THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
รีวิวการผ่าตัดสไปเดอร์แมนจากคลองถมคร้าบ...บบ (Read 11451 times)
Spider-man
TRAINING HERO LEVEL2

รีวิวการผ่าตัดสไปเดอร์แมนจากคลองถมคร้าบ...บบ
28.04.08 at 18:57:23

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านไปเดินตลาดมืดอ่ะครับ เดินๆไปเจอสไปดี้ตัวนี้ยืนเก็กอยู่ก็เลยสนใจ เห็นหน้ามันสวยดี
(ตอนแรกนึกว่าไอคอน เห็นตัวใหญ่ดี แล้วก็ช่วงนี้มีไอคอนหลุด QC มาเพียบเลยน่ะสิ)

ก็เลยถามราคาคนขาย ก็เลยโดนมาครับพี่น้อง 330 บาทเองอ่ะ แต่ก็อย่างที่คาดไว้ ของมันหลุดQCมาแหง๋ๆ ก็คือ แขนขวาช่วงล่าง และข้อมือมันขยับไม่ได้นี้สิครับ + หัวเข่าขวาหลวมๆ แอ่นไปแอ่นมานิดหน่อย

กลับมาบ้านก็มานั่งลุ้นดูว่าที่ขยับไม่ได้เป็นเพราะอะไร ถ้าเป็นเพราะหยอดกาวตราช้างมาก็ซวยไป จับขึ้นหิ้งบูชาได้เลยครับ...

...แต่เผอิญโชคดีที่ มันขยับไม่ได้เพราะ สีดำที่ใช้ วอช ลายแมงมุมมันเข้าไปขังและอุดตันเป็นจำนวนมากจนเป็นเหมือนกาวแข็งๆเลยครับ

...

ตอนแรกผมก็เลยลองเอาน้ำยาล้างเล็บล้างดูเพื่อสีดำจะออก แล้วพอจะขยับได้ แต่ว่ามันไม่เวิร์ค เลยต้องจัดการขั้นเด็ดขาด....

ขึ้นเตียงผ่าตัด งัด แงะ อย่างเดียวครับงานนี้

ขั้นแรกก็จับท่อนแขนมาผ่าครับ แล้วแงะเดือยที่ค้างออกมาอย่างที่เห็น แล้วก็ผ่าแกนเล็กๆที่ข้อมือออก แล้วใช้ปลายคัตเตอร์ค่อยๆแซะสีดำที่แข็งเกาะข้อมือออกครับ

...

จากรูป
วงที่ 1 คือแกนเดือยตรงข้อมือที่ตัดออกมาครับ

วงที่ 2 คือเดือยที่ตัดออกจากต้นแขนครับ

...

เนื่องจากว่า เดือยแกนที่ข้อมือถูกตัดออกมาแล้วจึงไม่สามารถเอากลับไปใช้ได้อีก (เล็กไปอ่ะ ติดกาวก็ไม่น่าเวิร์ค) ผมจึงเอาแท่งพลาสติกพีวีซีกลม มาทำเป็นแกนใหม่ครับ โดยการที่เหลาปลายทั้ง 2 ด้านให้มีขนาดเล็กลงหน่อยนึง เพื่อจะเสียบกลับเข้าไปได้นะครับ
( อีกทั้งการทำแบบนี้ยังไม่ต้องมาเพิ่มการปิดหัวท้ายตรงแกนที่จะไหลไปไหลมาด้วยอ่ะนะ)

...

จากรูป เทียบให้ดู แท่งพลาสติกที่เหลาเสร็จแล้วครับ เพื่อที่จะใช้ทดแทนแกนของเดิม แล้วลองเสียบเข้ากับที่มือหน่อยนึง ปรากฏว่าหลวมไปนิด ผมจึงเอาก้าวช้างมาทาๆตรงกลางๆเพื่อเพิ่มความหนาให้อีกนิดหน่อยครับ จะได้แน่นขึ้น

...

เสร็จแล้วก็เอาไดร์มาเปาข้อมือให้นิ่มหน่อยครับ แล้วจัดการเอาแกนใหม่ที่ทำมาเสียบเข้าไปเลย..... จะได้อย่างในภาพครับ แกนไม่เลื่อนหลุดออกมาแน่นอน

...

แต่ทิ้งไว้เป็นสีเทาๆก็กะไรอยู่ เอาปากสีแดงตราม้าฮี่ๆ มาแต้มสักหน่อยก้ใช้ได้แล้วครับ

...

กลับมาทำต่อที่ส่วนแขนท่อนล่างครับ ...

พอตัดเดือยมันออกมาปรากฏว่าเกิดรูขึ้นมา เห็นกลไกข้างในนิดหน่อย(หมายเลข2) ซึ่งทำให้มีขอบเขตการติดกาวช้างที่เสี่ยงมาก เพราะกาวอาจไหลลงไปติดกลไกการขยับได้ครับ ที่นี่แหล่ะแข็งทั้งแขนเลย... บวกกับรอยตัดเดือยก็ไม่เนี้ยบพอที่จะทากาวแค่รอบๆแล้วติดกลับไป(ไม่น่าจะแข็งแรงพอด้
วยน่ะสิ)
ผมเลยทำแผ่นพลาสติกขึ้นมารองก่อนอีกชั้นนึง(หมายเลข 1) โดยมีขนาดให้เท่าๆกับส่วนปลายแขนอีกด้าน (หมายเลข 3) เพื่อเพิ่มพื้นที่ผิวในการติดกาวครับ

...

เสร็จแล้วก็ติดเดือยกลับเข้าไปที่เดิมครับ

...

สุดท้ายก็มานั่งเปาไดร์ส่วนแขนท่อนล่างครับให้นิ่มๆเลย บวกกับผมก็เอาคัตเตอร์มาเหลาช่องให้มันขนาดใหญ่ขึ้นหน่อย เพราะตอนแรกยัดกลับไม่เข้าครับ เพราะดันไปเปาเดือยด้วย ดันนิ่มทั้งคู่... ขั้นตอนนี้นั่งยัดอยู่นานเลย...แต่สุดท้ายก็เข้าได้ ออกมาสวยเหมือนเดิมเลย อิอิ

...

และแล้วก็มาโพสต์ท่าเท่ห์ๆปิดท้ายสักนิดนึง

...

...

จบแล้วคร้าบบบบ..บ .....

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ เพื่อเพื่อนๆคนไหนเอาปรับแก้ไข ให้ของเล่นตัวเองกลับมาเล่นได้เหมือนเดิมบ้างนะครับ ^ ^

Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Re: รีวิวการผ่าตัดสไปเดอร์แมนจากคลองถมคร้าบ...บบ
Reply #1 - 28.04.08 at 19:01:50

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes    Cool Thanx
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

Re: รีวิวการผ่าตัดสไปเดอร์แมนจากคลองถมคร้าบ...บบ
Reply #2 - 28.04.08 at 19:59:04

Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

Mozart
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Chianmai,Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #3 - 28.04.08 at 20:55:01

Angry  Cheesy ต้องฝึกครับๆ อยากทำเก่งๆมั้ง  Cool
Back to top

http://neraszuri.hi5.com  
IP Logged

seng3d

phungnarak

bangkok
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #4 - 28.04.08 at 23:18:09

โอ้วววว ฝีมือครับ เก่งจัง
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #5 - 29.04.08 at 04:18:58

สร้างสรรค์ดีครับ อยากใ้ห้ลงแนวนี้เยอะๆ ชอบจ้า Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

HIPPO_MAN

Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #6 - 29.04.08 at 09:05:19

ผมว่าคุณน่าจะเปิดรับซ่อมโมเดลที่เสียนะครับ
เช่นรับจากคนในเวปก่อนก็ได้ Cool
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #7 - 29.04.08 at 10:37:43

Loucipher wrote on 29.04.08 at 04:18:58:
สร้างสรรค์ดีครับ อยากให้ลงแนวนี้เยอะๆ ชอบจ้า Cool Cool Cool

ขอบคุณทุกคำติชมนะครับ  Thanx ผมก็จะพยายามเอางานที่ทำมาลงให้ดูทุกครั้งนะครับพี่ เพราะบางครั้งทำไปแล้วเสร็จแล้วเสร็จเลย ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ รู้สึกว่ามันน่าจะได้ประโยชน์มากกว่านี้อ่ะครับ  เพื่อมีคนแบบผมอยากเอาไปทำเองมั้งนะ

HIPPO_MAN wrote on 29.04.08 at 09:05:19:
ผมว่าคุณน่าจะเปิดรับซ่อมโมเดลที่เสียนะครับ
เช่นรับจากคนในเวปก่อนก็ได้ Cool

ขอบคุณนะครับที่เห็นว่าผมสามารถทำได้ขนาดนั้น (ภูมิใจ... อิอิ) แต่ว่าผมคงไม่ทำแน่ๆครับ  เพราะเวลาว่างไม่แน่นอน  ไม่อยากเสี่ยงเอาของรักของหวงของคนอื่นมารับผิดชอบอ่ะครับ  ถ้าอยากให้ซ่อมลองถามพี่  นายแจ็ค ดูสิครับ พี่เค้าเก่งมากนะขอบอก  Cool
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #8 - 29.04.08 at 10:49:14

Cool   Cool  Cool
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

wirote
ACTION HERO

จิ น ต น า ก า ร

Reply #9 - 29.04.08 at 11:10:53

Dครับ  Embarrassed
Back to top

IP Logged

thiti1969
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #10 - 29.04.08 at 11:38:36

เป็นผมคงขึ้นหิ้งไปแล้ว ฝีมือจริงๆครับ Cool
Back to top

IP Logged

EvolutioN_Ryo

.........

Reply #11 - 29.04.08 at 23:12:36

ว่างๆผ่าตัดสาวๆให้มั้งนะ...
Back to top

IP Logged

Foxz [Dxdx]

(-_-")

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #12 - 01.05.08 at 21:05:59

EvolutioN_Ryo wrote on 29.04.08 at 23:12:36:
ว่างๆผ่าตัดสาวๆให้มั้งนะ...

หมกมุ่นตลอดอ่ะแก

--------------------------------------------------------------------------------
------------

เก่งจริงๆ น้องคนนี้

เคยเทพยังไง ก็ยังเทพอยู่วันยังค่ำ
Back to top

IP Logged

xplorer

Reply #13 - 01.05.08 at 22:10:54

Foxz [Dxdx] wrote on 01.05.08 at 21:05:59:
หมกมุ่นตลอดอ่ะแก

--------------------------------------------------------------------------------
------------

เก่งจริงๆ น้องคนนี้

เคยเทพยังไง ก็ยังเทพอยู่วันยังค่ำ

น้องเค้าเก่งจริง ไม่ใช่เก่งแต่ปากเหมือนคุณกับผมงะ Cry
อายเค้ามั้ยนั่นเฮ้อ Tongue
Back to top

IP Logged

EvolutioN_Ryo

.........

Reply #14 - 01.05.08 at 23:15:14

xplorer wrote on 01.05.08 at 22:10:54:
น้องเค้าเก่งจริง ไม่ใช่เก่งแต่ปากเหมือนคุณกับผมงะ Cry
อายเค้ามั้ยนั่นเฮ้อ Tongue

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge