THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4 
Print
ภาพเบื้องหลังและวิดีโอเบื้องหลัง เอ็กซ์โพเลอร์ (Read 28413 times)
bobobobo_rider
ACTION HERO

-*-

Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Re: ภาพจากกองถ่าย เอ็กซ์โพเรอร์
Reply #40 - 19.06.07 at 15:03:52

อย่าไปยึดติดอะไรกับภาพลักษณ์ภายนอกครับ ทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่เห็นเสมอไปหรอกครับ   ดั่งคำกล่าวที่ว่า  
"กระบี่อยู่ที่จัย แค่ลำไผ่ก็ไร้เทียมทาน" แล้วมันเกี่ยวไรเนี่ย  Lips Sealed
Back to top
« Last Edit: 19.06.07 at 15:05:01 by bobobobo_rider »  

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Re: ภาพจากกองถ่าย เอ็กซ์โพเรอร์
Reply #41 - 19.06.07 at 18:28:54

เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ รอดูหนังนะ เพิ่งเริ่มต้น อย่าคิดมาก  heroญีปุ่นยุคแรกๆก็เลียนแบบ HERO ฝรั่ง เรื่องDESIGN ค่อยๆปรับค่อยๆแต่งไปครับ เสียงวิจารณ์หรือชี้แนะแสดงว่ามีคนสนใจงานครับ ถ้าเขาเีงียบๆสิ อันตราย

งานผมออกมา ปลาย 2004  GARO ออกมากลางๆ2005 มีคนเรียกงานผมว่า GAROแบบไทยๆ โชคดีที่น้อง Tong มา design ให้ใหม่

เราช่วยๆกันพัฒนา เดินหน้าต่อไปครับ Cheesy
Back to top
« Last Edit: 19.06.07 at 18:29:21 by Loucipher »  
IP Logged

mangkapon
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

Reply #42 - 19.06.07 at 19:23:34

ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาโพสนาน พอดีมาอ่านตรงนี้ เห็นความคืบหน้าของเพื่อนๆ ก็ยินดีด้วยครับ ตอนนี้ผมกำลังวุ่นๆ เรื่องย้ายบ้านอยู่ ผมว่าการที่มีคนให้ความสนใจงานเข้ามาตำหนิหรือชื่นชมก็จงภูมิใจเถิดว่ามีคนเขาจับตาม
องผลงานอยู่
ผมเองกับอ๊อดดี้ก็เคยโดนต่อว่ามาอย่างหนัก ชุดห่วยบ้าง เมิงจะทำไปทำไมทำไปก็เสียชื่อเสียงประเทศชาติ เก็บไว้ให้มารดาดูเถอะ อะไรทำนองนี้ จนตอนนี้รู้สึกชินชาซะแล้ว

กรณีของคุณโฟ๊กเอ๊กนี่ ผมอ่านดูแล้ว ไม่เหมือนกันนะ ดูเหมือนเป็นข้อคิดเห็น คำแนะนำมากกว่า ขึ้นชื่อว่าการดีไซน์หรือการออกแบบมันย่อมมีอะไรที่คล้ายกันได้บ้าง แต่จะฉีกไปเลยไม่เหมือนใครก็คงจะลำบาก เพราะกว่าจะถึงวันนี้งานออกแบบคาแรคเตอร์มันผ่านมาหลายชั่วอายุคน อาจมีเรื่องของอิทธิพลในการออกแบบ เราชื่นชมใครมากเป็นพิเศษก็จะมีกลิ่นไอของงานคนนั้นมาก
อย่างกรณีหุ่นทรานฟอร์เมอร์ ถ้าคุณได้ติดตามหนังประเภทไจแอนท์โรบอทสมัยก่อน ก็อาจพอนึกภาพหุ่นแปลงร่างชนิดต่างๆ ของญี่ปุ่นได้ ทรานฟอร์มเมอร์อันนี้อาจเป็นการได้รับอิทธิพลไม่ใช่ลอก

ดาบเลเซอร์ของสตาร์วอร์ทำไมมาโผล่ในเกียร์บัน ทำไมไรเดอร์แบลคถึงมีดาบเลเซอร์ ไปยืมลูกัสมาเหรอ อันนี้ก็เรียกว่าอิทธิพล ยุคนั้นสตาร์วอร์ดังมาก ไม่แปลกที่จะมีดาบเลเซอร์ไปโผล่ในหนังเรื่องต่างๆ ข้ามประเทศไปเลย

อยากบอกทุกท่านว่า อย่าไปคิดมากกับคำว่าดีไซน์ ไอ้ตัวแมงกะโปนที่ผมทำ มันก็ไม่มีดีไซน์บนกระดาษ จับหมวกกันน็อคได้ เอาลูกปิงปองแปะๆ สำลีโปะ ยางราด มันก็ออกมายังงั้น แต่มันมีการคิดล่วงหน้า เหมือนคณิตคิดในใจ บวกลบเลขไม่จำเป็นต้องใช้กระดาษฉันใด งานออกแบบสำหรับผม ถ้าจะทำไว้ดูเองเล่นเอง ก็ไม่จำเป็นต้องลงกระดาษเอางานไปขายใคร ภาพมันอยู่ในหัว พอทีหลังใครอยากดูภาพร่างก็ค่อยมาวาดให้ดูทีหลัง ศิลปะไม่มีอะไรถูกผิด มีแต่ผู้ชมงานจะชอบหรือไม่ชอบเท่านั้น

มนุษย์โลกชอบการแข่งขัน ชอบการเปรียบเทียบให้เหนือ คนเราเกิดมาก็ถูกปลูกฝังเรื่องเอาชนะมาตั้งแต่เด็ก เรียนหนังสือต้องได้ที่หนึ่ง เล่นกีฬาต้องเอาชนะ ชีวิตวนเวียนอยู่กับการเปรียบเทียบคนโน้นคนนี้อยู่ร่ำไป ไม่น่าแปลกใจที่ทุกวันนี้พอทำอะไรจะต้องมีคนเอาอันโน้นอันนี้มาเปรียบเทียบให้ดูแล้ว
อันนี้อันนั้นเหนือกว่า มันทำไปตามสัญชาติญาณพื้นฐานของมนุษย์ ตามกฏผู้แข็งแรงคือผู้อยู่รอด ของชาร์ล ดาวิน

ศาสนา และกฏหมาย ถูกบัญญัติขึ้นตามมโนคติ เพื่อปกป้องผู้อ่อนแอ หรือผู้ที่กำลังจะตกเป็นเหยื่อของกฏแห่งการอยู่รอด ฮีโร่หรือวีรบุรุษคือบุคคลที่จะมาช่วยผู้อ่อนแอเหล่านี้ หนังฮีโร่ได้ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นบุคลาธิษฐานของความดีงาม ต่อต้านกฏแห่งความอยู่รอด ให้มนุษย์อยู่ร่วมกันได้โดยสันติ ละเว้นการเบียดเบียน

อยากบอกทุกท่านว่า ดีไซน์ หรือ ออกแบบ มันเป็นแค่เปลือก สิ่งที่เราต้องการคือข้อคิดภายใน นั่นคือ หัวใจของการเป็นฮีโร่ สันติภาพ และไม่เบียดเบียน

ขอให้ทุกท่านอ่านโดยพิจารณา
Back to top

IP Logged

gagtan

Reply #43 - 19.06.07 at 22:26:11

Quote:
แค่เส้นที่ลากมั่วๆของเด็กไม่กี่ขวบ อาจเป็นแรงบันดาลใจให้กับ
ใครที่มาเห็นก็ได้ ขึ้นกับว่า เขาเห็น และฉุกคิดกับมันหรือเปล่าเท่านั้น

ผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกันนะ Grin  

Quote:
"กระบี่อยู่ที่จัย แค่ลำไผ่ก็ไร้เทียมทาน"

"เหนือฟ้าเหนือปฐพีข้านี้ไร้เทียมทาน" Grinเห็นว่าเล่นต่อ
กลอนจีนคงน่าหนุกก็เลยลองมั่ง
Back to top

IP Logged

jerryf4

F4

ไต้หวัน
Reply #44 - 20.06.07 at 02:10:36

เจ๋งคับ
แต่ นางเอกมีแฟนยังคับ หุอิ Cool Thanx Embarrassed Tongue
Back to top

D

IP Logged

rider1
HUMAN
**

Reply #45 - 20.06.07 at 02:43:51

พอดีเพิ่งมีเวลาเช็คกระทู้ของตัวเอง...ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณโฟ๊กที่รู้สึกว่าจะเป็นผ
ู้ออกแบบเอ๊กซ์โพเรอร์  (ตามที่หลาย ๆ ท่านได้กรุณาตอบชี้แจงแทน) เพราะผมไม่ทราบจริง ๆ ว่าคุณออกแบบไว้ก่อนที่จะมีซีรี่ส์ไรเดอร์เบลด เลยคิดว่าคุณเอาคาลิสมาดัดแปลงอีกที เนื่องจากมีความใกล้เคียงกันมากๆๆๆๆ ไม่ว่าจะเป็นส่วนหัวหรือชุดที่ใส่ซึ่งใช้สีดำและสีแดงตามตัวในบางส่วน ผมเข้าใจคับ ในความเหมือนโดยไม่ได้ตั้งใจ อย่างว่าญี่ปุ่นดีไซน์ออกมาทีหลัง แต่สามารถสร้างผลงานให้คนได้พบเห็นก่อนย่อมได้เปรียบเป็นธรรมดา ผมเองก็เคยมีประสบการณ์เล็ก ๆ เหมือนกันถ้าจะพูดไปคงไม่มีใครเชื่อ เพราะผมเคยออกแบบฮีโร่เล่น ๆ ตัวนึง ตั้งแต่สมัยเรียนชั้นประถม ใบหน้าขอเค้าเป็นรูปกากบาทคับ ซึ่งก็คล้ายคลึงกับเจ้าไคสะยังงัย ยังงั้น ตอนที่ผมได้ดูซีรี่ส์ไรเดอร์ไฟซ์ เมื่อเห็นไคสะออกมาครั้งแรก ผมอึ้งคับไม่สามารถพูดให้ใครทราบได้  (นอกจากเพื่อนสนิทคนนึงที่เห็นตอนผมดีไซน์) เพราะถ้าพูดไปเค้าต้องหาว่าผมเป็นไอ้ขี้โม้แน่นอน และเนื่องจากมันเป็นการวาดลายเส้นสนุก ๆ ทำให้เราไม่ได้เก็บมายืนยันให้ใคร ๆ ได้รับรู้  ถึงแม้จะเป็นการดีไซน์เฉพาะส่วนใบหน้าก็ตาม  เออ.. ไป ๆ มา ๆ กลายเป็นเล่าเรื่องของตนเองซะงั้น อย่างไรก็ตามต้องขออภัยมา ณ ที่นี้อีกครั้ง และขอขอบคุณทุกคำชี้แจงของทุกท่านที่แสดงให้เห็นถึงความใจกว้าง ยอมที่จะรับฟังคำติชมกัน มันเป็นการติชมเพื่อการสร้างสรรค์ ไม่ใข่เพราะมีอคติใด ๆ คับ สุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้คุณ "โฟ๊ก" และทีมงานของ "เอ็กซ์โพเรอร์" ได้สร้างสรรค์ฮีโร่ของไทยต่อไปจะคอยติดตามผลงานคับ อย่าทำให้ผิดหวังละกัน
Back to top

IP Logged

Pao_ThaiHero
HUMAN
**

Reply #46 - 20.06.07 at 03:10:22

Cool
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #47 - 20.06.07 at 03:22:35

jerryf4 wrote on 20.06.07 at 02:10:36:
เจ๋งคับ
แต่ นางเอกมีแฟนยังคับ หุอิ Cool Thanx Embarrassed Tongue

นั่นดิ  Roll Eyes หุหุ
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #48 - 20.06.07 at 07:23:31

원 [ w o n ] wrote on 20.06.07 at 03:22:35:
นั่นดิ  Roll Eyes หุหุ

ทำไมไม่ไปถามคนใกล้ตัวอ่ะ...ได้ข่าวก็บอกต่อด้วยละกาน

วันนั้นที่งานของ บ.เล่นอะไร น้องเขาก็ไปนะ
เห็นเพียงแวบๆ เห็นซุบซิบแบบเขินอายว่า
พระเอกเอ็กซ์โพเรอร์ กล้ามโตมาดแมนมากๆ

เราสอง คง ไม่มีหวัง...ป่ะ กลับไปนั่งเล่นของเล่นจีนแดงกันต่อดีกว่า
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

Rider_XL
HUMAN
**

Reply #49 - 20.06.07 at 13:08:44

ผมขอบอกกล่าวซักอย่างเถอะครับ....ผมเองก็เข้าอ่านมานานมากแล้วตั้งแต่ board เก่า

คนที่กล่าวว่า Rider ที่สมาชิก ThaiToKu มีการออกแบบมาว่า ไปเหมือน ตัวโน้นบ้าง ตัวนี้บ้าง

ถามหน่อยเถอะครับ คุณเคยออกแบบเองบ้างหรือป่าว หรือมีความคิดที่จะออกแบบเองบ้างไหม

แล้วถ้าคุณออกแบบแล้ว คุณลองเอาแบบของคุณมาทำชุดใส่ดูหน่อย ว่ามันไม่ได้ทำกันง่ายๆ

หรือไม่ ก็ลองเอางานที่คุณออกแบบไปให้ คนอื่นๆ เขาติชมกันดู

คนที่ทำเขามีความตั้งใจที่จะทำอยากให้แบบที่ทำมาแล้วมีคนชื่นชอบ ไม่ใช่มาบั่นทอนกำลังใจโดยใช้ คำวิจารณ์ แบบเด็กๆ

จินตนาการมันเป็นของใครของมันครับ บางครั้งอาจจะดูคล้ายกับที่มีอยู่แล้วบ้างก็ไม่น่าจะเป็นอะไร

ขึ้นอยู่กับว่าคุณคิดที่จะทำมันไหม.....

หรือจะทำตัวเป็นคนที่มีความรู้ด้าน Rider คอยมานั้งอยู่หน้าจอ มองหาขอเสียจากคนอื่น แล้วติ ติง ต่างๆน่า

แต่ไม่เคยทำเองเลยสักครั้ง

ที่กล่าวมาทั้งหมดแค่อยากให้กำลังใจคนตั้งใจจริง....(ที่หลายคนอาจจะมองว่าไร้สาระ)

ปล. อนุญาติให้ลบ คห. นี้ได้นะครับถ้าเห็นว่ามันไม่สอดคล้องกับความต้องการของ Board นี้

สู้ต่อไป ไอ้มดแดง
Back to top

IP Logged

V-PetEz
FIGHTER

•๐[-HHQ RidErz-] ๐•

Reply #50 - 20.06.07 at 16:19:13

โอ้ววววว...จอร์ช ยอดมั่กๆ อยากดูตอนถ่ายง่ะ
อยากใส่ชุดแบบนั้นบ้างอ่ะ อิอิ  Cool
Back to top

passion-z.hi5.com  
IP Logged

maso
HUMAN
**

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #51 - 21.06.07 at 18:08:37

โอ้วแจ่มดีครับ รอชมครับผม Cool
Back to top

IP Logged

akiyama

เรารักหนังไทย

Reply #52 - 21.06.07 at 19:08:48

ขอบคุณสำหรับทุกกระทู้ความคิดเห็นนะครับ... Thanx.

เดี๋ยวผมจะเซฟทุกความเห็นไปให้คุณโฟ๊กได้อ่าน  Cool

ความจริงหนังเรื่องนี้ที่ทำเป็นหนังสั้นอ่ะครับ  ถ่ายกันแบบเร็วๆแบบนึกสนุกก็มาถ่ายกัน ( หนังจริงของเรื่องนี้อยู่ระหว่างการเตรียมงานสร้างครับ ) วันถ่ายนี่ถ่ายกันแบบโนสลิง โนสตันท์ และโนสคริปท์ด้วยครับ   Lips Sealed

พอดีบังเอิญว่าป๋มต้องถ่ายรายการที่โลเคชั่นนี้ แล้วมันถ่ายเสร็จตั้งแต่เที่ยง เลยเสียดายค่าโลเคชั่นที่เขาคิดแบบเต็มวัน  ก็นัดกันถ่ายกันแบบฉุกละหุกมากๆ  ก็ถือว่าเป็นการลองดูนักแสดงที่เลือกมาไปในตัว และผลจากการลองดูคือเล่นแข็งมากๆเพราะว่าน้องๆเขาไม่ใช่นักแสดงอาชีพอ่ะครับ ( เดี๋ยวจะเห็นในหนังที่ตัดออกมา ) แต่ว่าถึงจะเล่นแข็งแต่พลังใจเต็มเปี่ยม กลิ้งกันเจ็ด แปดตลบ   Thanx Thanx Thanxหนังเลยออกมาแบบฮาฮาหน่อย ฉากแอคชั่นนิดเดียวเอง Cryเพราะมีเวลาถ่ายไม่ถึงสามชั่วโมง

ตอนนี้กะลังตัดต่ออยู่  เดี๋ยวเรียบร้อยยังไงแล้วจะเอามาฝากกัน

บอกเอาไว้ก่อนอ่า ...เดี๋ยวไม่สนุกจาได้ไม่หน้าแตก อิอิ Sad ฝากหนังสั้นฮีโร่ไทยเรื่องนี้ด้วยนะครับ  ขอบคุณอีกครั้งคร๊าบ.... Kiss
Back to top

IP Logged

BOON

Reply #53 - 21.06.07 at 22:50:53

ผมตามดูผลงานของทีม นี้มาสักพักแล้ว...ก็เห็นถึงความตั้งใจจริงของพวกเขา

อยากให้ทีมนี้อยู่รอด มีงานสม่ำเสมอ...และอาจเป็นจุเริ่มต้นของ อาชีพฮีโร่ อย่างที่พวกเขาฝันไว้

สู้ต่อไป  ดิเอ็กซ์โพเรอร์  
Back to top

IP Logged

gigieee
HUMAN
**

Reply #54 - 24.06.07 at 18:35:18

ผมว่าชุดมันขาดๆเกินๆตรงช่วงหน้าอก  ผมว่ามันนูนเกินไป  ลองจินตนาการใว้แล้ว
ว่ามันแบนลง   แบนก็ดูไม่ดี   มันขาดอะไรไปนิดหน่อย  ยังคิดไม่ออก -*-
ขาดอะไรน๊า..
...ร่ำสุรากับสหายที่รู้ใจ  1000จอกก็มิเมามาย   อ้าวเฮ้ยแล้วไครจะจ่าย .....
...กีกี้ ศรีธัญญา....
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #55 - 25.06.07 at 11:43:03

rider1 wrote on 20.06.07 at 02:43:51:
อย่าทำให้ผิดหวังละกัน

หวังอะไรเหรอคับ  Cheesy  .  . .. . หนังสั้นน่า ..  หนังสั้น
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

parnu7
HUMAN
**

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #56 - 03.07.07 at 00:45:34

เห็นตัวอย่างมาได้ซักพักแล้ว ผมคิดว่าทีมงานเก่งมากครับ มุมกล้องก็ดี อารมณ์ก็ออกมาดีมาก ถ่ายเก่งมากๆ ใช้กล้อง pana ตัวนี้ได้เหมาะมากเลย ช่วยเรื่องความนุ่มของภาพได้ดีทีเดียว ในส่วนของดีไซน์ผมว่าก็ดีแล้วนะครับ รอติดตามในส่วนของเนื้อเรื่องอยู่ครับ สู้สู้! ฮีโร่ไทย จงเจริญ
Back to top

IP Logged

GARO-RO

Reply #57 - 24.07.07 at 15:06:01

สู่ต่อไปอย่ายอมแพ้ Cool Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]

Bangkok
Reply #58 - 27.07.07 at 01:29:31

ตอนนี้คุณ Akiyama ตัดต่อคร่าวๆ เสร็จแล้วยาวประมาณ 6 - 7 นาที หลังจากนี้จะเป็นการทำสเปเชี่ยลเอ็ฟเฟ็กต์และตัดให้กระชับยิ่งขึ้น (น่าจะเหลือ 6 นาทีพอดีๆ) จากนั้นก็เอาไปพากย์เสียงครับ หุหุ ช่วยรอกันหน่อยนะ  Cheesy
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

paneman
HUMAN
**

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #59 - 27.07.07 at 13:15:03

จะรอชมนะครับ
ผมรู้ว่าฮีโร่ไทย ไม่ใช่ความฝันอีกต่อไปแล้วครับ
ต่อไปฮีโร่ไทยจะมีออกมาเรื่อย ๆ  คนที่กำลังคิดและทำก็มีอีกเยอะครับ
เพราะมันเป็นความฝันตอนเด็ก ๆของทุกคน ผมเชื่ออย่างนั้นครับ Angry
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge