THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 ... 9
Print
ปิดรับสมัครนักเขียนการ์ตูนไทยแล้วครับ (Read 55459 times)
Silent_001
ULTIMATE SUPER HERO

Promissory

ปิดรับสมัครนักเขียนการ์ตูนไทยแล้วครับ
27.05.07 at 06:08:57

สวัสดีครับ
  ก็สิ้นสุดการรับสมัครนักเขียนในช่วงแรกไปแล้วครับ ถ้าหากจะมีรอบที่2จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
   แม้ในการรับสมัครครั้งนี้จะไม่บรรลุวัตถุประสงค์ที่ต้องการ แต่ก็ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ
มีนักเขียนหน้าใหม่ๆ มีฝีมือ เข้าโชว์ลวดลายให้เราได้เห็นกันหลายคน และผมก็ได้นักเขียน
ที่ต้องการอย่างน้อย3-4คน ที่กำลังทำงานการ์ตูนเพื่อเอามาพิสูจน์ความสามารถของคนไทย
แม้ตอนนี้ผมจะยังไม่สามารถออกหนังสือได้อย่างที่ต้องการ แต่จะต้องสานต่อไปให้ถึงที่สุดครับ
   ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ ทั้งส่งผลงานมาและร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ
   ขอบคุณ คุณลูฯที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ในการรับสมัครในครั้งนี้ คุณฮาตะ และเพื่อนๆทุกคนในเว็บฯ

ขอบคุณมากครับ Thanx Thanx Thanx Thanx Thanx Thanx Thanx Thanx Thanx

สกรรจ์

ขอรบกวนพื้นที่ประกาศหานักเขียนหน่อยนะครับ
Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

รับสมัครนักเขียนการ์ตูนไทย
นักเขียนการ์ตูนไทย ที่มีผลงานอยู่แล้ว หรือเพิ่งจะเริ่มเขียน
มีกติกาดังนี้
1. ต้องเป็นการ์ตูนแนวฮีโร่  แอ็คชั่น หรือแอ็คชั่นแฟนตาซี  โดยเป็นผลงานที่ผ่านมา
   หรือผลงานที่กำลังเขียนอยู่ก็ได้
2. ผลงานที่ส่งมา จะเป็นเรื่องยาว  หรือเรื่องสั้นก็ได้
    - เรื่องยาว ต้องมีขนาด 8 ตอนจบ มีความยาว 20 หน้า ต่อ1ตอน เท่านั้น
    - เรื่องสั้น ต้องมีขนาดความยาว 8 – 32 หน้าเท่านั้น
3. ส่งตัวอย่างผลงานขนาดA4    3 - 5หน้า มาที่อีเมล์    
    heropunch@gmail.com
4. ผลงานที่ส่งมาต้องเป็นผลงานของท่านเอง โดยที่มิได้ทำการลอกเลียนแบบ
   หรือกระทำซ้ำของผู้ใด  และไม่เคยตีพิมพ์ที่ใดมาก่อน
5. จะส่งมาเป็นผลงานเดี่ยวหรือเป็นทีมก็ได้ และต้องส่งชื่อจริง  นามสกุลจริง
   ของตัวเองหรือของทีมงานมาเท่านั้น
6. แนบที่อยู่ อีเมล์ หรือเบอร์โทรศัพท์ ที่สามารถติดต่อได้มาด้วย
      ท่านสามารถเริ่มส่งผลงานของท่านมาได้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปจนถึงวันที่  30  กันยายน 2550
ทีมงานจะเริ่มพิจารณาผลงานในวันที่   1  มิถุนายน 2550 - 30  กันยายน 2550 เท่านั้น
หากท่านใดผ่านการพิจารณาจะได้รับค่าต้นฉบับ ในอัตราหน้าละ  250 บาท
*** ผลงานแนวอื่นๆ เช่น ดราม่า  คอมมันดี้  โรมาน สยองขวัญ จะรับพิจารณาหลังจาก
วันที่  30  กันยายน 2550

อนึ่ง     การเป็นนักเขียนที่ดีนั้นย่อมยอมรับฟังการวิพากษ์วิจารณ์จากผู้อื่นได้  คำตินั้นหาใช่
หนามแหลมคมที่ทิ่มแทงใจไม่ แต่เป็นน้ำใสที่สะท้อน ทำให้เรามองเห็นตัวตน  และการรู้จักนำเอาสิ่ง
ติติงจากผู้อื่นมาแก้ไขผลงาน ย่อมประเสริฐกว่าการมองผู้ที่ติผลงานเราเป็นศัตรู  ดังเช่นคำที่ว่า  
            “ดูผู้อื่นให้ดูที่สิ่งประเสริฐของเขา     ดูตัวเราให้ดูที่ข้อบกพร่อง”
ท่านก็จะเป็นนักเขียนชั้นยอดของโลกได้เช่นกัน

ขอให้สมาชิกเว็บฯช่วยกระจายข่าวด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
Back to top
« Last Edit: 02.10.07 at 00:18:22 by Silent_001 »  

IP Logged

tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Re: รับสมัครนักเขียนการ์ตูนไทย
Reply #1 - 27.05.07 at 07:14:24

อสอง...ต่อจากอนึ่ง

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมในส่วนขอผู้ประกาศ หรือแหล่งที่มาด้วยได้มั้ยครับ
เวลากระจายข่าว จะได้อ้างอิงถึงได้

ขอบคุณครับ... Cool
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Re: รับสมัครนักเขียนการ์ตูนไทย
Reply #2 - 27.05.07 at 09:12:55

Silent_001 wrote on 27.05.07 at 06:08:57:
อนึ่ง     การเป็นนักเขียนที่ดีนั้นย่อมยอมรับฟังการวิพากษ์วิจารณ์จากผู้อื่นได้  คำตินั้นหาใช่
หนามแหลมคมที่ทิ่มแทงใจไม่ แต่เป็นน้ำใสที่สะท้อน ทำให้เรามองเห็นตัวตน  และการรู้จักนำเอาสิ่ง
ติติงจากผู้อื่นมาแก้ไขผลงาน ย่อมประเสริฐกว่าการมองผู้ที่ติผลงานเราเป็นศัตรู  ดังเช่นคำที่ว่า  
            “ดูผู้อื่นให้ดูที่สิ่งประเสริฐของเขา     ดูตัวเราให้ดูที่ข้อบกพร่อง”
ท่านก็จะเป็นนักเขียนชั้นยอดของโลกได้เช่นกัน

ขอให้สมาชิกเว็บฯช่วยกระจายข่าวด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

ลงท้ายได้สวยงามน่าฟังดีครับ  แต่ช่วยแสดงตัวตน ที่มาที่ไปสักนิดดีกว่าครับ  Wink
Back to top

IP Logged

afroman
FIGHTER

Thailand I Love Hard Character
!!

7 ม.1 ต.แคนเหนือ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #3 - 27.05.07 at 13:06:21

อยากรู้เหมือนกันครับ จะได้มั่นใจในการส่งผลงานครับ
Back to top

WWW - -  
IP Logged

dui
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB และS.D
. มักๆ

นครสวรรค์
Reply #4 - 27.05.07 at 13:27:14

Smiley  มือใหม่อย่างผมอยากลองงับ  แต่ก็เหมือนกระทู้บนๆ  อยากรู้ที่มาให้ชัดเจนอะครับ Kiss
Back to top

IP Logged

ZETTMAN
TRAINING HERO LEVEL2

เรารัก TCS YaBB

Reply #5 - 27.05.07 at 13:54:15

ใช่ครับขอทราบแหล่งที่มาในการอ้างอิงด้วยครับ และเรื่องสิทธิ์ในผลงานด้วยครับ Cool

Back to top
« Last Edit: 07.06.07 at 23:41:03 by ZETTMAN »  

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #6 - 27.05.07 at 14:14:39

tap1studio wrote on 27.05.07 at 07:14:24:
อสอง...ต่อจากอนึ่ง

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมในส่วนขอผู้ประกาศ หรือแหล่งที่มาด้วยได้มั้ยครับ
เวลากระจายข่าว จะได้อ้างอิงถึงได้

ขอบคุณครับ... Cool

สวัสดีครับพี่ยัณต์  ผมสมเกียรติ  เองครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวบอร์ดทุกท่าน
ผมชื่อนาย สกรรจ์  พันธุ์สิทธิเดช (สมเกียรติ)
ผมเป็นนักเขียนการ์ตูนที่ทำงานมาหลายปี เพียงแต่ไม่เคยตีพิมพ์ผลงาน
ของตัวเองเลยแม้แต่ครั้งเดียว  อันเนื่องมาจากเหตุผลหลายๆประการ
(ถ้าให้อธิบายทั้งหมดคงยาวมาก)
ขออธิบายสั้นๆว่า ตอนนี้กำลังจะจัดทำหนังสือ เกี่ยวกับฮีโร่ หรือการ์ตูนแนวแอ๊คชั่น
ดังนั้นจึงต้องการหานักเขียนเพิ่มเติม  ที่สามารถทำงานร่วมกันได้ ในแนวทางเดียวกัน  
ปัจจุบันผมทำงานร่วมกับ TALON (จริงๆก็ทำงานด้วยกันมาหลายปี) คุณฮาตะ
รวมถึงคุณTREEในการประสานงานด้านต่างๆ  รวมถึงงานโปรเจคนาคาด้วย
แม้ผมจะไม่ได้มีส่วนเข้าไปเกี่ยวข้องมากนักก็ตาม

ในส่วนของหนังสือที่จะทำออกมานี้ ก็มีผลงานของตาลันในเรื่อง ไมเกรนเจอร์  
รวมถึงเรื่องอื่นด้วย และได้คุยงานโปรเจ็คของคุณTREEไว้แล้วส่วนหนึ่ง
เกี่ยวกับ “ขบวนการเทพ” อะไรนี่แหละ ตอนนี้เริ่มงานกันไปแล้ว ในส่วนตัวผมเอง
ก็กำลังออกแบบหนังสืออยู่    แล้วก็มีผลงานในเล่มด้วย 1เรื่อง ซึ่งตรงนี้ผมจะทำเอง
ลงทุนเองทั้งหมด  งานภาพหรือผลงานนั้นตอนนี้ยังไม่สามารถนำมาลงได้
อยากให้เกิดความพร้อมมากกว่านี้อีกสักนิด  แล้วจึงค่อยนำมาให้ชมกัน
ขอบคุณพี่ตาโปน  ^  ^ ที่เข้ามาตอบกระทู้ รวมถึงท่านอื่นๆที่ให้ความสนใจด้วยครับ
อีกไม่นาน  จะนำภาพมาลงรวมถึงข้อมูลอื่นๆด้วย  

ขอบคุณครับ

ปล. รบกวนพื้นที่เว็บฯคุณลู  ช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
Back to top

IP Logged

tap1studio
TRAINING HERO LEVEL1

เจเนรัลเบ๊ แห่ง ชมรมแปลงร่างแห
่งประเทศไทย (ไม่ใช่แปลงเพศน
ะตัวเอง)

วนเวียนไม่ห่างจากโต๊ะทำงานเท่าไร
Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Reply #7 - 27.05.07 at 14:39:42

อสาม...ต่อจากอสอง คงไม่เล่นมุขอสี่ต่อแล้ว เดี๋ยวได้ อฮ่า
(aha ชื่อวงดนตรีเก่าสมัยสิบกว่าปีที่แล้ว มีเพลงดังมากๆก็
Take on me และทำเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง007
the living daylight)

วงเล็บยาวแหะ...เป็นอันว่า ออ...เข้าใจแล้วครับ
มาอธิบายแบบนี้ ดูดี กว่าเยอะเลย

มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะครับ...
Back to top

WWW ขนาดแปลไทยกำกับ+ยังงงอ่ะ งง  
IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #8 - 27.05.07 at 15:44:37

ZETTMAN wrote on 27.05.07 at 13:54:15:
ใช่ครับขอทราบแหล่งที่มาในการอ้างอิงด้วยครับ และเรื่องสิทธิ์ในผลงานด้วยครับ

สำหรับเรื่องสิทธิ์ในผลงาน   หรือลิขสิทธิ์นั้น งานที่ผ่านการพิจารณา
จะเชิญผู้เขียนมาทำหนังสือสัญญาสิทธิ์ในการพิมพ์เผยแพร่
ผมไม่ทราบว่าที่อื่นๆเป็นอย่างไร แต่ของผมคือ การทำสัญญานี้
จะต้องมาพูดคุยกันและตกลงกัน ซึ่งผมจะนำหนังสือสัญญา
มาให้อ่านรายละเอียดต่างๆก่อน  หากไม่พอใจข้อตกลง
ไม่รับข้อเสนอก็ได้ครับ  หากพอใจก็ทำตามข้อตกลงนั้น

สำหรับต้นฉบับของนักเขียนผมไม่เก็บไว้เองหรอกครับ
หลังตีพิมพ์ตามข้อตกลงในสัญญาแล้วจะคืนต้นฉบับทั้งหมด
คืนให้กับนักเขียนด้วย  ซึ่งเรื่องยาว  อาจจะมีการรวมเล่ม
ทำสินค้าที่ระลึกจำหน่าย  ฯลฯ ทั้งนี้จะอยู่ในรายละเอียดของสัญญา
ในแต่ละเรื่องซึ่งอาจจะไม่เหมือนกัน

ค่าต้นฉบับนั้นต้องบอกก่อนว่าให้ได้ตามข้อตกลงเท่านั้น
การขึ้นค่าต้นฉบับขึ้นอยู่กับความสามารถของนักเขียนเอง
เช่น ทำงานมาส่งอย่างต่อเนื่องหลายเรื่องติดต่อกัน
การพัฒนาฝีมืองานเขียนที่ดีขึ้น ฯลฯ หลายปัจจัย
ซึ่งจะอยู่ในการพิจารณาของทีมงานเรา

ดังที่ได้กล่าวไปแล้วว่าผมทำเอง  ลงทุนเอง จึงไม่ได้เป็นสำนักพิมพ์
ใหญ่โตอะไร  มันเป็นงานที่ผมอยากทำ  และพยายามทำตลอด
หลายปีที่ผ่านมา  ในวันนี้ผมรู้สึกพร้อมที่จะทำอีกครั้ง
หัวใจของผมยังเต้นระรัวเสมอที่ได้ทำงานนี้  ผมเคยเอาความฝัน
ของผมฝากไว้กับคนอื่น แต่ตอนนี้ผมจะทำมันเอง

ขอบคุณครับสำหรับทุกๆข้อสงสัย

Back to top

IP Logged

Maisinders

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #9 - 27.05.07 at 16:01:42

Cheesy  งั้นเอาใจช่วยครับ  รออุดหนุนผลงานฮีโร่ไทยครับ  Grin
Back to top

IP Logged

akiyama

เรารักหนังไทย

Reply #10 - 27.05.07 at 16:16:31

รับนิยายมั๊ยอ่าครับ  แบบว่าเขียนการ์ตูนไม่แข็งแรง
Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #11 - 27.05.07 at 17:38:01

akiyama wrote on 27.05.07 at 16:16:31:
รับนิยายมั๊ยอ่าครับ  แบบว่าเขียนการ์ตูนไม่แข็งแรง

รับครับ  ถ้าเป็นแนวฮีโร่นะครับ หรือจะเป็นแบบแอ๊คชั่น แฟนตาซี่ก็โอนะครับ
บอกแนวๆของภาพประกอบมาด้วยจะยิ่งดีมากเลยครับ
คนเขียนภาพประกอบจะได้เขียนได้ถูกต้อง และตรงใจ เจ้าของเรื่องครับผม
Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #12 - 27.05.07 at 17:42:56

สำหรับนิยายนี่  ผมไม่รู้ว่าเขาคิดค่าเขียนกันยังไง
ผมจ่ายให้เป็นตอนๆละกันนะครับ
แต่ต้องผ่านการพิจารณาก่อนนะครับ
เสนอโครงเรื่องมาได้  ที่
heropunch@gmail.com ครับ
Back to top
« Last Edit: 21.08.07 at 18:54:50 by Silent_001 »  

IP Logged

akiyama

เรารักหนังไทย

Reply #13 - 27.05.07 at 17:50:22

มีเอ็มป่ะคับ
Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #14 - 27.05.07 at 17:53:10

akiyama wrote on 27.05.07 at 17:50:22:
มีเอ็มป่ะคับ

มีครับ  แอด อีเมล์ของผมแล้วส่งมาคุยได้เลยครับ
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #15 - 27.05.07 at 18:25:27

คุณสมเกียรติ ตัวจริงเสียงจริงมาเอง  Kiss

ความฝันส่วนตัวขยับใกล้เข้ามาอีกนิดแล้วนะครับ

จากที่มีส่วนมาช่วยเหลืองาน นาคา อย่างจริงใจ

http://www.thai-toku.com/cgi-bin/Y1Gold/tcsyabb/index.pl?board=general&action=di...

http://www.thai-toku.com/cgi-bin/Y1Gold/tcsyabb/index.pl?board=general&action=di...

ตอนนี้ ถึงคราวงานของคุณ มีอะไรให้ช่วยผมเต็มที่ครับ

ฮาตะ
Back to top
« Last Edit: 27.05.07 at 18:43:15 by HATA »  
HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

afroman
FIGHTER

Thailand I Love Hard Character
!!

7 ม.1 ต.แคนเหนือ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #16 - 27.05.07 at 19:09:43

ขอบคุณครับ ทีนี้ก็ไปปั่นต้นฉบับดีกว่า สู้ๆๆ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

WWW - -  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #17 - 27.05.07 at 23:56:50

Silent_001 wrote on 27.05.07 at 14:14:39:
ปล. รบกวนพื้นที่เว็บฯคุณลู  ช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

ไม่มีปัญหาครับ ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ
Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #18 - 28.05.07 at 01:41:29

เนื่องจากมีนักเขียนท่านนึงส่งเมล์มาถึงผม

"เห็นกระทู้จากไทยโตขุนะครับ ให้ส่งตัวอย่างมาทางเมล์ ...งั้นคนที่ไม่มีเครื่องสแกนหรือร้านบริการ ก็หมดสิทธิ์สิครับ ...ส่งทางปณ.ไม่ได้จริงๆหรือ? อย่างน้อยก็เป็นการเพิ่มโอกาสที่ผลงานจะมีเข้ามาเยอะขึ้นนะ...   "

( ขอสงวนชื่อผู้ส่งไว้ )

ก็ขออธิบายว่า  ตอนนี้ผมกำลังทำสตูดิโออยู่ครับ ซึ่งยังไม่เรียบร้อยดี
จริงๆเพิ่งเริ่มคิดจะทำไม่นานมานี้ จึงยังไม่คิดเปิดรับผลงานทางไปรษณีย์
แต่เมื่อได้รับเมล์นี้แล้ว  ก็คิดว่าเป็นจริงตามที่เขียนมา เพราะตอนนี้ผมกำลัง
ต้องการกำลังสมอง และฝีมือของทรัพยากรณ์บุคคลอยู่มาก  จึงเห็นควรให้
ส่งมาทางไปรษณีย์ได้  ท่านใดสะดวกทางไปรษณีย์ให้ส่งมาตามที่อยู่นี้ครับ

สกรรจ์   พันธุ์สิทธิเดช
104/71  หมู่6  ถนนพระราม2
แขวงแสมดำ  เขตบางขุนเทียน
กรุงเทพฯ  10150

วงเล็บมุมซองด้านล่างว่า  (  ส่งผลงาน  )

กรุณาส่งมาในซองสีน้ำตาลมีกระดาษแข็งประกบ2ด้านป้องกันผลงานยับ
และแนบซองเปล่าที่ต้องการให้ส่งคืนมาด้วยนะครับ  ทางเราจะพยามรักษา
ทุกๆชิ้นงานที่ส่งมาอย่างดีที่สุด ยกเว้นเสียแต่ว่าจะเสียหายก่อนที่จะมาถึงมือเรา
ขอให้ทุกท่านรับทราบตามนี้  

ขอบคุณครับ  
สกรรจ์
Back to top

IP Logged

Silent_001

Promissory

Reply #19 - 28.05.07 at 01:47:36

tap1studio wrote on 27.05.07 at 14:39:42:
อสาม...ต่อจากอสอง คงไม่เล่นมุขอสี่ต่อแล้ว เดี๋ยวได้ อฮ่า
(aha ชื่อวงดนตรีเก่าสมัยสิบกว่าปีที่แล้ว มีเพลงดังมากๆก็
Take on me และทำเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง007
the living daylight)

วงเล็บยาวแหะ...เป็นอันว่า ออ...เข้าใจแล้วครับ
มาอธิบายแบบนี้ ดูดี กว่าเยอะเลย

มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะครับ...

ถ้าให้ช่วยเขียนการ์ตูนให้ผมสักเรื่องนึงจะได้มั้ยครับเนี๊ยะ  พี่ยัณต์   Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 9
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge