THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4
Print
ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1 (Read 70658 times)
Spider-man
TRAINING HERO LEVEL2

ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1
17.07.07 at 00:22:29

ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1:1

หากอ่านหัวข้อดู อาจจะดูเวอร์ไปหน่อยนะครับแต่สำหรับผมมันเป็นตำนานบทหนึ่งในชิวิตเลยนะที่ใช้เวลา(โค
ตรนาน...นานขนาดมีลูกได้ถึง2คนเลย) และความทุ่มเทในการทำชุดนี้ขึ้นมาจนถึงทุกวันนี้ (ผมไม่ขอใช้คำว่าทำจนเสร็จเพราะมันยังไม่เสร็จจริงๆนะครับ ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นรายละเอียดในหลายๆส่วนที่ยังไม่ได้ทำอีกเยอะเลยล่ะครับ แต่เวลามันบังคับก็ต้องเอาไปลุยก่อนแล้วล่ะนะ 55  แต่ก็จะทำต่อไปจนเสร็จนั้นแหละครับ>>>จนกว่าจะพอใจ)

โปรเจคนี้เริ่มขึ้นมาได้เนื่องจากว่าเพื่อนผมคนนึงเป็นคนแนะนำให้รู้จักกับเวบไซด์ต่
างๆที่เป็นแหล่งรวมของผู้ที่ชื่นชอบฮีโร่อย่างผม  มันทำให้ผมได้พบกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทั้งหลายที่มีความชอบเหมือนๆกัน ชอบทำในสิ่งๆเดียวกัน จนในที่สุดได้พบกับพี่ๆที่มีความสามารถในการทำชุดเหล่านี้ขึ้นมา มันทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจในการที่คิดจะทำชุดของตัวเองขึ้นมาบ้าง (เพราะเคยแต่ใส่ของคนอื่น ...ทำไมไม่ทำเองบ้างล่ะฟร่ะ)  ในตอนแรกชุดที่จะทำก็ไม่ใช่ Faiz Blaster Form หรอกครับ ตัวที่ผมจะทำก็คือ Agito Shining Form เนื่องจากว่า ตอนนั้นเกิดความประทับใจในของเล่น S.I.C. ขึ้นมา และตัวแรกที่ผมเก็บตังค์(อยู่หลายเดือน)ซื้อมาได้ก็คือ Agito Shining & Burning Form นี้แหละครับ  ประกอบกับก่อนหน้านี้พอได้ของเล่นชิ้นนี้มาก็ชอบดาบคู่ของมันมากจนถึงขั้นเอามาทำเป
็นดาบขนาด 1:1 เลยทีเดียว (สาเหตุมาจากตอนเด็กๆไม่ค่อยมีดาบพลาสติกเล่น  เล่นแต่กระดาษเอามาม้วนๆเป็นแท่งง่ะ  พอโตขึ้นก็เลยคิดว่าน่าจะทำดาบเก็บไว้เองสักเล่มนะ....แต่มันดันดาบคู่ก็เลยกลายเป็
น 2 เล่มซะงั้น) พอมีดาบก็เลยคิดจะทำชุดขึ้นมาครับ เพราะผมเห็นว่ายังบ่เคยมีใครทำมาก่อน  ถ้าทำตามในทีวี ทุกคนก็เคยเห็นกันมาแล้ว  และผมเห็นว่า แบบ S.I.C. มันดูเท่ห์กว่าเยอะเลย  แต่ก็ยังไม่ได้มีโอกาสทำจริงๆสักที คอยแต่ถามพี่ๆที่เค้าทำกันเป็นว่า “ ไอ้โน้นทำยังไง ไอ้นี้ทำยังไงพี่ ” สุดท้าย  Bandai ก็ปล่อย S.I.C. Faiz Blaster Form ออกมา(ดีไซน์งามงดอย่างเทพ)....  เนื่องด้วยผมเป็นคนบ้าสีแดง(ก็พระเอกส่วนใหญ่มันสีแดงนี้หว่า)  บวกกับการที่ผมคิดไปเองว่า การทำชุดที่เน้นกล้ามเนื้ออย่างอะกิโตะน่าจะทำยาก เพราะต้องใช้ยางโฟมในการเสริมกล้ามเนื้ออกมาให้ดูสวย ซึ่งผมไม่สามารถทำเองได้  แต่ถ้าเป็นไฟส์ล่ะก็ เกราะเหลี่ยมๆหยั่งงั้น ไม่น่าจะเป็นปัญหาเท่าไร (ซึ่งตอนแรกผมก็ซึ้งเลยว่าคิดผิด...T-T เกราะแมร่งเยอะฉิบเป๋งเลย  แต่พอทำไปเรื่อยๆกลับยิ่งชอบแฮะ)  สุดท้าย..หวยก็มาออกที่ไฟส์ตัวนี้จนได้

S.I.C. Faiz Blaster Form 1:1:1:1  ........ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนะ แต่จงใจให้ตัวเองนึกถึงที่มาของโปรเจคนี้นะครับ  ซึ่งก็คือ
1…..Model Action Figure
1…..กลุ่มคนที่คอยให้คำปรึกษา ช่วยเหลือ  และถ่ายทอดวิชาและประสบการณ์มาให้
1…..คนบ้า ...ที่ตะบี้ตะบันทำอยู่ได้เป็นปีๆ
1…..ผลงานอันสุดยอด(สำหรับผม) ชุด Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form ครับ

งานนี้เป็นงานแรกที่ผมได้ลองทำในหลายๆอย่างที่ไม่ทำเคยมาก่อน  ทั้งการปั้นดินน้ำมัน แกะโฟม ที่มีขนาดชิ้นส่วนเท่าคนจริงๆ การหล่อเรซิ่น ไฟเบอร์กลาส หล่อซิลิโคน  ยางพารา หล่อปูนขนาดใหญ่ๆ ซึ่งการทำงานเหล่านี้ก็ต้องมีเจ๊งก็เสียไปในหลายๆครั้ง แต่ก็เอากับมันจนได้นี้แหละครับ ยังมีการเดินทางไปในที่ๆไม่เคยไปด้วยทั้งเดินคลองถม เสือป่า วงเวียนใหญ่ ประตูน้ำ เพื่อหาซื้อของมากมายสารพัด ใช้ผิดใช้ถูกบ้าง  แต่มีประโยคนึงที่พี่ๆเคยบอกกับผม ประมาณว่า “ถึงผมจะทำครั้งแรกแต่ก็ไม่ได้เริ่มต้นจากศูนย์ พี่ๆต่างหากที่เริ่มจากศูนย์ “  แล้วนำประสบการณ์มาเล่ามาบอกให้ผมฟัง ทำให้ผมมีความรู้เป็นทุนที่จะสร้างชุดนี้ขึ้นมาได้  เหตุผลนึงที่ทำให้ชุดเสร็จช้าก็คือเรื่องของเวลาครับ เพราะตอนเริ่มทำผมเรียนอยู่ ปี 3(จนถึงวันรับปริญญา....ขนาดตอน 8 โมง ยังนั่งพ่นสีส่วนหัวอยู่เลยครับ) มีทั้งการเรียน การทำงาน และกิจกรรมอื่นๆอีกมากมาย บางทีไฟก็เกือบมอด แต่พอได้เห็นงานคอสเลย์ของเพื่อนๆพี่ๆ ตามงานต่างๆก็จุดไฟในตัวเองให้ติดขึ้นมาอีกไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง และที่สำคัญที่สุด ที่เห็นจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็คือ เรื่อง เงิน ครับ  ถ้าถามว่างบของชุดนี้ราคาเท่าไร ผมคงตอบไม่ได้จริงๆ ถ้าประเมิณเอา ก็น่าจะเป็นหลักหมื่นล่ะครับ เพราะมีค่าใช้จ่ายต่างๆมากมายที่มองไม่เห็นเยอะแยะ บางอย่างพี่ๆก็ช่วยทำกันฟรีๆไม่คิดเงินเลย  หรือเอาของเพื่อน หรือของที่มหาลัยมาใช้บ้าง (อาจารย์จะเข้ามาอ่านมั้ยเนี้ย...) ผมจะใช้เงินจากค่าขนมของตัวเอง บวกกับการรับจ๊อบทำงานต่างๆ(ซึ่งช่วยได้เยอะเลย) จึงทำให้พอมีเงินทำต่อมาเรื่อยๆ เพราะค่าใช้จ่ายบางอย่างก็ราคาค่อนข้างสูงครับสำหรับคนไม่มีเงินเดือนอย่างผม

สุดท้ายแล้ว (จริงเร้อ....)  จุดมุ่งหมายของการที่ผมนำมาแสดงให้ชมกันนั้น  นอกจากความบ้าอยากอวดผลงานของตนเองโดยส่วนตัวแล้ว(....ก็อุตส่าห์ทำมาตั้งนานนิ) ยังอยากให้เป็นแนวทาง หรือเป็นแรงบันดาลใจของคนอื่นๆได้บ้างนะครับ เหมือนที่ผมได้มาจากรุ่นพี่ๆ จะได้มีผลงานแนวฮีโร่มาให้ดูกันอีกเยอะๆครับ

เริ่มโปรเจค....11/10/2548..ถึง 13/07/2550 ...(ประมาณ 21 เดือน)...แล้วจะมีต่อไปอีก ยังไม่จบนะ

ขอขอบคุณ ทุกๆคนที่มีส่วนช่วยในการทำชุด S.I.C. Faiz Blaster Form ให้สำเร็จครับ   ...(ไม่กล้าขอบคุณแบบรายคน เด๋วผมลืมใครไปเด๋วจะน้อยใจเอาน่ะ ผมขอแบบเหมารวมเลยล่ะกันครับ 55).....ไม่เคยพิมพ์เยอะเท่านี้มาก่อนเลยนะเนี้ย

ปล.ใครขี้เกียจอ่านก็ข้ามๆไปล่ะกันครับ  ........

ไปดูรูปกันเลย!!!  (ผมจะทะยอยเอามาลงให้ดูตั้งแต่ต้นนะครับ  ใครดูแล้วก็ดูอีกรอบล่ะกันนะ แฮะๆ)

...

...

...

...

...

Back to top
« Last Edit: 17.07.07 at 00:30:12 by Spider-man »  

IP Logged

Spider-man

Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1
Reply #1 - 17.07.07 at 00:31:56

...

...

...

...
Back to top

IP Logged

ZETTMAN

เรารัก TCS YaBB

Re: ขอเปิดตำนาน Cosplay S.I.C. Faiz Blaster Form 1
Reply #2 - 17.07.07 at 02:29:14

Cool
Back to top

IP Logged

Yun_TSLP
HUMAN
**

U-Know YunHo TSLP Fightingggggggg

Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #3 - 17.07.07 at 03:37:50

แม่เจ้า...ทำคนเดียวเหรอครับ เห็นชุดนี้อยู่วันรับปริญญาที่จุฬา เป็นตำนานเจงๆด้วย บ้านอยู่แถวไหนคับ จะไปปล้นนนนนนนนนนนนนนสวาท เอ้ยชุด  Angry
Back to top

IP Logged

janetera

น้ำหนักบรรทุก/ก ิโลกรัม
= บรรทุกความฝันมา เต็มคัน

เชียงใหม่ (กลุ่มคนรักของเล่นที่มีเพียงน้อยนิดในเชียงใหม่)
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #4 - 17.07.07 at 03:51:13

ไม่รู้ว่าจะพูดอย่างไรครับ

นอกจากคำว่า.....

เยื่ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม...

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool

มันสุดยอดมากครับ ความฝันของผมเลย
ผมไม่เคยทำชุดของตัวเองซักทีทั้งที่ ฝันมานานแล้วครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #5 - 17.07.07 at 04:51:09

เห็นความตั้งใจจริงและความพยายามของน้องเม่น บอกได้เลยว่า"สุดยอด" ครับ Cool Cool
Back to top

IP Logged

stormriders
HUMAN
**

64/24
Reply #6 - 17.07.07 at 05:08:04

โอ้วว ไม่รู้จะพูดว่ายังไงดีครับ สุดยอดจริงๆครับ ทั่น  Cool
Back to top

IP Logged

dui
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB และS.D
. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #7 - 17.07.07 at 07:41:43

Cool  ยินดีด้วยนะครับท่านเม่น   เรียกได้ว่าเป็นผลของความมุมานะของท่านเม่นจริงๆ    Kiss
Back to top

IP Logged

bobobobo_rider
ACTION HERO

-*-

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #8 - 17.07.07 at 08:07:48

ขยันดีนะครับ  Cool Thanx Cool
Back to top

IP Logged

Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #9 - 17.07.07 at 09:17:40

Cool ถึ้งในความสามารถเลยครับ อย่างนี้อยู่ในระดับมืออาชีพเลย ใช้หากินได้สบาย  Kiss
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #10 - 17.07.07 at 09:39:56

Cool  Cool  Cool สุดยอดครับ เม่น  Kiss
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Garuda
FIGHTER

213/20 ซ.13 ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี 7000
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Reply #11 - 17.07.07 at 09:49:44

ฝีมือระดับลูกพระอินทร์เลย 55555555555   Cool Cool Cool Cool Cool
Back to top

- nopamura@aol.com  
IP Logged

Dazara

Henshin

Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Mood:
Reply #12 - 17.07.07 at 10:01:04

เยี่ยมครับ
Back to top

WWW Chuangb  
IP Logged

847
SUPER HERO

Azuranaka

217/2 หมู่ 11 ซอยอ่อนนุช 72 แขวงประเวศ เขตประเวศ กทม. 10250
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #13 - 17.07.07 at 10:02:28

สวยครับ  Cheesy Cheesy
Back to top

Azuranaka.hi5.com  
IP Logged

tinny
SUPER HERO

การกระทำเท่านั้น  ที่กำหนดสิ่งที่เราเ
ป็น

138  เมืองอุบลราชธานี
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #14 - 17.07.07 at 10:55:38

สุดยอดจริงๆ ครับ คะแนนความตั้งใจสร้างผลงาน เอาไปเต็มๆ  Cool Cool Cool
Back to top

tinny  
IP Logged

peterchen

อุบลราชธานี
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Reply #15 - 17.07.07 at 11:57:13

เก่งจังเลยครับพี่ การทำงานเป็นระบบมากเลย มีการเขียนแปลนงานด้วยแจ่มจ้า Cool Cool Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

Bier
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #16 - 17.07.07 at 12:23:26

สุดยอดครับไม่รุ้ว่าจะชมยังไงแล้ว Cool
Back to top

IP Logged

jerryf4
SIDE KICK HERO BUDDY

F4

ไต้หวัน
Reply #17 - 17.07.07 at 13:55:15

เยี่ยมมากคับ  Cool Cool
Back to top

D

IP Logged

dekchaidear
Ex Member

Reply #18 - 17.07.07 at 14:06:25

สู้ต่อไป ฮอนโก ทาเคชิ
Back to top

IP Logged

oooad

Reply #19 - 17.07.07 at 17:59:50

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Roll Eyes Kiss
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge