THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
ตลาดนัดพอเพียง อยากรู้ว่าคืออะไรคลิ๊กมาเลยคร๊าบ (Read 8889 times)
man5baht
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

ตลาดนัดพอเพียง อยากรู้ว่าคืออะไรคลิ๊กมาเลยคร๊าบ
06.09.07 at 18:57:27

ตลาดนัดพอเพียงก็เป็นตลาดที่เปิดให้นักเรียนในโรงเรียน ได้นำของใช้หรือของอะไรก็ได้ที่ไม่ได้ใช้หรือเลิกเล่นแล้วมาขาย  ตลาดจะมี ทุกๆวันศุกร์สุดท้ายของเดือน  ที่โรงเรียน กุมุทมาส ในเมืองธานี แบ่งเป็น ช่วงชั้นที่ 1 ป.1 - 3 และช่วงชั้นที่2 ป.4 - 6 ครั้งนี้เป็นคิวของ ช่วงชั้นที่ 2 คร๊าบ  ส่วนวัตถุประสงค์ของตลาดนี้ รู้มาคร่าวๆว่า เพื่อให้นักเรียนรู้จักค้าขาย แล้วเอาเงินที่ได้มาออม (น่าจะใช่นะประมาณนี้แหละหลักสำคัญก็คือการออมนั่นแหละ) เป็นครั้งที่สองล่ะ  มาส่งน้องชายที่โรงเรียนก็ เพราะจะมาเดินดูของน่ะแหละ ฮาๆ  ที่ผมมาครั้งที่แล้วไม่มีกล้อง  ครั้งนี้ติดกล้องมาถ่ายบรรยากาศในตลาดด้วย   จัดไปตั้งแต่วันที่ 31 สิงหาแล้วล่ะ  แต่ผมเพิ่งนึกขึ้นได้ เลยเอารูปมาลงให้ชมกัน

...

ตลาดก็จะแบ่งเป็นสองช่วง เอาง่ายๆก็ช่วงก่อนเข้าแถวเคารพธงชาติ กับช่วงพักกลางวัน

...

อ่ะมาดูร้านแรกเลย ของน้องชายผมเอง เอาวีซีดีหนัง มาขายถูกๆไปเลย เรื่องละ 10 3 เรื่อง 20 บาท ดูเอง ไม่กระตุก ไม่มีรอย  ฮาๆ  ส่วนนั่งยิ้มนั่น แม่ผมเอง

...

ส่วนร้านนี้ขายแต่หนังสือเกมส์  จะเป็นเกมส์ออนไลน์ซะเป็นส่วนใหญ่  เจ้าของร้าน อ่านแต่การ์ตูนไม่ขายของเลย ฮาๆ

...

ส่วนร้านนี้มีทั้งหนังสือการ์ตูน ซีดีหนังการ์ตูน  การ์ดต่างๆ  ร้านนี้โดนมากๆอุดหนุนการ์ดมาด้วยล่ะ เด๋วค่อยดูทีหลังว่าซื้ออะไรมา

...ร้านนี้ก็มีแต่หนังสือเกมส์ออนไลน์ ฮาๆ

...

...

ส่วนใหญ่ก็จะมีแต่ของเล่นน่ะครับ

...

มีการ์ดร้านไหนคนเยอะร้านนั้น
Back to top

IP Logged

man5baht
HUMAN
**

Re: ตลาดนัดพอเพียง อยากรู้ว่าคืออะไรคลิ๊กมาเลยคร๊า
Reply #1 - 06.09.07 at 18:58:03

มาดูร้านของเด็กผู้หญิงบ้าง

...

ก็จะเป็นของจุกจิกน่ารักๆ น่ะครับ

...

...

ของขายเยอะดีหลากหลาย

...

...

คุณแม่ท่านอื่นก็เอาเสื้อผ้ามาขายด้วยนิ  แต่คนซื้อเป็นผู้ชาย เห็นสอบถามอยู่นาน สงสัยซื้อไปฝากเมีย ก๊ากๆ

...

...

...

...

ตลาดคึกคักน่าดูเชียว

นักเรียนเริ่มเยอะขึ้น บรรยากาศการซื้อขายก็คึกคัก

...

เจอสองคนนี้ แน่นอนกว่า ซื้อเสร็จแล้ว แกะมันตรงกลางตลาดเลย ฮาๆ

...

แม่ครัวกับ รปภ. มาอุดหนุนซีดีหนังร้านน้องชายผม อิอิ
Back to top

IP Logged

man5baht
HUMAN
**

Re: ตลาดนัดพอเพียง อยากรู้ว่าคืออะไรคลิ๊กมาเลยคร๊า
Reply #2 - 06.09.07 at 18:58:43

ส่วนผมก็จุดหมายแน่นอนเลยไปเดินดูของเล่นนั่นแหละ ก็เดินดูเดินซื้อไปถ่ายรูปไปด้วย  มาดูกันดีกว่าว่าผมได้อะไรติดมือกลับมาบ้าง

...

นี่แหละครับของที่สอยมา ราคาย่อมเยาดีแท้น้อ

...

ลูกข่างม่อน อันละ 3 บาท การ์ดดรากอนบอลจากหมากฝรั่งชิคเคล็ท ใบละ 1 บาท เลือกแต่เฉพาะใบที่ยังไม่มี เด็กๆจะได้ซื้อไปเล่นบ้าง ฮาๆ  นอกนั้นก็ การ์ดครัชเกียร์แล้วก็การ์โปเกมอน นิดหน่อย

...

อันนี้ก็ เหรียญเหล็กครัชเกียร์ที่แถมจากชีโตส  การ์ดดิจิมอนใส จากฟิชโช่  เหรียญดิจิมอนจากปลาเส้นเบนโตะ และเหรียญโปเกมอนจากชีโตส   ก็อันละบาทเหมือนกัน  รวมๆแล้ว ลดให้อีก 20 บาท  ถ้าจำไม่ผิดจ่ายไป 45  เอง ฮาๆลดราคาไปเพียบ

...

ส่วนอันนี้ก็หนังสือขายหัวเราะ มหาสนุก เล่มละ 3 บาท  ของใหม่ๆเลย ที่เด็ดกว่านั้นเล่มล่างสุด 29 - 4 กันยา 2550 พึ่งออกหใม่เลยนะนั่น มาแล้ว 3 บาท ฮาๆ

ส่วนสองชิ้นสุดท้ายที่เด็ดที่สุดสำหรับครั้งนี้ครับ นี่เลยครับ

...

การ์ดวงกลมดรากอนบอล อันนี้จากคัมๆหรือป่าวผมไม่แน่ใจเหมือนกัน มี 31 ใบ ขายใบละ 1 บาท  ลดให้ผมเหลือ 25บาท สุดยอด!!!!!!!!!!

อีกชิ้นก็นี่เลยครับ

...

ของเล่นแมค ชุด 50th Aniversary Parade เป็นชุดฉลองครบรอบ 50 ปี สนู๊ปปี้ครับ ชุดนี้ก็จำหน่ายครั้งแรกก็ วันที่ 24 ก.ค. 2543  ชุดนี้ 8 ตัว  160 บาท ถูกสุดๆ ตกตัวละ 20 ฮาๆ

มาดูแต่ละตัวกันครับ

...

...

...

...

ก็มีเท่านี้แหละครับ ของดีราคาถูก บางทีก็อยู่ในที่ๆเราไม่คาดคิดเหมือนกันนะเนี่ย    จบล่ะค๊าบ.................
Back to top

IP Logged

man5baht
HUMAN
**

Reply #3 - 06.09.07 at 19:00:29

ฝาก blog ผมด้วยนะคร๊าบ  Smiley Smiley  แฮะๆ

http://www.oknation.net/blog/man5baht

เรื่องย้อนหลังที่เคยโพสในบล๊อก ดูได้จากคอลัมภ์ขวามือใต้ปฏิทินนะคร๊าบ  Smiley Kiss
Back to top

IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

Reply #4 - 06.09.07 at 20:09:41

เด็กๆบางคนก็เก็บของกัน
ดีครับสภาพอย่างใหม่เลย Grin
Back to top

IP Logged

Dark_Talon
ACTION HERO

นึกแล้ว...ว่าคน หน้าตาดีต้องอ่า
น!

ห้วยขวาง กทม.อยู่มาชาตินึงแว๊ว
Reply #5 - 06.09.07 at 20:36:12

เสียดายที่ตอนเด็กๆย้ายบ้านกระทันควัน (ย้ายปุปปับมาก)ของเล่นหายไป98% Cryหวังว่าน้องๆคงเก็บชิ้นที่รักมากที่สุดไว้ ไม่ขายทิ้งนะ ....อดีตน่ะ มันซื้อคืนไม่ได้...
Back to top

฿
talondark1407.hi5.com  
IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Краіна і дзяржава

Reply #6 - 06.09.07 at 23:58:26

เล่นแบบนี้ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นแมนบาทเดียวล่ะมั้ง...อิอิ
Back to top

IP Logged

supersentai
ACTION HERO

HIKARI SENTAI MASKMAN

Reply #7 - 07.09.07 at 00:10:04

ว่าแต่เหรียญ ดรากอนบอล นี้จากคัมคัม แน่หรือครับ ขนมนี้ มันเก่าแล้วนะ ยังมีขายอยู่หรือครับ หรือว่า เอาของเก่า มาขายอีกที แต่ ก็ น่าสนใจนะครับ  Cheesy

จะว่าไป เหรียญ เหล็ก ที่แถมจาก ชีโตส หลานผมก็ เก็บ ไว้เยอะเลย แต่ ดูๆไปลงทุนเหมือนกันนะ เพราะล่าสุดผม ไปเจอ ขนมที่แถมการ์ด อุนตร้าแมน อ่ะครับ การ์ดเป็นกระดาษ ตัดไม่ค่อยตรงด้วย

ของแถมขนมยุคใหม่ๆสู้สมัยก่อนไม่ได้เลย
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #8 - 07.09.07 at 00:14:36

ตลาดคึกคัก เงินสะพัดน่าดู  Cool

จะเก็บรีบเก็บเน้อ รัฐบาลออกกฎห้ามมีของแถมในซองขนมละ

ขอบคุณที่นำภาพน่ารักๆ มาให้ดูนะครับ  Thanx ชอบๆ
Back to top
« Last Edit: 07.09.07 at 00:17:09 by HATA »  
HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

man5baht
HUMAN
**

Reply #9 - 07.09.07 at 01:07:40

supersentai wrote on 07.09.07 at 00:10:04:
ว่าแต่เหรียญ ดรากอนบอล นี้จากคัมคัม แน่หรือครับ ขนมนี้ มันเก่าแล้วนะ ยังมีขายอยู่หรือครับ หรือว่า เอาของเก่า มาขายอีกที แต่ ก็ น่าสนใจนะครับ  Cheesy

จะว่าไป เหรียญ เหล็ก ที่แถมจาก ชีโตส หลานผมก็ เก็บ ไว้เยอะเลย แต่ ดูๆไปลงทุนเหมือนกันนะ เพราะล่าสุดผม ไปเจอ ขนมที่แถมการ์ด อุนตร้าแมน อ่ะครับ การ์ดเป็นกระดาษ ตัดไม่ค่อยตรงด้วย

ของแถมขนมยุคใหม่ๆสู้สมัยก่อนไม่ได้เลย

ของเก่าชัวร์คับ ผมเทียบดูแล้ว  Smileyอันนี้จะเป็นรุ่นการ์ด วงใหญ่ Smiley  และจากสภาพเดิม ก็เป็นของเก่า  คงไม่ใช่ของน้องเขาอ่ะครับ  คงรื้อๆจากในบ้าน มาขาย  อาจจะเป็นของพี่ชายก็ได้ ไม่สิ น้า อา เอาเป็น ของคุณพ่อดีกว่า  ฮาๆๆๆ Smiley Smiley Lips Sealed
Back to top
« Last Edit: 07.09.07 at 01:08:58 by man5baht »  

IP Logged

Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

Reply #10 - 07.09.07 at 01:21:56

ยังเก็บของเล่นแบบแถมเหมือนเดิม  อุดมการณ์แน่วแน่มั่กๆ  น้องแมนถ้าว่างๆก็มาเล่นเรื่องกาวินแมน

ให้พี่หน่อยนะ  ไม่ได้ให้วิ่งผ่านฉากแน่นอน  มีบทให้แอ็คชั่นจ้า  แล้วว่างๆมาคุยเรื่องของเล่นกัน

Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Reply #11 - 07.09.07 at 02:15:47

น่าสนุกจังเลยครับ  Cool Thanx Thanx
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #12 - 07.09.07 at 04:08:17

เป็นกิจกรรมที่ดีครับ สนุก ได้ตังด้วยแถมดีกว่าเอาของเก่าไปทิ้งอะ   Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

tinny
SUPER HERO

การกระทำเท่านั้น  ที่กำหนดสิ่งที่เราเ
ป็น

138  เมืองอุบลราชธานี
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #13 - 07.09.07 at 18:17:24

เป็นโครงการที่ดีครับ ต้องส่งเสริมๆ  Cool
Back to top

tinny  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: ตลาดนัดพอเพียง อยากรู้ว่าคืออะไรคลิ๊กมาเลยคร๊าบ
Reply #14 - 30.06.10 at 19:56:31

This Topic was moved here from THAI-TOKU COMMUNITY by Loucipher.
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge