THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 4 
Print
ภาพเบื้องหลังและวิดีโอเบื้องหลัง เอ็กซ์โพเลอร์ (Read 28393 times)
원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Re: ภาพจากกองถ่าย เอ็กซ์โพเรอร์
Reply #20 - 18.06.07 at 13:14:34

rider1 wrote on 18.06.07 at 02:16:42:
ขออภัยที่ต้องออกความเห็นหน่อย เพราะผมอึดอัดกับ เอ็กซ์โพเรอร์ มานานแล้ว (หวังว่าคงใจกว้างพอรับฟังความคิดเห็น) คือ การดีไซน์ผมว่าแทบจะก๊อปมาจาก คาเมนไรเดอร์คาลิคช์ น่าจะมีการดัดแปลงแก้ไขในส่วนขอใบหน้าอีกสักหน่อยจะได้ไม่มีใครมาว่าได้ว่าขโมยรูปแบ
บเค้ามา จะน่าภูมิใจกว่า เพราะในส่วนอื่น ๆ ตั้งแต่ลำตัวลงมาพอรับได้

ขอออกความเห็นด้วยนะครับ ผมก็เป็นคนนึงที่เห็นเอ็กซ์โพเรอร์มานาน และเท่าที่จำได้ชุดนี้เค้าทำออกมาช่วงไรเดอร์ไฟซ์ครับ (แถมก็อปฯ ไฟซ์มาด้วย สังเกตส่วนปาก)
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

EvolutioN_Ryo
SIDE KICK HERO BUDDY

.........

Re: ภาพจากกองถ่าย เอ็กซ์โพเรอร์
Reply #21 - 18.06.07 at 15:08:31

การดีไซร์ Xpoler นั้นมีมาก่อนที่ Faiz จะออกมาอีกครับ เป็นลายเส้นที่พี่โฟ๊คออกแบบไว้แถมลงวันที่ไว้ด้วย ซึ่งเก่าแก่มากมาย(แกบอกว่าลูกยังวาดสวยกว่าเยอะเลย  Lips Sealed )..เพราะผมเห็นลายเส้นดีไซร์Xpoler มาแล้วจึงออกมาพูดได้
Back to top

IP Logged

tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #22 - 18.06.07 at 15:54:32

เพิ่มเติมเรื่องชุดของ Xpoler

ได้มีโอกาสเห็นภาพออกแบบตัวนี้ตั้งแต่แรกเหมือนกัน
ขีดๆเขียนจากมุมมองของคุณโฟ๊กเอง มีมานานแล้ว
ตามที่คุณริวกล่าวไว้ข้างต้น

และเห็นด้วยกับคำติชมของคุณไรเดอร์1ด้วย
ว่ามีความคล้ายคลึงกันมาก จนเป็นที่สังเกตุ
และอาจจะเกิดคำครหาตามมาได้
ซึ่งตรงจุดนี้ก็มีการพูดคุยปรึกษาหารือกันหนักเอาการอยู่

และต้องยอมรับอย่างนึงว่า คุณโฟ๊กเอง ก็มีความรู้
ความเชี่ยวชาญในด้านไรเดอร์อยู่เป็นทุนเดิม
จึงไม่แปลกที่การออกแบบชุดจะได้รับอิทธิพลมาจากไรเดอร์
ไม่ว่าจะการออกแบบ การทำชุด การแสดงท่วงท่า

จึงเป็นเรื่องที่ย่อมเกิดขึ้นได้ในการชนกันอย่างไม่ได้ตั้งใจ
ตัวคุณโฟ๊กเองก็กังวลกับเรื่องนี้อยู่ไม่น้อย
มีการออกแบบและทำชุดXpolerตัวใหม่ไว้รอแล้วอีกด้วย

แต่ตามความเป็นจริง ของคนหลายๆคนที่ได้เข้าไปเห็นXpolerใกล้ๆ
จะเห็นความแตกต่างกันทันที

คาลิสเป็นรูป หัวใจ คอนเซปท์มาจาก หน้าไพ่รูปหัวใจ
Xpoler เป็นรูปปลากระเบน เอ้ย...รูปนก คอปเซปท์คือการสื่อสารระบบไฮเทค

Xpolerเป็นคาลิสเ หรือเป็นไรเดอร์

สุดท้าย มันก็คือตัวของมันเองน่ะครับ

แค่มันยังไม่ได้ออกมาโลดแล่นให้ผู้คนได้ลองรู้จัก ได้ทำความรู้จัก
ได้สัมผัสถึงสิ่งที่คุณโฟ๊กอยากจะเล่าให้ทุกคนรู้สึกอิ่มเอมไปกับมันเท่านั้น

ซึ่งตรงจุดนี้ อยากให้ทุกฝ่ายมองมันอย่างเป็นกลาง
ให้ Xpoler ทำได้ออกมาทำหน้าที่ของมันเสียก่อน

ผมเชื่อ...เชื่อในตัวคุณโฟ๊ก และตัวXpolerว่า
ประสบการณ์ที่สั่งสมมาจาก 0 จนถึงวันนี้
มันจะเป็นเครื่องพิสูจน์ความตั้งใจในการทำงานออกมา
เป้าหมายก็ให้ทุกคน ที่ลองสัมผัส จะรู้สึกสนุกไปกับ Xpolerครับ

ผม...รอวันนั้นอยู่...
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

tap1studio

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #23 - 18.06.07 at 15:59:40

มาเพิ่มเติมอีกนิด (แบบไม่กลับไปแก้ข้อความด้วย)

ในท้ายที่สุด มันก็ขึ้นกับ

.....ทุกคน....

ที่ได้ลองสัมผัสกับXpoler แล้วจะชอบ มากหรือน้อย
ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนแล้วน่ะครับ

ของแบบนี้ ช่วยเชียร์ รอลุ้น ก็หนุกสุดๆแล้วครับ
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

timekeshi
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #24 - 18.06.07 at 16:11:39

เหอะๆๆ อยากเป็นสัตว์ประหลาดคับ ยอมให้ยำ  Angry
Back to top

IP Logged

Foxz [Dxdx]

(-_-")

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #25 - 18.06.07 at 18:03:58

tap1studio wrote on 18.06.07 at 15:54:32:
เพิ่มเติมเรื่องชุดของ Xpoler

ได้มีโอกาสเห็นภาพออกแบบตัวนี้ตั้งแต่แรกเหมือนกัน
ขีดๆเขียนจากมุมมองของคุณโฟ๊กเอง มีมานานแล้ว
ตามที่คุณริวกล่าวไว้ข้างต้น

และเห็นด้วยกับคำติชมของคุณไรเดอร์1ด้วย
ว่ามีความคล้ายคลึงกันมาก จนเป็นที่สังเกตุ
และอาจจะเกิดคำครหาตามมาได้
ซึ่งตรงจุดนี้ก็มีการพูดคุยปรึกษาหารือกันหนักเอาการอยู่

และต้องยอมรับอย่างนึงว่า คุณโฟ๊กเอง ก็มีความรู้
ความเชี่ยวชาญในด้านไรเดอร์อยู่เป็นทุนเดิม
จึงไม่แปลกที่การออกแบบชุดจะได้รับอิทธิพลมาจากไรเดอร์
ไม่ว่าจะการออกแบบ การทำชุด การแสดงท่วงท่า

จึงเป็นเรื่องที่ย่อมเกิดขึ้นได้ในการชนกันอย่างไม่ได้ตั้งใจ
ตัวคุณโฟ๊กเองก็กังวลกับเรื่องนี้อยู่ไม่น้อย
มีการออกแบบและทำชุดXpolerตัวใหม่ไว้รอแล้วอีกด้วย

แต่ตามความเป็นจริง ของคนหลายๆคนที่ได้เข้าไปเห็นXpolerใกล้ๆ
จะเห็นความแตกต่างกันทันที

คาลิสเป็นรูป หัวใจ คอนเซปท์มาจาก หน้าไพ่รูปหัวใจ
Xpoler เป็นรูปปลากระเบน เอ้ย...รูปนก คอปเซปท์คือการสื่อสารระบบไฮเทค

Xpolerเป็นคาลิสเ หรือเป็นไรเดอร์

สุดท้าย มันก็คือตัวของมันเองน่ะครับ

แค่มันยังไม่ได้ออกมาโลดแล่นให้ผู้คนได้ลองรู้จัก ได้ทำความรู้จัก
ได้สัมผัสถึงสิ่งที่คุณโฟ๊กอยากจะเล่าให้ทุกคนรู้สึกอิ่มเอมไปกับมันเท่านั้น

ซึ่งตรงจุดนี้ อยากให้ทุกฝ่ายมองมันอย่างเป็นกลาง
ให้ Xpoler ทำได้ออกมาทำหน้าที่ของมันเสียก่อน

ผมเชื่อ...เชื่อในตัวคุณโฟ๊ก และตัวXpolerว่า
ประสบการณ์ที่สั่งสมมาจาก 0 จนถึงวันนี้
มันจะเป็นเครื่องพิสูจน์ความตั้งใจในการทำงานออกมา
เป้าหมายก็ให้ทุกคน ที่ลองสัมผัส จะรู้สึกสนุกไปกับ Xpolerครับ

ผม...รอวันนั้นอยู่...

ผมรักพี่ยันต์จริงๆเลยครับ

พี่บรรยายได้ลึกถึงขั้วหัวใจผมเลยครับ

ขอบคุณจริงๆ
Back to top

IP Logged

Bluepill

KMUTNB IT

Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Reply #26 - 18.06.07 at 19:42:11

ผมเป็ฯคนนึงที่เห็นXpolerมานานมากตั้งแต่ช่วงแรกๆเลยผมว่าXpolerไม่เหมือนคาลิสเลยนะ
คับแถมดีไซน์ก่อนอีก ผมสังเกตุหลายทีแล้วนะว่าของญี่ปุ่นมันจะแปลกๆ ตัวอย่าง เจ้าLiosama ในเกคิเรนเจอร์มันจะเหมือนนาคาเกินไปรึป่าว
อาจารย์เหยี่ยวในเกคิเรนเจอร์มันจะบังเอิญเหมือนอสูรศาสตราเกินไปรึป่าวออกมาก็หลังจ
ากที่นาคากับอสูรศาสตราออกมาแล้วด้วยผมว่าน่าคิดนะคับถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่าหัวของเ
จ้าLiosamaเนี่ยดูด้านจ้างเหมือนเอาหัวนาคามาดัดแปลงเลยตรงปากก็เหมือนเป๊ะ!!!!!! Shocked
Back to top
« Last Edit: 18.06.07 at 19:47:33 by Bluepill »  
Bluepill tnc-elec30.hi5.com  
IP Logged

gagtan

Reply #27 - 18.06.07 at 20:31:26

จำได้ว่ามีสมาชิกท่านนึงเคยกล่าวไว้ว่า Grin
" รู้สึกว่าทางโตเอะจะดีไซไรเดอร์ออกมาหลายๆแบบ
เพื่อว่าเวลามีใครทำเหมือนจะได้เอามาอ้างได้"
Back to top

IP Logged

tap1studio

ะตัวเอง)

Reply #28 - 18.06.07 at 20:43:01

ก็อยากให้คิดว่า เป็นการออกแบบจากแนวคิดที่ใกล้เคียงกัน
หรือจะให้ชัดๆก็เป็นแนวคิดจากจุดเดียวกันน่ะครับ

จุดที่ว่าก็คือ เรารัก เราชอบอะไร มันก็ได้รับอิทธิพลมา
ไม่จะทางตรงก็ทางอ้อม

ไม่ว่าจะคอนเซปท์การสร้างตัวฮีโร่ การออกแบบทำชุด การใส่

จะเห็นได้ว่า

แนวเซนไท ก็จะเป็นช่องเปิดกว้าง เป็นกระจกดำ
แนวมดแดง ก็จะเป็นการมองลอดจุดๆเล็กในดวงตาที่กลมโต
ซึ่งตรงจุดนี้ ก็พยายามจะฉีกแนวออกไปใหม่ๆเช่น
ริวเคนโด ก็เป็นกรอบกระจกปรอท กว้างทั้งใบหน้า
หรือกาโร่ ที่ไม่แคร์เรื่องการมองเท่าไร
เพราะใช้CGเป็นตัวเคลื่อนไหวเสียส่วนมาก

ในขณะที่ทางเราเองก็ใช้พื้นฐานเช่นเดียวกับทางนั้น
ยิ่งเราพยายามจะฉีกแนวออกไป เชื่อว่าทางนั้นก็พยายาม
ที่จะฉีกแนวยิ่งกว่าเราเสียอีก ซึ่งทางออกก็อาจจะมองเหมือนหรือแตกต่าง
มันย่อมเกิดขึ้นได้เสมอครับ

ดังนั้นการดีไซน์ย่อมเกิดการชนกันได้ อิทธิพลในการได้เห็นข้อมูลข่าวสาร
ก็สำคัญ แค่เส้นที่ลากมั่วๆของเด็กไม่กี่ขวบ อาจเป็นแรงบันดาลใจให้กับ
ใครที่มาเห็นก็ได้ ขึ้นกับว่า เขาเห็น และฉุกคิดกับมันหรือเปล่าเท่านั้น

ถ้าดูดีๆ จะเห็นว่า ทั้งXpoler นาคา อสูรศาสตรา ที่เคยมีการถกกัน
เรื่องความเหมือน ถ้าให้ดูชัดๆถึงจุดเกิดของการออกแบบจริงๆ
ทางตัวละครก็มีที่มาของมันอยู่ทุกตัว

ไม่ว่าจะทางเขาหรือทางเรา

หลักๆอยากให้มองกันที่ เมื่อเกิดเรื่องพวกนี้ขึ้น
น่าจะดีใจมากกว่า ที่แนวคิดของเรา คิดทัน
หรืออาจจะคิดไกลไปกว่าเขาแล้วก็ได้

อาจจะมีมุมเสียใจนิดๆ ที่แนวคิดเราที่ดีๆ แต่ทำช้ากว่าเขา
ตราบใดที่ระบบในบ้านเรา ยังเติบโตไม่ได้อย่างเขา
เขาก็ย่อมเอามาให้คนอื่นได้ชื่นชมก่อนเรา
ข้อนั้นก็ต้องก้มหน้ายอมรับไปก่อน

การที่ให้ก้มหน้า ไม่ได้หมายความว่าให้ยอมรับความพ่ายแพ้
แต่ให้ก้มหน้าก้มตา ทำงาน สานฝันของตัวไป
พองานเราออกมาเป็นรูปเป็นร่าง
เดี๋ยวจะมีคนที่ทำหน้าที่อื่นๆมาสานต่อไป ในตามตำแหน่ง หน้าที่
ของแต่ละคน ระบบมันก็จะค่อยๆโตไปเองครับผม

***ทั้งนี้ ไม่เกี่ยวกับเรื่องของการลอกเลียนแบบ
ซึ่งเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ คนละประเด็นกัน
กับเรื่องราวของกระทู้นี้ครับ***

เพิ่มเติมเป็นเกร็ดเล็กๆจากการได้พูดคุยกับ พี่ที่เคารพท่านนึง
ซึ่งก็ทำงานแนวทางนี้อยู่เหมือนๆกัน ก็คือพี่เปาว์ ประธานชมรม ว่า...

ผมเคยถามพี่เปาว์ ทำไมไม่เอาตัวคาแรคเตอร์ที่ทำไว้ของพี่เปาว์
ออกมาโชว์สักที ในเมื่อมีการเริ่มงานเมื่อ5-6ปีก่อนมาแล้ว (บ่มน่าดู)

พี่เปาว์ให้เหตุผลที่น่าฟัง โดยที่ผมพอสรุปจับใจความได้ว่า

มันก็เหมือนเอาความคิดของเราไปเล่าให้คนอื่นฟัง
คนที่ตั้งใจฟัง เขาก็จะเอาแง่คิดดีๆไปใช้ ไปปรับปรุงให้เข้ากับตัวเอง
โดยแนวคิดบางอย่างที่เสีย หรือยังไม่ดี มันก็จะตกอยู่ที่เรา

แล้วในเมื่อเขามีกำลัง มีความพร้อมในการทำได้ก่อนเรา
มันก็แน่นอนว่าของดีๆ ที่เราเคยคิด ก็จะถูกนำไปใช้ ก่อนเรา

เมื่อถึงตอนนั้น เราก็รู้ดีอยู่แก่ใจว่า ของดีๆชิ้นนั้นได้ถูกเอาไปใช้แล้ว
เรากลายเป็นคนทำตามเขาไปแทน

ทำนองนี้น่ะครับ...

ยกตัวอย่าง...
ผมออกแบบยันต์แมน โดยที่ได้อิทธิพลและรูปแบบการสวมใส่มาจากเซนไท
แต่ผมก็ไม่ได้ลอก แค่คิดต่อยอดออกมา คิดแนวทางฉีกออกมา
ไม่ว่าจะฉีกมากหรือน้อย ก็ถือเป็นจุดที่พยายามหาแนวทางตัวเองอยู่

แล้ว...หากทางนั้นเขาแวบมาเห็น แล้วมองดูว่า
ในบางจุดของการออกแบบ มีจุดที่น่าสนใจ
เขาก็จะเอาไปคิดต่อยอดจากเราไปอีก
โดยเขาก็จะมองจุดเสียจุดด้อยของเรา แล้วแก้ไข
อาจจะกลายเป็น ขบวนการฮุยเลฮุย
ซึ่งพอผมได้เห็น ก็จะ อ๋อ... ในจุดด้อยที่ผมคิดไม่ถึง หรือคิดไม่ตก
(แต่เชื่อได้ว่า ทางเขาเองคิดไกลกว่าเราไปหลายขุมแล้ว
ผมยังไม่อาจยกตัวไปเทียบกับการทำงานของระบบนั้นได้
ตัวๆพอสู้ไหว แต่เรื่องระบบนี่ ยังห่างกันลิบลับเลยครับ)

มันก็จะวกไป กลับไปกลับมา อยู่แบบนี้
มันเป็นระบบวิวัฒนาการของมนุษย์เราเลยน่ะครับ

ดังนั้น เรื่องความเหมือนของการออกแบบ
มันชนกันได้ครับ ชนกันบ่อยๆ ไม่ใช่แค่วงการฮีโร่
แทบทุกเรื่องที่วนๆอยู่รอบตัวเรา

แค่ไม่หยิบ ไม่ฉกฉวย ของที่ไม่ใช่ของเรา
เอามาใช้หรือเอามาอ้างว่าเป็นของเราก็พอ
ซึ่งตรงจุดนี้ก็เข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์ครับ

อ่ะอ่ะอ่ะ...พิมพ์ยืดยาวอีกแล้ว... ขออภัยครับ พลังมันอัดแน่นมากนาน
ไม่ค่อยได้โพสต์กระทู้ อิอิ...

ไม่ได้เห็นแตกต่าง ไม่ได้โต้แย้ง หรือขัดค้านใดๆ

แค่มองอีกมุม เพื่อให้ได้ภาพที่กว้างขึ้น ครับผม

ขอบคุณครับ...

Back to top

IP Logged

Spider-man
TRAINING HERO LEVEL2

Reply #29 - 19.06.07 at 01:19:52

อืม!!.....ชัดมั้ย..เปลี่ยน??.....ชัดเจน..เปลี่ยน.... Thanx
Back to top

IP Logged

no_mane
HUMAN
**

Reply #30 - 19.06.07 at 01:30:50

rider1 wrote on 18.06.07 at 02:16:42:
ขออภัยที่ต้องออกความเห็นหน่อย เพราะผมอึดอัดกับ เอ็กซ์โพเรอร์ มานานแล้ว (หวังว่าคงใจกว้างพอรับฟังความคิดเห็น) คือ การดีไซน์ผมว่าแทบจะก๊อปมาจาก คาเมนไรเดอร์คาลิคช์ น่าจะมีการดัดแปลงแก้ไขในส่วนขอใบหน้าอีกสักหน่อยจะได้ไม่มีใครมาว่าได้ว่าขโมยรูปแบ
บเค้ามา จะน่าภูมิใจกว่า เพราะในส่วนอื่น ๆ ตั้งแต่ลำตัวลงมาพอรับได้

ผมก็อึด อัดมากเหมือนกันครับ ตั่งแต่ แรกเห็นแล้ว รู้สึกยากจะพูด แต่อีกใจก็ ไม่เอาดีกว่า เดี๋ยว ทำร้ายจิตรใจกันปล่าวๆ   แต่ผมว่า จะให้แจ่มนะครับ

ผมว่า ดีไซร์หมวกใหม่  และ ดีไซร์ หัวไหล่ใหม่ ให้จ๊าบกว่าเดิม  จะดีมากเลยครับ

จากใจกระผม โนเนม
Back to top

IP Logged

Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

Reply #31 - 19.06.07 at 02:16:59

จากคำอธิบายต่างๆที่หลายๆท่านได้ตอบไปแล้ว  จะเห็นได้ชัดว่าคงไม่ใช่เป็นการ
ตั้งใจเลียนแบบอย่างแน่นอน  และเราควรให้ความเป็นธรรมแก่ผู้ที่ผลิตชิ้นงานด้วยครับ
ผมเองก็ทำงานตรงนี้  เข้าใจถึงเหตุผลที่กล่าวมาแล้วเป็นอย่างดี  ผมได้เก็บงานดีไซน์ไว้
เหมือนกัน  ไม่เคยโพสต์ให้ดูก็เนื่องจากบางเหตุผลที่กล่าวกันไปแล้ว
ความเหมือนความต่างที่เกิดขึ้นนั้นมันเป็นไปได้เสมอในงานออกแบบ  อยากให้ใจกว้าง
และเปิดใจรับฟังให้ครบทุกๆฝ่ายก่อนค่อยสรุปนะครับ  เพราะกว่าจะได้ชิ้นงานมา1ชิ้น
ต้องผ่านการทำงานที่เหนื่อยหนักกันพอสมควรเลยทีเดียว  คงไม่มีใครลงทุนลงแรง
ทำงานมาเพื่อให้โดนข้อครหานี้แน่นอน  ในส่วนที่คุณโฟกX จะเปลี่ยนแบบหรือไม่นั้น
คงต้องให้เจ้าตัวตัดสินใจครับ เพราะยังไงก็เป็นเจ้าของผลงาน ซึ่งเราควรให้กำลังใจกัน
มากกว่านะครับ  แว่วๆว่าได้ดีไซน์ออกแบบใหม่แล้ว  อยากให้คอยติดตามชมกันครับ

ก่อนหน้านี้อาจจะยังหงุดหงิดใจและสงสัย ก็ทำให้รู้สึกไม่ดีได้  ตอนนี้ได้ฟังคำชี้แจงแล้ว
และชัดเจนดีด้วย  คงสบายใจกันได้แล้วนะครับ เชื่อว่ามาจากเจตนาที่ดีครับ

ฮีโร่ไทยต้องร่วมกันสู้ครับ.... Cool Cool Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

Pao_ThaiHero
HUMAN
**

Reply #32 - 19.06.07 at 02:33:13

tap1studio wrote on 18.06.07 at 20:43:01:
ก็อยากให้คิดว่า เป็นการออกแบบจากแนวคิดที่ใกล้เคียงกัน
หรือจะให้ชัดๆก็เป็นแนวคิดจากจุดเดียวกันน่ะครับ

จุดที่ว่าก็คือ เรารัก เราชอบอะไร มันก็ได้รับอิทธิพลมา
ไม่จะทางตรงก็ทางอ้อม

ไม่ว่าจะคอนเซปท์การสร้างตัวฮีโร่ การออกแบบทำชุด การใส่

จะเห็นได้ว่า

แนวเซนไท ก็จะเป็นช่องเปิดกว้าง เป็นกระจกดำ
แนวมดแดง ก็จะเป็นการมองลอดจุดๆเล็กในดวงตาที่กลมโต
ซึ่งตรงจุดนี้ ก็พยายามจะฉีกแนวออกไปใหม่ๆเช่น
ริวเคนโด ก็เป็นกรอบกระจกปรอท กว้างทั้งใบหน้า
หรือกาโร่ ที่ไม่แคร์เรื่องการมองเท่าไร
เพราะใช้CGเป็นตัวเคลื่อนไหวเสียส่วนมาก

ในขณะที่ทางเราเองก็ใช้พื้นฐานเช่นเดียวกับทางนั้น
ยิ่งเราพยายามจะฉีกแนวออกไป เชื่อว่าทางนั้นก็พยายาม
ที่จะฉีกแนวยิ่งกว่าเราเสียอีก ซึ่งทางออกก็อาจจะมองเหมือนหรือแตกต่าง
มันย่อมเกิดขึ้นได้เสมอครับ

ดังนั้นการดีไซน์ย่อมเกิดการชนกันได้ อิทธิพลในการได้เห็นข้อมูลข่าวสาร
ก็สำคัญ แค่เส้นที่ลากมั่วๆของเด็กไม่กี่ขวบ อาจเป็นแรงบันดาลใจให้กับ
ใครที่มาเห็นก็ได้ ขึ้นกับว่า เขาเห็น และฉุกคิดกับมันหรือเปล่าเท่านั้น

ถ้าดูดีๆ จะเห็นว่า ทั้งXpoler นาคา อสูรศาสตรา ที่เคยมีการถกกัน
เรื่องความเหมือน ถ้าให้ดูชัดๆถึงจุดเกิดของการออกแบบจริงๆ
ทางตัวละครก็มีที่มาของมันอยู่ทุกตัว

ไม่ว่าจะทางเขาหรือทางเรา

หลักๆอยากให้มองกันที่ เมื่อเกิดเรื่องพวกนี้ขึ้น
น่าจะดีใจมากกว่า ที่แนวคิดของเรา คิดทัน
หรืออาจจะคิดไกลไปกว่าเขาแล้วก็ได้

อาจจะมีมุมเสียใจนิดๆ ที่แนวคิดเราที่ดีๆ แต่ทำช้ากว่าเขา
ตราบใดที่ระบบในบ้านเรา ยังเติบโตไม่ได้อย่างเขา
เขาก็ย่อมเอามาให้คนอื่นได้ชื่นชมก่อนเรา
ข้อนั้นก็ต้องก้มหน้ายอมรับไปก่อน

การที่ให้ก้มหน้า ไม่ได้หมายความว่าให้ยอมรับความพ่ายแพ้
แต่ให้ก้มหน้าก้มตา ทำงาน สานฝันของตัวไป
พองานเราออกมาเป็นรูปเป็นร่าง
เดี๋ยวจะมีคนที่ทำหน้าที่อื่นๆมาสานต่อไป ในตามตำแหน่ง หน้าที่
ของแต่ละคน ระบบมันก็จะค่อยๆโตไปเองครับผม

***ทั้งนี้ ไม่เกี่ยวกับเรื่องของการลอกเลียนแบบ
ซึ่งเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ คนละประเด็นกัน
กับเรื่องราวของกระทู้นี้ครับ***

เพิ่มเติมเป็นเกร็ดเล็กๆจากการได้พูดคุยกับ พี่ที่เคารพท่านนึง
ซึ่งก็ทำงานแนวทางนี้อยู่เหมือนๆกัน ก็คือพี่เปาว์ ประธานชมรม ว่า...

ผมเคยถามพี่เปาว์ ทำไมไม่เอาตัวคาแรคเตอร์ที่ทำไว้ของพี่เปาว์
ออกมาโชว์สักที ในเมื่อมีการเริ่มงานเมื่อ5-6ปีก่อนมาแล้ว (บ่มน่าดู)

พี่เปาว์ให้เหตุผลที่น่าฟัง โดยที่ผมพอสรุปจับใจความได้ว่า

มันก็เหมือนเอาความคิดของเราไปเล่าให้คนอื่นฟัง
คนที่ตั้งใจฟัง เขาก็จะเอาแง่คิดดีๆไปใช้ ไปปรับปรุงให้เข้ากับตัวเอง
โดยแนวคิดบางอย่างที่เสีย หรือยังไม่ดี มันก็จะตกอยู่ที่เรา

แล้วในเมื่อเขามีกำลัง มีความพร้อมในการทำได้ก่อนเรา
มันก็แน่นอนว่าของดีๆ ที่เราเคยคิด ก็จะถูกนำไปใช้ ก่อนเรา

เมื่อถึงตอนนั้น เราก็รู้ดีอยู่แก่ใจว่า ของดีๆชิ้นนั้นได้ถูกเอาไปใช้แล้ว
เรากลายเป็นคนทำตามเขาไปแทน

ทำนองนี้น่ะครับ...

ยกตัวอย่าง...
ผมออกแบบยันต์แมน โดยที่ได้อิทธิพลและรูปแบบการสวมใส่มาจากเซนไท
แต่ผมก็ไม่ได้ลอก แค่คิดต่อยอดออกมา คิดแนวทางฉีกออกมา
ไม่ว่าจะฉีกมากหรือน้อย ก็ถือเป็นจุดที่พยายามหาแนวทางตัวเองอยู่

แล้ว...หากทางนั้นเขาแวบมาเห็น แล้วมองดูว่า
ในบางจุดของการออกแบบ มีจุดที่น่าสนใจ
เขาก็จะเอาไปคิดต่อยอดจากเราไปอีก
โดยเขาก็จะมองจุดเสียจุดด้อยของเรา แล้วแก้ไข
อาจจะกลายเป็น ขบวนการฮุยเลฮุย
ซึ่งพอผมได้เห็น ก็จะ อ๋อ... ในจุดด้อยที่ผมคิดไม่ถึง หรือคิดไม่ตก
(แต่เชื่อได้ว่า ทางเขาเองคิดไกลกว่าเราไปหลายขุมแล้ว
ผมยังไม่อาจยกตัวไปเทียบกับการทำงานของระบบนั้นได้
ตัวๆพอสู้ไหว แต่เรื่องระบบนี่ ยังห่างกันลิบลับเลยครับ)

มันก็จะวกไป กลับไปกลับมา อยู่แบบนี้
มันเป็นระบบวิวัฒนาการของมนุษย์เราเลยน่ะครับ

ดังนั้น เรื่องความเหมือนของการออกแบบ
มันชนกันได้ครับ ชนกันบ่อยๆ ไม่ใช่แค่วงการฮีโร่
แทบทุกเรื่องที่วนๆอยู่รอบตัวเรา

แค่ไม่หยิบ ไม่ฉกฉวย ของที่ไม่ใช่ของเรา
เอามาใช้หรือเอามาอ้างว่าเป็นของเราก็พอ
ซึ่งตรงจุดนี้ก็เข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์ครับ

อ่ะอ่ะอ่ะ...พิมพ์ยืดยาวอีกแล้ว... ขออภัยครับ พลังมันอัดแน่นมากนาน
ไม่ค่อยได้โพสต์กระทู้ อิอิ...

ไม่ได้เห็นแตกต่าง ไม่ได้โต้แย้ง หรือขัดค้านใดๆ

แค่มองอีกมุม เพื่อให้ได้ภาพที่กว้างขึ้น ครับผม

ขอบคุณครับ...

คือเรื่องนี้คงต้องคุยกันสักนิดก็น่าจะดีครับ
ขอแยกประเด็นดังนี้นะครับ

เรื่องได้รับอิทธิพลทางความคิดมา
อันนนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นประจำกับคนทำงาน ART
เราชอบอะไรเราก็มักจะตามแบบนั้นก่อน
จนกระทั่งวันหนึ่ง  เราก็จะเป็นตัวของเราเอง
หลายคนยกย่องนับถือญี่ปุ่น  โดยลืมไปว่าญี่ปุ่นนั้นเป็นจอมดัดแปลง
วัฒนธรรมญี่ปุ่น  มีรากมาจากจีนล้วนๆ
แต่เขาฉลาด  ค่อยๆดัดแปลงจนเป็นตัวเอง
ฮีโร่หรือการ์ตูนญี่ปุ่นก็เหมือนกันครับ
เขาเอามาจากอเมริกันแล้วค่อยปรับมันทีละนิด  จนไม่เหลือเค้าเดิม

สำหรับฮีโร่ไทยๆ
ก็เราเพิ่งจะเริ่มไม่นาน  ทุนก็มีน้อย
มันเป็นธรรมดาอยู่เองที่จะต้องไปคล้ายหรือได้รับอะไรมาบ้าง
ขอให้เราคนไทยกันเอง  อย่าเพิ่งไปตัดสินณ.วินาทีแรก
ขอให้ช่วยกันให้โอกาสกันก่อนเถอะครับ
ถ้ามีโอกาส  ในอีกไม่ช้า  เราจะได้เป็นตัวของตัวเองแน่นอนครับ
อย่าเพิ่งตัดกำลังกันเองจนมันลำบากไปมากกว่านี้เลยครับ
แค่นี้ก็ดิ้นรนกันแย่อยู่แล้วครับ

ส่วนฮีโร่ของบริษัทผมเอง
ที่ถามว่าทำไมถึงไม่ยอมเปิดเผยออกมา
ผมกลัวครับ......กลัวญี่ปุ่นนี่แหละครับ
โลกของเนทมันง่ายมาก   ง่ายเหลือเกิน
นั่งอยู่ที่ไหนก็ดูแบบของเราได้
เขาพร้อมอยู่แล้ว   ทำได้ตลอดเวลา
เขามาเห็นอะไรนิด   เอาส่วนดีๆไปใช้
เราเสร็จเลยครับ

สำหรับคุณโฟ๊ก  ก็ต้องให้กำลังใจกันครับ
ทั้งคุณโฟ๊ก  คุณตง  คุณอ๊อด
กว่าจะมาถึงตรงนี้  มันไม่ใช่ง่ายๆ
แต่ละคนตั้งใจกับงานของตัวเองมาก
ทุ่มเททั้งเวลาทั้งเงินทอง
ใครไม่ได้ใกล้ชิด  ไม่ทราบหรอกครับ
เขาตั้งใจกันมากกับงานของเขา
อะไรมันไม่เหลือบ่ากว่าแรงมากนัก  ก็อย่าเพิ่งไปโจมตีกันเลยครับ
มีคอมเมนอะไรผมว่าทุกท่านพร้อมรับฟังอยู่แล้วครับ

ขอร้องเถอะครับ....
ฮีโร่ไทยก็เหมือนเด็กเล็กๆ
ถ้าไม่รักก็ไม่ว่า.....แต่อย่าเพิ่งไปเหยียบกันทั้งๆที่ยังไม่โตถึงไหนเลยครับ

Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #33 - 19.06.07 at 02:39:26

ยกมือให้พี่เปาว์1เสียงครับ Cool
Back to top

IP Logged

tap1studio

ะตัวเอง)

Reply #34 - 19.06.07 at 02:52:27

แง่ว...มาเพิ่มเติมอีกรอบ หลังจากดูหนังเรื่อง Me myselfจบไป
น้ำตากะรอยยิ้ม ยังเต็มอยู่บนหน้าเลย อินสุดๆ
(ตอนดูไททานิค ต้องรอให้คนออกโรงไปก่อนจนหมด
เพราะผมน้ำตาไหลพรากๆ ไม่หยุด ตั้งแต่ช่วงบีบอารมณ์กลางเรื่องแล้ว)

คือ อ่า คือว่า...กลัวจะกลายเป็นเรื่องซีเรียสกันไปน่ะครับ
กลัวว่าคนอื่นที่ไม่ได้เป็นคนทำ จะเกรง และไม่กล้าที่จะท้วงติง
หรือวิพากษ์วิจารณ์

ทัก ท้วง ติ ติง เป็นสิ่งดีครับ....
ทุกวันนี้ คำติ ทุกคำจากคนอ่าน ที่มีเมื่อได้เห็นงานผม
ผมก็ไม่เคยคัดค้าน หรือโต้แย้งใดๆ
เพราะมันไม่ใช่เรื่องที่เรา ในฐานะคนทำจะออกมาแก้ตัว
แต่มันเป็นเสียงสะท้อนกลับ จากงานที่เราแพร่ส่งออกไป

อันไหนที่เป็นการติเพื่อก่อ ก็สามารถรับรู้ และกลั้นกรองได้
อีกอย่าง ผมก็เชื่อว่า คนที่ทักท้วงมา ก็มีเจตนาดีด้วยกัน

ในกรณีของXpolerก็เช่นกันครับ
ไม่ได้โต้แย้ง ว่าห้ามวิพากษ์วิจารณ์
ทุกท่านทำได้เต็มที่น่ะครับ

และขอบคุณแทนคุณโฟ๊กด้วยครับ
ที่มีคนให้ความสนใจในงาน
มีคนทัก แค่นี้ก็ดีใจจนออกนอกบ้าน เอ้ย นอกหน้าแล้ว

และไม่ได้ขอความเห็นใจใดๆทั้งสิ้น

เพียงแค่ ลองชิมสักนิด ติดใจก็สั่งมาเป็นจานเลยครับ
คนทำยินดีเสมอที่ปรุงให้ทานได้ไม่มีเหนื่อยครับ

นั่นคือความหมายที่อยากจะนำเสนอน่ะครับ

***ขอบคุณพี่เปาว์ครับ ที่ช่วยออกมาขยายความวันที่เราคุยกัน
ว้า...ความลับระหว่างเราสอง เปิดเผยซะแล้ว... Kiss

***ยินดีกับคุณAkiyamaด้วยนะครับ
กระทู้ของคุณได้ก้าวข้ามสู่หลัก1000เป็นกระทู้แรก เป็นที่เรียบร้อยซะที
หลังจากบ่นน้อยใจ มาหลายกระทู้ ฝันเป็นจริงแล้วเน้อ....เอ้า เฮ....

Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #35 - 19.06.07 at 03:14:56

***ขอบคุณพี่เปาว์ครับ ที่ช่วยออกมาขยายความวันที่เราคุยกัน
ว้า...ความลับระหว่างเราสอง เปิดเผยซะแล้ว...

เอ...สองคนนี่เค้ามีอะไรกันนะ  Shocked
ท่าทางกุ๊กกิ๊กน่าดู Grin
Back to top

IP Logged

barthezjame
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

TTCC
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
Reply #36 - 19.06.07 at 08:56:48

เป็นกำลังใจและแรงสนับสนุนให้ฮีโร่ไทยทุกท่านครับ  Embarrassed Embarrassed

ขอให้สร้างสรรค์สิ่งดีๆให้สังคมต่อไปนะครับ
Back to top

WWW barthezjame barthezjame.hi5.com barthezjame profile.php?id=1038384935  
IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #37 - 19.06.07 at 09:20:26

Cheesy ผมว่างานดีไซด์คล้ายกันบ้างคงไม่แปลกนะครับ เพราะคาแรกเตอร์ฮีโร่แบบนี้มันเยอะมากๆ  ถ้าไม่เหมือนกันแบบลอกกันมาเลย  ผมว่าบางส่วนคล้ายๆสัก50% ก็น่าจะพอเข้าใจได้นะครับ
Back to top

IP Logged

PKM
HUMAN
**

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #38 - 19.06.07 at 13:43:06

ทำไมเราไม่ลองฉีกแนวฮีโร่ไปเลยล่ะคับ
แบบว่าที่ไม่จำเป็นต้องมีบรรทัดฐานแบบไรเดอร์ของ
ญี่ปุ่น ไม่จำเป็นต้องมี ดีเทลมากมายนัก อาจจะเพราะ
ค่านิยมมั้ง เพราะเด็กๆไทยถูกหล่อหลอมมาโดยการตูน
ญี่ปุ่นกันซะมาก

ฮีโร่ อเมริกันเองก็ไม่ได้มีรายละเอียดมากนักแต่ก็ได้รับ
ความนิยมเหมือนกัน(แม้อาจจะไม่เท่าฮีโร่ญี่ปุ่นเองก็ตามที)
ดูอย่างแบทแมน หรือ ซุเปอร์แมน เป็นต้น ซุเปอร์แมนแต่ง
ตัวเฉิ่มจะตายไป แต่ทำไมคนถึงได้ชอบกันล่ะ
อยากคำกล่าวที่ว่า กระบี่อยู่ที่ใจฉันใด ความเป็นฮีโร่ก็
อยู่ที่การกระทำฉันนั้น คุณเองก็เป็นฮีโร่ได้โดยไม่จำเป็น
ต้องปิดหน้าปิดตากันด้วย

นี่เป็นเพียงความเห็นของผมเท่านั้นนะครับไม่ได้มีเจตนาจะ
ยุแหย่ หรือตำหนิติเตียนผู้ใด ถ้าทำให้ใครผิดใจก็ขออภัย
มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #39 - 19.06.07 at 14:52:29

Pao_ThaiHero wrote on 19.06.07 at 02:33:13:
ฮีโร่ไทยก็เหมือนเด็กเล็กๆ ถ้าไม่รักก็ไม่ว่า.....แต่อย่าเพิ่งไปเหยียบกันทั้งๆที่ยังไม่โตถึงไหนเลยครับ

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

Pages: 1 2 3 4 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge