THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4 
Print
ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1 (Read 80630 times)
Bluepill
SIDE KICK HERO BUDDY

KMUTNB IT

Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1
Reply #40 - 20.07.07 at 22:05:08

ขอบอกว่าสุดยอดคับ  Cool Cool แล่มๆเลย
Back to top

Bluepill tnc-elec30.hi5.com  
IP Logged

Spider-man
TRAINING HERO LEVEL2

Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1
Reply #41 - 20.07.07 at 22:33:56

Thanx

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #42 - 20.07.07 at 22:37:49

Kiss

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

Thingman
HUMAN
**

อยากเห็นตูนไทยไ ปสู่เวทีโลก

Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #43 - 21.07.07 at 16:29:31

มีคำถามครับว่า ใช้เงินไปกี่บาทครับกว่าจะได้มาแตละชิ้น เก่งขนาดนี้ทำไมไม่เปิดโรงเรียนสอนเลยครับ น่าสนใจมากๆ ผมดูๆไปแล้ว ถึงกับอ้าปากค้าง และก็คันไม้คันมือมาสะงั้น อยากทำได้บ้าง สุดยอดครับ ซูห็ก เลย นับถือๆ Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #44 - 21.07.07 at 23:58:55

Thingman wrote on 21.07.07 at 16:29:31:
มีคำถามครับว่า ใช้เงินไปกี่บาทครับกว่าจะได้มาแตละชิ้น เก่งขนาดนี้ทำไมไม่เปิดโรงเรียนสอนเลยครับ น่าสนใจมากๆ ผมดูๆไปแล้ว ถึงกับอ้าปากค้าง และก็คันไม้คันมือมาสะงั้น อยากทำได้บ้าง สุดยอดครับ ซูห็ก เลย นับถือๆ Cool Cool Cool

บอกตรงๆครับ ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้ไปกี่บาทแล้วแต่คิดว่าน่าจะอยู่ในหลักหมื่นครับ  เพราะว่ามีเงินแล้วค่อยทำ ทะยอยทำไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้จ้างใคร เพราะไม่มีตังขนาดนั้น แล้วก็ทำเองสนุกกว่าครับ(แม้จะนานหน่อยอ่ะนะ แต่คงเป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้าย555)  แล้วก็แค่ระดับผมไม่ได้เก่งกาจอะไรเลยครับ เรียกว่าพอทำเป็นดีกว่าครับ  เพราะถ้าเพื่อนๆรู้วิธีทำก็น่าจะทำได้ครับ

ถ้าจะเจ๋งจริงๆอย่างมืออาชีพต้องคนที่สอนผมมาครับ  หรือดูในเวบก้ได้ครับอย่าง มาจิเรนเจอร์ หรือ ฮิบิคิไงครับ  นั้นแหละมืออาชีพตัวจริงครับ Cool

ส่วนที่บอกว่า "คันไม้คันมือมาสะงั้น อยากทำได้บ้าง" ผมดีใจนะครับ เพราะจุดประสงค์ที่เอามาให้ชมกันก้เพื่อจะได้มีคนมาทำแบบนี้บ้างนะครับ  ถ้าเริ่มทำแล้วเอามาให้ชมกันบ้างนะครับ Cheesy
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #45 - 22.07.07 at 00:01:33

Wink  ผมสงสัยมานานแล้ว  บางทีทำไมอยู่ๆตัวหนังสือมันก็หนาขึ้นครับ....งง Undecided Undecided Undecided Undecided

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #46 - 22.07.07 at 00:08:57

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

darthmew
TRAINING HERO LEVEL1

เรารัก TCS YaBB

Reply #47 - 22.07.07 at 00:54:50

เม่น

มันต้องทำกลไกอะไรสำหรับใส่เข้าใส่ออกหรือเปล่า อยากรู้ว่ายึดไว้ด้วยอะไรตอนที่ใส่ชุด แล้วเหงื่อที่ออกตอนใส่จะมีผลต่ออายุการใช้งานของชุดหรือเปล่า  Sad
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #48 - 22.07.07 at 10:53:39

darthmew wrote on 22.07.07 at 00:54:50:
เม่น

มันต้องทำกลไกอะไรสำหรับใส่เข้าใส่ออกหรือเปล่า อยากรู้ว่ายึดไว้ด้วยอะไรตอนที่ใส่ชุด แล้วเหงื่อที่ออกตอนใส่จะมีผลต่ออายุการใช้งานของชุดหรือเปล่า  Sad

ใช่แล้นต้องมีตัวล็อค ตัวยึดด้วย  ใช้ทั้งแม่เหล็กและ  คลิปล็อคแบบเป้ ต้องมาดูเองใกล้ๆ  เราทำไว้ค่อนข้างซับซ้อน(ไม่รู้ทำทำไมว่ะ) คนใส่ให้ยังบ่นเลยว่าใส่ยาก สงสัยคิดเยอะไป 55

ส่วนเรื่องเหงื่อไม่มีปัญหากะชุดเกราะเรซิ่นนะ  จะมีก็น่าจะเป็นส่วนอื่นที่บอบบาง ที่ทำจากกระดาษแล้วแค่ใช้สีโป๊วพอกทับเอาเท่านั้น เพราะส่วนนั้นจะเปราะและทนน้ำไม่ได้นานแน่ๆ  จะต้องหล่อเป็นไฟเบอร์อีกทีนะ.......หึ หึ..จะลองทำมั้งมั้ยอ่ะ Smiley
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #49 - 23.07.07 at 00:04:10

Cheesy

...

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #50 - 23.07.07 at 00:09:30

Sad

...

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #51 - 23.07.07 at 23:34:20

Shocked

...

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #52 - 24.07.07 at 04:16:10

Spider-man wrote on 22.07.07 at 00:01:33:
Wink  ผมสงสัยมานานแล้ว  บางทีทำไมอยู่ๆตัวหนังสือมันก็หนาขึ้นครับ....งง Undecided Undecided Undecided Undecided

ถ้ามันไปอยู่หลังสัญลักษณ์ มันจะหนาครับ ต้องเคาะ space bar 1 ทีถึงจะหาย Grin

ีสีฟ้าที่พ่นรองพื้นใชสีโป๊รถยนต์หรือสี spray surface รองพื้นทั่วไปครับ?
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #53 - 24.07.07 at 23:47:17

แฮะๆ สีฟ้าที่ผมพ่นไม่ใช่ที่พ่นรองพื้น  สีโป๊รถยนต์หรือสี spray surface รองพื้นทั่วไปหรอกครับพี่  ความจริงคือตอนนั้นตังค์หมด และหาซื้อสีรองพื้นสีเทาของ Layland ไม่ได้ครับ บวกกับความคิดที่จะประหยัดสี เลยเอาสีน้ำเงินธรรมดาๆนี้แหละครับมาพ่นเช็คความเรียบร้อยดูครับ(เพราะรู้อยู่แล้วว่
ามันต้องขัดอีกเยอะ ขัดแทบไม่เหลือสีเลย  จึงไม่อยากรอเอาสีรองพื้นดีๆอย่าง Layland  มาใช้ครับ และที่บ้านก็เหลือสีน้ำเงินบานเลยจากงานก่อนๆครับ  .....ถ้าสังเกตดีๆสีม่วงก็มีนะครับ  Lips Sealed)

Back to top
« Last Edit: 24.07.07 at 23:50:33 by Spider-man »  

IP Logged

Spider-man

Reply #54 - 25.07.07 at 00:21:23

Undecided
มาดูกันต่อครับป๋ม คราวนี้มีคำอธิบายนิดๆหน่อยๆ..เพราะขี้เกียจพิมพ์เยอะครับ  Grin(ตามรีเควสของ  พี่ JACK FACTORY ครับ เพื่อคนอื่นๆเข้ามาดูอาจจะเข้าใจมากขึ้นครับ)  

...

ตอนนี้เป็นช่วงที่ทำส่วนหัวเข่าครับ  โชคดีที่มีพี่คนนึงให้ยืมเกราะเข่าไฟส์จริงๆมา  ผมเลยถอดพิมพ์ได้เลย ไม่ต้องมานั่งปั้นเอง  แต่ใส่รายละเอียดเพิ่มนิดหน่อยครับ...ส่วนการทำนิ้วก็ปั้นจากดินน้ำมันก่อน แบบว่ากะๆเอาให้พอดี  แล้วก็ทำพิมยาง+หล่อเรซิ่นแบบกลวงๆให้นิ้วใส่ได้ครับ

...

ส่วนหน้า ที่ทำใหม่ครับ ตรงสีชมพูๆคือสีโป๊วที่พอกขึ้นมาจากเดิมครับ แล้วก็ถอดพิมยางตรงตาไว้ก่อน  เพื่อที่จะนำไปเป็นแม่พิมตอนที่ วัคคัมพลาสติก ทำตาใสๆนะครับ  ถ้าปั้นตรงแกนกลางจมูกก่อนเด๋วมันจะวัคคัมยากอ่ะ

...

ลองเอาเขามาวางดูครับ  แล้วตัดแยกเขาออก เพราะตอนถอดพิม จะติดเขาได้ครับ ถ้ามันยาวไปนะ แล้วก็เริ่มลงมือปั้นดั้งได้เลย....ใช้พุตตี้ปั้นครับ

...

แล้วก็ลงมือใส่รายละเอียดตรงดั้งให้สวยงาม....กลัมมาต่อกันที่เกราะอกครับ..หลังจากล
งมือขัดมานานนับเดือน... Cry

...

พอขัดได้ที่ ก็จัดการหั่นซะ.. แล้วทำรอยประไว้ดูตอนที่จะทำส่วนประกบนะครับ จากนั้นก็ติดกันไว้ก่อน  แล้วมาทำรายละเอียดสายไฟต่างๆตามใจฉันจนพอใจครับ อุปกรณ์ก็หาได้ที่คลองถม กับสายไฟของในบ้านนี้แหละ  (ให้เสียตังน้อยๆเป็นดี...)

Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #55 - 30.07.07 at 12:40:35

หายไปหลายวันเลย .... Grin  มาอัพให้ชมกันต่อแล้วครับ  ถึงไหนแล้วหว่า.....

...

หลังจากที่ใส่สายไฟรายละเอียดแล้ว  ก็มาทำในส่วนที่ผมคิดขึ้นมาเองครับ ก็คือส่วนที่ปิดตัวคลิปล็อค  เวลามองจะได้ไม่เห็นคลิปล็อค จะได้ดูเนียนๆดีครับ เริมจากการปั้นดินน้ำมันครับ สีเหลืองๆนั้นแหละ พอได้แล้วก็ถอดพิมยางครับ  ที่ต้องปั้นบนเกราะเพื่อที่จะได้รูปทรงโค้งเว้าประกบกับเกราะพอดีไงครับ  แล้วค่อยนำไปหล่อเรซิ่นที่หลัง..

ต่อมาแว๊บมาทำแผงคอครับ ใช้ยางโฟมบางๆสีดำมาตัดแปะกันธรรมดาครับ  แล้วก็พ่นสีเทาเพราะว่างานชิ้นอื่นพ่นรองพื้นเทากันหมด เด๋วสีดำมาชิ้นเดียวจะดูทะแม่งๆง่ะ  แต่ตัวนี้เป็นแผงคอต้นแบบครับ

...

รอยต่อบริเวณไหปลาร้าก็มาทำรายละเอียดเพิ่มตามต้นฉบับครับ ช่วยซ่อนรอยต่อให้ดูดีขึ้นด้วย   ตรงที่เป็นอะคีลิดสีขาวนะครับ  จากนั้นก็มาทำตัวปิดล็อคอีกข้าง แล้วก็ลงมือหล่อเรซิ่นแบบกลวงๆ เหมือนฝาครอบนะครับ

แล้วมำทำรายละเอียด เดินเส้นสีดำตรงแผงอก  ใช้โฟมยางติดกันเป็นช่องๆครับ(นึกไม่ออกลองไปหยิบของเล่นมาดูได้ครับ  Grin)

...

แล้วก็ย้ายกลับมาเก็บรายละเอียดตงเอวอีกที ด้วยการใช้พุตตี้มาตกแต่งให้สวยงามครับ(สีเหลืองอ่อนๆ )ดัดแปลงจากของเล่นเอา เพราะของเล่นรายละเอียดมันไม่ชัดครับ เลยมั่วๆเอาหน่อย

เรียบร้อยแล้วก็มาส่วนที่เป็นรอยประกบครับ ที่ทำรอยประไว้แต่แรกแล้ว  ทำให้เป็นแบบฟันปลา เวลาประกบจะได้ไม่เลื่อนครับ ใช้เรซิ่นทาให้หนาๆ  พอแห้งก็ดึงออกจากันแล้วมาขัดแต่งครับ

...

ต่อมาก็เรียกนายแบบมาลองสวมดูครับ (นายแบบไม่ค่อยมีคิ้วนะครับ เพราะเพิ่งจะสึกมาได้ไม่กี่วันอ่ะ Cheesy) ใช้สก็อตเทปแปะติดกันไว้ก่อน เช็คงานดูครับ

แล้วสลับมาที่ส่วนการทำตาครับ ชิ้นโค้งๆน้ำตาลนั้นคือเรซื่น ที่ถอดพิมจากหัวคราวก่อน  แล้วเอาเชือกเป็นเกลียวๆที่เหลือมาใช้ม้วนดูครับ...คิดไว้ว่าน่าจะสวยนะเวลาถอดพิมอ
อกมานะ.....  รูปขวาล่างนั้นคือคลิปล็อคที่จะมาติดตรงเอวครับ
Back to top
« Last Edit: 30.07.07 at 12:46:24 by Spider-man »  

IP Logged

Spider-man

Reply #56 - 30.07.07 at 13:13:11

ตอนนี้ยังว่างๆอยู่ เลยพอมีเวลามาจัดภาพเอามาให้ดูกันครับ  (วันนี้วันหยุดด้วยนิ อิอิ)

...

พอติดคลิปล็อกด้วยรีเวทแล้ว ก็มาลองประกอบดูกับหัวไหล่ครับ  ประกอบกันอยู่นานกว่าจะได้รูปทรงอย่างในภาพ  เนื่องจากไม่เคยทำ ตอนแรกมันติดกันแบบรุ่งริ้งมากๆ แกว่งไปๆมา ๆ เลยต้องมีตัวค้ำ( โฟมยางสีดำ ที่เชื่อมระหว่างไหล่กับอกนะครับ) แล้วยังติดกระดุมข้างใต้อีก  หลายชั้นเลย...เฮ้อเหนื่อย  แต่พอเสร็จออกมาก็รู้สึกดีครับ Cheesy  ...... ลองแอ็คชั่นดูมุมต่างๆสักกะหน่อยว่าเป็นไงมั้ง

...

เกราะตอนประกอบแล้ว...(ประกอบเป็น object แบบเซนเซย่าไม่ได้นะ)  แต่ก็ต้องถอดออกเพื่อการทำสีอีกทีครับ  
กลับมาลุยที่ส่วนตา เอาตามาพ่นสีเช็คงาน แล้วใช้สีโป๊วพอกเพิ่มเข้าไป ให้ได้โค้งใหญ่ๆ เพื่อที่จะเอาเชือกมาขดได้ครบวงครับ  

...

ขัดแต่งเสร็จ ก็เอาเชือกไนลอนเป็นเกลียวๆมาขดเป็นวงๆ เหมือนยากันยุงนั้นแหละครับ ทำเสร็จก็ลงมือถอดพิมด้วยยางซิลิโคนเลย  เพราะว่าต้องหล่อใช้อีกหลายอันแน่ๆ

ทางด้านตัวปิดคลิปล็อก ก็เอามาใส่แม่เหล็กแรงสูงจากคลองถม  เพื่อที่จะติดกับคลิปล็อกที่เป็นเหล็กอยู่แล้ว (ใช้พุตตี้อัดๆเข้าไป แทนกาว)

...

และแล้วก็มาถึงขั้นตอนที่สำมะคัญที่สุด คือการถอดพิมหัวแบบถลกครับ 3 ภาพแรกคือการเทยางซิลิโคนอันแสนแพงลงไปแล้ว.....แต่ไม่ไม่แห้งครับ เนื่องจากประการณ์อันน้อยนิด ทิ้งไว้เป็นวันมันก็ไม่แห้ง T_T   เลยต้องมานั่งล้างใหม่ทั้งหัวเลย  การล้างยางเป็นอะไรที่หนืดๆ ยึยๆมากครับ  ต้องใช้น้ำมั้นก๊าดล้างนะ  วันนั้นเลยเซ็งมากๆ..ฮึ่ม!!

ถัดมาจึงเริ่มลงมือถอดพิมใหม่ คราวนี้ผสมตัวทำแข็งเยอะๆเลย จะได้แห้งชัวร์ๆ  ระหว่างรอก็ไปถอดพิมซิลิโคนส่วนเขาไว้ซะเลย   แล้วก็กลับมาเทยางหัวต่อจนครับทั้งหัวครับ ละเลงให้ทั่วเลย

Back to top
« Last Edit: 30.07.07 at 13:17:25 by Spider-man »  

IP Logged

runrensia
HUMAN
**

Reply #57 - 01.08.07 at 22:33:17

เก่งมากๆครับพี่ นับถือในความพยายาม ชมวันนี้ถึงพรุ่งนี้ก็ชมมะหมดเลยมั้งครับ อยากถามหน่อยครับพี่ ผมเคยลองทำๆดูเองบ้างน่ะครับ แต่งบน้อยเลยใช้ฟิวเจอบอร์ด ทำน่ะครับ ตัดซ้อนกันเป้นชั้นๆ แล้วใช้ปูปราสเตอร์เททับ ตอนนั้นผมอยากทำดาบน่ะครับ แต่มันมีปานหา แตกหักง่ายจัง  ผมเห้นงานของพี่ และ งานของทีมงานเก่งๆเขาทำ ทำให้เกิดแรงบันดาลใจอยากจะลุกขึ้นมาทำอีกสักครั้งจังครับพี่ พอจะมีอะไรแนะนำได้บ้างไหมครับ
Back to top

IP Logged

Spider-man

Reply #58 - 01.08.07 at 23:03:00

runrensia wrote on 01.08.07 at 22:33:17:
เก่งมากๆครับพี่ นับถือในความพยายาม ชมวันนี้ถึงพรุ่งนี้ก็ชมมะหมดเลยมั้งครับ อยากถามหน่อยครับพี่ ผมเคยลองทำๆดูเองบ้างน่ะครับ แต่งบน้อยเลยใช้ฟิวเจอบอร์ด ทำน่ะครับ ตัดซ้อนกันเป้นชั้นๆ แล้วใช้ปูปราสเตอร์เททับ ตอนนั้นผมอยากทำดาบน่ะครับ แต่มันมีปานหา แตกหักง่ายจัง  ผมเห้นงานของพี่ และ งานของทีมงานเก่งๆเขาทำ ทำให้เกิดแรงบันดาลใจอยากจะลุกขึ้นมาทำอีกสักครั้งจังครับพี่ พอจะมีอะไรแนะนำได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ  ส่วนเรื่องรูปก็ค่อยๆดูไปล่ะกันครับ จะเอามาลงต่อให้ชมกันเรื่อยๆครับอย่าเพิ่งเบื่อล่ะ 55

ส่วนเรื่องดาบขอแนะนำเท่าที่พอรู้นะครับ ถ้าจะทำดาบเล่นเองมันมีข้อจำกัดการใช้วัสดุนะครับ เพราะดาบจะมีลักษณะเรียวยาว จึงแอ่น โค้งได้ง่ายนะ เพราะฉะนั้นใช้วัสดุที่เปราะบางจึงไม่เหมาะ มันจะแตกง่าย อย่างปูนปลาสเตอร์ไงครับ  ส่วนฟิวเจอบอร์ด ก็พอทำได้ครับ แต่ต้องดูทิศทางของร่องด้วยนะ ลายทางๆบนพื้นผิวนะ ให้ไปทางเดียวกับดาบหรือถ้าทำหลายชั้นก็วางสลับทางกันก็ได้ช่วยเพิ่มความแข็งแรง แต่อย่างวางทางขวางอย่างเดียว เพราะมันจะหักง่ายนะ

ถ้าอยากทำเองง่าย ๆ แนะนำให้ทำจากไม้เป็นแกนใน  หรือไม่ก็ใช้เหล็กเส้นแบนๆเป็นแกนแล้วหุ้มยางโฟมเอาครับ  ยางโฟมหาซื้อง่ายตามคลองถมครับ  สามารถตัดแต่งง่าย มีหลายความหนา ติดกาวง่าย (กาวยาง) และดัดโค้งงอได้ไม่แตกหัก  และพอที่จะพ่นสีได้  แต่ถ้าอยากให้สวยๆก็หุ้มด้วยผ้า หรือหนังอีกทีครับ แล้วแต่รูปทรง อีกอย่าง ยางโฟมมีน้ำหนักเบาดีนะครับ

หรืออาจเก็บรายละเอียดด้วยพุตตี้หรือ สีโป๊วรถ(แดง)  ไม่แนะนำสีโป๊วผนัง (ขาวๆ) หรือปูนปลาสเตอร์ เพราะจะเปราะ แกว่งไปๆมาๆก็แตกแล้ว  

อุปกรณ์ที่เอามาตกแต่งดาบแนะนำให้ใช้พวกพลาสติกครับ  อย่าเอาพวกกระดาษมาใช้เพราะไม่คงทน เวลาโดนน้ำจะเปื่อยง่าย และพองตัวด้วย  (กระดาษมันอาจจะเร็วและสะดวกแต่อยู่ได้ไม่นานนะ)   Cheesy

Back to top

IP Logged

Niddio
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #59 - 01.08.07 at 23:20:35

เอาใจช่วยครับ...
เก่งจริง ๆ ...
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge