตอนนี้ก็ซวย..เหมือนของผมอ่ะครับต้องกลับไปทำใหม่...เพราะดันกระแทกแ

งไปหน่อย ที่เสียบตรงต้นขามันฝืดมากนะครับ)

...

ใส่เสร็จเรียบร้อย  ยืน+ขยับได้เหมือนเดิมครับ(แต่เบามือหน่อยก็ดีนะ) ที่วงไว้คือขาข้างที่ซ่อมครับ

...

ยืนแอ็คตรงๆ แบบเกร็งๆ ก่อนสักหนึ่งภาพ

...

พอมั่นใจแล้วก็ลองงอขาแอ็คเท่ๆ ดูสักหน่อยครับ .....งานเสร็จสมบูรณ์ ^ ^
Back to top

IP Logged

Spider-man

Re: เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -
Reply #1 - 04.05.08 at 16:26:19

อันนี้แถม (แอบอวดนิดๆครับ)  ใครเคยพิการหว่า..Thanx??  เบอร์ 1 2  หรือ 3 ครับ?

...

เบอร์ 3 ครับป๋ม   ทั้งแขนหัก และขาหักมาแล้วอย่าง 1 ข้าง (วงในรูปอ่ะ)  แต่ปัจจุบันซ่อมแซมเรียบร้อยแล้วครับ เลยมาแอ็คท่าโชว์ได้อย่างที่เห็นครับ

...
จบแล้วครับ....^ ^

Back to top

IP Logged

darthmew
TRAINING HERO LEVEL1

เรารัก TCS YaBB

Re: เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -" มาซ่อ
Reply #2 - 04.05.08 at 16:27:33

มี3ตัวเลยเหรอ เม่น  Shocked

แต่มืออาชพจริงๆ เจ๋งๆ  Cool
Back to top

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

217/2 หมู่ 11 ซอยอ่อนนุช 72 แขวงประเวศ เขตประเวศ กทม. 10250
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Re: เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -" มาซ่อ
Reply #3 - 04.05.08 at 17:39:37

โห มีอะไรพังซ่อมได้จริงๆ Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

Azuranaka.hi5.com  
IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #4 - 04.05.08 at 18:24:27

Shocked Shocked Shocked   ยังกะเพลง ซ่อมได้ พี่เบิร์ดเลย  Cool Cool Cool Thanx

ปล. ของผมก็หัก ฝากซ่อมให้มั่งดิ  Sad
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

Foxz [Dxdx]

(-_-")

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #5 - 04.05.08 at 21:57:22

ขนาดเวลาว่างไม่ค่อยมีนะเนี่ย

ยังมีฝีมือขนาดนี้

ช่วงไหนว่างคงสร้างอะไรเด็ดๆอีกแน่นอน Cool
Back to top

IP Logged

betterman
ACTION HERO

Reply #6 - 05.05.08 at 00:57:52

Cool Cool
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #7 - 05.05.08 at 03:09:31

รับซ่อม หัวใจ มั้ยครับ หัวใจเดาะ  Cheesy Cheesy Cheesy

เจ๋งจริงๆครับ
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #8 - 05.05.08 at 12:59:27

สุดยอดครับ Cool Cool
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #9 - 05.05.08 at 13:52:43

HATA wrote on 05.05.08 at 03:09:31:
 รับซ่อม หัวใจ มั้ยครับ หัวใจเดาะ  Cheesy Cheesy Cheesy

เจ๋งจริงๆครับ

อันนี้ถ้าจะซ่อมยากครับพี่ฮาตะ  เพราะผมเองยังหาคนที่จะมาทำให้หัวใจเดาะไม่ได้เลยอ่ะ  Kiss  เลยซ่อมไม่ถูกเลยครับงานนี้
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #10 - 05.05.08 at 13:55:53

วันนี้มาเพิ่มเติมเทคนิคเล็กน้อยครับ เนื่องจากว่าผมนึกได้ว่าขาหมาป่าไฟส์ผมก็หัก ก็เลยเอามาซ่อมเสริมลวดให้เลยครับ  ลองชมดูนะครับ

...

ชิ้นส่วนที่หักตอนแรกครับ เหมือนกับของเบลดอ่ะนะ  ขาวๆนั้นคือรอยกาวช้างครับ  ติดยังไงก้ไม่อยู่หรอกนะครับ ขยับปุ๊ปก็หลุดหักเหมือนเดิม

...

ตอนแรกก็เอาแกนเหล็กออกมาก่อนครับ  ใช้ตะปูตอกดันออกมาเหมือนเดิม

...

เนื่องจากชิ้นส่วนที่หักมีความหนามากครับ เมื่อเทียบกับของเบลดคราวที่แล้ว ผมเลยเจาะรูที่หน้าตัด ที่มันหักด้วยครับ
เจาะเพื่อที่จะได้เอาลวดมาเสียบ เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้กับชิ้นงานครับ

เจาะทั้ง2ด้านเลยครับ ตามรูปล่างขวานะครับ

...

แล้วก็เอาลวด หรือตัวหนีบกระดาษก็ได้มางอตามรูปครับ

ตัดให้ได้ขนาดพอดีๆ แล้วลองเสียบเข้าไปในรูที่เจาะดูนะครับ

จากนั้นลองเอาไปวางทาบกับส่วนที่หักของเดิม ว่าลวดมันเกินจากของเดิมรึป่าว

ถ้าไม่เกินก็ใช้ได้ครับ เตรียบเอาพุตตี้มาหุ้มได้เลย

...

เอาพุตตี้มาพอกหนาๆเหมือนเดิมครับ พอแห้งก็ขัดให้เรียบร้อย เจาะรู ลองเสียบเข้ากับแกนนอกดู   แล้วเอาเหล็กมาเสียบลองขยับดูว่าใช้ได้มั้ยนะครับ

...

ถ้าโอเคแล้วก็เอาไปพ่นสีได้เลยครับ  แล้วก้เอากลับมาประกอบเข้าเหมือนเดิม  

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ ขยับได้และฝืดกว่าเดิมด้วยครับ ^ ^

ขอบคุณทุกคำติชมมากๆครับ

ปล. มิวเก็บคลอทมิธแล้วมันมีหักบ้างมั้ย  อยากลองเก็บสักตัวอ่ะ
Back to top

IP Logged

EvolutioN_Ryo
SIDE KICK HERO BUDDY

.........

Reply #11 - 05.05.08 at 16:23:18

เออดีว่ะ งานนี้ ของเล่นไหนพังตรงดิ่งไปหาเม่นทันที 5 5 5+  Lips Sealed
Back to top

IP Logged

Keenno
ULTIMATE SUPER HERO

Never say Never

Phuket
Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Mood:
Reply #12 - 05.05.08 at 18:22:06

สุดยอดเลยครับ..นับถือมากๆ...
ขอบคุณมากครับ ที่นำความรู้มาเผยแพร่ครับ...เป็นความรู้อย่ามากเลยครับ Thanx Thanx Thanx
Back to top

http://www.facebook.com/pae.chutipanich  
IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

Reply #13 - 05.05.08 at 21:51:34

กระทู้ดีมีสาระอีกแล้วครับท่าน Grin
Back to top

IP Logged

Rider V1
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Re: เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -" มาซ่อมกัน
Reply #14 - 01.05.10 at 02:10:17

สุดยอดเลยครับคุณพี่ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับพี่น้องงง
Back to top

IP Logged

DrakRider

W ♥ Rider

thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Taurus
Re: เมื่อ SIC แขนขาหัก.......ตรูล่ะเซ็ง - -" มาซ่อมกัน
Reply #15 - 24.06.10 at 13:39:07

โอ้วว เจ๋ง คับ Embarrassed
Back to top

DrakRider kill-kiv.hi5.com  
IP Logged

tokuman
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Reply #16 - 19.07.11 at 23:06:15

พุตตี้มันคือะไรเหรอครับ แล้วหาชื้ได้ที่ไหนใครรู้ช้วยบอกที Lips Sealed?
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #17 - 20.07.11 at 21:47:50

tokuman wrote on 19.07.11 at 23:06:15:
พุตตี้มันคือะไรเหรอครับ แล้วหาชื้ได้ที่ไหนใครรู้ช้วยบอกที Lips Sealed?

เป็นหลอดครับ ใช้สำหรับอุดขัด centralมีขายครับ หรือตามร้านmodel ทั่วไป
Back to top

putty.jpg (54 KB | )
IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge