THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
กำลังสร้าง เวบชมรมฮีโร่ไทย อยากถามข้อมูลการทำครับ (Read 8822 times)
tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
กำลังสร้าง เวบชมรมฮีโร่ไทย อยากถามข้อมูลการทำครับ
13.06.07 at 15:09:17

ตอนนี้ ผมกำลังทำเวบของชมรมไทยซูเปอร์ฮีโร่อยู่
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่า ไม่รู้เรื่องการสร้างเวบเลย
และมีความจำเป็น ต้องสร้างห้เสร็จภายในวันที่ 19 มิย.นี้
สภาพหน้าเวบที่จะออกมาก็คงเป็นแบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อนมากนัก
และทำเท่าที่ทำได้

การออกแบบก็เรียบร้อยแล้ว จะเป็นแบบชั่วคราวจนกว่าจะ
มีการประชุมเรื่องเวบให้เรียบร้อย จึงจะมีการจัดทำปรับปรุง
เต็มรูปแบบอีกทีนึง

ซึ่งตอนนี้ ผมก็เริ่มทำตั้งแต่ 0 และพบปัญหามากมาย
โดยที่ตัวเองยอมรับเลยว่า งงเป็นไก่ตาแตก ตั้งแต่เริ่มต้น

จึงอยากขอข้อมูลจากคนที่รู้ เพื่อร่นเวลาในการควานหาข้อมูล
ดังนี้ครับ

1.หน้าเวบตามแนวขวาง ขนาดเท่าไรครับ นับเป็นพิคเซล หรือนับเป็น ซม.
ส่วนตามยาว ก็พอรู้ว่าเท่าไรก็ได้

2.การทำหน้าเวบ รูปต่างๆที่ใช้ประกอบ ต้องแยกชิ้น แล้ว
มาประกอบกันในโปรแกรมเขียนเวบ หรือ
นำภาพมาประกอบในหน้าเวบ ในโฟโต้ชอป
แล้วค่อยไปทำต่อที่โปรแกรมทำเวบ ครับ
(ข้อนี้ ย่อมรับว่า ถามแบบกำปั้นทุบดินเลยครับ)

3.รูปที่ใช้ ความละเอียดสูงๆก็ได้ใช่มั้ย หรือบังคับต้อง 72dpi

คงเท่านี้ก่อนครับ จะขอเข้ามาถามเป็นระยะ เมื่อผ่านไปในแต่ละขั้นตอน
ออ...ขอบคุณคุณตงที่ให้คำปรึกษาด้วยนะครับ

***และขอบคุณทุกคนด้วยครับ***
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

bAddpigg
SIDE KICK HERO BUDDY

AWESOM

home
Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Mood:
Re: กำลังสร้าง เวบชมรมฮีโร่ไทย อยากถามข้อมูลการทำค
Reply #1 - 13.06.07 at 15:23:10

ตามประสบการณ์ (ที่มีอยู่น้อยนิด) ของผมนั้น

ผมว่า หน้าจอที่ใช้ ขนาดประมาณ 800 x 600 กำลังดีครับ (แต่สมัยนี้ จอใหญ่ขึ้น อาจไปใช้ที่ 1024 x 768 ได้ครับ

รูปที่แต่ง จาก photoshop สามารถ save เป็น HTML ไฟล์เพื่อเอาขึ้นเป็น web page ได้เลยครับ

ขนาดภาพที่ความละเอียดสูง ควรลดความละเอียดลงมาครับ ให้ดูขนาดไฟล์จะดีกว่าครับ ยิ่ง ไฟล์เล็ก ยิ่งโหลดเร็วครับ

ปล. อยากดูหน้าเว็บ TSHH ไวไว จังครับ เข้าไปทีไร กำลังก่อสร้างทุกทีครับ
Back to top

WWW baddpigg  
IP Logged

★ซีโร่
BOARD MODERATOR

no money / no honey !

Re: กำลังสร้าง เวบชมรมฮีโร่ไทย อยากถามข้อมูลการทำค
Reply #2 - 13.06.07 at 15:25:31

1. 800 หรือ 900 ก็ พอครับ
2. ถ้ารูปใหญ่ๆ ก็ แยกใน โฟโตช๊อป ครับ แล้วค่อยนำมาต่อใน โปรแกรมทำเวป
บางครั้ง รูปใหญ่ๆ แต่ ขนาดไฟล์เล็กๆ ก็ไม่ต้องต่อครับ
รูปใหญ่ๆ ตัด แล้ว ต่อ เพื่อให้โหลดเร็วครับ
3. รูป ละเอียดสูงๆก็ได้ครับ แต่ว่า สำหรับเมืองไทย เนทมันยังไม่ค่อยแรงพอ สำหรับคนส่วนใหญ่ จึงจำเป็นที่จะต้อง เอาความละเอียด ปานกลางๆ ก็พอครับ
Back to top

IP Logged

Foxz [Dxdx]

(-_-")

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #3 - 13.06.07 at 15:41:08

รบกวนพี่ยันต์เชคข้อความส่วนตัวนะครับพี่  ผมส่งข้อความไปครับ

เรื่องเวปนี่แหละครับ

** น้องฟ๊อกซ์เองครับ  แหะๆ **  Cheesy Cheesy
Back to top
« Last Edit: 13.06.07 at 15:47:00 by Foxz [Dxdx] »  

IP Logged

barthezjame
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

TTCC
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
Reply #4 - 13.06.07 at 15:49:37

1. ขนาดความกว้างหน้าเวป ต้องดูความสัมพันธ์ ดังนี้
    หน้าจอ 640x480 หน้าเวปกว้างไม่เกิน 600 px
    หน้าจอ 800x600 หน้าเวปกว้างไม่เกิน 760 px
    หน้าจอ 1024x768 หน้าเวปกว้างไม่เกิน 955 px
    อ้างอิง จาก dreamweaver

2. ทำภาพประกอบทำใน photoshop หรือ illus หรือโปรแกรมอื่นๆ ก็ได้ครับ
ส่วนมากที่ทำ ผมจะออกแบบ 1 หน้าเต็มๆในโปรแกรมดังกล่าว แล้วค่อยตัดเป็นชิ้นๆ  มาประกอบใน dreamweaver

3. ความละเอียด 72 ได้ครับ ส่วนการเซฟรูปควรเซฟที่ quality ประมาณ 60-70 % แจ่มครับ อย่างภาพทั่วไป ก็ JPEG PNG GIF ครับ

ปล. searc ใน google จะมีเวปสอบเทคนิค ดาวน์โหลสคริป มากมายครับ เอมาประกอบเวปได้
Back to top

WWW barthezjame barthezjame.hi5.com barthezjame profile.php?id=1038384935  
IP Logged

Rider Pooh
BOARD MODERATOR

rider kiss!!

Phuket
Zodiac sign: Zodiac sign: Aries
Reply #5 - 13.06.07 at 17:42:41

เรื่องตัดรูปจาก photoshop แล้วเป็น html เลยก็ได้ครับ เร็วดี เหมาะกับระยะประชิด แต่ไม่เหมาะกับระยะยาว จะแก้ไขลำบาก
Back to top

IP Logged

tap1studio

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #6 - 13.06.07 at 17:47:09

กำลังทำตามที่แนะนำอยู่ครับ...

ฮึ้บ...ซู่ ซู่... Angry
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

canopybanj
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #7 - 13.06.07 at 19:02:32

สำหรับ ข้อ 1 ก็ มี tecnic อยู่นิดนึงครับ  ถ้าเรากำหนดขนาด ว่าจะใช้เท่าไหร่แล้ว ให้เอาความกว้าง ลบ 21 เนื่องจาก scollbar มีขนาด 20 px อีก 1 px เพื่อความสวยงามครับ
เช่น ถ้าใช้ 800X600 ก็ให้ทำไฟล์ที่มีความกว้าง ขนาด 779 นะครับ

2.ผมเนะนำให้ slice รูปใน photoshop แล้วนำมา save for web นะครับจะได้แก้ไขง่าย

3.ถ้ารูปไม่ได้ใช้ความละเอียดมาก ก็ ใช้ เป็น gif นะครับ จะได้โหลดเร็วขึ้น

พอดีผมก็ทำเว็นโรงเรียนอยู่นะครับ
มีอะไรก็เมลมาถามได้(อยู่โรงเรียนประจำติดต่อทางมือถือไม่สะดวก)
everything_4_you@hotmail.com

www.pccchon.ac.th  (เว็บโรงเรียนครับ)
Back to top

IP Logged

ThaiHero
HUMAN
**

Reply #8 - 13.06.07 at 20:22:15

คนทางมหานครเพิ่งมารับ MV ไปเมื่อกี้ครับ
เขายืนยันว่าออกอากาศ 19 แน่นอน
ไม่เลื่อนไปไหนอีกแล้ว
ผมก็มาบอก มายืนยัน dead-line ให้คุณเทพวันสบายใจน่ะครับ Cool
Back to top

IP Logged

ThaiHero
HUMAN
**

Reply #9 - 13.06.07 at 20:27:17

อีกอย่างที่อยากเรียนให้ทราบกันก็คือ
www.tshh.net ไม่ใช่ของผมนะครับ
ไม่ใช่ของคุณเทพวันด้วย
แต่เป็นของส่วนรวม เจ้าของฮีโร่ทุกแคแรคเตอร์ ในชมรม
มีอะไรช่วยๆกันได้
ขอให้ช่วยๆกันนะครับ
การที่คุณ tapone มานั่งทำตรงนี้  ถือเป็นการเสียสละเพื่อส่วนรวมอย่างมาก
ขอขอบคุณมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
Back to top

IP Logged

pikuto
ULTIMATE SUPER HERO

I miss uruvara 78 !!

นครศรีธรรมราช
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #10 - 13.06.07 at 22:29:28

ทำ web ไม่เป็นแต่จะให้ช่วยออกแบบอะไรหรือต้องการภาพอะไรก็บอกได้นะครับ  ถ้ามีก็เต็มที่เลยครับ Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

Loucipher

life goes on

Miami
Reply #11 - 14.06.07 at 04:57:37

1) ใช้ DREAMWAVER ง่ายสุดแล้วสวยด้วย  800X 600 หรือ 1040 X768 ก็ได้  กันเหนียว 800X 600

2) ภาพควรจะแยกต่างหากครับอย่าฝังใน HTML

ขอบคุณคุณตาโปนที่เสียสละครับ ช่วงนี้ผมยุ่งมากๆครับ WEBฝากน้อง james ดู มีปัญหาปรึกษาน้อง james,น้องGORO, น้อง riderpooh ได้เลยครับ มือ pro ทั้งนั้น Kiss
Back to top
« Last Edit: 14.06.07 at 04:59:54 by Loucipher »  
IP Logged

EvolutioN_Ryo
SIDE KICK HERO BUDDY

.........

Reply #12 - 14.06.07 at 09:54:39

สู้ๆครับ
Back to top

IP Logged

tap1studio

ะตัวเอง)

Reply #13 - 14.06.07 at 18:43:53

ขอข้ามมาถึงเรื่องการปรับแต่งเวบบอร์ดนะครับ

ผมใช้ อินวิชชั่น อยู่ คือว่า เอ่อ คือ...
มันเป็นภาษาอังกฤษ แต่ก็พอถูๆไถๆจนได้บอร์ดมาแล้ว
แต่พอจะเข้าไปปรับแต่ง มันเป็นภาษาอังกฤษหมดเลย
ทุกหมวก ทุกหัวข้อ ทุกปุ่ม แปลแล้วไม่ได้ใจความอะไรเลย

พอจะมีวิธีตั้งค่าให้มันแสดงคำภาษาไทยได้มั้ย
หรือมีหนังสือคู่มือภาษาไทยของบอร์ดยี่ห้อนี่มั้ยครับ

***หมายเหตุ***
จะรบกวนถามเรื่อยๆจนกว่าบอร์ดจะเสร็จ แล้วจะขอบคุณทีเดียวเลยนะครับผม
Back to top

IP Logged

tap1studio

ะตัวเอง)

Reply #14 - 15.06.07 at 06:40:09

จะหกโมงเช้าแล้ววววววววววววววว...

ยังจัดหน้าเวบไม่เสร็จเลย...เอ้าฮึ้ย ลุยต่อ...

เวบบอร์ดเริ่มลงตัวแล้ว แบบทุลักทุเลนิด

ฝากถามคนรู้เลยครับว่า ในเวบบอร์ดของ อินวิชชั่น
ตัวหนังสือมันเล็กมาก เท่าที่เห็นจากเวบบอร์ดอื่นๆ
ก็สามารถปรับตัวหนังสือให้ใหญ่ได้ เพื่ออ่านสะดวกขึ้น

แต่ ผมควานหาไม่เจอน่ะครับ เข้าทุกโหมด เจอภาษาอังกฤษ
ก็หาจนทั่วแล้ว ก็ไม่มีตัวไหนแปลได้ว่าปรับแต่งตัวหนังสือเลย

***บางทีผมก็ไม่ค่อยกล้าโทรไปหา เพราะคำถาม บางครั้งต้อง
ใช้เวลาในการหาคำตอบ เลยขอพิมพ์ถามดูท่าจะเหมาะกว่านะครับ***

ขอบคุณทุกๆคนด้วยนะครับ ที่ให้คำแนะนำ ช่วยผมได้เยอะเลย
งานเดินผ่านไปหลายๆจุดดีครับ

รอเจอปัญหาตอนติดตั้ง เตรียมใจเจอไว้ละ... Sad Angry Sad Angry
Back to top

IP Logged

tap1studio

ะตัวเอง)

Reply #15 - 15.06.07 at 06:44:06

ThaiHero wrote on 13.06.07 at 20:22:15:
คนทางมหานครเพิ่งมารับ MV ไปเมื่อกี้ครับ
เขายืนยันว่าออกอากาศ 19 แน่นอน
ไม่เลื่อนไปไหนอีกแล้ว
ผมก็มาบอก มายืนยัน dead-line ให้คุณเทพวันสบายใจน่ะครับ Cool

ตอนที่รู้แววๆมาจากคุณปุ๊ย ก็สบายใจแล้วครับ
ยิ่งยืนยัน ยิ่งมั่นใจว่า สบายใจมากกกกกกกกก

ถ้าเวบเลท ก็เชื่อได้ว่า เพราะว่าผมสบายใจ อ่ะอ่ะอ่ะ Cry
Back to top
« Last Edit: 15.06.07 at 06:46:04 by tap1studio »  
IP Logged

Loucipher

life goes on

Miami
Reply #16 - 15.06.07 at 06:46:24

ลองถามทาง http://community.thaiware.com/ ดูไหมครับ เขาใช้ BOARD INVISION อยู่เหมือนกันครับ Cheesy
Back to top

IP Logged

tap1studio

ะตัวเอง)

Reply #17 - 15.06.07 at 06:57:37

รับทราบ...แต่คงช่วงบ่ายๆอ่ะครับ

ถ่านหมดแล้ว จาไปสลบละครับ...
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge