THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4 
Print
ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1 (Read 81566 times)
runrensia
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1
Reply #60 - 02.08.07 at 22:14:46

ขอบคุณครับผม ชักมีไฟแระ เหอๆ
Back to top

IP Logged

Spider-man
TRAINING HERO LEVEL2

Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1
Reply #61 - 11.08.07 at 23:11:26

สุขสันต์วันแม่ครับ....เลยมาโพสต์ให้ชมกันต่อครับ (เกี่ยวกันมั้ยนั้น.....)

ยังไม่จบกันง่ายๆครับ มาดูกันต่อดีก่าว่าถึงไหนแล้วครับ

(ภาพช่วงนี้ ขั้นตอนอาจจะก้าวกระโดนิดนึงนะครับ ถ่ายภาพไม่ครบ  เพราะเป็นช่วงที่ผมเร่งทำมากๆ เพื่อจะให้ทันวันรับปริญญา ดูแล้วอาจจะงงหน่อยๆครับ)

...

เมื่อรอซิลิโคนจนแห้งสนิทแล้ว  ก็มาทำพิมประคองครับ โดยใช้พิมปูน โดยตอนแรกผมกะจะแบ่งครึ่ง หน้า-หลัง ไว้ประกบกัน ดังนั้เลยต้องหล่อปูนที่ละครึ่ง  โดยใช้ดินน้ำมันกัน (เป็นมวยผมแบบแดจังกึม .....)  

ภาพถัดมาคือ ส่วนตาที่หล่อเป็นเรซิ่นออกมาแล้วครับ จะเห็นเป็นริ้วๆลายๆของเส้นเชือก (ผมว่ามันสวยดีนะ)

ส่วนภาพสุดท้ายคือถอดรองเท้าออกมาเพื่อเสก็ตแบบที่จะให้ร้านตัดรองเท้าให้ครับ (แต่สุดท้ายก็ให้ร้านเค้าไปดูด้วยอยู่ดีนั้นแหละ  แต่ยังตัดมาผิดแบบเลย เซ็งครับ....)

...

อ่า...อย่าเพิ่ง งง นะครับ  ว่าทำไมพิมปูน ภาพด้านบนกับด้านล่างไม่เหมือนกัน  เพราะภาพด้านบนผมทำแล้วปูนมันเจ๊งครับ ตอนแกะ มันหักอ่ะ  เลยต้องมาแบ่งพิมปูนเป็น 3 ส่วน อย่างที่เห็นในภาพล่างครับ  (ง่ายๆ คือเทปูนใหม่ 2 รอบครับ T_T) ส่วนหัวเทาๆนั้นคือต้นแบบนะ ยังไม่ได้หล่อเรซิ่นครับ

ถัดมาคือการนำผ้าที่ซื้อมา  มาทำการเทียบกับสีเสปรย์ครับ  ลองดูหลายๆสีหลายๆแบบผสมกัน

แล้วก็เอาชุดทั้งหมด (หัวเป็นของเดิม) ที่พ่นรองพื้นแล้ว มาถ่ายภาพหมู่กันครับ ก่อนจะโดนย้อมสีกันในวันถัดไป

...

พอรุ่งเช้าก็รีบเตรียมที่จะหล่อเรซิ่น หัวอันใหม่ครับ  ขณะรอแห้งก็จับชิ้นส่วนไฟส์มาตากทำแดดเดียว  เอ๊ย! มาพ่นสี  พ่นตามสเต็ป....รองพื้น...แดงสด....แดงเมทาลิกครับ....(พ่นเคลียล์เคลือบไม่ทันเพราะ
รีบครับ)

สีแดงสดที่เดียวเชียว...เห็นแล้วก็ปลื้ม เหมือนจะใกล้เสร็จแล้ว.....ตอนพ่นสีนี้รู้สึกดีจิงๆนะ(ถ้าไม่รวมเรื่องกลิ่นนะครับ 55)

...

แล้วก็ย้ายมาพ่นส่วน สีเงิน คือ อก กับ หัวเข่า  ส่วนหัวที่หล่อไว้ก็แข็งแล้วครับ สังเกตได้ว่าพิมซิลิโคนไม่โยกเยก ยุบตัวแล้วเห็นม่ะ  ส่วนสี แดง พอพ่นแดงเมทลิกก็ดูเข้มขึ้นครับ ...ความจริงต้องพ่นดำ ไล่เงาอีก ให้เข้มขึ้นอีก  แต่ด้วยเหตุผลเดิมครับ....รีบ..เด๋วไม่ทัน

...

พอพ่นแดงเรียบร้อยแล้วก็มาเตรียมติดเทปกันสี เพื่อพ่นสีต่อไปครับ  สลับกลับมาที่หัว  หัวสีตุ่นๆนั้นคือหัวเรซิ่นอันใหม่ครับ  แกะจากพิมเรียบร้อยแล้ว  (แต่แมร่ง... หัวมันบุบหน่อยนึง  ต้องมานั่งอุดอีกแน่ะ)

ส่วน 2 รูปสุดท้าย  คือ การที่ผมต้องเดินทางข้ามน้ำข้ามทะเลไปหาปรมาจารย์ในการทำชุด (เวอร์ไปนิด...)  คือพี่ที่เค้าสอนผมนั้นแหละ  ให้ช่วยทำ และตัดชุดผ้าด้านใน  ส่วนที่เป็นถุงมือ  และแผงคอ ให้ครับ  ต้องขอบคุณในความ เมตตา กรุณา มุทิตา อุกเบกขา ของพี่โฟ้ก และ พี่ หนิง มากๆครับ ทำออกมาได้สวยสุดๆไปเลย (ยังให้ผมได้นอนค้างอ้างแรมด้วยอีกแน่ะ)

Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #62 - 11.08.07 at 23:54:16

...

หลังจากที่ไปตัดชุดมาแล้ว ก็กลับมาลุย พ่นสีที่เหลืออยู่ครับ รีบพ่นให้เยอะที่สุดก่อนที่แดดจะหมด (ไม่เคยชอบอากาศร้อนเลย จนกระทั้งตอนนั้น)  ตั้งหน้า ตั้งตา พ่นกันต่อไป......

...

มาเริ่มพ่นส่วนที่เป็นดาบครับ......ต่อด้วยการพ่นรองพื้นหัวเพื่อเก็บงาน  เจาะตา และผ่าหัว........อึ๋ย!!!

...

ผ่าครึ่งเพื่อประกบเวลาใส่.....ส่วน สีเหลืองๆ ใสๆ คือวัคคัมพลาสติก ที่จะใช้ติดส่วนตาด้านนอก..(ไม่เนี๊ยบอย่างแรงครับ  แต่ได้เพื่อนๆมาช่วยทำก็บุญแล้ว ไม่งั้นไม่มีส่วนนี้แน่ๆครับ  วัคคัมคนเดียวไม่ได้อ่ะ)  

แล้วก็อีกเช่นเดิม..เรียกนายแบบสุดเท่ห์มาลองของ เอ๊ย..มาลองสวมหัวกันหน่อย  (แต่รู้สึกมันจะติดปากไปหน่อยอ่ะครับ)  

2 ภาพถัดมา ....มันซ้ำครับ โทษที..... และเริ่มมากันสีดาบเพื่อพ่นสีต่อ

...

นำเขาที่หล่อไว้แล้วมาต่อกะหัว แล้วพ่นสี  ทำรอยบากที่หัวและ ลิ้นประกบเหมือนกับส่วนอกครับ    นำส่วนตามาเจาะรูมอง  แล้วพ่นสีให้เรียบร้อย   ติดคลิปล็อคส่วนหัว เก็บงาน แล้วพ่นสีเลย  

(ภาพงานช่วงนี้รีบสุดๆ ภาพเลยไม่ค่อยได้ถ่ายครับ ข้ามไปเยอะ และตัวเนื้องานก็ไม่ค่อยเรียบร้อยด้วย แต่ก็ต้องผ่านไปก่อน......)

ส่วนภาพที่เป็นชุดนั้น พ่นสีเรียบร้อยแล้ว (แต่ยังไม่สมบูรณ์ 100 % เพราะยังไม่พ่นไล่เงา  และเคลือบครับ.....แต่มันต้องใช้แล้วนะสิ )
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #63 - 11.08.07 at 23:56:07

...

หลังจากที่ไปตัดชุดมาแล้ว ก็กลับมาลุย พ่นสีที่เหลืออยู่ครับ รีบพ่นให้เยอะที่สุดก่อนที่แดดจะหมด (ไม่เคยชอบอากาศร้อนเลย จนกระทั้งตอนนั้น)  ตั้งหน้า ตั้งตา พ่นกันต่อไป......

...

มาเริ่มพ่นส่วนที่เป็นดาบครับ......ต่อด้วยการพ่นรองพื้นหัวเพื่อเก็บงาน  เจาะตา และผ่าหัว........อึ๋ย!!!

...

ผ่าครึ่งเพื่อประกบเวลาใส่.....ส่วน สีเหลืองๆ ใสๆ คือวัคคัมพลาสติก ที่จะใช้ติดส่วนตาด้านนอก..(ไม่เนี๊ยบอย่างแรงครับ  แต่ได้เพื่อนๆมาช่วยทำก็บุญแล้ว ไม่งั้นไม่มีส่วนนี้แน่ๆครับ  วัคคัมคนเดียวไม่ได้อ่ะ)  

แล้วก็อีกเช่นเดิม..เรียกนายแบบสุดเท่ห์มาลองของ เอ๊ย..มาลองสวมหัวกันหน่อย  (แต่รู้สึกมันจะติดปากไปหน่อยอ่ะครับ)  

2 ภาพถัดมา ....มันซ้ำครับ โทษที..... และเริ่มมากันสีดาบเพื่อพ่นสีต่อ

...

นำเขาที่หล่อไว้แล้วมาต่อกะหัว แล้วพ่นสี  ทำรอยบากที่หัวและ ลิ้นประกบเหมือนกับส่วนอกครับ    นำส่วนตามาเจาะรูมอง  แล้วพ่นสีให้เรียบร้อย   ติดคลิปล็อคส่วนหัว เก็บงาน แล้วพ่นสีเลย  

(ภาพงานช่วงนี้รีบสุดๆ ภาพเลยไม่ค่อยได้ถ่ายครับ ข้ามไปเยอะ และตัวเนื้องานก็ไม่ค่อยเรียบร้อยด้วย แต่ก็ต้องผ่านไปก่อน......)

ส่วนภาพที่เป็นชุดนั้น พ่นสีเรียบร้อยแล้ว (แต่ยังไม่สมบูรณ์ 100 % เพราะยังไม่พ่นไล่เงา  และเคลือบครับ.....แต่มันต้องใช้แล้วนะสิ )
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #64 - 12.08.07 at 02:21:59

ออกรวมเล่มเลยดีกว่ามั๊ยครับ  Smiley Cool Cool Cool
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

217/2 หมู่ 11 ซอยอ่อนนุช 72 แขวงประเวศ เขตประเวศ กทม. 10250
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #65 - 12.08.07 at 15:06:55

โอ ใกล้เสร็จแล้ว สวยงามากครับ ชอบสีตรงเกราะสวยครับ Cool Cool Cool
Back to top

Azuranaka.hi5.com  
IP Logged

Spider-man

Reply #66 - 14.08.07 at 01:10:42

원 [ w o n ] wrote on 12.08.07 at 02:21:59:
ออกรวมเล่มเลยดีกว่ามั๊ยครับ  Smiley Cool Cool Cool

กะจะทำไว้ดูเล่นเองซะเล่มเหมือนกันครับ  เอาติดกระเป๋าไว้อวดคนอื่น (55 บ้าดีเนอะ)
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #67 - 14.08.07 at 01:11:11

มาต่ออีกนิดครับ ให้จบกันไปเลย (กับช่วงขั้นตอนการทำงานครับ)

...

มาถึงช่วงนี้ก็ใกล้เสร็จแล้วล่ะครับ (จิงเหรอ...... Undecided)  ส่วนดาบก็พ่นสีครับหมดเรียบร้อยแล้ว ติดอุปกรณ์ต่างๆเข้ากับตัวดาบก็เป็นอันเสร็จไปซะหนึ่งอย่างครับ

กลับมาต่อที่หัว ก็พ่นสีอื่นๆตามกันไปครับ แดง  ดำ เงิน (พ่นแค่นี้เพราะทำไม่ทันจิงๆอ่ะ)  

...

พ่นสีเสร็จแล้วก็นำมาประกอบเข้ากันให้เรียบร้อยทุกส่วนครับ แล้วก็พร้อมที่จะไป แปลงร่างในวันรับรับปริญญาแล้ว HENSHIN !!!

ปล. 2 ภาพ(ใหญ่) สุดท้ายนี้ ต้องทำกันทั้งวันทั้งคืนจนอดนอนเลยครับ ทำยันเช้าเลย สายๆก็นั่งรถไปรับปริญญาเลย 55 อดนอน ยังกะตอนดร๊าฟโปรเจคแน่ะ  แต่มีความสุขกว่ากันเยอะเลยครับ  

งั้นผมขอจบขั้นตอนการทำไว้แค่นี้นะครับ  ไว้พรุ่งนี้(ถ้าว่างอ่ะนะ)จะเอาภาพที่ใส่ชุดเรียบร้อยแล้วในวันงานมาให้ชมกันหนุกๆคร
ับ  Thanx
Back to top

IP Logged

Foxz [Dxdx]
TRAINING HERO LEVEL1

(-_-")

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #68 - 14.08.07 at 06:24:47

นับเป็นตำนานอีก 1 บทสำหรับวงการของผู้ทำชุดฮีโร่ในบ้านเรา

ได้ทำในสิ่งที่รัก เหนื่อยสุดๆแค่ไหนก็ยังมีความสุขที่ได้ทำ

และจะรู้สึกมีความสุขมากขึ้นไปอีกเมื่อทำสำเร็จ

" สุดยอดมากๆครับ โปรเจคนี้  COSPLAY SICZ BLASTER FORM 1:1:1 "

เริ่มเห็นตั้งแต่หัวโครงกระดาษอันแรกที่ใหญ่ไปแล้วไม่ได้นำมาใช้

มาถึงวันนี้  เป็นชุดขนาด 1:1

นับถือในความอุตสาหะพยายามจริงๆ

ถึงแม้จะเสร็จแล้ว แต่ก็ยัง ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool

Back to top

IP Logged

Mr_Y
SECRET SUPER HERO

Reply #69 - 17.08.07 at 14:01:48

สุดยอดมากๆเลยครับป้ม ที่นี้ถ้าได้การโปรโมทดีๆหน่อยงานตรึมแน่เลยฮับ ยอดฝีมือจริงๆ กระป้มขอคาราวะเลยมุ่งมั่นตั้งใจเป็นผลงานอีกชิ้นที่น่านับถือๆ
Back to top

IP Logged

vaay1980
SIDE KICK HERO BUDDY

สู่ความเวิ้งว้า งอันไกลโพ้นนนนน
นนน

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #70 - 17.08.07 at 17:39:24

ทำยังไงตรงตาถึงจะไม่ต้องเจาะเป็นรูๆอย่างงั้นอ่ะคับ เหมือนของญี่ปุ่นเขาทำกันยังไงหน้า Cool
Back to top

IP Logged

Gunz_thSport
TRAINING HERO LEVEL1

Bansue BangKok Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Mood:
Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1
Reply #71 - 19.01.09 at 02:49:03

Smiley เดี๋ยวผมต้องหาผลงานมาโชว์บ้างแล้ว เห็นแล้วคันไม้คันมือ อิอิ Smiley
Back to top

gunz-thsport.hi5.com  
IP Logged

d.m.o17
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1
Reply #72 - 27.02.09 at 17:47:47

ยอมรับในสปิริตของคุณ Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

zoo
HUMAN
**

Reply #73 - 25.04.10 at 00:57:38

ระดับมืออาชีพเลยคับ มดแดงตัวพ่อๆๆๆ Smiley Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

สิทธินนท์
HUMAN
**

Reply #74 - 23.01.11 at 17:08:45

อยากได้เหมือนกันแต่ซื้อวัตถุดิบที่ไหนคร้าบราคาเท่าไร(อยากทำมั่ง) Smiley
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge