THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
มีวิธีที่จะผ่อนคลายไม่ให้คลั่งได้ไหม (Read 9688 times)
gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

มีวิธีที่จะผ่อนคลายไม่ให้คลั่งได้ไหม
20.10.07 at 15:19:02

เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังประสบ
ปัญหาจากการทำเรื่องบางสิ่งบางอย่างไม่สำเร็จ
ก็เลยเกิดอาการคุ้มคลั่ง Angry (บางคนอาจรู้ว่าเป็นเรื่องอะไร)

ตอนนี้คนทั้งบ้านเข้าใกล้ผมไม่ได้เลย  กลัวจะโดนลูกหลง
เวลาผมโมโหจะต้องมีของใช้ในบ้านอย่างนึงพัง
หรือไม่ก็ต้องชกกำแพง เวลาเจ็บตัวสติอาจจะกลับมา
(แบบนี้คงคำใช้ว่าโมโหแบบคนปกตกไม่ไหวละ)

ตอนนี้ก็เลยๆคิดว่าถ้าคราวหน้าเกิดเหตุอะไร
ที่ทำให้เป็นแบบนี้อีก  ตัวเองอาจจะก่อเรื่องหนักกว่านี้ได้

Back to top

IP Logged

Mr_Y
SECRET SUPER HERO

Re: มีวิธีที่จะผ่อนคลายไม่ให้คลั่งได้ไหม
Reply #1 - 20.10.07 at 15:38:08

ใจเย็นๆฮับป้ม อย่าคลั่งเลยนาฮับ ลองอยู่ห่างๆผู้คนก็ดีนาฮับ เงียบๆอาจจาสงบขึ้นก็ได้ ใจเย็นๆเน้อ ปัญหาก็ค่อยๆแก้ไปนาครับ
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Re: มีวิธีที่จะผ่อนคลายไม่ให้คลั่งได้ไหม
Reply #2 - 20.10.07 at 16:15:19

เค้าว่าให้ดูสิ่งมีชีวิตอื่นๆ ที่มีจังหวะชีวิตต่างจากเราอ่ะ ที่บ้าน(หรือข้างบ้าน)มีสัตว์เลี้ยงมั๊ยอ่ะ นั่งดูมันซักพักดิ  Cheesy Cheesy Cheesy นกบนต้นไม่ก็ได้
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

hatachit

Reply #3 - 20.10.07 at 16:19:55

ใจเย็นๆพี่น้องคับ  ทุกอย่างมีทางแก้ไข ขึ้นอยู่กับสภาวะจิตใจของเรา
ลองไปดูเวปที่เราชอบหรือเดินเล่นซื้อของก็ได้
ไม่ต้องใช้อารมณ์หรอกคับ  
อุปสรรคของงานไม่ใช่คนอื่นหรือสิ่งอื่น แต่เป็นตัวของเราเองคับพี่น้อง
Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #4 - 20.10.07 at 16:53:17

ผมว่าการที่คนเรา ไม่สามารถควบคุมอารมณ์ตัวเองได้  Wink

นั่นก็คือ...  สติแตก ...  นั่นเอง

... สติ ... จึงเป็นคีย์สำคัญ

ถ้าเรามีสติ เราจะคุมตัวเองได้ ไม่ให้ทำอะไรเตลิดเปิดเปิง

ฉะนั้น วิธี ที่จะช่วย คือ หา ... สติ ...  ให้เจอ

เพื่อจะได้ยับยั้งชั่งใจ

รู้ตัวเองตลอดเวลา ว่าเป็นใคร และกำลังทำอะไร
ทำแล้วผลออกมาจะเป็นอย่างไร

คิดก่อนทำทุกครั้ง

ตั้ง ... สติ ... ก่อน ที่จะสต๊าท ทำอะไรที่ไม่ดี

ถ้าเราเตือนตัวเอง ควบคุมตัวเองไม่ได้

ก็อย่าหวังให้ใครมาควบคุมได้

เราต้องเป็นนายของจิต

ด้วยการมี ... สติ ...  นั่นเองครับ  Kiss

Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Reply #5 - 20.10.07 at 16:56:48

คือ ก็ต้องหมั่นคิดบ่อยๆ คือ รู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ จะได้ไม่ขาดสติ
พูดง่าย แต่ทำยาก ครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
Back to top

IP Logged

KidyKidz
TRAINING HERO LEVEL2

ผมชื่อ 2D ครับ!

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #6 - 20.10.07 at 17:00:32

ลองเดินออกจาก "ไอ้ตัวปัญหา" ไปห่างๆ ซักระยะนึงก่อนครับ...แล้วหันไปมองมัน หาทางแก้ไขมัน

อย่างที่ คุณ HATA บอกนั่นหละครับ "สติ" ไม่ว่าจะทำอะไร มี "สติ" ก่อนเป็นดีครับ
Back to top

indyKidz.Hi5.com  
IP Logged

luciferray
Ex Member

Reply #7 - 20.10.07 at 18:36:28

ถ้าไม่ไหวก็เอายาระงับประสาทแบบอ่อนๆไปกินครับ -..-

เหมือนผมเลย มันค้างๆคาๆ Ps3 Xbax Wii มันตามต้อยๆ  Lips Sealed
Back to top

IP Logged

At Time
ACTION HERO

Voxy
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #8 - 20.10.07 at 20:13:53

เป็นอาการเดียวกับผมเลยครับ

มันเป็นอาการของคนที่มีเรื่องหลายๆเรื่องมารุมเล้า

บวกกับคุณเป็นคนอารมณ์ร้อน

ถ้าช่วงนี้เป็นจริงๆ ผมไม่อยากให้ฝึกครับ

เพราะการฝึกใช้สมาธิเนี่ย มันใช้เวลาเอาการเหมือนกัน

บางทีคนสติแตกแบบเราๆมันคงต้องใช้เวลาทีที่เรียกว่า " แหกปาก " ครับ

การทำคือ ถ้าอารมณ์สติแตกมันมาอีก ให้เราหลบเสียง แล้วร้องออกมาให้ดังที่สุด

ง่ายๆคือ ร้องว๊าก ให้สุดเสียงครับ

การทำแบบนี้แตกต่างจากการตะโกนธรรมมาทั่วๆไปครับ

เพราะมันจะทำให้การเต้นของหัวจัยเรารัวขึ้น

พอเราว๊ากออกไปสุดเสียง จนเสียงหมด หรือจนคุณหายจัยไม่ทันแล้ว

อารมณ์มันจะลงเองครับ ร้องจนเหนื่อยอะนะ บางทีหน้ามืดมันก้อจะยับยั้งเราเอง

บางทีเป็นลมไปเลยครับ ดีมั้ยล่ะ ?
Back to top

IP Logged

henshiro
ACTION HERO

Henshiro .....Wake upppp!!!

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #9 - 20.10.07 at 20:48:26

Shocked Shocked Shocked............... Angry Angry Angryโอ้วสสสส Angry Angry Angry.......... Grin ผมช่วยโพสกระทู้ธรรมะเอาไว้ให้อ่านดีมั้ยคับพี่น้อง Grin.........เผื่อจาช่วยไรได้บ้างอ่ะท่าน........เหอๆๆๆ Tongue

Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed............i love(hen)thai-toku.........เหอๆๆๆ Tongue
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #10 - 20.10.07 at 22:03:24

gagtanตกมัน Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyesวิธีที่ดีที่สุดคือ ไปนอนซะ บางทีร่างกายเครียดมากต้องผ่อนคลายครับ การขว้างปาของ ไม่ได้ช่วยอะไร ถ้าโมโหมากๆ หลับตานับตัวเลขไปเรื่อยๆ
Back to top

IP Logged

jark_kaizer
SUPER HERO

Unbreakble Dream!

มณีสีครามแห่งทางช้างเผือก
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #11 - 21.10.07 at 17:15:41

ของผมก็ ฟังเพลงน่ะครับ ที่ฟังบ่อยๆก็ op ของ jeeg ใหม่ ไม่ก็ heat จาก ชินเก็ตเตอร์ พอหายได้ระดับหนึงแล้วก็ เขียน fic ไปเรื่อยๆ อยากเตะใครก็ระบายในเนี้ย อะต้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  Angry
Back to top

IP Logged

khemchicapu
FIGHTER

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #12 - 21.10.07 at 20:00:52

มีครับ
ทำใจเย็น ๆ ไงครับ ค่อยคิดก่อนที่จะทำอะไรลงไป ปัญหาทุกอย่างมีทางออก
อยู่ที่ว่าจะมองออกหรือไม่แค่นั้นน่ะครับ แต่ที่สำคัญคือ คุณต้องมีสติเท่านั้น

แล้วก็ค่อย ๆ คิด เท่านั้นแหละครับ พยายามควบคุมตัวเองให้มันอยู่ในภาวะปกติ
หรือไม่ก็ไปออกกำลังกายให้จิตใจมันเย็นลงสักพักนึง มันก็จะดีขึ้นแหละครับ

มีคำ ๆ นึงตอนที่ผมโกรธและตอนที่จะคลั่งแล้วมันจะเข้ามาอยู่ในหัวผมเสมอเลย
ก็คือ คำว่า โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า ถ้าทั้งโกรธและโมโห ก็ทั้งโง่และบ้าแหละครับ
ก็อย่างที่บอกอ่ะคับ ใจเย็น ๆ เท่านั้นเอง แค่นี้มันก็อาจจะช่วยคุณได้เยอะแล้ว

Smiley Smiley
Back to top

khemchicapu  
IP Logged

p_faiz
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #13 - 21.10.07 at 23:01:07

gagtan wrote on 20.10.07 at 15:19:02:
เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังประสบ
ปัญหาจากการทำเรื่องบางสิ่งบางอย่างไม่สำเร็จ
ก็เลยเกิดอาการคุ้มคลั่ง Angry (บางคนอาจรู้ว่าเป็นเรื่องอะไร)

ตอนนี้คนทั้งบ้านเข้าใกล้ผมไม่ได้เลย  กลัวจะโดนลูกหลง
เวลาผมโมโหจะต้องมีของใช้ในบ้านอย่างนึงพัง
หรือไม่ก็ต้องชกกำแพง เวลาเจ็บตัวสติอาจจะกลับมา
(แบบนี้คงคำใช้ว่าโมโหแบบคนปกตกไม่ไหวละ)

ตอนนี้ก็เลยๆคิดว่าถ้าคราวหน้าเกิดเหตุอะไร
ที่ทำให้เป็นแบบนี้อีก  ตัวเองอาจจะก่อเรื่องหนักกว่านี้ได้

เอางี้น้อง เดี๋ยวไป อ.อ.น.กะพี่ดีกว่า อยากคลุ้มคลั่งนักระบายให้เต็มที่เลย อิอิ

ป.ล.

อ.อ.น.=อ่าง อาบ น้ำ มาจาก อาบ อบ นวด เหอๆ
Back to top

IP Logged

gagtan

Reply #14 - 21.10.07 at 23:43:55

ขอบคุณครับสำหรับวิธีแก้ของทุกๆคน Thanx  
แต่อาการของผมไม่ใช่เครียดธรรมดา  แต่เป็นอาการคลุ้มคลั่ง

ที่ คุณAngelic Good Morningบอกมา
อาการผมก็เป็นแบบนั้นและครับ
เหมือนกับที่พี่ฮาตะบอกนั้นแนะ  สติแตก

เรื่องมันคล้ายๆกับกระป๋องแป๊บซี่และครับ
ปัญหาของผมมันเริ่มมาตั้งแต่เมื่อวันจันทร์แล้วครับ
ตั้งแต่ผมขลุกอยู่กับมัน   พอแก้ไม่ได้ก็ไปหาคนนู้นมั่ง
ถามคนนี้มั่ง   พอเขาให้คำตอบไม่ได้หรือช่วยเราไม่ได้

ผมก็ไม่ใส่ใจคิดว่าเขาก็รู้แค่นั้นแล้วก็ลองหาวิธีแก้แบบใหม่ดู
ในใจลึกๆมันก็เคืองอยู่เล็กน้อย   นานวันเข้าปัญหาที่แก้ไม่ได้
ใจมันก็อัดแน่นกับปัญหาที่แก้ไม่ตกซักที

ที่นี้พอเอาปัญหาเดิมๆไปถามซำๆเรื่อยๆ
คนเรามันก็เกิดความรำคาญ   แล้วทีนี้เขาก็ให้คำตอบแบบเดิม

Back to top

IP Logged

gagtan

Reply #15 - 21.10.07 at 23:59:21

กระป๋องแป๊บซี่ที่ถูกความกดดันเขย่ามานาน
ไม่จำเป็นต้องมีตัวกระตุ้นที่จะดึงจุ๊กออก
แค่การเขย่าอีกครั้งมันก็ ระเบิดแล้วครับ

อย่างที่บอกและครับระเบิดมันก็คือระเบิด
อะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมันก็กระจุยหมดและครับ

บานพับประตูหักไป2  กระจกร้าวไป1
ข้อนิ้วแตกไป2ข้าง  หน้าแข้งหักไป1ข้าง
แถมหัวแตกอีกตั้งหาก

พอระเบิดสงบแล้ว(แต่ระเบิดใจยังไม่สงบ)
ก็มาตั้งกระทู้ถามแต่พิมพ์เท่าไหร่มันก็ไม่
ถูกใจพิมพ์แล้วลบๆไปสิบกว่ารอบ   ในใจ
ก็คิดว่าไอ้หมอนั้นคนเดียวมันเป็นตัวการ
และต้องรับผิดชอบ
Back to top

IP Logged

gagtan

Reply #16 - 22.10.07 at 00:15:46

หลังจากเข้ามาที่เวปตอบกระทู้ตามปกติ
แล้วก็เข้ามาดูกระทู้ที่ตัวตั้ง
เห็นที่หลายๆคนตอบ
ในใจตอนนั้นก็เริ่มปลงได้แล้วและ

คนเขาไม่รู้ก็ดันยัดเยียดไปถามเขา
คมมันไม่รู้  คำตอบที่ได้ออกมามันก็เหมือนเดิม
เราดันไปตั้งความหวังกับเขาไว้สูงเอง
คนมันไม่รู้ก็คือไม่รู้แค่นั้นเอง   แต่ดันหงุดหงิดเอง
หวังจะให้เขาได้ดั่งใจเรา

Back to top

IP Logged

hatachit

Reply #17 - 02.11.07 at 01:19:28

เพื่อนๆคับ  ขณะนี้ผมมาทำงานต่างประทศ  กำลังมีปัญหากับเพื่อนร่วมงานซึ่งมีอายุมักและคู่ขาที่ทางเราซื้อของกับเขา  เวลาโดยเฉพาะเวลาทานข้าวตอนเย็น ผมมักจะถูกมองสีหน้าประจำ  เวลาคุยกับเพื่อนร่วมงานซึ่งเป็นผู้ใหญ่อายุมัก  เขามักพูดให้ผมคิดมักเป็นประจำ สาเหตุอาจมาจากว่าผมพบความผิดพลาดจากการทำงานของผู้ใหญ่หลายครั้ง จนผมไม่กล้าพูดอะไรกับผู้ใหญ่ท่านนั้น  Tongueส่วนคู่ทางการค้า ฝ่ายขายซึ่งเป็นผู้หญิงก็คิดว่าผมจีบเจ้าหล่อนอยู่ซึ่งเจ้าหล่อนก็มีสามีและลูกอยู่แ
ล้ว ทั้งๆที่ผมหลีกหนีเจ้าหล่อนมักกว่า เพาะชอบมานั่งใกล้ตัวผม แต่เจ้าหล่อนคงไปคุยกับเพื่อนร่วมงานของเจ้าหล่อน  แถมยังส่งไวรัสมาทางเอ็มเอสเอ็นมาให้ผมด้วย ( สงสัยจะแค้นผมมัก Angry)   เคยพูดให้ผมเสียหน้าต่อหน้าหลายคนในขณะทานข้าวเย็นเมื่ออยู่ที่นั่นผมไม่สามรถพูดกับ
ใครได้เลย  ทำงานก็หนัก เดินทางระยะไกลก็เหนื่อย อารมณ์ผมก็เสียบ้างแต่ก็ไม่เคยไปต่อว่าหรือทะเลาะกับเขา  ก็ได้เวปthai toku นี่ล่ะที่ผมติดต่อเป็นประจำ  และเล่นเอ็มเอสเอ็น  ผมก็ขอใช้วิธีที่เพื่อนแนะนำมาให้เบื้องต้น
Back to top
« Last Edit: 02.11.07 at 01:35:44 by hatachit »  

IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Reply #18 - 02.11.07 at 01:29:30

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ
สำหรับผมเองก็มีปัญหาอยู่เหมือนกันครับ
ปัญหาที่เกิดขึ้นเพราะคนอื่น อันนี้เราแก้ไขอะไรไม่ได้
ได้แต่ หายใจ ลึกๆ หายใจ ออก ยาวๆ
สูบบุหรี่บ้าง ก็ช่วยได้เหมือนกัน
หายเซ็งได้ระดับหนึ่ง ดีกว่าไปกินเหล้า กินแล้วไม่มีสติ ไม่สามารถคิดอะไรได้
Back to top

IP Logged

Dark_Talon
ACTION HERO

นึกแล้ว...ว่าคน หน้าตาดีต้องอ่า
น!

ห้วยขวาง กทม.อยู่มาชาตินึงแว๊ว
Reply #19 - 02.11.07 at 08:35:31

Sad.....อันที่จริงgagtanในความคิดผม เป็นคนที่มีความสามารถในการมองอะไรหลายสิ่ง ด้วยมุมมองใหม่ๆอยู่เสมออ่ะนะ..ไม่งั้นคงเขียนเกมเล่นเองไม่ได้หรอก Cheesy ที่คลุ้มคลั่งก้อเพราะอารมณ์อ่อนไหว ซึ่งมีในตัวของคนประเภทศิลปิน อยู่แล้ว อาจจะพลาดไปมอง"สิ่งนั้น"ในมุมมองด้านลบ มากเกินไป จนยึดติด เลยจุดชนวนดินระเบิดที่สั่งสมอยู่ในตัวมาตลอดเข้าก็ได้...ไม่รู้สิ ก็นี่คือgagtanคนในความคิดของผมอ่ะนะ Smiley
การโกรธแล้วระเบิดออกมาในรูปแบบการทำลาย นอกจากจะทำให้ตัวเองเจ็บ เสียเงินกับค่าของที่พังกับค่ารักษาแล้ว ...ยังทำร้ายจิตใจคนรอบข้างอีกต่างหากนะ.. Sad แต่ถ้าไม่แคร์พวกเขานั่นก็อีกเรื่อง..แต่ไม่ว่ามองมุมใหนก็ไม่เห็นได้อะไรดีๆกลับมาน
ิ..
เรื่องที่ทำให้ผมโกรธแทบระเบิดก็มีไม่น้อย อย่างลูกที่ร้ายแรงที่สุดลูกนึงในตัว ก็คือ การต้องทนอยู่กับคนที่เกลียดจนอยากจะฆ่าให้ตายสูญไปจากโลก(ประมาณนั้น) แต่ผมทน...อดทน..แม้จะมีบางครั้งที่เผลอทำร้ายไปก็ไม่รุนแรงนัก และผมทนมาได้ตั้ง10กว่าปี...แน่นอน..ผมทนจนจิตตกไปเลย..และพยายามหาหนทางดับชนวนด้วย
วิธีอื่นอยู่เสมอ  (เคยแหกปากแต่เอาหมอนอุดไว้จะได้ไม่มีเสียง ก็ใช้ได้นะ Kiss)แต่ระเบิดก็ยังติดอยู่กับตัวเสมอมา และจะไม่ปลดชนวนจนกว่า คนๆนั้นจะสาบสูญไปจากโลก.. นี่ก็ทนมาได้อีก3-4ปีละ...(แม้จะพยายามปลงหลายรอบแต่ก็หาเรื่องคอยมากระตุ้นอยู่เรื่
อย..ไม่อยากทำแม้จะเป็นสิ่งที่ต้องการมากที่สุดในชีวิตก็ตาม)...กรรม...เอาตัวเองมาข
ายอีกละ..

สรุป...ถ้าเราสามารถเรียนรู้ด้านมืดจนรู้จักมันได้ และไม่มีแสงสว่างใดๆส่องมาที่เรา  ...ก็จงหลับตา....แล้วจะมองเห็นสัจธรรม...นั่นคือ....มันไม่มีสิ่งใดเลยนอกจากจิตของ
เราเองที่แค่มาอยู่บนโลกเส็งเคร็ง...ก็เท่านั้นแหละ Thanx  เราจะอยู่ได้ซักกี่ปีกัน...ไม่รู้เราจะตายเมื่อไหร่ แล้วจะรีบทำร้ายตนเองทำไม ...ลืมตามองหาสิ่งที่สนุกๆสบายใจ ดีกว่า....เด๋วเป็นบ้าขึ้นมา แล้ววิ่งแก้ผ้าตามถนน พอรักษาจนหายบ้าแล้ว เอาล่ะสิ...ได้อายชิป(เซ็ต)หายกันล่ะคราวนี้ Grin
Back to top

฿
talondark1407.hi5.com  
IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge