THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 
Print
หลากหลายความเห็น คุยกันหลังดูรายการมหานคร (Read 14050 times)
tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Re: หลากหลายความเห็น คุยกันหลังดูรายการมหานคร
Reply #20 - 25.06.07 at 17:16:24

โห...พิมพ์ยาวโคด...

นี่ล่ะมั้ง พลังที่อัดแน่น ออกมาในรูปแบบตัวหนังสือ Tongue
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

peterchen
TRAINING HERO LEVEL2

เรารัก TCS YaBB

อุบลราชธานี
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Re: หลากหลายความเห็น คุยกันหลังดูรายการมหานคร
Reply #21 - 25.06.07 at 17:43:33

ได้ยินอย่างนี้ค่อยโล่งใจ Cheesy Cheesy รู้สึกว่าฮีโร่มันเยอะนะเดี๋ยวจะออกแบบปีศาจไปให้ก็แล้วกัน Cool Cool Coolรักกันไว้ดีแล้วจ้าน้องสบายใจขึ้นเยอะ(เป็นห่วงพี่นะคับ) คอยดูปีศาจที่จะออกแบบมาให้เหล่าฮีโร่ในชมรมให้กำราบคอยชมนะจะพี่จ๋า   Smiley Smiley Smileyแล้ว
เดอะฮีโร่มาผนึกพลังกัน สู้ต่อไปนะ thai-toku
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #22 - 25.06.07 at 17:59:49

Shocked   Quote:
ส่วนของคุณฮาตะ มันเป็นคำถาม ที่ยังไม่เข้าใจความหมาย
จากมุมมองส่วนตัวนั้น ว่าเพื่ออะไร คำตอบที่ได้ เข้าใจหรือเปล่า ไม่รู้อ่ะ
พี่ฮาตะ ไปทำเสียงละมุนที่ไหนแล้วไม่รู้

นั่งอ่านด้วยความงุนงง ว่า จากหัวข้อกระทู้ที่ผมตั้ง มันแตกประเด็นออกมา
ร้อนฉ่าถึงเพียงนี้ได้ยังไง  Undecided

อยากให้ใจเย็นๆกันทุกฝ่ายครับ ...

ผมเชื่อว่าทุกท่านมีเจตนาที่ดี แม้ความเห็นอาจจะต่างกันบ้าง
ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ

ผมไม่ชอบอยู่ท่ามกลางความขัดแย้งครับ
มันอึดอัด อืมครึม จนหายใจแทบไม่ออก

เรายังต้องเซฟพลังไว้ฟันฝ่าอุปสรรคกันอีกเยอะครับ

จับมือกันไว้แน่นๆครับ เดินหน้าดีกว่าครับ   Kiss

Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Pao_ThaiHero
HUMAN
**

Reply #23 - 25.06.07 at 18:01:38

Loucipher wrote on 25.06.07 at 15:28:59:
ที่ผมเข้าใจน้องเขาคือทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นที่แตกต่างออกไปครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้าทำให้เข้าใจผิดครับ

ผมไม่อยู่ในภาวะที่จะลอยตัว  สร้างภาพ  ให้คนออกมาดูดี
ถ้าหากว่าท่าทีของคุณออกมาแบบนี้
ไม่มีการปรามทางฝ่ายคุณ
แต่กลับมาพูดให้  เหมือนชมรมเป็นฝ่ายไม่ดี
เราคงอาจจะต้องแยกกันเดินแล้วกระมังครับ

ทางนี้ทำงานกันเหนื่อย   บางครั้งท้อใจ
ทำเพื่อส่วนรวม   แต่กลับโดนมองในแง่ลบจากพวกเดียวกันเอง

ตบหัวไปด้วย  ลูบหลังไปด้วย
ผมไม่โอเคครับกับคนแบบนี้
ผมไม่ร่วมงานด้วยครับ
ขอประกาศไว้ตรงนี้เลย
Back to top

IP Logged

HUMAN
**

Reply #24 - 25.06.07 at 18:09:34

HATA wrote on 25.06.07 at 17:59:49:
    Shocked  

นั่งอ่านด้วยความงุนงง ว่า จากหัวข้อกระทู้ที่ผมตั้ง มันแตกประเด็นออกมา
ร้อนฉ่าถึงเพียงนี้ได้ยังไง  Undecided

อยากให้ใจเย็นๆกันทุกฝ่ายครับ ...

ผมเชื่อว่าทุกท่านมีเจตนาที่ดี แม้ความเห็นอาจจะต่างกันบ้าง
ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ

ผมไม่ชอบอยู่ท่ามกลางความขัดแย้งครับ
มันอึดอัด อืมครึม จนหายใจแทบไม่ออก

เรายังต้องเซฟพลังไว้ฟันฝ่าอุปสรรคกันอีกเยอะครับ

จับมือกันไว้แน่นๆครับ เดินหน้าดีกว่าครับ   Kiss

สิ่งที่คุณฮาตะทำ   ผมมองเห็นเจตนาดี   มองเห็นการทุ่มเทเพื่อส่วนรวมของคุณฮาตะครับ
ขอบคุณคุณฮาตะมาก
การวมกลุ่มยังมีอยู่ครับ   ไม่ได้หายไปไหน
ใครเข้าใจกัน  ก็ร่วมมือกันได้   ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าใครไม่เข้าใจ  อยากเด่นคนเดียว
จะแยกตัวออกไป  ก็ไม่มีปัญหาเหมือนกันครับ

ขอให้แข่งกันอย่างวิ่งแข่งทางไกล
อย่ามาแข่งกันแบบมวย
การพยายามล้มคู่แข่ง  เพื่อให้ตัวเองชนะ
ไม่ใช่วิถีทางของ  ฮีโร่
Back to top

IP Logged

HUMAN
**

Reply #25 - 25.06.07 at 18:29:00

ไหนๆพูดแล้ว   ขอพูดให้หมด
การที่มีความคิดเห็นแตกต่าง   ไม่ใช่เรื่องผิดปกติ  เป็นเรื่องธรรมดา
การที่มีคนตำหนิ  วิจารณ์ต่างๆนาๆ
อันนี้ก็ปกติอีก  รับได้ไม่มีปัญหาอะไร
การวิจารณ์จากใจ  ทั้งในแง่บวกและลบ  รับกันได้ทั้งนั้นครับ

แต่สิ่งที่รับไม่ได้คือการพูดแบบมีวาระซ่อนเร้น
จากพวกเดียวกันเอง

ผมออกมาเขียนทั้งหมดนี้
เข้าเนื้อตัวผมเอง
ภาพก็เสียหาย
ผมไม่ได้อะไร  มีแต่เสีย
ขอจบแค่นี้ครับ
Back to top

IP Logged

akiyama
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารักหนังไทย

Reply #26 - 25.06.07 at 18:37:30

tap1studio wrote on 25.06.07 at 17:14:31:
ผมกำลังจะวางมือแขวนปากกาในเร็วๆนี้อยู่แล้ว

ก็ยังไม่เห็นด้วยอยู่ดี

แล้วต่อไปนี้จาอ่านการ์ตูนใครอ่า

เห็นแก่คนทั้งประเทศเหอะพี่ พี่เป็นต้นแบบของใครอีกหลายๆคน
Back to top

IP Logged

TheToNg

Reply #27 - 25.06.07 at 18:39:54

โทษทีนะครับ ไอ้เห็นใจที่ออกมาอธิบายความยากลำบากของตัวเอง ก็เห็นใจอ่ะครับ และบอกไปแล้วไงว่าให้สู้ๆ

พี่ตาโปนคงนึกว่าผมสบายงั้นสิ  Cheesy ผมก็มีเรื่องลำบากเยอะนะ แต่จะเล่าให้คนอื่นฟังไปทำไม ปัญหาของเรา ก็ให้มันอยู่กับเรา

ที่ถามมาว่า มาเฟียยังไง อ่านที่คุณ ไทยฮีโร่ อธิบายถึงอำนาจของตัวเองรึยังครับ พี่เองก็เบ่งกล้ามเก่ง เข้าใจเจตนาที่พูดดีนี่ครับ

บอกไว้เลย คนแบบผม ไม่เคยคิดว่าตัวเองเป็นฮีโร่ และก็ไม่เคยมองใครเป็นสัตว์ประหลาดทั้งนั้น พวกพี่คุยกันในวงแคบเยอะไปจนไม่ค่อยเปิดใจฟังคนอื่นมากไปแล้ว

และต้องบอกอีกครั้งเหรอครับ ว่าผมไม่เกี่ยวกับ อสูรศาสตรา ไอ้ความต้องการเข้าชมรม หรืออะไรก็ตาม มันเป็นความคิดเห็นของพี่ลูซึ่งเป็นเจ้าของ การที่คุณ ไทยฮีโร่ มั่วประเด็นนี้ แล้วเอามาบีบให้เกิดการตัดสินใจแปลกๆ นี่แหละครับ เรียกว่า มาเฟีย  

แล้วก็ ถ้าปัญหามันเยอะนัก ผมประกาศเลิกทำ อสูรศาสตรา ไปเลยดีมั้ย ถามว่าใครซวย? ไม่ใช่ผมอยู่แล้วครับ  Grin

ถ้าผมพูดถึงสิ่งที่ได้ฟังมาจากคนอื่น หลังดูรายการ พวกพี่ได้ทำงานไปร้องไห้ไปแน่ครับ ยังไม่รู้อีกว่าการแสดงความคิดเห็นแบบผมนะ "ซอฟท์" มากที่สุดแล้ว
Back to top

IP Logged

matgyro
HUMAN
**

Reply #28 - 25.06.07 at 19:03:08

ใจเย็นครับ ผมติดตามเว็บมานาน มาเจอกระทู้นี้ทำให้ตัดสินใจสมัครสมาชิกมาโพสต์เนี่ยแหละ  

ปัญหาตอนนี้มันกลายเป็นเรื่องของอารมณ์ไปหมดแล้วนะครับ  เบรคกันไว้ก่อนก็ดี  ผมพอเข้าใจTong ที่ว่าชมรมปิดกั้นตัวเองรึเปล่า  แต่ออกจะพูดห้วนๆไปสะกิดใจใครหลายๆคน  ผมว่าความหมายตรงนี้เพียงแค่อยากให้พี่ๆน้องๆที่ต้องการสร้างสรรค์ฮีโร่ไทย พยายามศึกษาเรื่องต่างๆเพื่อจะนำมาใช้ทำงานนี้ให้สำเร็จให้มากๆ  ซึ่งผมมีความเห้นว่าการสร้างหนังฮีโร่เนี่ยมันยากมากนะครับ เช่นเรื่องทุนเนี่ยก็รู้ๆอยู่ แต่ยกตัวอย่างเช่น มนุษย์เหล็กไหล ที่ไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร แต่ถือว่าเป็นหนังฮีโร่ที่เข้าสู่ระบบอุตสาหกรรมหนังไทยเต็มตัว  แต่ให้มองเรื่องอื่นๆเช่น บทภาพยนตร์ ,การถ่ายทำ, ผู้กำกับ,โปรดิวเซอร์  ทุกอย่างล้วนสำคัญหมด แต่เท่าที่เห็นตอนนี้ เมืองไทยยังขาดคนที่รู้จริงๆเรื่องเหล่านี้ โดยเฉพาะคนที่ถ่ายหนังเก่ง หรือทำโปรดัคชั่นเก่งๆ ก็ยังขาดความรู้ความชำนาญเกี่ยวกับการทำหนังฮีโร่  เรื่องนี้ผมไม่ได้ว่าใครโดยตรง แต่ผมมองว่า ถ้าเราใจปิดซะก่อน แล้วใยเราจะสานฝันได้สำเร็จล่ะครับ ดังนั้นผมถึงว่าว่าทุกคนควรตั้งใจให้มากๆ ครับ ยิ่งหนังของพวกเรามีโจทย์ที่จะต้องพิสูจน์ตัวเองว่านี่ไม่ใช่หนังฮีโร่ที่ไร้สาระหลอ
กเด็ก

เรื่องต่อมาที่นาย Tong พูดถึงว่าทำไมไม่ทำ Production เลยล่ะ  คำตอบมันโยงกับข้อแรกนะครับ  ตอนนี้ผมขอมองในฐานะคนนอก ผมไม่ได้รู้อะไรมากเกี่ยวกับวงในมาก  แต่ทีเห็นกันอยู่คือ  ทุกคนต้องการผลักดันงานฮีโร่ของตนเข้าสู่ระบบแล้วเริ่มทำ  ไม่ใช่ว่าความคิดนี้ไม่ดีนะครับ  ดีแล้ว ดีมากๆด้วยที่เพื่อนๆพี่ๆทุกคนพยายามกันทุกทาง  แต่ว่าปัญหาคือมันไม่ง่าย ทุกคนรู้ดี  บางครั้งนะครับการแจ้งเกิดอาจจะต้องมีการลงทุนเข้าเนื้อกันมั่ง  "ทำมันออกมา เจ๊งไม่ว่า" ผมว่าความคิดนี้มันก็ไม่ดีสมบูรณ์นัก แต่ถ้ามีคนตั้งใจทำมันออกมาได้เร็ว มันก็ยิ่งดี มันจะเป็นรากฐานต่อไป ทั้งนี้ผมของเชิดชูพี่ๆที่เริ่มต้นทำหนังสั้นฮีโร่ทุกคนครับ บางทีเราอาจจะเริ่มต้นด้วยเดโมเล็กๆที่เป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น ถ้ามันดีจริงมันก็ต้องไปโลดสิครับ ทั้งนี้ผมอยากให้มองพวกผู้กำกับหนังฝรั่งหลายๆ หลายคนควักเนื้อลงทุน ขายบ้านขายรถทำหนังของตัวเองแล้วประสบความสำเร็จไปคว้ารางวัลก็มีหลาย หรือยกตัวอย่างใกล้ตัวเช่นท่านมุ้ย  ก็เคยประสบความล้มเหลว ต้องเป็นหนี้เป็นสินมาเยอะแล้ว  แต่ปัจจุบันท่านก็ได้กำกับหนังที่ยิ่งใหญ่อย่างนเรศวร(ซึ่งรายได้ก็ยังเข้าเนื้ออยู
่นะครับ)

ตอนนี้ผมอยากให้ทุกคนมองตัวเองว่า ต้องพัฒนาต่อไป และที่สำคัญคือความปรองดองครับ บ้านเมืองทุกวันนี้มันจะแย่เพราะพวกเราไม่สามัคคีกัน ขออย่าให้เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้น  ณ ที่ตรงนี้เลยครับ

ปล. สิ่งที่ผมพูด ขอบอกไว้ตรงนี้เลยว่าขัดกับระบบที่ต้องมีทุนมีนายจ้าง  ในวงการหนังหาได้ยากนะครับสำหรับคนทำที่ไม่ต้องการค่าจ้างที่สมเหตุสมผล  ถ้าทำงานหนักโดยไม่มีผลตอบแทน นี่คือสาเหตุของความแตกแยก แต่ในระบบ ไม่มีเรื่องแบบนี้ เพราะไม่มีใครมากล่าวว่า ต้องมีอุดมการ์ณนะ ต้องสู้นะ ถึงจะกล่าวไปก็เป็นเปลือกนอก เพราะสิ่งทีหล่อเลี้ยงคนทำงานให้คงอยู่คือกะตังค์หรือเงินเดือน  แต่พวกเราทำด้วยอุดมการณ์ พวกเราจึงต้องเหนียวแน่น และจริงใจที่สุด ถึงจะยากก็ตาม อย่างน้อยการรักษาน้ำใจเป็นเรื่องสำคัญ  

แล้วการทำหนังทุกเรื่องทุกรูปแบบ ความสามารถจากทุกตำแหน่งสำคัญนะครับ  ถ้ามีใครหายไปซักคนผมว่าเรื่องใหญ่แล้ว เพลาๆใจลงแล้วคุยกันดีๆครับ

หรือไม่ เราก็คงต้องรอต่อไป....

ผลักดันงานของตัวเองเข้าสู่ระบบ   มีเงินเป็นฐาน  ทุกคนแฮปปี้  .... ซึ่งมันจะเกิดขึ้นเหรือเปล่าละ....ผมก็ไม่รู้  แต่ขอเชียร์ให้ก้าวต่อไป สู้ๆครับทุกคน
Back to top
« Last Edit: 25.06.07 at 19:05:49 by matgyro »  

IP Logged

HUMAN
**

Reply #29 - 25.06.07 at 20:17:40

ชมรมจะไปปิดกั้นอะไรใครได้อย่างไร
ก็ชมรมมันเพิ่งจะเกิด   ยังไม่ทันตั้งหลัก
ถ้าเป็นเด็กนี่   อายุได้ไม่ถึงเดือน
ไม่มี power จะไปทำอะไรได้เลย
เป็นแค่กลุ่มเพื่อนเล็กๆ
ยังห่างไกลมากกับคำว่ามาเฟีย

Thai-Toku เสียอีกครับ
เคยมีหลายคน  บางคนบอกว่า Thai-Toku พยายามจะเป็นมาเฟียครองฮีโร่
ตลอดเวลาที่ผ่านมา  ผมไม่เชื่อ
แต่วันนี้  ผมชักไม่แน่ใจครับ

แต่ผมได้ข้อสรุปกับตัวผมเองหลังจากที่อ่านมาระยะหนึ่งว่า
ผมขอสงวนสิทธิตัวผมเอง  ที่จะไม่ร่วมงาน
ไม่ร่วมกิจกรรมใดๆกับ อสูรศาตรา และ Thai-Toku อีกแล้ว

เราไม่ได้เป็นศัตรูกัน
แต่ผมขอเลือกที่จะต่างคนต่างเดิน
ต่างคนต่างทำงานของตัวเองครับ  เพื่อความสบายใจ
เพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาต่อกันอีกครับ
แค่นี้ครับ
Back to top

IP Logged

Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

Reply #30 - 25.06.07 at 20:53:24

อ่านมาอ่านไปผมเริ่มงงแล้วว่าตกลงประเด็นมันอยู่ตรงไหนกันแน่  ผมก็เป็นคนกลางคนนึง
ที่ทำงานแบบเดียวกัน ไม่เคยคิดว่ามีฝ่าย มีพวก และเคยตั้งกระทู้เรื่องความสามัคคีเพื่อบอกว่า
เราควรรวมเป็นหนึ่งเดียว  แต่ถึงตรงนี้ผมรู้สึกผิดหวังมากๆกับการตัดสินใจของพี่เปาว์
ตั้งแต่เปิดประเด็นของน้องต้องมา ผมก็ยังไม่เห็นว่าชมรมเสียหายตรงไหนเลยนะครับ
ผมกลับมองว่าเป็นการออกความคิดเห็นอันนึงที่น่าฟังเอาไว้  น้องต้องอาจจะห้วนๆฟังไม่ลื่นหูเท่าไหร่
แต่ก็มีประเด็นให้เอาไปคิดหาทางแก้ไขผลงาน  หรือวิธีนำเสนอผลงาน
ในส่วนที่คุณลูฯออกมาพูดก็ไม่เห็นว่าตรงไหนคือการปกป้องน้องต้อง ผมมองว่าใช้คำพูดที่ประณีประนอบ
มากกว่าการปกป้องนะครับ  จะเป็นเหตุให้ถึงกับต้องตัดอสูรศาสตราออกไปนี่ดูจะรุนแรงไปนะครับ
ผมเองเคารพพี่เปาว์มาตลอด แม้เราจะไม่เคยรู้จักกัน แต่ทุกครั้งที่พี่เปาว์ออกมาชี้แจง
ผมก็เห็นว่าสมเหตุสมผลดี  และก็เห็นด้วยมาตลอด แต่คราวนี้ดูจะไม่เป็นธรรมนักสำหรับคุณลูฯ
คนทุกคนมีสิทธิ์คิดไม่ใช่หรือครับ  ถ้าเป็นความคิดส่วนบุคคลแล้ว  อสูรศาสตราเข้ามาเกี่ยวได้ไง
ตรงนี้ผมงงมากเลย  แม้น้องต้องจะเป็นทีมงานคนหนึ่ง  ใช่ว่าคุณลูฯจะสามารถไปบังคับให้พูดหรือไม่ให้พูดได้
ถ้าความคิดของเราเท่าเทียมกัน  การแสดงออกทางความคิดของน้องอันหนึ่งทำไมกลายเป็นเหมารวมทั้งคนเว็บฯ
เหมือนที่พี่เปาว์คิดว่าน้องต้องเหมารวมคนทั้งชมรม  พี่มีสิทธิ์ที่จะปกป้องชมรมได้ถ้าเสียหายจริงๆ
แต่ในความคิดเห็นแรกของน้องต้องนี่ น่าเป็นจะการเสนอแนะมากกว่า ทำลายนะครับ
ผมมองอย่างเป็นกลางว่า ถ้างานออกมาแล้วให้คนทั่วไปติชมนั้นเป็นเรื่องธรรมดา  ถ้าคนชมเรารับ
แต่ถ้าคนติพี่ไม่รับหรือครับ  คือต้องชมอย่างเดียว   แล้วจะได้อะไรเอาไปแก้ไขปรับปรุงล่ะครับ
ที่สำคัญคือคนที่ไม่รู้เรื่องอย่างคุณลูฯที่เข้ามาก็โดนต่อว่า  ถูกตั้งข้อกล่าวหาว่าไม่ดูแลเด็กในคอนโทล
ก็ดูจะไม่เป็นธรรมอย่างแรง  อยากให้พี่เปาว์พิจารณาด้วยครับ ว่าน้องต้องและคุณลูฯ  ที่ออกมากล่าวตรงนี้
จะถึงกับตัดอสูรศาสตราออกเลยหรือครับ แล้วอีกอย่างนึง คือไม่ต้องปรึกษาคนในชมรมก่อนรึครับ
ที่มีฮีโร่อีกตั้งหลายตัวที่เป็นสมาชิกอยู่ในชมรม  ซึ่งถ้าตัดญาติขาดมิตรกันส่วนตัวก็แล้วไป
แต่ถ้าตัดออกจากชมรมจะเป็นการเกินกว่าเหตุหรือไม่ครับ......?
Back to top

IP Logged

Ryugito

ความสุข...ยิ่งแ บ่งปัน....กลับย
ิ่งเพิ่ม

Reply #31 - 25.06.07 at 21:26:39

Shocked Shocked

อ่านกระทู้นี้แล้ว ต๊กกะใจ ใจเย็นๆกันนะครับทุกคน เราเป็นชนกลุ่มน้อยของสังคม
เข้าใจความรู้สึกของทุกท่าน เห็นใจและอยากให้รักกันมากๆครับ
บางครั้งอาจจะ มีมุมมองที่ต่างกันบ้าง แต่สุดท้ายก็ชอบในสิ่งเดียวกัน
ไม่ต้องแต่งงานกัน ก็เป็นเพื่อนกันได้ใช่มั้ยล่ะครับ
คนเราเกิดมาอยู่บนโลกได้ไม่กี่หมื่นวัน  ไม่นานก็ตายเหมือนกัน
ยิ่งทำให้ทุกวันเป็นวันที่มีแต่ความสุขมากเท่าๆไหร่
ชีวิตก็จะสดใส   ไม่เครียด ไม่โกรธ ก็จะอายุยืนยาว
รักกันเข้าไว้นะครับ
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #32 - 25.06.07 at 21:42:10

Shocked อืม . . อ่านแล้วพูดไม่ออกเลย ต่างคนต่างจิตต่างใจ ใครไม่รู้อิโหน่อิเหน่(เหมือนผม)เข้ามาอ่านตรงนี้แล้วก็อย่าเพิ่งฉุนนะครับ . .. คิดเยอะๆ เยอะๆ ผมเชื่อว่าไม่มีใครอยากทำสิ่งที่ไม่ดีหรอกครับ  Cheesy
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

bobobobo_rider
ACTION HERO

-*-

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #33 - 25.06.07 at 22:16:03

อ่านแล้ว งง ๆ มึน ๆ เอาเปงว่า สามัคคีคือพลัง  Cool Thanx Cool
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #34 - 26.06.07 at 04:27:01

ขอโทษนะครับ  ผมขอความเป็นธรรมจากพีเปาหน่อยครับ

-ความเห็นของ Tong ถึงจะแตกต่างออกไปก็เป็นความเห็นกลาง เชิงเสนอแนะ ถึงจะใช่ Tong หรือสมาชิกท่านใดท่านนึงผมในฐานะ webmaster ไปปรามไปห้ามการแสดงความคิดเห็นนั้นไม่ได้ครับ นี่คือการมี web boaRd ไว้ถกประเด็นกัน นอกจากจะไว้รายงานข่าวสารแล้ว กระทู้นั้นน้องเขาไม่ได้ว่าใคร หรอหยาบคายอะไร ผมไม่จำเ็ป็นต้องลบหรือชี้แจงอะไรเพิ่มนี่ครับ

-กรณีคุณตาโปนแตกประเด็็นไปเรื่องส่วนตัว ผมก็เข้าไปไกล่เกลี่ยก่อนที่จะมีการทะเลาะกัน อย่างที่บอกว่าผมเข้าใจ Tong ในฐานะสมาชิกผู้ออกความเห็นคนนึงครับไม่ใช่เพราะเขาทำงานให้ผม  หน้าที่ของwebmaster คือดูแล board ให้สงบเรียบร้อย

แต่ผมก็ไม่ได้นิ่งดูดาย ก็โทรไปคุยกับน้อง 2โมงเย็น บอกว่าเรื่องนี้มันละเอียดอ่อน SENSITIVE บางทีคุยกันในboard ต้องระวัง  กว่าจะคุยเสร็จก็เกือบตี4  นอนได้ก็ตี4 กว่า......ตื่นนอน 6โมงเช้าไปทำงาน เบลอมากๆ

ไม่มีใครอยากเห็นคนทะเลาะกันใน BOARD หรอกครับและผมถือว่า ทำหน้าที่ WEBMASTERดีที่สุดแล้ว

Quote:
โพสต์โดย: Pao_ThaiHero โพสต์เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 - 19:17:40

ชมรมจะไปปิดกั้นอะไรใครได้อย่างไร
ก็ชมรมมันเพิ่งจะเกิด   ยังไม่ทันตั้งหลัก
ถ้าเป็นเด็กนี่   อายุได้ไม่ถึงเดือน
ไม่มี power จะไปทำอะไรได้เลย
เป็นแค่กลุ่มเพื่อนเล็กๆ
ยังห่างไกลมากกับคำว่ามาเฟีย

Thai-Toku เสียอีกครับ

เคยมีหลายคน  บางคนบอกว่า Thai-Toku พยายามจะเป็นมาเฟียครองฮีโร่
ตลอดเวลาที่ผ่านมา  ผมไม่เชื่อ
แต่วันนี้  ผมชักไม่แน่ใจครับ
แต่ผมได้ข้อสรุปกับตัวผมเองหลังจากที่อ่านมาระยะหนึ่งว่า
ผมขอสงวนสิทธิตัวผมเอง  ที่จะไม่ร่วมงาน
ไม่ร่วมกิจกรรมใดๆกับ อสูรศาตรา และ Thai-Toku อีกแล้ว

เราไม่ได้เป็นศัตรูกัน
แต่ผมขอเลือกที่จะต่างคนต่างเดิน
ต่างคนต่างทำงานของตัวเองครับ  เพื่อความสบายใจ
เพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาต่อกันอีกครับ
แค่นี้ครับ

ทาง THAI-TOKU ก็ยังทำข่าวให้ TSHH.NETเหมือนเดิมครับ หวังว่าถ้าพี่เข้าใจเราคงได้กลับมาร่วมงานกันเหมือนเดิมครับ Cheesy
Back to top
« Last Edit: 26.06.07 at 04:29:42 by Loucipher »  
IP Logged

HUMAN
**

Reply #35 - 26.06.07 at 05:05:43

Loucipher wrote on 26.06.07 at 04:27:01:
ขอโทษนะครับ  ผมขอความเป็นธรรมจากพีเปาหน่อยครับ

-ความเห็นของ Tong ถึงจะแตกต่างออกไปก็เป็นความเห็นกลาง เชิงเสนอแนะ ถึงจะใช่ Tong หรือสมาชิกท่านใดท่านนึงผมในฐานะ webmaster ไปปรามไปห้ามการแสดงความคิดเห็นนั้นไม่ได้ครับ นี่คือการมี web boaRd ไว้ถกประเด็นกัน นอกจากจะไว้รายงานข่าวสารแล้ว กระทู้นั้นน้องเขาไม่ได้ว่าใคร หรอหยาบคายอะไร ผมไม่จำเ็ป็นต้องลบหรือชี้แจงอะไรเพิ่มนี่ครับ

-กรณีคุณตาโปนแตกประเด็็นไปเรื่องส่วนตัว ผมก็เข้าไปไกล่เกลี่ยก่อนที่จะมีการทะเลาะกัน อย่างที่บอกว่าผมเข้าใจ Tong ในฐานะสมาชิกผู้ออกความเห็นคนนึงครับไม่ใช่เพราะเขาทำงานให้ผม  หน้าที่ของwebmaster คือดูแล board ให้สงบเรียบร้อย

แต่ผมก็ไม่ได้นิ่งดูดาย ก็โทรไปคุยกับน้อง 2โมงเย็น บอกว่าเรื่องนี้มันละเอียดอ่อน SENSITIVE บางทีคุยกันในboard ต้องระวัง  กว่าจะคุยเสร็จก็เกือบตี4  นอนได้ก็ตี4 กว่า......ตื่นนอน 6โมงเช้าไปทำงาน เบลอมากๆ

ไม่มีใครอยากเห็นคนทะเลาะกันใน BOARD หรอกครับและผมถือว่า ทำหน้าที่ WEBMASTERดีที่สุดแล้ว

ทาง THAI-TOKU ก็ยังทำข่าวให้ TSHH.NETเหมือนเดิมครับ หวังว่าถ้าพี่เข้าใจเราคงได้กลับมาร่วมงานกันเหมือนเดิมครับ Cheesy

เพื่อความสบายใจของหลายๆคน
รวมทั้งความสบายใจของตัวผมเองด้วย
ผมแก่แล้ว  ไม่อยากต่อสู้   ไม่อยากรบกับใครอีกแล้ว
ถ้าโดนโจมตีเรี่อยๆ
มันจะกระทบงาน   กระทบบริษัทที่ผมทำอยู่

ผมขอให้คุณอยู่ในชมรมต่อไป
ส่วนผมจะเป็นฝ่ายไปเองครับ

เพื่อแสดงความบริสุทธิใจ
ผมขอลาออกจากรักษาการณ์ประธานชมรมตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
ขอยุติบทบาททุกอย่างในชมรมตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปครับ
ขอบคุณที่อ่าน
และขออภัยกับทุกๆท่าน  ที่มีความไม่สบายใจทั้งหมดเกิดขึ้นครับ

Back to top

IP Logged

Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

Reply #36 - 26.06.07 at 05:25:16

ไม่น่าจะรุนแรงถึงขั้นนั้นเลยนะครับ... Sad

ถ้าหากสิ่งที่ผมกล่าวมานี้  เป็นส่วนหนึ่งที่สร้างความกดดันและความไม่สบายใจของพี่เปาว์

ผมต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ โดยเจตนาแล้วผมเพียงอยากให้มีการพูดคุย และประณีประนอมกัน

มากกว่าการแยกทางกันเดินแบบนี้นะครับ  ขอให้พี่เปาว์พิจารณาทบทวนการลาออกอีกครั้งครับ

Sad Sad Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #37 - 26.06.07 at 05:26:42

Silent_001 wrote on 26.06.07 at 05:25:16:
ไม่น่าจะรุนแรงถึงขั้นนั้นเลยนะครับ... Sad

ถ้าหากสิ่งที่ผมกล่าวมานี้  เป็นส่วนหนึ่งที่สร้างความกดดันและความไม่สบายใจของพี่เปาว์

ผมต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ โดยเจตนาแล้วผมเพียงอยากให้มีการพูดคุย และประณีประนอมกัน

มากกว่าการแยกทางกันเดินแบบนี้นะครับ  ขอให้พี่เปาว์พิจารณาทบทวนการลาออกอีกครั้งครับ

Sad Sad Sad Sad Sad

เห็นด้วยครับผม
Back to top

IP Logged

tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #38 - 26.06.07 at 05:57:15

ก็อย่างที่บอกน่ะครับ
ไม่ได้ทะเลาะ หรือชวนทะเลาะ

และโดยปกติตัวผมเอง ก็ไม่ทะเลาะกะใครเขา
ทะเลาะผ่านตัวหนังสืออึดอัดตายเลย

ขอชี้แจงนเรื่องเดียว ในเรื่องแตกประเด็นน่ะครับ
ว่าทางผมแตกประเด็นเอาเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยว

น้องต้อง บอกถึงมุมมอง ที่มีต่อชมรม ที่ใครอ่าน ก็ย่อมเกิดความคลางแคลงใจ
ว่าชมรมนี้ เป็นชมรมที่ปิดกั้น เป็นชมรมที่มองโลกแคบ

ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ค้าน ไม่เถียง ยอมรับฟัง อย่างคนที่อยากจะทำให้มันดี
ให้มันตรงใจกับทุกคน และเป็นสิ่งที่พยายามอยู่

เหตุนี้ ผมจึงจำต้องเอา มุมมอง ของผมเอง ที่ทำยันต์แมนมา
บอกในเชิงเปรียบเทียบว่า เดิม อยู่อย่างเหงา วังเวง
แต่พอได้เจอเพื่อน มันก็ไม่เหงา ไม่วังเวง

มันจึงเป็นมุมมองที่ผมรู้สึกดีๆกับชมรมเล็กๆนี้
เพื่อมาเป็นตัวหักล้าง ในความเห็นอีกฝ่าย เพื่อความสมดุลย์ของการได้รับข้อมูล
อันจะเกิดจากท่านอื่นๆได้เข้ามาอ่าน

ซึ่งสุดท้าย คุณลูเอง ก็เข้าใจในมุมมองส่วนตัวของน้องต้อง
และมองผมว่า ผมแตกประเด็นไปสู่การชวนทะเลาะ

นั่นกำลังหมายถึงว่า...ผม เป็นฝ่ายที่กำลังก่อเรื่องขึ้น
เพราะแค่เพียง พยายาม ออกความเห็น อีกมุม ที่มันขัดกับน้องต้องเขา

ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ
ผมก็ขอโทษครับ ไม่เคยคิดให้เกิดเรื่องเช่นนั้น

ผมเองกำลังศึกษา และเรียนรู้ การใช้งานเวบบอร์ดอยู่
ผมศึกษาว่า คนที่มีหน้าที่ดูแลบอร์ดต้องทำอย่างไรบ้าง
โดยอาศัยคุณลูเป็นเหมือน ครูพักลักจำเสมอมา
ทุกเช้าของที่นี่ คุณลูจะทำหน้าตอบกระทู้แทบทุกกระทู้เสมอ
เป็นเหมือนการให้กำลังใจ สำนวนการใช้ถ้อยคำ ก็สุภาพเสมอต้นเสมอปลาย

แล้วลองคิดดูนะครับ ว่า ผม ตอนนี้ จะไปหาเรื่องชวนใครทะเลาะไปทำไมกัน

ในทางกลับกัน ผมก็นึกถึงคนอ่าน ที่เข้ามาอ่าน
แล้วหากฟังความจากมุมมองด้านเดียวนั้น
ผลเสียที่เกิด มันจะเกิดกับใคร ถ้าไม่ใช่ คนที่ถูกกล่าวถึง

ผมไม่ได้หมายความว่า ชมรมแตะต้องไม่ได้
แค่ออกมาแสดงมุมมองที่แตกต่าง เท่านั้น จริงๆ

และการสาดใส่อย่างจังเบ่อเร่อ ของคำว่า ขบวนการมาเฟีย
ผมไม่ได้โกรธเลยนะ แค่ หากในวันพรุ่งนี้ ผมเดินไปเจอเพื่อนๆในชมรม
เพื่อนๆที่ต่างก้มหน้าก้มตาทำงานสานฝันตัวเองอยู่
โดยที่เขาไม่รู้เรื่อง ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง แต่ต้องมาแบกภาระของคำๆนี้
โดยที่เขาไม่ได้ผิด

ผมจะรู้สึกผิดมากๆ ถ้าหากผมไม่ออกมาทำอะไรเพื่อปกป้องคนเหล่านั้น
คนที่ไม่มีเวลา แม้แต่จะแก้ต่างในความเห็นเชิงลบ รวมทั้งข้อกล่าวหาอีกด้วย

ผมไม่ได้ห่วงน้องต้อง หรือพี่เปาว์ ผมน่ะห่วงคนอื่นมาอ่าน
คนที่เขาหวังกับพวกเราไว้ คนที่ติดตามงานน้องต้อง
คนที่อยู่ทั้งใน และเวบ นี้ เขาจะเสียศรัทธา กับ เรา
ทุกคน ไม่ใช่แค่ชมรม ไม่ใช่ไทยโทคุ ไม่ใช่ผม แต่ทุกคน

ผมขอโทษอีกครั้ง เพื่อเป็นการแสดงความรับผิดชอบที่เกิดจากผม
รวมทั้งขอโทษแทนพี่เปาว์ ขอโทษแทนน้องต้อง
ในความเห็นต่างๆที่โต้ไปมา ที่ใครๆอ่านก็ตกใจ สั่นสะเทือนไปทั้งเวบ

***สุดท้าย ผมไม่ได้หวังให้ใครต้องออกมาขอโทษขอโพยกันอีก
ส่วนเรื่องของเรื่อง มันจะจบอย่างไร ผมเองก็ไม่อาจจะทราบได้
คงได้แต่หวังว่า หากเรามองในเชิงสร้างสรรค์
สิ่งที่เกิดขึ้นในหนนี้ จะเป็นบทเรียนที่ดีอีกบทหนึ่ง
ถึงการเคารพ ในมุมมองความเห็นของกันและกัน

ในความเห็นต่างๆที่เกิดขึ้น ทางชมรมจะนำกลับไปสำรวจดูตัวเอง
และแก้ไข เป็นกรณีๆไป (ยังงงอยู่ว่า ชมรมไม่ทำอะไรไม่ดีตรงไหน)
เพราะชมรมนี้เพิ่งสร้าง เพิ่งเกิดขึ้น ระบบการจัดการ ทั้งการประสานงาน
ยังคงไม่ดีนัก แต่ก็ไม่ได้หวังว่าต้องรีบดีเลิศ คงต้องใช้เวลาอีกสักระยะ

ขอบคุณครับ...

Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #39 - 26.06.07 at 06:37:18

ผมไม่ได้หมายถึงคุณตาโปนเป็นชนวนทะเลาะนะครับ อย่าเข้าใจผิดครับ ที่พูดถึงตอนคุณตาโปนตอบแล้วผมเข้ามาแจม เพราะผมมองว่า 2 ฝ่ายสื่อสารไม่ตรงกัน คนละประเ็ด็น ผมเลยเข้ามาโพสแทรกน่ะครับ บางครั้งเรื่องละเอียดอ่อน คน2คนมองกันคนละมุมคนละด้าน ต่างคนต่างอาจเข้าใจกันคนละแบบครับผม

comment ที่เข้ามาเป็นFEED BACK หรือข้อเสนอแนะได้ครับ ประโยคที่Tongมันไม่ได้อธิบายชัดเจน ไม่ใชว่าเขาจะลองภูมิอะไร ถ้าเขาอธิบายไม่ถูก พูดไม่ถูก เขาก็จะบอกตรงๆว่าผมอธิบายไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า  คือมันบอกไม่ถูก บางท่านอาจเข้าใจผิด ตัวอักษรใน board มันแสดงอารมณ์ของคนพูด ไม่เหมือนน้ำเสียงครับ ไม่ได้ออกรับแทนน้องแต่รู้จักเขามาเกือบ5 ปีแล้วครับ แต่เพิ่โทรคุยกันแค่เกือบ2 ปีที่ผ่านมานี่เอง
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge