THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
นาคา มาแรง แต่ไม่รู้ว่าเรื่องนี้เกี่ยวข้องใหม (Read 9585 times)
maithai
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

นาคา มาแรง แต่ไม่รู้ว่าเรื่องนี้เกี่ยวข้องใหม
28.08.07 at 23:40:03

ผมเองติดตามความเคลื่อนในบอร์ดมาตลอดแต่ไม่ได้มาโพสข้อความอะไร พอดีไปพบเรื่อง จะเรียกได้ว่ามหจรรย์ ก็ได้ และพอดี ช่วงนี้ทางบอร์ดเรา นาคา กำลังมาแรง ผมเลย คันไม้คันมือ อยาก นำเรื่องนี้ มาเล่าให้ฟัง เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 26 สิงหาคม ผมไป ที่วัดหนองใหญ่เจริญพร (ขอให้เครดิตเขาหน่อย) ได้คุยกับท่านเจ้าอาวาส แล้วได้ทราบเรื่องราวแปลกๆ มาอย่างหนึ่งอยากมาเล่าให้ฟัง เรื่องของเรื่องคือที่มาของ "พลอยพญานาค" (ตามภาพ) ผมเองก็ไม่เก่งเรื่อง อัญมณี จึงไม่รู้ว่าจริงแล้ว เจ้าของสิ่งนี้เป็นอะไรกันแน่ แต่ท่านเจ้าอาวาสเล่าว่า คืนหนึ่ง ท่านิมิต เห็น พญานาค องค์หนี่ง มาบอกกับท่านว่า มีของเก็บไว้อยู่ที่แห่งหนึ่ง รุ่งเช้าพอท่านเจ้าอาวาสตื่นก็ ไป หาบริเวณ ที่เห็นในฝันท่านก็พบเจ้าสิ่งนี้ ผมเองก็ไม่ปักใจเชื่อ เท่าไดนัก ว่าเจ้าสิ่งนี้ เป็น หิน พลาสติก หรือ พลอย อย่างที่เค้าว่ากัน แต่ มีคนเล่าว่า โยมคนหนึ่งซึ่งเป็นพ่อค้าพลอย เ Shockedอาไปตรวจสอบ แล้วกลับมาบอกทางวัดว่าของจริง แต่มีมูลค่าน้อย คิดจะเอาไปเป็นของตน แล้วคนคนนั้น ก็ เริ่มเจ็บป่วย บ้างว่าสติไม่ดีบ้าง บ้างว่า ทำอะไรก็ไม่ขี้นบ้าง ผมเอง ถือว่าเป็นเรื่องมหัศจรรย์มาก เลยมาเล่าให้ทุกคนฟัง เชื่อหรือไม่ก็ สุดแต่ แต่ตัวผมไม่ขอลบหลู่ไว้ก่อนเป็นการดีครับ ขอบคุณหลาย
สุดท้ายก็ขอให้ทีมงานและสมาชิกทุกท่านมีความสุขกันถ้วนหน้านะครับ
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Re: นาคา มาแรง แต่ไม่รู้ว่าเรื่องนี้เกี่ยวข้องใหม
Reply #1 - 28.08.07 at 23:58:39

Shocked  สวยงามมากครับ

เรื่องเกี่ยวกับพญานาค เป็นเรื่องคลาสสิค ที่ยากต่อการพิสูจน์

จนกลายเป็นตำนานไปแล้ว ยิ่งลึกลับ ก็ยิ่งน่าค้นหา  Kiss

ในเรื่องนาคา มี ... เพชรนาคา

ซึ่งอยู่ใน ... แหวนเนตรนาคา  อีกที

เป็นสิ่งที่ทีมงาน ตีโจทย์กันออกมาครับ

ต้องติดตามกันต่อไป  Thanx

ขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาให้อ่าน

ถ้าเป็นไปได้อยากไปดูของจริงที่วัดนี้เหมือนกัน  Wink

ช่วยติดต่อผมหน่อยนะครับ 081 934 1108

อยากแวะไปทำบุญวันเกิด

Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

Re: นาคา มาแรง แต่ไม่รู้ว่าเรื่องนี้เกี่ยวข้องใหม
Reply #2 - 29.08.07 at 00:02:15

ไปด้วยคน  อาจารย์ฮาตะ... Sad
Back to top
« Last Edit: 29.08.07 at 00:02:27 by Silent_001 »  

IP Logged

bobobobo_rider
ACTION HERO

-*-

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #3 - 29.08.07 at 01:02:58

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ  Cool Thanx Cool
Back to top

IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

Reply #4 - 29.08.07 at 01:34:04

เอาเข้าไปอยู่ในเนื้อเรื่องเลยพี่ Cool
Back to top

IP Logged

_YUKI_
FIGHTER

Henshin (-_-)

Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #5 - 29.08.07 at 01:50:44

พี่ฮาตะถ้าไปเมื่อไรบอกนะถ้าตรงกับวันเสาร์-อาทิตย์ไปด้วยนะครับ อยากไปดูให้เห็นกับตา เพราะชอบเรื่องลึกลับเหมือนกัน
ยูกิ
HATA wrote on 28.08.07 at 23:58:39:
 Shocked  สวยงามมากครับ

เรื่องเกี่ยวกับพญานาค เป็นเรื่องคลาสสิค ที่ยากต่อการพิสูจน์

จนกลายเป็นตำนานไปแล้ว ยิ่งลึกลับ ก็ยิ่งน่าค้นหา  Kiss

ในเรื่องนาคา มี ... เพชรนาคา

ซึ่งอยู่ใน ... แหวนเนตรนาคา  อีกที

เป็นสิ่งที่ทีมงาน ตีโจทย์กันออกมาครับ

ต้องติดตามกันต่อไป  Thanx

ขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาให้อ่าน

ถ้าเป็นไปได้อยากไปดูของจริงที่วัดนี้เหมือนกัน  Wink

ช่วยติดต่อผมหน่อยนะครับ 081 934 1108

อยากแวะไปทำบุญวันเกิด

Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #6 - 29.08.07 at 04:42:09

Cool Coolขอบคุณครับ สวยมากจริงๆ
Back to top

IP Logged

maithai
HUMAN
**

Reply #7 - 29.08.07 at 08:53:29

คุณ hata  วัดอยู่จังหวัดกาญจนบุรีครับ อ.หนองปรือ วัดชื่อวัดหนองใหญ่เจริญพร ถ้าดูในแผนที่ ประเทศไทยก็มีชื่อวัดอยู่ด้วย แต่ผมตัดมาให้ ดู ว่าถ้าไปจากกรุงเทพไปทางใหน ถ้าไปแล้วก็อย่าลืมไปเลยไปเที่ยว ถ้ำธารลอดนะครับ เป็นอุทยานแห่งชาติ ถามคนแถวนั้นรู้จักหมด ตอนนี้ฝนตก น้ำกำลังเยอะ น้ำตก สวย บรรยากาศ เย็นดีครับ มีที่พักให้เช่าด้วยด้วย หรือกางเต็น ก็มีที่ ครับ ลองค้นในเน็ตดู น่าจะมีรายละเอียด พอดีตอนนี้ Grinโทรศัพย์ผมยังไม่เติมเงินไว้เติมแล้วจาโทรหานะคับ ระยะทาง พอประมาณครับจากกรุงเทพไปคงจะประมาณ 250 กิโล ไปทางหลวงครับ ตามแผนที่ ทางดี พอได้ ครับ ถามชื่อวัดกับคนแถวนั้น น่าจะรู้ครับ  วัดหนองใหญ่ ไปทางใหน ถ้าถามที่ปั๊ม ปตท ที่อยู่ตรงแยก ที่มีป้อมตำรวจ หน่ะ รู้แน่นอนครับ แล้วผมจะโทรหาอีกทีครับผม  Thanx Smiley
Back to top

IP Logged

barthezjame
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

TTCC
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
Reply #8 - 29.08.07 at 10:27:04

ยายของผมเคยไปวัดนึง แล้วลงไปในถํ้า ได้หินมาก้อนหนึ่ง
หลวงพ่อบอกให้ตัดหินนั้น ปรากฎว่ามีหินสีเหลืองคล้ายพลอยอยู่ในนั้น
เรียกกันว่า เกล็ดพญานาค สวยมากครับ

ปล. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
Back to top

WWW barthezjame barthezjame.hi5.com barthezjame profile.php?id=1038384935  
IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #9 - 29.08.07 at 11:49:38

maithai wrote on 29.08.07 at 08:53:29:
คุณ hata  วัดอยู่จังหวัดกาญจนบุรีครับ อ.หนองปรือ วัดชื่อวัดหนองใหญ่เจริญพร ถ้าดูในแผนที่ ประเทศไทยก็มีชื่อวัดอยู่ด้วย แต่ผมตัดมาให้ ดู ว่าถ้าไปจากกรุงเทพไปทางใหน ถ้าไปแล้วก็อย่าลืมไปเลยไปเที่ยว ถ้ำธารลอดนะครับ เป็นอุทยานแห่งชาติ ถามคนแถวนั้นรู้จักหมด ตอนนี้ฝนตก น้ำกำลังเยอะ น้ำตก สวย บรรยากาศ เย็นดีครับ มีที่พักให้เช่าด้วยด้วย หรือกางเต็น ก็มีที่ ครับ ลองค้นในเน็ตดู น่าจะมีรายละเอียด พอดีตอนนี้ Grinโทรศัพย์ผมยังไม่เติมเงินไว้เติมแล้วจาโทรหานะคับ ระยะทาง พอประมาณครับจากกรุงเทพไปคงจะประมาณ 250 กิโล ไปทางหลวงครับ ตามแผนที่ ทางดี พอได้ ครับ ถามชื่อวัดกับคนแถวนั้น น่าจะรู้ครับ  วัดหนองใหญ่ ไปทางใหน ถ้าถามที่ปั๊ม ปตท ที่อยู่ตรงแยก ที่มีป้อมตำรวจ หน่ะ รู้แน่นอนครับ แล้วผมจะโทรหาอีกทีครับผม  Thanx Smiley

ขอบคุณมากครับ  Thanx

ไว้มีโอกาสต้องแวะไปแน่นอนครับ  Wink

Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Mahadev21
TRAINING HERO LEVEL2

มหาเทพอยู่ทุกที ่

Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #10 - 30.08.07 at 01:20:31

เขาว่าแก้วนาคาแข็งกว่าเพชรไม่รู้จริงรึเปล่า นะครับ
แต่รู้ว่าแน่ว่าแข็งกว่ากระจก
Back to top

IP Logged

Dark_Talon
ACTION HERO

นึกแล้ว...ว่าคน หน้าตาดีต้องอ่า
น!

ห้วยขวาง กทม.อยู่มาชาตินึงแว๊ว
Reply #11 - 30.08.07 at 09:01:35

Cryทะมายตำนานเกี่ยวกับพญานาคมีเยอะอย่างงี้.....ไล่อ่านทำรีเสิรช์จนตาลายหมดแว้ววว
ว...มีเรื่องแก้วนาคาที่แข็งกว่าเพชรอีกเหรอ....ฮืออออ.. Sadขอข้อมูลหน่อยคับ Sad
Back to top

฿
talondark1407.hi5.com  
IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge