THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
อยากทราบความหมายของคำว่า Anti-Hero ครับ (Read 18868 times)
Conductor
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

อยากทราบความหมายของคำว่า Anti-Hero ครับ
23.10.07 at 17:41:36

ไม่ทราบว่ามันหมายความว่าอย่างไรเหรอครับ เห็นมาหลายที่แล้วล่ะ ทั้งPunisher ทั้งเวน่อม ผู้รู้ช่วยแถลงให้เข้าใจหน่อยนะขอรับ Embarrassed
Back to top

IP Logged

paxboy
SIDE KICK HERO BUDDY

ท่ามกลางสาวๆ
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Mood:
Re: อยากทราบความหมายของคำว่า Anti-Hero ครับ
Reply #1 - 23.10.07 at 19:47:05

อธิบายไม่ถูก แต่ในความเข้าใจของผมประมาณ เบจิต้าอ่ะครับ
แบบว่าไม่ได้เป็นคนดีแต่แรก (ไม่รู้ว่าถูกป่าวนะครับ)
Back to top

100000515593648  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: อยากทราบความหมายของคำว่า Anti-Hero ครับ
Reply #2 - 23.10.07 at 20:15:48

paxboy wrote on 23.10.07 at 19:47:05:
อธิบายไม่ถูก แต่ในความเข้าใจของผมประมาณ เบจิต้าอ่ะครับ
แบบว่าไม่ได้เป็นคนดีแต่แรก (ไม่รู้ว่าถูกป่าวนะครับ)

จริงๆช่วงแรกไม่ใช่ครับ บุคลิก VEGITA ช่วงหลังFREEZER SAGAต่างหากที่เป็น ANTI HERO...... ANTI HERO คือสิ่ง ที่ขาดลักษณะความเป็น HERO ไม่เหมือนชาวบ้านเช่น  ตัวละครที่เด่นชัดคือ BATMAN ครับ ทึมๆ เก็บกด ไม่เหมือน SUPERMAN หรือ SUBMARINER ที่ช่วยมนุษย์เพราะหวังจะครองโลก อีกตัวคือ ดาร์คชไนเดอร์จาก BASTARD

http://en.wikipedia.org/wiki/Anti_hero
Back to top

IP Logged

paxboy

ท่ามกลางสาวๆ
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Mood:
Reply #3 - 23.10.07 at 20:21:12

ประมาณว่า ดูแล้วไม่เหมือนฮีโร่แท้ๆ(แบบดีไปหมด)ใช่ไหมคับ
อย่าง ghost rider ก็ด้วยใช่ป่าวคับ
Back to top

100000515593648  
IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #4 - 23.10.07 at 20:31:23

paxboy wrote on 23.10.07 at 20:21:12:
ประมาณว่า ดูแล้วไม่เหมือนฮีโร่แท้ๆ(แบบดีไปหมด)ใช่ไหมคับ
อย่าง ghost rider ก็ด้วยใช่ป่าวคับ

ใช่แล้วครับ Cheesy
Back to top

IP Logged

gagtan

Reply #5 - 23.10.07 at 22:48:54

ประมาณว่าเห็นมันครั้งแรก
เด็ก3ขวบดูก็รู้ปุ๊บเลยว่าไอ้หมอนี่มันโกงชัว Grin  

จะออกแนวเป็นพวกบ้าๆพลังซะส่วนใหญ่
ไม่อยู่ข้างคนดีหรือคนเลว  ชอบทำตัวเท่ๆ
แอ๊กๆ Undecided   อยู่กับมันแล้วจะงงๆมึนๆกับ
นิสัยของมันว่า   จะมาไม้ไหน(ไอ่คนแบบนี้และ
อยู่ใกล้ๆแล้วเสียวสันหลังจังเลย Shocked)

ไปมาก็คนเดียวแถมเวลาสู้กันก็ชอบลุยเดี่ยวอีก    
(ข้าจะบ้าพลังซะอย่างใครจะทำไม Angry)
ที่สรุปได้ก็น่าจะได้ประมาณนี้ Grin  

แต่ที่น่าแปลกก็คือคนส่วนใหญ่มั๊กจะชอบตัวละครสไตล์นี้
เช่น  เวนอม   โจ๊กเกอร์ในเบรด  ชาโดมูนในRX
แล้วก็ตัวงูในริวคิ(จำชื่อมันไม่ได้ขออภัย Grin)
Back to top

IP Logged

littlerider

"Always do the right thing.
This will gratify some
people and astonish the
rest" -Mark Twain

Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #6 - 24.10.07 at 01:49:18

gagtan wrote on 23.10.07 at 22:48:54:
แล้วก็ตัวงูในริวคิ(จำชื่อมันไม่ได้ขออภัย)

Rider Oja ครับ ชื่อ อาซาคุระ  .....  จำมะได้แฮะ -*-  Sad
Back to top

IP Logged

Diego
Ex Member

Reply #7 - 24.10.07 at 02:31:31

Anti Hero ที่ชัดเจน ข้นคลั่กมากๆ เห็นจะเป็นZetman กับ Junk นี่แหละครับ Angry Grin
Back to top

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Краіна і дзяржава

Reply #8 - 24.10.07 at 03:40:56

Anti-Hero ตามที่ผมเข้าใจ  ประมาณว่าเป้าหมายกำจัดฝ่ายตรงข้ามแต่รูปแบบการต่อกร  อาจจะเลือกแบบมีคุณธรรมหน่อย  หรืออีกนัยยะหนึ่ง  มีเป้าหมายตรงกันกับฮีโร่  คือปกป้องความอยุติธรรม  แต่รูปแบบที่ใช้อาจจะเถื่อนซักหน่อย  ครับ  ตามประสพการณ์ที่ผมสัมผัสมา  ผิดถูกไม่แน่ใจ  ผู้รู้จริงวานบอก... Grin
Back to top

IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #9 - 24.10.07 at 07:03:38

gagtan wrote on 23.10.07 at 22:48:54:
ประมาณว่าเห็นมันครั้งแรก
เด็ก3ขวบดูก็รู้ปุ๊บเลยว่าไอ้หมอนี่มันโกงชัว Grin  

จะออกแนวเป็นพวกบ้าๆพลังซะส่วนใหญ่
ไม่อยู่ข้างคนดีหรือคนเลว  ชอบทำตัวเท่ๆ
แอ๊กๆ Undecided   อยู่กับมันแล้วจะงงๆมึนๆกับ
นิสัยของมันว่า   จะมาไม้ไหน(ไอ่คนแบบนี้และ
อยู่ใกล้ๆแล้วเสียวสันหลังจังเลย Shocked)

ไปมาก็คนเดียวแถมเวลาสู้กันก็ชอบลุยเดี่ยวอีก    
(ข้าจะบ้าพลังซะอย่างใครจะทำไม Angry)
ที่สรุปได้ก็น่าจะได้ประมาณนี้ Grin  

แต่ที่น่าแปลกก็คือคนส่วนใหญ่มั๊กจะชอบตัวละครสไตล์นี้
เช่น  เวนอม   โจ๊กเกอร์ในเบรด  ชาโดมูนในRX
แล้วก็ตัวงูในริวคิ(จำชื่อมันไม่ได้ขออภัย Grin)

gagtan เข้าใจถูกบางส่วนครับ แต่ ANTI  HERO ไม่จำเป็นต้องบ้าพลัง VENOM, JOKER ใน BLADE เป็น ANTI HERO เพราะเป็นตัวเอก VENOM มี SERIES ตัวอง SHADOWMOON, OUJA ไม่ใช่ ANTI HERO ครับ  เพราะมันเป็น VILLAIN ตัวร้ายอยู่แล้ว

Quote:
โพสต์โดย: Mr_TOY โพสต์เมื่อ: วันนี้ - 02:40:56

Anti-Hero ตามที่ผมเข้าใจ  ประมาณว่าเป้าหมายกำจัดฝ่ายตรงข้ามแต่รูปแบบการต่อกร  อาจจะเลือกแบบมีคุณธรรมหน่อย  หรืออีกนัยยะหนึ่ง  มีเป้าหมายตรงกันกับฮีโร่  คือปกป้องความอยุติธรรม  แต่รูปแบบที่ใช้อาจจะเถื่อนซักหน่อย  ครับ  ตามประสพการณ์ที่ผมสัมผัสมา  ผิดถูกไม่แน่ใจ  ผู้รู้จริงวานบอก...

ผมไปหามายืนยันเพิ่มเติมจาก WEBSTER DICTIONARY SITE, BRITANNICA ENCLYCO PEDIA นะครับ

http://www.britannica.com/eb/article-9124776/antihero

ANTI HERO คือตัวเอกที่ทำอะไรทีตัวเอกทั่วๆไปไม่ทำ อาจเถื่อนหรือไม่เถื่อนก็ได้ครับ

ตัวอย่าง
BLADE เป็น ANTI HERO  กึ่ง VAMPIRE ค่อนข้างโหด

V ... V for Vendetta เป็น ANTI HERO  

PUNISHER เป็น ANTI HERO  เป้าหมายหลักคือฆ่าล้างแค้น

อุ้ยเสี่ยวป้อ เป็น ANTI HERO  มันไม่เหมือนจอมยุทธเรื่องอื่น

CASSHERN  เป็น ANTI HERO  ฆ่าพ่อตัวเอง

ในวรรณกรรม Don Quixote เป็น ANTI HERO  อ่านหนังสือมากใฝ่ฝันอยากเป็นอัศวินเลยจินตนาการบ้าๆบอๆไปเรื่อย

ANTI HEROในตำนานกรีก ก็ JASON แห่งอภินหารขนแกะทองคำ
ถ้าบ้านเรา ก็น่าจะเป็นศรีธนญชัย  และพระอภัยมณีครับ

Back to top
« Last Edit: 24.10.07 at 07:08:03 by Loucipher »  
IP Logged

KidyKidz
TRAINING HERO LEVEL2

ผมชื่อ 2D ครับ!

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #10 - 24.10.07 at 10:03:43

ถ้างั้น...คุณป้าระเบียบรัตน์ ก็เป็น Anti-Hero ด้วยป่าวคับ?  Shocked
Back to top

indyKidz.Hi5.com  
IP Logged

Akarach
ACTION HERO

ขอพื้นที่เล็กๆใ ห้ใจยังเป็นเด็ก

Reply #11 - 24.10.07 at 14:06:29

แนวนี้ต้องวูฟเวอรีนครับชอบมาก บางที่ก็เบื่อพวกพระเอกมีคุณธรรม Tongue หรือ เอะอะก็มิตรภาพ Tongue เพื่อโลกสีเขียว  Tongueอะไรทำนองนั้น ผมชอบแบบฮาร์ดคอร์  Angryเลือดท่วมท้องม้าอะไรประมาณนั้น Angry Angry
Back to top

IP Logged

teko_ueto

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #12 - 24.10.07 at 14:55:26

คำนี้ ฮิตสมัย คลิ้น  อีสวูด รุ่งๆ เลยครับ  พระเอกประเภท ยิง ก่อน ถามทีหลัง  Lips Sealed
Back to top

IP Logged

jark_kaizer
SUPER HERO

Unbreakble Dream!

มณีสีครามแห่งทางช้างเผือก
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #13 - 24.10.07 at 16:06:36

ถ้าเป็นผม ผมนึกถึงเดวิลแมน อาม่อน ตัวที่ครอบงำจิตใจอากิระได้สมบูรณ์น่ะครับ ไม่ได้อยากปกป้องโลก แต่ให้อภัยซาตานไม่ได้ เลยไม่ปล่อยให้พวกซาตานครองโลกได้  Cool Cool
Back to top

IP Logged

Mahadev21
TRAINING HERO LEVEL2

มหาเทพอยู่ทุกที ่

Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #14 - 24.10.07 at 16:07:16

anti-hero ที่ผมชอบมากสุดคือ spawnครับ โคตรเท่เลย

แล้ว dark-heroล่ะครับ
Back to top

IP Logged

Mr_Y
SECRET SUPER HERO

Reply #15 - 24.10.07 at 16:33:23

ชินจังอ่ะ
Back to top

IP Logged

teko_ueto

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #16 - 24.10.07 at 16:47:57

Mahadev21 wrote on 24.10.07 at 16:07:16:
แล้ว dark-heroล่ะครับ

หนัง Guyver ภาค 2 ไงครับ Lips Sealed
Back to top

IP Logged

dekchaidear
Ex Member

Reply #17 - 24.10.07 at 22:05:57

อื้มๆ   ครับ   ขอบคุณครับ

ส่วน dark hero

ที่ผมเดาๆไว้คือ ฮีโร่ผู้ไม่ต้องการเปิดเผยตัวตนหรือเปล่า   แบบว่าแสร้งทำเป็นเลว   ทำเป็นเย็นชา   แต่แฝงด้วยความยุติธรรม   และอยากช่วยเหลือคนเปล่าครับ
Back to top
« Last Edit: 24.10.07 at 22:11:55 by N/A »  

IP Logged

grizzly_bear
HUMAN
**

Reply #18 - 25.10.07 at 23:46:06

Anti Hero เป็นพวกทำความดี เพื่อตัวเอง ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือเหล่าไรเดอร์ในเรื่องริวคิ ทุกคนเป็นไรเดอร์เพราะมีเป้าหมายอย่างอื่น  ยกเว้น แต่ ชินจิที่ทำทุกอย่างเพื่อที่จะหยุดการต่อสู้
Back to top

IP Logged

Dark_Talon
ACTION HERO

นึกแล้ว...ว่าคน หน้าตาดีต้องอ่า
น!

ห้วยขวาง กทม.อยู่มาชาตินึงแว๊ว
Reply #19 - 26.10.07 at 03:38:06

Sad..ครือ..ผมคิดเอาว่า น่าจะเป็นประเภท ถ้าเพื่อจะกำจัดเหล่าร้าย(ในสายตาตนเอง) จะใช้ทุกวิถีทางโดยไม่คำนึงถึงหลักจริยะธรรมใดๆ ทั้งสิ้น อะฮะ จึงไม่แคร์ว่าใครจะมองว่าโหดซาดิสต์ เถื่อนถุยอะไร  แต่พวกฮีโร่ทั่วไปจะแคร์สายตาสังคม และกำจัดเหล่าร้ายเพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีเพื่อเยาวชนด้วย แต่ แอนตี้ไม่ใช่.... Sadคิดว่าเงี๊ยะ
Back to top

฿
talondark1407.hi5.com  
IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge