THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
เรื่องการออกแบบฮีโร่น่ะครับ ลองเอามาให้ดูกัน (Read 22683 times)
rockybaby
ACTION HERO

จงตื่นขึ้นมาพร้อมกับ
ความฝัน

lanna,phrae
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Mood:
เรื่องการออกแบบฮีโร่น่ะครับ ลองเอามาให้ดูกัน
24.02.08 at 00:00:44

เรื่องการออกแบบฮีโร่น่ะครับ ลองเอามาให้ดูกัน
ไปดูกระทู้ของเก๋าลู เห็นทำงานออกมาเยอะดีอยากให้กำลังใจ
ตอนนี้ทำงานกับเด็กๆ เห็นว่าเดี๋ยวนี้เด็ก จะวาดฮีโรใหม่ๆไม่ได้จะวาด
ได้ก็แต่ฮีโร่เก่า มาลองนึกดู อาจเพราะว่าดีไซน์ที่ออกมายุคนี้จะซับซ้อน
กว่า จริงจังมากกว่า แต่อย่าลืมนะครับว่าสมัยเมื่อเรายังเด็กๆ มีใครบ้างไม่อยาก
วาดพระเอกของตัวเอง สำคัญที่สุดคือไอเดีย  และความประทับใจ
เหมือนฟังเพลงที่ฟังแล้วติดหู หรือไม่ก็ลองดูตัวอย่างที่คลาสิคที่สุดก็
SUPERMAN ไงครับ หรือแม้แต่  the First อันนี้ก็ขอฝากไว้ให้ลองขยับดินสอปากกากันดูนะครับ
Back to top

Ladyfirst.jpg (125 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Mood:
Re: เรื่องการออกแบบฮีโร่น่ะครับ ลองเอามาให้ดูกัน
Reply #1 - 24.02.08 at 00:06:00

ตัวอย่างที่สอง ลองเอา superman+ultraman
ผลลัพธ์ออกมาเป็นอย่างนี้ครับ มีหนังสือแนะนำให้ไปหาอ่านกัน
ชื่อ ยาแก้สมองผูกตราควายบิน ของคุณวินทร์ เลียววาริน
ใครไม่มีตังค์ไปหาอ่านได้จากห้องสมุดครับ มีให้ยืมแถบทุกที่(ผมเองก็ยืมมาจากห้องสมุดประชาชน จ.แพร่)
เป็นหนังสือที่เขาพิมพ์แจกให้ห้องสมุดครับ  ว่างๆ จะมาอัพรูปให้ดูอีก
สองรูปนี้ใช้เวลาคิด+วาดไม่นานนัก... Wink
Back to top

superultraman.jpg (133 KB | )

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: เรื่องการออกแบบฮีโร่น่ะครับ ลองเอามาให้ดูกัน
Reply #2 - 28.02.08 at 04:21:08

งามมากครับ Cool Cool
Back to top

IP Logged

Thingman
HUMAN
**

อยากเห็นตูนไทยไ ปสู่เวทีโลก

Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #3 - 25.03.08 at 03:33:02

บรรเจิด มาก ท่าน ทั้งหลาย Smiley
Back to top

IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Reply #4 - 21.04.08 at 01:50:16

Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #5 - 26.04.08 at 02:44:56

2คืนก่อน นั่งขีดเขียนเล่นๆ  RIDERWUT โทรมาพอดี
เลยได้ไอเดียเป็น ฮีโร่ไทยๆ แต่ดัดแปลงมาจากฝรั่ง
แนว JLA  ลองมาทายกันดูครับ แคแรคเตอร์ทั้งหมดผมจะเอามารวมเป็นการ์ตูน
ตั้งชื่อว่า พันธมิตรแห่งความยุติธรรม แปลกันตรงๆเลย
ตัวแรก เผากันสดๆ
ตั้งชื่อว่า "วายุ"
จกัรพันธ์ หนุ่มนักศึกษาวิชาดนตรี สาขาคลาสิค ค้นพบความสามารถพิเศษ
ขณะเพ่งมองสายดับเบิ้ลเบส ที่ จู่ๆ ็เห็นสายที่แกว่งอยู่ เกิดนิ่งขึ้นมาเฉยๆ (ความจริงตัวแกเองแหละ สั่น เท่ากับความถี่ของเส้นเสียง) พูดง่ายๆ ว่าสามารถเคลื่อนไหวได้เร็วเท่ากับเสียงนั่นเอง
Back to top

waayu-c1.jpg (56 KB | )

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #6 - 26.04.08 at 02:51:10

rockybaby wrote on 26.04.08 at 02:44:56:
2คืนก่อน นั่งขีดเขียนเล่นๆ  RIDERWUT โทรมาพอดี
เลยได้ไอเดียเป็น ฮีโร่ไทยๆ แต่ดัดแปลงมาจากฝรั่ง
แนว JLA  ลองมาทายกันดูครับ แคแรคเตอร์ทั้งหมดผมจะเอามารวมเป็นการ์ตูน
ตั้งชื่อว่า พันธมิตรแห่งความยุติธรรม แปลกันตรงๆเลย
ตัวแรก เผากันสดๆ
ตั้งชื่อว่า "วายุ"
จกัรพันธ์ หนุ่มนักศึกษาวิชาดนตรี สาขาคลาสิค ค้นพบความสามารถพิเศษ
ขณะเพ่งมองสายดับเบิ้ลเบส ที่ จู่ๆ ็เห็นสายที่แกว่งอยู่ เกิดนิ่งขึ้นมาเฉยๆ (ความจริงตัวแกเองแหละ สั่น เท่ากับความถี่ของเส้นเสียง) พูดง่ายๆ ว่าสามารถเคลื่อนไหวได้เร็วเท่ากับเสียงนั่นเอง

Cool Cool Coolได้อารมณ์ FLASH+ NINJA CAPTOR เลยครับ ตรงหน้ากาก ถ้าสีเข้มกว่านี้น่าจะสวยนะครับ
Back to top

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #7 - 26.04.08 at 02:55:52

ซ้าย2. ชื่อว่า "เย้ยยมทูต"
ไม่รู้จักตัวจริง มาจากแถวๆ ที่ราบสูง
ความสามารถ / เนื่องจากเป็นคนที่เล่นของ มีคาถาอาคม ของขึ้นทำให้ตามองเห็นสิ่งต่างๆ เป็น ออโรร่า (คลื่นความถี่แสง)
ล่องหน หายตัวได้ เสกควายธนูออกมาได้ (เอาเข้าไป...)
3.. คนขวาชื่อเชยๆ ว่า "ขุนเดช"
ตัวจริงเป็น ข้าราชการ ทหารเอกสมัยอยุธยาตอนปลาย แต่หลงทางมาในปัจจุบัน
อาศัยกับตา-ยาย ที่เป็นชาวนาแถวบางปะหัน ตาตั้งชื่อว่าสุชาติ ตะแกเป็นเหมือนบ้านนอกเข้ากรุง
พร้อมกับพลังความสามารถพิเศษ  ระดับน้องๆ ซูเปอร์แมน
เช่น เหาะได้ 200 กม./ชม. อันนี้จับเวลาล่าสุดได้ตะกี้นี้เอง,ได้ยินเสียงด้วยจิตไกลไม่จำกัด.,
มองด้วยจิตได้ไกลไม่จำกัด ประมาณว่าตั้งสมาธิแน่วแน่ก็ทำได้
Back to top
« Last Edit: 26.04.08 at 14:54:33 by rockybaby »  

khundaej-c.jpg (87 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #8 - 26.04.08 at 03:03:30

ฟิกเกอร์ ผมดราฟมาจากงานเจ้าอเล็กซ์ รอส ไม่รู้จะโดนฟ้องอะป่าวนะ
4. เวตาล
แคแรกเตอร์ ดึงมาจากไหนคงดูออก เป็นเศรษฐีเจ้าของ อนันตนคร (โครงการนิคมอุตสาหกรรมแถวๆ ฉะเชิงเทรา) ตอนหนุ่มๆ ทำตัวเสเพล
ไร้สาระ ขนาดพ่อมาเตือนไม่ฟัง เกือบฆ่าพ่อตัวเองจนกระทั่งเกิดอุบัติเหตุ
ไปเจอยมทูต เจอเวตาลเล่านิทานให้ฟัง เจรจากันอยู่นาน(หลับไป4ปี คุ้นๆ นะ)ตื่นมา
ก็เลยตัดสินใจกลับเนื้อกลับตัวใหม่ แต่ไม่ทันเห็นหน้าพ่อเพราะหุ้นส่วนฮุบสมบัติไปหมด
.... อีกยาวเดี๋ยวเล่าต่อทีหลัง(คิดไม่ออกแล้วล่ะ....)
Back to top

vetaal001c.jpg (41 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #9 - 26.04.08 at 03:16:53

5. พยัคฆ์ไพร
พนักงานพิทักษ์ป่า บ้านเดิมอยู่เพชรบูรณ์ ถูกพวกลักลอบตัดไม้ทำร้ายเกือบตาย
ได้รับความช่วยเหลือจาก "ป่า" มีพลังอำนาจควบคุมต้นไม้ สัตว์ต่างๆ ได้
ป้องกันและดูแลป่าไม้ที่เหลือไม่มากนัก ทั้งแหลมอินโดจีน

6. เกาทัณฑ์อสนี
 เก๋ พัชรดา สาวสวยไฮโซเจ้าของร้านเพชรแถวเยาวราช ถูกโจรปล้นและพ่อ-แม่ น้องชายถูกทำร้าย จึงเกิดความคิดจะปกป้องครอบครัวและผู้บริสุทธิ์ มีคู่หมั้นเป็น เจ้านายทางเหนือ ชื่อ เจ้าน้อยอินทร ์ ยิงธนูได้แม่น มียานพาหนะคู่ใจเป็นมอเตอร์ไซค์
สุดเจ๋ง(ยังออกแบบไม่เสร็จครับ...) เป็นของขวัญจาก เวตาลให้มา(ตัวเวตาล ปิ้งตั้งแต่แรกเจอเธอเลย...
Back to top

k-asunee-1.jpg (127 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #10 - 26.04.08 at 03:25:19

หมื่นคชสาร
มีความคล่องแคล่วว่องไวกว่าคนธรรมดา
มีพละกำลังประดุจช้าง 10,000 เชือก (ตามชื่อ)
ประทับใจในความรักชาติของบรรพบุรุษ ซึ่งเป็นทหารคนสนิทของเจ้ากาวินละ
ชื่อจริงคือ เจ้าน้อยอินทร์ บ้านอยู่เมืองแพร่
มีอาวุธเป็นดาบคู่มรดกตกทอดมาอีกที และมีโล่ห์ทำจากวัสดุพิเศษอภินันทนาการจากเวตาลเช่นกัน
Back to top

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #11 - 26.04.08 at 03:30:00

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด
กะยัน ธิดาแห่งชาวเผ่าปาดอง ผู้มาพร้อมกับความสวย งดงามแบบชาวป่า
เธอได้มีโอกาสไปศึกษาต่อในฝรั่งเศสและเยอรมัน มีความลึกลับและความเป็นส่วนตัวสูง
ปัจจุบันทำงานที่สถานกงศุลเยอรมันในเชียงใหม่
Back to top

ka-yan-1.jpg (57 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #12 - 26.04.08 at 03:31:12

กะยัน อีกรูปครับ ไปนอนล่ะ.....
โปรดติดตามผลงาน ซุเปอร์ฮีโร่ อีกกลุ่มหนึ่งของคนไทยที่จะเกิดขึ้นในเร็วๆ นี้
ที่นี่เท่านั้น.....นนนนนนนน
คิดเอง วาดเอง ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมและ ติ-ชมผลงานจะลองปรับปรุงแก้ไข ขอบคุณน้องยอด ที่เล่าเรื่อง เวตาลและ กะเหรี่ยงคอยาวให้ฟัง  Cool Thanx
Back to top
« Last Edit: 26.04.08 at 03:36:32 by rockybaby »  

ka-yan001c.jpg (68 KB | )

IP Logged

wirote
ACTION HERO

จิ น ต น า ก า ร

Reply #13 - 26.04.08 at 13:31:22

กระทู้นี้ดีครับ

แต่ทำไมคนสนใจน้อยจัง

การออกแบบถึงจะได้ไอเดียมาจากฮีโร่ที่มีอยู่แล้วก็ไม่เป็นไร

ค่อยๆ พัฒนาไปเดี๋ยวก็ดีเองครับ
Back to top

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #14 - 26.04.08 at 16:19:22

เวตาลแบบ ลงสีแล้วครับ
Back to top

vetaal002c.jpg (53 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #15 - 26.04.08 at 16:25:40

หมื่นคชสาร ตอนแรกจะลองใช้สีแบบทหารบก พอลงแล้วมันมืด ไม่สะดุดตาครับ
เอาแบบนี้ละกัน
Back to top

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #16 - 26.04.08 at 16:27:40

พยัคฆ์ไพร กับ เกาทัณฑ์อสนี ไม่ค่อยมีคนใช้สีส้มกับฮีโร่เลยยกให้เธอดู เปรี้ยวดี
Back to top

k-asunee-2.jpg (80 KB | )

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #17 - 26.04.08 at 17:21:10

เย้ยยมทูต กับ ขุนเดชแบบลงสี
Back to top

khundaej-c1.jpg (102 KB | )

IP Logged

WingmaN
TRAINING HERO LEVEL1

นครปฐม
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Reply #18 - 26.04.08 at 21:48:57

มีเอกลักษณ์ไทยชัดเจนดีครับ   Roll Eyes

ถึงแม้ เค้าโครงการออกแบบยังดูฝรั่งอยู่   Kiss

ที่มาของตัวละครเป็นไทยชัดเจน    Cool

น่าจะพัฒนาต่อยอดได้อีกนะครับ   Cool Thanx

Back to top

IP Logged

rockybaby
ACTION HERO

ความฝัน

lanna,phrae
Mood:
Reply #19 - 26.04.08 at 22:54:19

Thanx
ก่อนอื่นขอขอบคุณที่เข้ามาชม อยากให้ช่วยออกความเห็นผลงานให้ด้วยเยอะๆ ครับ
อีกอย่างตอนแรกผมกะว่าจะเขียนลงบนเวป เท่านั้นแต่หากมีคนสนใจมากๆ อาจจะทุบกระปุกพิมพ์ขาย แต่ติดปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ ตัวละครหลายตัว มีต้นแบบ(แม้ว่า แคแรคเตอร์ที่เป็นไทย จะไม่เหมือน) แต่  costume  เนี่ยผมไม่อยากให้มีรายละเอียดมาก เพราะถ้าวาดคอมมิคจะลำบากมาก เรื่องสีของ costume  ก้เหมือนกัน อย่าง ขุนเดช ที่ออกแบบมาอยากให้ใกล้กับสีของธงชาติไทย
เวลาถือโบก จะไม่ค่อยประดักประเดิดครับ (ลองนึกภาพ ซูเปอร์แมนถือธงชาติ อเมริกาแล้วบินไปสิครับ โหย......มันดูยิ่งใหญ่และน่าภูมิใจในความเป็นชาติของเขาจริงๆ )
  ผมอยากให้ความรู้สึกนี้เกิดกับพวกเรา และเด็กๆ ที่ได้อ่านการ์ตูนเรื่องนี้ด้วย
ดังนั้น ผมขอรบกวนทุกท่าน จากใจจริงว่า ขอกำลังใจด้วยนะครับ อาจจะเป็นการ์ตูนเรื่องเดียวในชีวิตของผมที่ได้ตีพิมพ์ ออกมา ขายได้เท่าไหร่ ขาดทุนก็ไม่ว่า แต่อยากเห็นความรู้สึกรักชาติ อยากทำอะไรก็ได้ เช่น สร้างการ์ตูนเพื่อปลุกจิตสำนึกให้คนรักชาติกันมากขึ้น " อย่าถามว่า ประเทศจะให้อะไรกับเรา แต่จงถามว่าเราได้ทำอะไรให้ประเทศไปแล้วบ้าง" (ลอกเขามาอีกเหมือนกัน........)
[color=Red][/color]
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge