THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
แนะนำ BLOG คนรัก SUPER HEROES ไทยครับ (Read 4974 times)
Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
แนะนำ BLOG คนรัก SUPER HEROES ไทยครับ
24.06.07 at 22:57:22

http://www.oknation.net/blog/getterTu/2007/06/24/entry-1

จากคุณgetter tuครับ Cool Cool
Back to top

IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Re: แนะนำ คนรัก SUPER HEROES ไทยครับ
Reply #1 - 24.06.07 at 23:09:47

ขอคำชี้แนะให้กับข้าน้อยผู้รู้น้อยหน่อยครับ
ไอ่ BLOGนี้มันคืออะไรครับ Grin
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: แนะนำ BLOG คนรัก SUPER HEROES ไทยครับ
Reply #2 - 24.06.07 at 23:14:50

BLOG..WEB BLOG WEB ่WEB ส่วนตัวของแต่ละคนแต่มีการรวมกันเป็นกลุ่มเป็นก้อนจ้า
Back to top

IP Logged

gagtan

Re: แนะนำ BLOG คนรัก SUPER HEROES ไทยครับ
Reply #3 - 25.06.07 at 00:05:59

มันเหมือนกับการขอใช้พื้นที่คนอื่นหรือเปล่า
แล้วก็จะมีชื่อเวปเขานำหน้าใช้ไมครับ
Back to top

IP Logged

getterTu
HUMAN
**

Reply #4 - 25.06.07 at 01:51:13

สวัสดีครับ ชาว thai-toku และ ผู้รักฮีโร่ทุกท่าน
ขอแนะนำตัวนิดหนึ่งว่า จริงๆผมก็วนเวียนอยู่แถวนี้นานมากแล้ว แต่อ่านอย่างเดียวน่ะครับ
เคยสมัครสมาชิกไว้ แต่ลืมพาสเวิร์ด ก็เลยสมัครใหม่

ขอยกคำอธิบายเรื่อง Blog มาจาก blogit.in.th นะครับ

“Weblog” มาจากคำ 2 คำ คือ " Web” ก็คือเว็บไซต์นั่นแหละ
กับคำว่า “Log” ที่หมายถึงสมุดที่ใช้บันทึกเรื่องราวที่เกิดขึ้นในแต่ละวัน
พอจับมารวมกันเลยออกเสียงควบเป็น Web–Blog
( เว็บ - บล็อก คำหลังออกเสียงต่ำ ๆ หน่อย) แต่บางทีก็ย่อเหลือเพียง Blog (บล็อก)
คำว่า Blog จึงหมายถึงเว็บไซต์ส่วนตัวที่ผู้ทำเขียนเล่าเรื่องราวเรื่องราวอะไรก็ได้ตามใจชอบ
(คนทำ Blog เค้าเรียกให้เก๋ ๆ ว่า Blogger)
อาจเป็นเรื่องเหตุการณ์ในชีวิตประจำวันของตัวเอง มุมมอง อารมณ์ ประสบการณ์ในแต่ละวัน
หรือเรื่องราวที่ตัวเองสนใจ (เอาเป็นว่าเขียนอะไรก็ได้ที่อยากเขียน)
เรียงต่อกันตามก่อนหลัง อันที่เขียนที่หลังสุดจะขึ้นมาอยู่หน้าที่สุด
การเขียนแบบนี้แต่ละครั้งเรียกว่าการ Blog (คือคำนี้เป็นได้ทั้งคำนาม และคำกริยาว่างั้นเถอะ)
ส่วนมากในบ้านเราเนี่ยจะเรียกเว็บที่คล้ายๆ กันนี้ว่า Diary Online

ที่คุณ gagtan ถามว่า
มันเหมือนกับการขอใช้พื้นที่คนอื่นหรือเปล่า แล้วก็จะมีชื่อเวปเขานำหน้าใช่ไหม
คำตอบคือใช่ครับ แต่ละบล็อกก็จะให้พื้นที่มากน้อยต่างๆกันไป
แล้วก็จะมีชื่อบอกสังกัดนำหน้าหรือต่อท้าย แล้วแต่ที่ว่าจะเป็นอย่างไร

ผมเขียนบล็อกเล่าเรื่องซูเปอร์ฮีโร่ไทยที่บล็อกโอเคเนชั่น
ก็เพราะความรู้สึกที่มีหลังจากได้ดูรายการมหานครนั่นแหละครับ
ถึงสังคมที่นั่นอาจจะจริงจังกับการเมืองไปสักนิด แต่ก็มีผู้ที่อยู่ในอารมณ์ร่วมและอยู่ในหลากหลายสาขาอาชีพ
ซึ่งอาจจะเป็นการจุดปร ะกายให้กับการเผยแพร่เรื่องราวของฮีโร่ไทยได้ขยายออกไปอีกก็เป็นได้
หวังว่าจะเป็นการต่อยอดความฝันและความพยายามของทุกคนให้ยาวออกไป แม้เพียงเล็กน้อยก็ยังดีครับ

เพลง Let's go Rider Kick เวอร์ชั่นแปลกๆ ในบล็อกผมสามารถโหลดได้นะครับ
ลิงค์อยู่ที่ชื่อของ Fake Artist ตรงด้านล่างของเครดิตภาพน่ะครับ คลิกขวา save as ได้เลย
ถ้าชอบกัน ก็จะมีเพลงของไรเดอร์และฮีโร่อื่นๆ ตามมาในโอกาสต่อไปครับ
อ้อ บล็อกที่นั่น แสดงความเห็นไม่ได้ถ้าไม่สมัครสมาชิกน่ะครับ คงกลัวโดนป่วนจากเรื่องการเมือง

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนอย่างเป็นทางการครับ   Cheesy
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #5 - 25.06.07 at 09:08:14

Cool  อ่านแล้วทำให้คนที่มีโปรเจคฮีโร่ไทย
       เกิดพลังใจขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ
        สำหรับแรงใจเล็กๆ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึกของผม
        และ เพื่อนๆที่มีโปรเจคฮีโร่  Kiss
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

gagtan

Reply #6 - 26.06.07 at 13:04:59

ขอบคุณgetterTuมากเลยครับ Cool Thanx
ที่เสียเวลามานั่งพิมพ์ให้ผมได้รับความกระจ่าง
Back to top

IP Logged

aplusx
Ex Member

Reply #7 - 26.06.07 at 16:07:14

ผมแนะนำมั่ง

http://aplusx.multiply.com
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge