THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
การกลับมาของวง J Rock ในตำนาน ( X - Japan) !!!! (Read 11180 times)
Rider__K
ACTION HERO

เรารัก TCS YaBB

การกลับมาของวง J Rock ในตำนาน ( X - Japan) !!!!
24.10.07 at 18:25:51

หลังจากที่มีข่าวว่า X japan  จะมีการ Reunion เมื่อวันที่ 24  สิงหาที่ผ่านมา แต่ไม่มีรายละเอียดอะไรมากนัก แต่แล้วเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา 22 ตุลาคม   ประกาศการกลับมาฟอร์มวงกันอีกครั้ง ในที่สุด X Japan ยอดวงร็อคแดนปลาดิบ ก็พร้อมที่จะปล่อยงานชิ้นใหม่กันแล้ว โดยถือเป็นผลงานซิงเกิลแรกในรอบเกือบ 10 ของวงเลยทีเดียว

ตามรายงานจาก xjapan.ne.jp เผยว่า X Japan มีกำหนดที่จะไปถ่ายทำมิวสิค วิดีโอตัวใหม่ของวงในชื่อเพลง I.V. กันที่ดาดฟ้าของ Aqua City ในเมืองโอไดบะ ในวันที่ 22 ต.ค. นี้ ซึ่งถือเป็นการปรากฏตัวต่อหน้าแฟนเพลงเป็นครั้งแรกหลังจากการสลายวงไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว

ในการถ่ายทำเอ็มวีครั้งนี้ ทางทีมงานได้เตรียมมอนิเตอร์ขนาดยักษ์เอาไว้ให้แฟนๆ ได้ชมการแสดงของพวกเขา ซึ่งจะมีการใช้เฮลิคอปเตอร์มาจับภาพทางอากาศด้วย

เพลงที่จะถ่ายทำในวันนั้นได้แก่ I.V. เพลงที่จะใช้เป็นซาวด์แทร็คของหนังสับสยอง Saw IV ที่จะออกฉายในประเทศญี่ปุ่นในวันที่ 24 ต.ค.นี้ ซึ่งเป็นเพลงที่แต่งขึ้นมาโดยโยชิกิ และพิเศษก็คือเพลงนี้มีไลน์กีตาร์ของมือกีตาร์ที่ล่วงลับของวงอย่าง ฮิเดะ ที่บันทึกเอาไว้ก่อนที่เขาจะเสียชีวิตรวมอยู่ในเพลงนี้ด้วย

I.V. ถือเป็นซิงเกิลแรกในรอบเกือบ 10 ของ X Japan (ไม่รวม re-release) หลังจาก The Last Song ซิงเกิลสั่งลาของวงที่ออกมาเมื่อปี 1998 ซึ่งผลงานล่าสุดนี้ยังไม่มีกำหนดในการวางจำหน่ายที่แน่นอน

ก่อนหน้าที่ทาง X Japan ได้ตกปากรับคำในการขึ้นแสดงในเทศกาล Kohaku Uta Gassen หรือเทศกาลแสดงดนตรีส่งท้ายปีเก่าตอนรับปีใหม่ของปีนี้ในวันที่ 31 ธ.ค.นี้

ข่าวและฟังเพลงตัวอย่าง  I.V.  ได้ที่นี่ครับ  

http://www.youtube.com/watch?v=gbyzSvNL3VU
Back to top

IP Logged

jark_kaizer
SUPER HERO

Unbreakble Dream!

มณีสีครามแห่งทางช้างเผือก
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Re: การกลับมาของวง J Rock ในตำนาน ( X - Japan) !!!
Reply #1 - 24.10.07 at 18:40:43

Amazing จริงๆครับ  Shocked Shocked
Back to top

IP Logged

munaki
FIGHTER

เรารัก คาเมนไรเดอร์

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Re: การกลับมาของวง J Rock ในตำนาน ( X - Japan) !!!
Reply #2 - 24.10.07 at 18:45:40

สงสัยตังค์หมดมั๊งค๊ะ เลยต้องออกอัลบั้มใหม่มาปั๊มเงิน ไม่รู้ว่าจะแนวสู้นักร้องหน้าสวยในยุคปัจจุบันได้แค่ไหน
Back to top

IP Logged

khemchicapu
FIGHTER

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #3 - 24.10.07 at 20:11:45

เสียดายอ่ะที่ ฮิเดะ ไม่อยู่อ่ะ
อยากให้ฮิเดะอยู่จังจะได้เป็น x-japan ของจริง
เมื่อวานก็ไปอ่านข่าวมาเหมือนกัน แต่นี่เป็นเพลงประกอบหนังเรื่อง Saw IV น่ะคับ
แต่นี่ขนาดหายไป 10 ปี ก็ยังเทพเหมือนเดิม โดย เฉพาะ โยชิกิ เมื่อก่อนเทพยังไงตอนนี้ก็ยังเทพอยู่อย่างนั้น

Embarrassed Embarrassed
Back to top

khemchicapu  
IP Logged

Summer
SIDE KICK HERO BUDDY

Get it on your own

HatYai
Mood:
Reply #4 - 24.10.07 at 20:16:47

ไฟล์เพลงนะครับ ผมอัพให้แล้ว ไปโหลดกันได้เรยครับ Cool

http://www.mediafire.com/?2e0jmtm3zwn

เพลงจากอัลบั้มใหม่ครับ
Back to top
« Last Edit: 24.10.07 at 20:17:23 by Summer »  

IP Logged

bobobobo_rider
ACTION HERO

-*-

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #5 - 24.10.07 at 22:19:39

เฮ้ยเรื่องจริงหรือเนี่ย  วง ในตำนานของผมเลยนะครับเนี่ย บ้านมีทุกชุด  Shocked

ขอบคุณมากครับคุณ k ที่คาบข่าวมาบอก  Cool Thanx Cool
Back to top

IP Logged

darthmew
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #6 - 24.10.07 at 22:41:54

munaki wrote on 24.10.07 at 18:45:40:
สงสัยตังค์หมดมั๊งค๊ะ เลยต้องออกอัลบั้มใหม่มาปั๊มเงิน ไม่รู้ว่าจะแนวสู้นักร้องหน้าสวยในยุคปัจจุบันได้แค่ไหน

เขียนแบบนี้ผมไม่ยอมนะ ไม่รู้จริงอย่ามามั่ว
โยชิกิเคยให้เหตุผลไว้ว่า ที่เพิ่งกลับมาได้ เพราะเพิ่งจะสามารถสลัดความเศร้าที่ฮิเดะเสียชีวิตไปได้
แกแต่งเพลงไว้หลังจากฮิเดะเสียชีวิต และไม่มีใครมีความสามารถจะร้องได้นอกจากโทชิ แกรอคอยวันที่โทชิจะพร้อม และวันนี้โทชิก็พร้อมแล้ว
ตลอดเวลาที่ผ่านมา แกไปทำงานเบี้องหลังให้บรรดาศิลปินตะวันตกหลายสิบวง พวกวงฝรั่งเทพๆทั้งหลาย ที่นักฟังเพลงบ้านเราเทิดทูนแล้วดูถูกศิลปินญี่ปุ่นนั่นแหละ หารู้ไม่ว่าโยชิกิอยู่ข้างหลังวงเหล่านั้นมาโดยตลอด
Back to top

IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

Reply #7 - 25.10.07 at 03:38:49

darthmew wrote on 24.10.07 at 22:41:54:
เขียนแบบนี้ผมไม่ยอมนะ ไม่รู้จริงอย่ามามั่ว
โยชิกิเคยให้เหตุผลไว้ว่า ที่เพิ่งกลับมาได้ เพราะเพิ่งจะสามารถสลัดความเศร้าที่ฮิเดะเสียชีวิตไปได้
แกแต่งเพลงไว้หลังจากฮิเดะเสียชีวิต และไม่มีใครมีความสามารถจะร้องได้นอกจากโทชิ แกรอคอยวันที่โทชิจะพร้อม และวันนี้โทชิก็พร้อมแล้ว
ตลอดเวลาที่ผ่านมา แกไปทำงานเบี้องหลังให้บรรดาศิลปินตะวันตกหลายสิบวง พวกวงฝรั่งเทพๆทั้งหลาย ที่นักฟังเพลงบ้านเราเทิดทูนแล้วดูถูกศิลปินญี่ปุ่นนั่นแหละ หารู้ไม่ว่าโยชิกิอยู่ข้างหลังวงเหล่านั้นมาโดยตลอด

ใจร่มๆกันก่อนครับ Cheesy
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #8 - 25.10.07 at 04:16:47

Cool Cool Coolสุดยอด คิดถึงฮิเดะครับ Cry
Back to top

IP Logged

Mr_Y
SECRET SUPER HERO

Reply #9 - 25.10.07 at 09:48:05

ก็ดีใจด้วยครับกลับมาแล้วเน้อ หุหุหุ  โทชิไปทำงานเบื้องหลังให้วงเทพ ของฝรั่งอืม โทษนาครับขอชื่อวงหน่อยจ้าอยากทราบน่ะฮับ อ่ออย่าเข้าใจผิดนาฮับผมไม่ได้จะว่าโทชิไม่เจ๋งหรอก  เพราะวงระดับเทพที่ว่าหลายปีมานี่ยังไม่เห็นมีใครมีผลงานระดับหิ้งเลย ซักวง แต่เจ๋งอ่ะไม่เถียง ดีใจครับที่ X-Japan กลับมาอีกครั้ง แต่ผมคงไม่ซื้อหรอก ขอบใจจ้า
Back to top

IP Logged

HIPPO_MAN
TRAINING HERO LEVEL2

Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #10 - 25.10.07 at 09:53:42

เธอม่ายเคยจะตายจากปายในใจฉานยางมีเธอ.......
เอ้า......วงปลาทูเตรียมก๊อป
Tongueอายเค้าจังเมื่อตอนโยมาเมืองไทยเมื่อหลายปีก่อนแล้วมีนักข่าวเอาไปถามถึงเพลงนี้เว
อร์ชั่นไทย(ก๊อป)
Back to top

IP Logged

Mr_Y

Reply #11 - 25.10.07 at 10:15:36

จริงครับคุณ HIPPO_MAN พูดถูกต้องนะครับ เป็นแฟนตัวจริงก็เข้าใจกันครับไม่ได้ว่าอะไร  ถ้าแตะ Led Zeppelin ผมก็ไม่ยอมเหมือนกัน แต่อย่ามาพูดว่านักฟังเพลงบ้านเราเทิดทูนฝรั่ง นะฟังแล้วมัน เหมือนตบหน้าคนอย่างพวกผมนี่ ขอโทษคุณ Rider_K ครับแต่ใจเย็นนิดนึงนาฮับป้ม ความชอบต่างกันมันก็ปรกตินาครับ เมื่อสิบกว่าปีก่อน X-Japan มาเดินแจกเทปและเปิดทำการแสดงเล็กๆ ยังไม่มีใครรู้เลยครับ เพราะตอนนั้นยังไม่ดังด้วยซ้ำ มาดังแบบว่ารู้จักกันจริงๆก็ ไอ้วงที่คุณ HIPPO_MAN ว่านั่นแหล่ะ เลยทำให้สาวกในบ้านเรารู้จักกันมากขึ้น ก็ถ้าเป็นสมัยนั้น เจรูซี่ นี่คืออัลบัมที่เจ๋ง แล้ว แต่ถ้าเทียบกับตำนานแล้ว Loudness สิเจ๋งจริงพิสูจย์ตัวเองจนได้เป็น ระดับ World Class  แต่ตอนนี้ก็ไม่แล้วเชนะครับอย่ามาด่าผมอ่ะ ก็แค่ไม่เห็นด้วยนิดหน่อยครับผม ขอบใจอีกครั้งจ้าสำหรับข่าวดีๆ
Back to top

IP Logged

SLASH

219 รามอินทรา23 บางเขน กรุงเทพ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Reply #12 - 25.10.07 at 16:25:33

ก่อนที่พวกเขากลับมารวมกันอีกครั้ง ในฐานะของหัวหน้าวง โยชิกิ เขาให้สัมภาษณ์ดังนี้
ข้อความของโยชิกิ

...และสำหรับ X Japan ผมได้แต่ถามตัวเองว่าทำไม ๆ ๆ ...ด้วยความสัตย์จริง มันต้องใช้เวลาเป็นปีๆ ที่จะกำจัดความเจ็บปวดและเศร้าใจ....ซึ่งบางทีมันอาจจะยังไม่ถึงเวลา ทุกวันนี้ผมยังทำใจฟังเพลงหรือแม้แต่ดูวีดิโอของ X Japan โดยไม่มีน้ำตาอาบแก้มไม่ได้เลย
วงของผมเอง...ที่ผมไม่สามารถฟังมันโดยไม่ร้องไห้ไม่ได้...ทำอย่างไรถึงหมุนเวลากลับไ
ปได้...มันเจ็บปวดเหลือเกิน...แม้แต่พูดถึงชื่อของมัน...X Japan
ทุกวันนี้ผมยังตีกลองได้ ผมคิดว่าตัวเองยังตีได้เร้าใจกว่าเดิมด้วยซ้ำ แม้ว่าคอผมจะยังบาดเจ็บและมันจะทำให้ข้อมือผมปวดร้าว...แต่ช่างมันปะไร...ผมไม่สนใจค
วามเจ็บปวดทางกายอยู่แล้ว
แต่เรื่องของจิตใจ...ผมไม่มั่นใจว่าจะรับมือมันได้หรือเปล่า...ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร
ดี...ผมได้พูดคุยกับโทชิ(นักร้องของ X Japan)...เขาโทรมาคุยกับผมตลอดช่วงสิ้นปีที่แล้ว...ซึ่งเป็นการเปิดใจครั้งแรกหลังจา
กที่เขาหันหลังให้กับวงตั้งแต่วันนั้น...โทชิและผมต่างเติบโตมาด้วยกัน...ผมไม่รู้ว่
าจะพูดอย่างไร
WITHOUT YOU เป็นเนื้อเพลงที่ผมแต่งขึ้นหลังจากความตายของฮิเดะ เป็นเพลงที่ผมต้องบันทึกเสียงเปียโนเอาไว้หลายครั้ง เพราะคราบน้ำตาที่เปื้อนอยู่บนแป้นคีย์มันทำให้นิ้วผมลื่นไถลทุกครั้งที่เริ่มเล่นให
ม่
ถ้าจะมีใครซักคนได้ร้องเพลงนั้น...จะต้องเป็นโทชิคนเดียว...แต่ผมไม่รู้ว่าจะทำอย่าง
ไร...มันเจ็บปวดเกินไป
ผมขอโทษ ผมไม่อยากจะให้พวกคุณมาเศร้าไปกับมันด้วย...แต่หลายคนเฝ้าแต่ถามผมถึงเรื่องนี้ ผมถึงต้องพูดถึงมันเสียที...ขอแค่เวลาให้ผมซักหน่อยเถอะ...
โยชิกิ

24 ก.พ. 2007
Back to top
« Last Edit: 25.10.07 at 16:37:10 by SLASH »  

s

IP Logged

SLASH

219 รามอินทรา23 บางเขน กรุงเทพ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Reply #13 - 25.10.07 at 16:35:48

ส่วนอันนี้ของโทชิ
ข้อความของโทชิ
เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้มีโอกาสเดินทางไปยังสหรัฐอเมริกา ในเมืองลอส แองเจลิส ระหว่างที่ผมอยู่ที่นั่นไม่กี่วันผมมีโอกาสได้พบกับเพื่อนเก่าของผมที่สตูดิโอส่วนตั

วของเขาเป็นเวลากว่า 10 ปีแล้วที่ผมไม่ได้กลับมาเยือนห้องอัดแห่งนี้ ดูมันใหญ่ขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก ความสุดยอดของเครื่องไม้เครื่องมือในนั้นมันทำให้ผมถึงกับประหลาดใจ ไม่แน่ว่ามันอาจจะเป็นสตูดิโอบันทึกเสียงที่ดีที่สุดในโลกก็ได้ ผมรู้สึกยินดีไม่ต่างจากเขาเลย
ที่นั่น ผมได้ฟังเพลงที่เพื่อนผมประพันธ์ขึ้นในสตูดิโอที่ยอดเยี่ยมที่สุดในโลกเราต่างมีเพื่

อนรักที่จากเราไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว และเพลงที่ได้ยินนั้นมันมาจากความเศร้าและความสูญเสียจากเหตุการณ์ดังกล่าว ที่เขาบอกว่าแต่งขึ้นเพียงไม่กี่วันหลังจากเพื่อนของเขาเสียชีวิตไป
เพลงที่ได้ยินก็เป็นเพลงบัลลาดสไตล์ถนัดของเขา ด้วยทำนองแสนเศร้าที่ขึ้นต้นด้วยเสียงเปียโนและสอดประสานด้วยเมโลดีสวยๆ ของเครื่องสาย และยิ่งกว่านั้น มันยังบันทึกไว้สำหรับเสียงของนักร้องผู้ชายอีกด้วย
ผมไม่สามารถห้ามน้ำตาให้หยุดไหลได้ระหว่างที่ฟังเพลงนั้น และผมหวังอย่างจริงจังว่าต้องทำให้ชาวโลกได้ยินมันให้จงได้ผมร้องเพลงนั้นไปพร้อมกับ

เสียงเปียโนที่เพื่อนผมบรรเลง ซึ่งเป็นความปรารถนาของเขาที่จะให้ผมเป็นคนร้อง เขาได้แสดงวิธีการเล่นแต่ละโน้ตอย่างประณีตบรรจง ผมแค่ร้องตามสิ่งที่เขาปูทางเอาไว้เท่านั้น ถ้อยคำกลายเป็นบทเพลงด้วยทำนองและจังหวะที่เยี่ยมยอดของเขาเองและเป็นเขาเองที่เลือก

คีย์เพลงให้เหมาะกับห้วงเสียงของผม คีย์นี้จะทำให้นายร้องได้อย่างเหมาะสม แม้ว่ามันจะเล่นยากกว่าก็ตาม ผมพยายามที่จะร้องให้จบ ทั้งๆ ที่น้ำตายังไหลอยู่ตลอดเวลาเพลงเดียวบอกเรื่องราวได้มากกว่าคำพูดนับล้านคำเพื่อนเก่

าของผมกล่าวด้วยเสียงอันสั่นเครือ ดูเหมือนว่าเบื้องหลังแว่นตานั้นเขากำลังร้องไห้อยู่เหมือนกันเป็นช่วงเวลาที่เราทั้

งสองผูกพันกันอย่างลึกซึ้ง โดยปราศจากคำพูดใดๆ เพลงแค่เพลงเดียวผูกพันเราไว้อีกครั้ง บางทีอาจจะเป็นวิญญาณของเพื่อนรักที่จากเราไปที่บันดาลให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นหลังจ

ากเติบโตและคบหากันมากว่า 37 ปี เรายังคงวิ่งเล่นไล่ล่าความฝันกันต่อไป
10 ปีก่อนหน้านี้ ผมเหนื่อยหน่ายต่อวงการเพลงอันสับสนและเดินจากชีวิตเขามา ด้วยความหวังที่จะขับขานบทเพลงเพื่อเยี่ยวยาหัวใจที่อ่อนล้าของผู้คน รวมทั้งของผมเอง
10 ปีที่ผมเดินทางไปทั่วประเทศญี่ปุ่น ได้พบปะกับผู้คนนับพัน ทั้งเด็ก คนแก่ ที่ผมได้ร้องเพลงให้กับพวกเขาฟังอย่างใกล้ชิด
10 ปีที่ผ่านไปกับความประทับใจ, น้ำตา และการเรียนรู้ตัวเอง หยั่งรากลึกแห่งประสบการณ์อันยอดเยี่ย
ผมอยากที่จะร้องและมอบเพลงแห่งชีวิตที่กำเนิดมาจากความเศร้าในการสูญเสียเพื่อนรักคน

นั้น ในมุมมองของเราในวันนี้
โปรเจ็คท์ใหม่ของเรากำลังเริ่มต้นในไม่ช้า
ด้วย บทเพลงเดียวที่บอกเรื่องราวได้มากกว่าคำพูดนับล้านคำ เพลงนี้
โทชิ
21 มี.ค. 2007
Back to top

Toshi.jpg (28 KB | )

s

IP Logged

munaki
FIGHTER

เรารัก คาเมนไรเดอร์

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #14 - 25.10.07 at 17:02:48

นะค๊ะจะเหตุผลไหนก้อเชิงธุรกิจล่ะค่ะ จะให้ดูดียังไงก้อออกมาเพื่อการค้า เสมอค่าแรงศิลปินคือยอดขาย ดิฉันว่าแขวนไมท์ยังเป็นตำนานเสียกว่าค่ะ ก้อคอยชมกับต่อไปว่า Rock ในตำนานจะสู้ Boy brand ในปัจจุบันได้แค่ไหน
เทอไม่เคยตายเพราะดีค่ะ  สมัยสาว ๆชอบ เวอร์ชั่นญี่ปุ่นยังไม่เคยฟัง แต่เคยชื่นชอบในฐานะนักร้องหน้าสวย (แต่เป็นผู้ชายสวยกว่าผู้หญิงบางคนอีก) อิอิ  โยชิกิ แต่อยากให้เปนตำนาน เหมือนฮิเดะ มากว่าค่ะ ในความคิดนักร้องเป็นตำนาน ต้องไม่มีชีวิตอยู่ถึงจะชื่อไม่ลืมเลือน มากกว่า เหมือนอยากคนยิง จอนห์ เลนนอน น่ะ ไม่ก้อเคริ๊ก โคเบน การกลับมาอีกครั้ง ก้อคงเป็นการขายงานหาเงิน เช่นเดิม ศิลปินที่แท้จิงเงินไม่ใช่ปัจจัย แต่อยู่ที่ได้ทำ
(รึเปล่านะนานาจิตตังค์ค่ะในฐานะผู้หญิงที่ชอบเอ็กซ์เจแปนเหมือนกันแต่ไม่อยากให้ออก
อัลบั้มใหม่เสียชื่นตำนานหมดค่ะ)
Back to top

IP Logged

Mr_Y

Reply #15 - 27.10.07 at 13:36:04

คุณ munaki  ฮับเวอร์ชั่นญี่ปุ่นต้นฉบับของ X-Japan ชื่อเพลง Say Anything  ครับป้มอยู่ในชุด Jealousy X ฮับป้ม
Back to top

IP Logged

Camille
ACTION HERO

Nu Gundam ha datejanai!

Reply #16 - 28.10.07 at 05:05:12

Cool ข่าวนี้รู้มานานพอสมควรแล้วครับ ใน Fan Club ถ้าได้ไปอ่านจาก Space ของเฮีย Yoshiki ตั้งแต่เดือนมิย. แกประกาศแล้วว่า X-Japan จะกลับมาร่วมกันใหม่ พร้อมกับคอนเสริต์เปิดตัวอัลบั้มใหม่ที่ว่า ราวๆ สิ้นปีนี้ด้วย สำหรับมือกีต้าร์ที่จะมาแทน Hide นี่ยังไม่รู้ว่าเป็นใคร

Yoshiki นี่ช่วงว่างจากงานของวง X-Japan ก็ไปเป็น Produce ให้กับวงรุ่นน้อง Luna Sea, Glay, Dir en grey ,TRAX  ซึ่ง 2 วงหลังนี่ทุกวันนี้เฮียแกก็ยังทำอยู่ นอกจากนี้แกยังเคยทำงานร่วมกับมือกลองวง Queen Roger Taylor มาแล้วช่วง 1994 (ผลงานของ Yoshiki กับ Roger Taylor คือเพลง Foreign Sand)

หลังจากแยกวง 1 ปีเฮีย Yoshiki ได้ก็ไปร่วมงานกับ Producer ของ Beatle  อย่าง Gorge Martin ทำงานด้านดนตรีอยู่เบื้องหลัง เรียกว่าช่วง 5-6 ปีหลักจากแยกวงมาเฮียแกไปมาๆ อเมริกา กับอังกฤษเสียมากกว่า ล่าสุคคือการตั้งกลุ่ม Jrock ที่มีชื่อว่า Gackt ที่รวมเอาศิลปิน Jrock จากวงดังๆ อย่างมือกีต้าร์ของ Luna Sea และคนอื่นๆ มาแสดงในงาน J Rock Revolution Festival ที่ Los Angeles

ส่วนคนที่บอกว่ามารวมวงเป็นเพราะเรื่องเงินนี่มองง่ายไปหน่อยนะครับ X-Japan ไม่ใช่วงตลาดๆ แบบที่บางคิด เงินจึงไม่ใช่ปัจจัยหลักของเค้าเลยนะครับ Yoshiki มีคฤหาสถ์อยู่ถึง 3 ประเทศ คือ USA ที่ Califonia, UK ใน London, Japan และเป็นเจ้าของ Extasy Record ที่มีวง Jrock ในสังกัดอยู่อีกเพียบ การรวมวงครั้งนี้น่าจะมาจากตอนไปงานแสดง J Rock Festival ที่ L.A. USA มากว่า เพราะช่วงนั้นเฮียแกฟอร์มวงชั่วคราวกับอดีตนักดนตรี JRock วงอื่นมาแสดง ในงานเรียกว่ามันส์พอสมควรเลย หลังจากนั้นแฟนๆ ก็เลยเริ่มเรียกร้องบอกอยากเห็น Yoshiki และเพื่อนๆ วง X-Japan มาแสดงด้วย

หลังจากจบงานั้นแหละที่ Yoshiki แกบอกว่าชักคิดถึงวันเก่าๆ ที่เคยโยกหัวตีกลอง กับพริ้วนิ้วมือบนเปียโน ประกอบกับทำใจได้กับเรื่องของ Hide แล้วเลย โทรศัพท์ข้ามประเทศไปคุยกับ  Toshi ก่อนเลย จากนั้นก็ติดต่อคนอื่นๆ แล้วก็วางแผนที่จะกลับมารวมวง X-Japan อีกครั้ง

Smiley อัลบั้มของ X-Japan นี่ผมมีครบทุกชุดรวม Single ด้วยสมัยนั้นผมซื้อจาก Tower Record เป็นของญี่ปุ่นแท้ๆ เลย ขาดแค่อัลบั้ม X-Japan Memorial ที่ออกตอนปี 2001 เพราะต้องสั่งซื้อทาง Internet อัลบั้มนี้เฮียแกให้คนโหวตผ่านเว็บไซต์แล้วเลือก 24 เพลงที่คนชอบที่สุดจากทุกๆ อัลบั้มมารวมกัน แต่ Feature ที่คนอยากได้จริงๆ คือ เพลงที่เฮียแกแต่งให้กับ Hide ในงานศพนะแหละหาไม่ได้อีกแล้ว (ไม่มีเสียงคนร้องเพราะโทชิแยกไม่แล้วมีแต่ดนตรี)

Back to top
« Last Edit: 28.10.07 at 06:30:42 by Camille »  

IP Logged

Camille
ACTION HERO

Nu Gundam ha datejanai!

Reply #17 - 28.10.07 at 05:24:42

munaki wrote on 25.10.07 at 17:02:48:
นะค๊ะจะเหตุผลไหนก้อเชิงธุรกิจล่ะค่ะ จะให้ดูดียังไงก้อออกมาเพื่อการค้า เสมอค่าแรงศิลปินคือยอดขาย ดิฉันว่าแขวนไมท์ยังเป็นตำนานเสียกว่าค่ะ ก้อคอยชมกับต่อไปว่า Rock ในตำนานจะสู้ Boy brand ในปัจจุบันได้แค่ไหน
เทอไม่เคยตายเพราะดีค่ะ  สมัยสาว ๆชอบ เวอร์ชั่นญี่ปุ่นยังไม่เคยฟัง แต่เคยชื่นชอบในฐานะนักร้องหน้าสวย (แต่เป็นผู้ชายสวยกว่าผู้หญิงบางคนอีก) อิอิ  โยชิกิ แต่อยากให้เปนตำนาน เหมือนฮิเดะ มากว่าค่ะ ในความคิดนักร้องเป็นตำนาน ต้องไม่มีชีวิตอยู่ถึงจะชื่อไม่ลืมเลือน มากกว่า เหมือนอยากคนยิง จอนห์ เลนนอน น่ะ ไม่ก้อเคริ๊ก โคเบน การกลับมาอีกครั้ง ก้อคงเป็นการขายงานหาเงิน เช่นเดิม ศิลปินที่แท้จิงเงินไม่ใช่ปัจจัย แต่อยู่ที่ได้ทำ
(รึเปล่านะนานาจิตตังค์ค่ะในฐานะผู้หญิงที่ชอบเอ็กซ์เจแปนเหมือนกันแต่ไม่อยากให้ออก
อัลบั้มใหม่เสียชื่นตำนานหมดค่ะ)

บางคนบอกรู้จักวงนี้ตอนเพลงเธอไม่เคยตาย แต่ผมรู้จักก่อนหน้านั้นแล้ว จาก Music Endless Rain ยุคนั้นผมอยู่แค่ ม.ต้น ไปโครงการแลกเปลี่ยน AFS ไปที่โน้นผมดู MV แล้วชอบมากจากนั้นก็ติดตามมาเรื่อยๆ เลยเริ่มรู้จักก่อนจะมาฟังเธอไม่เคยตายผมถึงได้รู้ว่า RS นี่จอมก๊อปเลย เพราะ Say Anything ออก Single ตั้งแต่ปี 1991 แล้ว อีกทั้งในไทยที่มาดังไม่ใช่แค่เพลงนี้แต่ DJ โจ มณฑาณี เอาเข้ามาแนะนำด้วย  Say Anything เป็นเพลงที่คลาสิกมากประกอบละครญี่ปุ่นหลายเรื่องเลยสมัยยุค 90 นั้น

เรื่องการค้ามีบ้างละ แต่ถ้าขึ้นชื่อเฮีย Yoshiki คงไม่ทำให้ตำนานเสียหรอกผมมั่นใจ เพราะอัลบั้มชุดแรก Vanishing Vision เฮียแกขอเงินแม่เปิดค่าย Extasy เองเลย (แบบว่าอยากออกเทปจัดบ้านรวยไม่กลัวเจ๊ง) อัลบั้มแรกนี่ขายไม่ค่อยได้ขายทุน เฮียแกก็ยังทำต่อจน Sony เข้ามาเซ็นสัญญาถึงได้เริ่มมีชือเสียง ดังนั้นเรื่องเงินผมว่าแกไม่ค่อยสนใจมากหรอก ขอแค่ใจอยากทำต้องทำให้ดีที่สุด แนวคิดของเฮีย Yoshiki เค้าเป็นแบบนี้

ที่ว่าผู้ชายแต่งตัวสวย เพราะสมัยต้นยุค 90 วง Rock ที่ญี่ปุ่นจะได้รับอิทธิพลมาจากวง Kiss คือมีการแต่งหน้าแต่งตาบ้าง หลังๆเริ่มมีดัดแปลงเสียใหม่ โดยใส่สไตล์ Gothic Lolita เข้าไป จนออกมาจนมีชื่อว่า Visual Kei  ซึ่งมีหลายวงเอามาใช้จนดัง สำหรับ X-Japan นั้นใช้แค่ช่วงแรกๆ เท่านั้น อัลบั้มหลังๆ ไม่ได้ใช้สไตล์นี้แล้ว ส่วนวงที่ดังเพราะแนวนี้ก็คือ Malice Mizer แต่คนที่ถูกพูดถึงมากที่สุดในสไตล์นี้คงจะเป็นเจ้า Izam วง Shazna ที่แต่งงาน  Miho นะแหละ แต่งได้เนียนมาก สวยกว่าผู้หญิงอีก

เรื่องที่ว่าจะสู้ Boy Band รุ่นใหม่ๆ ได้รึไม่ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหา เพราะแฟนๆ X-Japan มีทั่วโลกพร้อมเปิดใจรับอยู่แล้ว สำหรับคนรุ่นใหม่ที่ไม่รู้จัก X-Japan หรือไม่เคยสัมผัสมาก่อนก็ถือว่าเป็นโอกาสดีที่จะมีทางเลือกฟังเพลง Rock เพิ่มมากขึ้น เพราะยุคนี้อะไรๆ Hip Hop กันหมด ผมว่าสีสันมันน้อยไปเยอะนะ เพลงคลาสิกๆ ช่วงหลังปี 2000 มานี่หาแทบไม่ได้ แบบว่าประเภทเปิดฟังได้ไม่รู้เบื่อนี่หายาก แต่เพลงยุค 80 90 ที่ดังๆ ขึ้นชาร์ตเนี่ย เปิดฟังกี่รอบก็ไม่เบื่อ แล้วเพลงใหม่ๆ บางเพลงก็เอามาเนื้อ Remix ด้วยซ้ำ

ปล. ผมอยากให้คนที่บอกว่า Yoshiki ฝีมือไม่เทพนี่ไปดู MV Art of Life ที่เป็นภาพการแสดงสด ยาวเกือบครึ่งชม. สักหน่อยแล้วจะรู้ว่าในโลกนี้มีไม่กี่คนหรอกเล่นทั้งกลองและเปียโนได้ขนาดนั้น
Back to top
« Last Edit: 28.10.07 at 06:41:02 by Camille »  

IP Logged

At Time
ACTION HERO

Voxy
Reply #18 - 28.10.07 at 11:38:40

WE ARE ........... X  Grin
Back to top

IP Logged

i-OAT
HUMAN
**

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #19 - 28.10.07 at 13:10:12

ผมเริ่มรู้จัก X ตั้งแต่ ป.6 (ตอนนี้อายุ 22)จากการที่พี่ซื้อเทปมาเปิด เป็นเพลงร็อคที่หนักหน่วงมาก(แต่ตอนนั้นผมเองคิดว่ามันหนวกหูนะ) แต่น่าแปลกใจผมกลับหลงใหลในเพลงบัลลาดของเขาเข้าเต็มเปา เพลง Tears เป็นเพลงแรกที่ทำให้ผมเริ่มชอบพวกเขา หลังจากนั้นก็ลองฟังทุกๆเพลง จนเริ่มเก็บเทปทุกอัลบั้ม ถึงตอนนี้จะตามเก็บซีดีแทน ถึงจะยังไม่ครบก็เถอะ  

Yoshiki เป็นคนนึงที่ทำให้ผมคิดว่า มือกลองก็เท่ห์ได้นะ ปกติเด็กผู้ชายก็อยากเป็นมือกีตาร์ หรือไม่ก็นักร้องกัน แต่Yoshiki นี่แหละ เป็นคนที่ทำให้ผมเห็นว่าตีกลองก็เท่ห์ได้เหมือนกัน แม้กระทั่งเปียโนก็ด้วย

การกลับมาของ X japan ใจนึงผมคิดว่าไม่อยากให้กลับมาอีกครั้ง เพราะทุกอย่างมันจบลงไปในคอนเสิร์ตคืนสุดท้ายที่ทุกคนในวงอยู่พร้อมกันนั้นแล้ว บวกกับการที่ขาดแขนขาสำคัญอย่าง Hide ไป

แต่ใจนึงผมคิดว่าก็เหมาะสมแล้วที่กลับมา เพราะตัววงเองในช่วงเวลานั้น พวกเขายังไปไม่ถึงจุดอิ่มตัวของดนตรีของเขา  พวกเขายังสามารถพัฒนาดนตรีให้ก้าวไปได้อีกถ้านักร้องนำ ไม่ขอแยกจากวงไปเสียก่อน

แต่ถ้าพวกเขากลับมาผมคนนึง ก็พร้อมที่จะรอฟังผลงานของพวกเขาต่อไปครับ
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge