THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
เจ้าของลิขสิทธิ์อุลตร้าแมนชนะอีก 1 คดี   (Read 7971 times)
HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
เจ้าของลิขสิทธิ์อุลตร้าแมนชนะอีก 1 คดี  
19.09.07 at 16:55:41

ข่าวฝากมาจาก โพร ลิงค์ ครับ

เจ้าของลิขสิทธิ์อุลตร้าแมนชนะอีก 1 คดี  

เมื่อวันที่ 10 กันยายน ที่ผ่านมา ศาลอาญากรุงเทพใต้ ได้มีคำสั่งไม่รับคำฟ้องในคดีหมายเลขดำที่ 5072/2549 ซึ่งนายสมโพธิ แสงเดือนฉาย ได้เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง บจก. ซึบูราญ่า โปรดัคชั่นส์ เป็นจำเลยที่ 1 และนายสัมโพธิ เทียนทอง เป็นจำเลยที่ 2 ในข้อหาความผิดต่อเจ้าพนักงาน ความผิดต่อเจ้าพนักงานในการยุติธรรม และความผิดเกี่ยวกับเอกสาร ซึ่งคดีนี้ศาลฯได้รับฟ้องไว้ไต่สวนมูลฟ้องเมื่อปี พ.ศ. 2549 และมีการไต่สวนมูลฟ้องพยานโจทก์ไปแล้วบางส่วน ต่อมาเมื่อวันจันทร์ที่ 10 กันยายน ที่ผ่านมา ศาลฯเห็นว่าการไต่สวนมูลฟ้องดังกล่าวเป็นการดำเนินกระบวนพิจารณาที่ไม่ชอบ จึงได้สั่งเพิกถอนคำสั่งเดิมที่ให้รับคำฟ้องไว้ไต่สวนมูลฟ้องและมีคำสั่งใหม่ไม่รับค
ำฟ้อง ทั้งนี้เพราะข้อหาตามฟ้องของโจทก์มิได้อยู่ในเขตอำนาจของศาลที่จะพิจารณา

คดีนี้นับเป็นคดีที่ 2 ในรอบเดือนกันยายนที่ศาลฯ ได้พิพากษายกฟ้องคดีที่เป็นผลพวงจากข้อพิพาทอุลตร้าแมนซึ่งส่วนใหญ่แล้วฝ่าย บจก. ซึบูราญ่า โปรดัคชั่นส์ ผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในผลงานอุลตร้าแมนทั้งหลายทั้งปวงทั่วโลก ต้องตกอยู่ในฐานะเป็นจำเลยในคดีโดยมีนายสมโพธิ แสงเดือนฉาย เป็นโจทก์ยื่นฟ้องเรื่อยมานับตั้งแต่ฝ่ายผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ได้แต่งตั้งนายสัมโ
พธิ เทียนทอง เป็นตัวแทนฯ ในประเทศไทย โดยเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ศาลอุทรณ์ได้พิพากษายกฟ้องคดีหมายเลขดำที่ 6340/2545 หมายเลขแดงที่ 1780/2547 ไปก่อนแล้วโดยที่คดีดังกล่าวนี้ จำเลยที่ 2 คือนายสัมโพธิ เทียนทอง ได้ถูกศาลแขวงดุสิตตัดสินให้มีความผิดในข้อหาหมิ่นประมาทอันเป็นผลสืบเนื่องจากการทำ
หนังสือถึงอธิบดีกรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อมเพื่อขอให้ระงับการแสดง “อุลตร้าแมนมิลเลนเนี่ยม” เพราะเป็นผลงานที่ถูกดัดแปลงมาจากผลงานอุลตร้าแมนอันเป็นลิขสิทธิ์ของ บจก. ซึบูราญ่า โปรดัคชั่นส์ และภายหลังจากที่ได้ยื่นอุทธรณ์แล้วปรากฏว่าศาลอุทธรณ์ไม่เห็นพ้องกับคำพิพากษาของศา
ลชั้นต้นโดยเห็นว่าการที่จำเลยทั้งสองส่งหนังสือขอให้ระงับการแสดง “อุลตร้าแมนมิลเลนเนี่ยม” เป็นการกระทำโดยสุจริตเพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือส่วนได้ส่วนเสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม จึงได้รับความคุ้มครองตามประมวลกฏหมายอาญา มาตรา 329(1) จึงได้พิพากษากลับให้ยกฟ้องโจทก์

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่         :  สัมโพธิ เทียนทอง

บจก.โพร ลิงค์

โทร. 02939-0714 - 7
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

At Time
ACTION HERO

Voxy
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Re: เจ้าของลิขสิทธิ์อุลตร้าแมนชนะอีก 1 คดี  
Reply #1 - 19.09.07 at 19:15:27

อืมมมม อยากให้เรื่องมันจบๆกันไปเร็วๆจังครับ

จะได้ไม่รู้สึก Anti กัน เวลามีกิจกรรมต่างๆอ่า

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ พี่ฮาตะ  Thanx Thanx Thanx
Back to top

IP Logged

dekchaidear
Ex Member

Re: เจ้าของลิขสิทธิ์อุลตร้าแมนชนะอีก 1 คดี  
Reply #2 - 19.09.07 at 19:46:13

พูดจริงๆว่าอยากให้อุลต้ราแมนมิลลิเนียมฉาย
Back to top

IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

217/2 หมู่ 11 ซอยอ่อนนุช 72 แขวงประเวศ เขตประเวศ กทม. 10250
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #3 - 19.09.07 at 20:19:40

Quote:
พูดจริงๆว่าอยากให้อุลต้ราแมนมิลลิเนียมฉาย
ใช่อยากดูมากๆ Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

Azuranaka.hi5.com  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #4 - 20.09.07 at 05:07:16

จริงๆในเรื่องของ PROJECT ULTRAMAN ศาลตัดสินไปแล้วว่าไม่ให้นำ ULTRAMAN THAI ออกฉายครับ เพราะ CHAIYO มีสิทธิ์ในหนัง ULTRAMAN 6 ตัว ไม่มีสิทธิ์ใน CHARACTER ULTRAMAN สร้างใหม่ไม่ได้  ซึ่งผลคดีคราวที่แล้ว ออกมาช่วง PROJECT ULTRAMAN เสร็จพอดี ต้นปีที่ผ่านมา เสียดายไม่ได้ดูเหมือนกัน ผมว่าคงใกล้ยุติแล้วครับ คดีนี้น่าจะเหลือแต่ศาลฎีกาแล้นะ Cheesy
Back to top

IP Logged

thiti1969
TRAINING HERO LEVEL1

เรารัก TCS YaBB

Reply #5 - 20.09.07 at 14:36:00

ความจริงมีแล้วบริษัท chaiyo มีลิขสิทธิอุลตร้าแมนทั้งหมด 8 ตัวครับ คือ ultraman, taro, ace, jack, seven, zoffy, father,และ mother ส่วนเรื่อง project ultraman ก็คงต้องรอกันต่อไป ซึ่งผมเองบอกตามตรงว่าอยากดูฝีมือคนไทยครับ
Back to top

IP Logged

Mr_Y
SECRET SUPER HERO

Reply #6 - 21.09.07 at 09:41:58

ครับยุติเร็วๆก็ดีน้าอยากดูมากกกกกกกกกกเพราะเท่าที่ดูจาก ตัวอย่างครั้งก่อน นั้นโดยภาพรวมผมว่าหนังน่าดูกว่าญี่ปุ่นสร้างนาฮับ เพราะมุมกล้องหรือแสงหรืออะไรก็ดูดีกว่าอุลต้าแมนรุ่นที่เราเคยผ่านๆตากันมาแว้วในอด
ีตไม่ใช่หนังสำหรับเด็กอย่างเดียว คือดูได้ทั้งผู้ใหญ่และเด็ก  ขอบคุณ คุณ HATA มากครับป้ม
Back to top

IP Logged

vaay1980
SIDE KICK HERO BUDDY

สู่ความเวิ้งว้า งอันไกลโพ้นนนนน
นนน

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #7 - 21.09.07 at 14:29:09

ได้ลิขสิทธิมากี่ปีแล้วไม่รู้เหมือนกันแต่เห็นทำอุลตร้าแมนตัวใหม่ๆมาแค่3ตัวไม่ทำเป
็นหนังอีกตังหากรอกันต่อไปเถอะครับพี่น้องอุลตร้ารุ่นลูกพวกเราโน้นแหละถึงจะได้ดูอุ
ลตร้าแมนที่คนไทยคิดคาแรคเตอร์และเนื้อเรื่องเองหรือว่าจะรุ่นหลานดี Undecided
Back to top

IP Logged

thiti1969
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #8 - 21.09.07 at 17:03:03

vaay1980 wrote on 21.09.07 at 14:29:09:
ได้ลิขสิทธิมากี่ปีแล้วไม่รู้เหมือนกันแต่เห็นทำอุลตร้าแมนตัวใหม่ๆมาแค่3ตัวไม่ทำเป
็นหนังอีกตังหากรอกันต่อไปเถอะครับพี่น้องอุลตร้ารุ่นลูกพวกเราโน้นแหละถึงจะได้ดูอุ
ลตร้าแมนที่คนไทยคิดคาแรคเตอร์และเนื้อเรื่องเองหรือว่าจะรุ่นหลานดี Undecided
เศร้าเลยเรา.....ไม่รู้อีกกี่..........ปี กว่าจะได้ดู
Back to top

IP Logged

3677
FIGHTER

Reply #9 - 23.09.07 at 20:00:28

เอ่ออ่านแล้วงงอ่ะครับ ใครมีความรู้ด้าน กม. ช่วยแปลเป็นภาษาชาวบ้านให้หน่อยดิครับ
งง  Sad
Back to top

IP Logged

ziro
TRAINING HERO LEVEL2

Reply #10 - 24.09.07 at 11:27:01

HATA wrote on 19.09.07 at 16:55:41:
ทั้งนี้เพราะข้อหาตามฟ้องของโจทก์มิได้อยู่ในเขตอำนาจของศาลที่จะพิจารณา

ข้อความสำคัญอยู่ตรงนี้ครับ หลังจากนี้เป็นข้อความประชาสัมพันธ์ ของ โพร ลิงค์ ครับ คดีนี้คงอีกยาวครับ ไม่จบปีสองปีนี้หรอกครับ
Back to top

IP Logged

eknarin2529
HUMAN
**

Reply #11 - 24.09.07 at 16:23:39

ขอให้เรื่องจบไวๆงับ
Back to top

mu-081-02.jpg (54 KB | )

IP Logged

Amuro
TRAINING HERO LEVEL2

Reply #12 - 24.09.07 at 20:36:59

Wink เรื่องนี้เมื่อไรจะจบๆ ไปซะที
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #13 - 30.06.10 at 19:56:31

This Topic was moved here from THAI-TOKU COMMUNITY by Loucipher.
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge