THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
สิ่งที่หายไปในไรเดอร์ยุคใหม่ (Read 12908 times)
camps
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

สิ่งที่หายไปในไรเดอร์ยุคใหม่
24.05.07 at 23:09:33

ไรเดอร์ตามแนวของอิชิโมริ
1. การแปลงร่างที่ใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์เป็นหลักเช่น เป็นไซบอร์ก หรือการผ่าตัดเซล อาจจะโดยมนุษย์หรือต่างดาว
2. ความทุกข์ของการเป็นมนุษย์ดัดแปลงที่ไม่สามารถใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติ ไม่อาจมีครอบครัว รับรู้สัมผัสสายลม ความอบอุ่นเช่นคนปกติ
3. การตัดสินใจใช้ความสามารถที่มีเพื่อคนอื่นมากกว่าความต้องการของตนเอง
4. ใช้แนวคิดการต่อสู้ด้วยเทคนิค ความสามารถทางร่างกาย มากกว่าอาวุธเสริม
5. ใช้ลักษณะของแมลงเป็นต้นแบบกำหนดความเป็นไรเดอร์(ยกเว้นอเมซอนที่ใช้กิ้งก่าเป็นแนวอ
อกแบบ)
6. เนื้อเรื่องเน้นความเสียสละ ความอดทน และความรับผิดชอบ มีผลต่อสังคมวงกว้าง
ไรเดอร์ยุคใหม่หลังอิชิโมริตาย
1. การแปลงร่างอาจเป็นปาฏิหารย์ เวทมนต์ พลังวิเศษ มากกว่าที่จะเป็นเทคโนโลยีด้านวิทยาศาสตร์
2. มีความสุขกับการได้เป็นฮีโร่ บางครั้งเปิดเผยตัวง่าย ๆ
3. ชอบทำอะไรตามใจตัวเอง บางครั้งตีกันเอง ใช้อารมย์เป็นใหญ่
4. ถ้าไม่มีอาวุธ ทำอะไรไม่ค่อยเป็น ชอบใช้ของทุ่นแรง
5. มักใช้สัญลักษณ์ที่หลากหลาย เทพนิยาย สัตว์ในตำนานเป็นต้น
6. เนื้อเรื่องเป็นเรื่องสังคมกลุ่มเล็ก ๆ บางครั้งไม่จำเป็นต้องอิงความเป็นจริง
Back to top

IP Logged

PoND
FIGHTER

Re: สิ่งที่หายไปในไรเดอร์ยุคใหม่
Reply #1 - 25.05.07 at 00:10:38

แหวกแนวนี่แหละครับ ถึงมันส์

ถ้าอุลตร้าแมนกล้าเปลี่ยนคัลเลอร์ไทเมอร์อยู่บนโลกมนุษย์ได้นานขึ้น เรตติ้งอาจดีกว่านี้ อิอิ
Back to top

IP Logged

bookka
SIDE KICK HERO BUDDY

Re: สิ่งที่หายไปในไรเดอร์ยุคใหม่
Reply #2 - 25.05.07 at 01:27:00

ยุคใหม่นี่รับได้แค่ คูกะ  กับ อากิโตะ  หลังจากนั้น แย่ลงทุกที  ยิ่งมาเดนโอนี่   Cry Tongue

เรื่องดีไซน์นี่ รับไม่ได้เลย ยิ่งไอ้ตัวออกมาหลังๆไม่มีเอกลักษณ์ของ ไรเดอร์เลย เหลือแค่ตา กลมๆ อย่างเดียว  ไม่มีหนวด  ไม่มีปากที่เป็นแมลง ลำตัวที่ดูเป็นกล้ามท้อง  ถึงใครจะบอกว่าเป็นการพัฒนา แต่ก็น่าจะเอาของเก่ามาเป็นแนวการออกแบบได้ จริงแล้วน่าจะเป็นการสร้างขึ้นใหม่ไม่ใช่พัฒนาจากเดิม  เดนโอเป็นเรื่องเดียวที่คงไม่ซื้อมาเก็บ  ผิดหวังทั้งดีไซน์และเนื้อเรื่อง กลายไปหาแนวเด็กๆจนได้

แย่มักๆๆๆ Cry Cry Cry Cry Cry
Back to top

IP Logged

Imab
HUMAN
**

u r my inspiration

Zodiac sign: Zodiac sign: Scorpio
Reply #3 - 25.05.07 at 03:34:11

รบกวนหน่อยครับ คุณอิชิโมรินี่เป็นคนที่คิดเรื่องไรเดอร์คนแรกใช่ไหมครับ
Back to top

IP Logged

TheToNg

Reply #4 - 25.05.07 at 04:36:59

ผมว่า ไรเดอร์ยุคใหม่ ดูมีมิติมากขึ้นนะครับ

บอกตามตรงว่า ไรเดอร์ยุคเก่า ผมเข้าไม่ถึงเรื่องการเสียสละ ของพวกไรเดอร์นะครับ ดูเหมือนอยากเตะสัตว์ประหลาดเล่นมากกว่า ก็มีในไรเดอร์ สปิริตเนี่ยแหละ ที่ใส่ความเป็นดราม่าเพิ่มลงไป จนน่าประทับใจ
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #5 - 25.05.07 at 07:22:05

Quote:
1. การแปลงร่างที่ใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์เป็นหลักเช่น เป็นไซบอร์ก หรือการผ่าตัดเซล อาจจะโดยมนุษย์หรือต่างดาว
2. ความทุกข์ของการเป็นมนุษย์ดัดแปลงที่ไม่สามารถใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติ ไม่อาจมีครอบครัว รับรู้สัมผัสสายลม ความอบอุ่นเช่นคนปกติ

เห็นด้วยเพราะ rider ยุึคใหม่ไม่ใช่CYBORG ครับ แต่ อ.ISHINOMORI ใส่ข้อ2 ไว้หลายเรื่องด้วย สังเกตจาก KIKAIDER ANIMATION

Quote:
3. การตัดสินใจใช้ความสามารถที่มีเพื่อคนอื่นมากกว่าความต้องการของตนเอง

ไม่น่าใช่ครับ ตรงนี้ยังมีอยู่ในทุก SERIES นะ แค่คำพูดของโกไดที่บอกว่า "ชั้นจะต่อสู้ เพื่อปกป้องรอยยิ้มของงทุกๆคนก็ใช่แล้ว"

Quote:
5. ใช้ลักษณะของแมลงเป็นต้นแบบกำหนดความเป็นไรเดอร์(ยกเว้นอเมซอนที่ใช้กิ้งก่าเป็นแนวอ
อกแบบ)

RIDER X หอยทากครับ

Quote:
6. เนื้อเรื่องเน้นความเสียสละ ความอดทน และความรับผิดชอบ มีผลต่อสังคมวงกว้าง

RIDER ยุคใหม่เสียสละเพื่อเพื่อนก็น่าจะ KAZUMA KENZAKI ..RIDER BLADE ครับ รวมถึงการเสียสละของ CHALICE ใน THE MOVIE ด้วย

Quote:
ผมว่า ไรเดอร์ยุคใหม่ ดูมีมิติมากขึ้นนะครับ

RIDER ยุคใหม่มีเลือดมีเนื้อ ใกล้เคียงมนุษย์ธรรมดามากขึ้น DRAMA มากขึ้น

Quote:
1. การแปลงร่างอาจเป็นปาฏิหารย์ เวทมนต์ พลังวิเศษ มากกว่าที่จะเป็นเทคโนโลยีด้านวิทยาศาสตร์
2. มีความสุขกับการได้เป็นฮีโร่ บางครั้งเปิดเผยตัวง่าย ๆ
3. ชอบทำอะไรตามใจตัวเอง บางครั้งตีกันเอง ใช้อารมย์เป็นใหญ่
4. ถ้าไม่มีอาวุธ ทำอะไรไม่ค่อยเป็น ชอบใช้ของทุ่นแรง
5. มักใช้สัญลักษณ์ที่หลากหลาย เทพนิยาย สัตว์ในตำนานเป็นต้น
6. เนื้อเรื่องเป็นเรื่องสังคมกลุ่มเล็ก ๆ บางครั้งไม่จำเป็นต้องอิงความเป็นจริง

อันนี้เห็นด้วยครับ HEROแต่ละยุคสมัย ก็สะท้อนนิสัยของผู้คนในสมัยนั้นๆครับ Kiss  

ตั้งแต่ HIBIKI ลงมานี่หา RIDER KICK ยากแล้ว ยังดีที่KABUTO มี RIDER KICK

DEN-Oผมว่ามันเป็น RIDER ที่มักง่ายในการออกแบบ พอได้ของเล่นแบบเปลี่ยน FORM มา ...เล่นง่ายจัง RIDERในเรื่องก็คล้ายกันมากๆ หมายถึง ZENOROS,GA-Oนะครับ พวก RYUKI ถึงชุดจะคล้ายๆแต่สีสันรายละเอียดต่างกัน  หนังดูได้เรี่อยๆไม่ติดเหมือน KABUTO Grin

Back to top
« Last Edit: 25.05.07 at 07:49:42 by Loucipher »  
IP Logged

ZeroNos

กรำจริงๆ

Zodiac sign: Zodiac sign: Pisces
Reply #6 - 25.05.07 at 07:44:46

Grinแต่ไรเดอร์ยุคใหม่นางเอกน่ารักนะครับ Kiss
Back to top

IP Logged

Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #7 - 25.05.07 at 10:12:02

ZeroNos wrote on 25.05.07 at 07:44:46:
Grinแต่ไรเดอร์ยุคใหม่นางเอกน่ารักนะครับ Kiss

เห็นด้วยครับ   Smiley  
  ไรเดอร์ยุคใหม่ มีแค่อยู่2เรื่องที่ผมไม่ค่อยชอบคือ ดีไซด์(บางตัว)  กับไม่ชอบที่ให้ซีรีย์นึง มีไรเดอร์โผล่มา มากมายเกินไปครับ  สัก3-4ตัว ก็น่าจะพอแล้ว ไม่น่าเกินนั้น  เพราะมันจะดูโหลเกินความจำเป็น

Back to top
« Last Edit: 25.05.07 at 10:12:34 by Maisinders »  

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #8 - 25.05.07 at 10:58:29

สำหรับผมเนื้อเรื่อง/รูปลักษณ์จะเปลี่ยนไปยังไงก็ช่าง (ปรกติเปลี่ยนฮีโร่มันก็ต้องเปลี่ยนพล็อตอยู่แล้ว)  Cheesy แต่จริงก็อยากให้เตะต่อยมากกว่าใช้ดาบ ... (ส่วนที่ใช้ปืนนี่ผมว่าเอาเปรียบสัตว์ประหลาดมากไปจริงๆ!  Angry)  .... ยุคใหม่ทำไมต้องมีดาบ ?.. .
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #9 - 25.05.07 at 11:42:20

Smiley  อ้อออ .. อีกอย่างที่เพิ่งนึกได้คือ ไรเดอร์ยุคใหม่  ไม่มีรุ่นพี่ๆ เข้ามาช่วย หรือแจมกัน ในตอนท้ายๆครับ   Grin
Back to top

IP Logged

AlucardProject
TRAINING HERO LEVEL2

Reply #10 - 25.05.07 at 13:09:16

ผมว่าเนื้อเรื่องสะท้อน วัฒนธรรม และสังคมของญี่ปุ่นนะครับ
ยุคแรกๆ อาจจะต้องการฮี่โร่ ที่เป็นฮีโร่มากๆ
ดูเข้าใจง่าย ชัดเจน
ผู้ร้ายก้อร้ายจริงๆ

ลองคิดดูว่า ทำไมการเปลี่ยนแนวเนื้อหาของเรื่องมาเป็นแนวอย่างคูก้า หรือ อาคิโตะ จึงได้รับความนิยมมากกว่าเดิม หรือถ้ายังให้แนวเรื่องเดิมๆ ไรเดอร์ จะได้ความนิยมอยู่อีกไหม

ไรเดอร์ปัจจุบัน มีความเป็นมนุษย์มากขึ้น
อย่าง ฮิบิกิ ก้อต้องฝึกฝนตัวเอง เพื่อให้คงความเป็นไรเดอร์ไว้
ไม่ใช่อยากใส่ก้อใส่ได้
หรืออย่างใน คาบูโตะ ที่ต้องเป็นบุคคลพิเศษเท่านั้น ถึงจะใส่ชุดไรเดอร์นั้นๆ ได้อ่ะคับ
แต่เห็นด้วยว่า เดนโอ ออกจะแนวเด็กเกินไป
คิดว่าในช่วงกลางเรื่อง น่าจะมีการพลิกผัน ธีมของเรื่องให้เข้มข้นมากขึ้น สังเกตุได้จากรายละเอียดของภาพในฉากเพลงต้นเรื่องทั้งหลาย
แต่การดีไซน์นะ ไม่ไหวจริงๆ
Undecided
Back to top

IP Logged

munaki
FIGHTER

เรารัก คาเมนไรเดอร์

Reply #11 - 25.05.07 at 13:29:14

ดิฉันว่าทั้งนี้และทั้งนั้น แล้วก้อเป็นเรื่องของธุรกิจ การลงทุนมากกว่าค่ะ ผู้อำนวยการสร้างรวมถึงการขายโฆษณา ก้อคงต้องการรูปแบบหรือเนื้อหาที่ดึงดูดผู้ชมที่เป็นเด็ก ๆญี่ปุ่นยุคใหม่ ในฐานะผู้ชมรุ่นเก่าแบบเราในสังคมอนุรักษณ์แบบไทย ๆจึงรู้สึกชอบเนื้อหาเก่า ๆดิฉันก้อชมไอ้มดแดงตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่วี 5 ถึ้งวี 9 เนื้อหาไรเดอร์ในอดีตเนื้อหาดูเป็นอมตะ แต่มดแดงในปัจจุบัน ดูเป็นเรื่องของการขายของเล่น รวมถึง สีสันสดใจ เนื้อหาแปลก ๆแหวกแนว รวมถึง บ้า ๆบวมแบบ มดแดง รถไฟ อะรัยเนี่ยแหละค่ะ เรามาลุ้นดีกว่าว่า หลังมดแดงขี่รถไฟแล้ว จะเปลี่ยนเป็นมดแดง แบบไหน ปัจจุบันเน้นเข็มขัดเป็นหลัก แถมใครใส่ก้อเปลี่ยนร่างได้ จนมาเป็นมดแดงขี่รถไฟตัวใหม่ ได้ยินว่าใช้รูปแบบผีสิงใช่มั๊ยค่ะ คราวนี้อาจจะแหวกแนวจะเกินรับ แบบอิบิคิก้อได้ ใครจะรู้เนอะ โดยส่วนตัวชอบความเป็นมดแดงในอดีตมากที่สุดค่ะ อมตะมาก ๆ ลูก ๆที่บ้านก้อชอบมดแดงกับอุลตร้าแมนเช่นกันค่ะ
Back to top

IP Logged

taitoru
HUMAN
**

世界 ; ;のॱ ;
9;和| 34;守 427;た 2417;

296/7 ม.5 ถ.โชตนา ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #12 - 25.05.07 at 16:00:28

มันคล้ายๆทฤษฏี การวิวัฒนาการของมนุษย์ของ ลีโอนาร์โด อาวินชี อ่ะครับ คาเมนไรเดอร์ก้อเหมือนกัน ฮิฮิ
Back to top

&
IP Logged

Enryu Kenki
ACTION HERO

ร่างของฉันเปลี่ ยนไปด้วยเพลิงแห
่งความกล้า

Reply #13 - 25.05.07 at 17:29:14

camps wrote on 24.05.07 at 23:09:33:
ขอแก้ครับ
1.ถูกต้องที่ซุดดดดดดดดด
2.ผิดครับ ไรเดอร์ยุดใหม่ไม่ได้มีความสุขกับการเป็นฮีโร่ แต่พวกเค้ามีความสุขที่ได้ช่วยมวลมนุษย์ตังหากครับ สละชีวิตและอนาคตตนเองเพื่อคนอื่นที่รู้จักหรืออาจจะไม่รู้จัก
3.ผิดครับ ส่วนใหญ่จะสู้ต่อเมื่อมีศัตรูเท่านั้น พวกที่เจอหน้าไม่ได้ตีกันตลอด ก็มีแต่ริวคิแหละ
4.ถูกครึ่งนึง แต่ไม่มีอาวุธก็สู้ได้ดีไม่เบาเช่นเบลด,ฮิบิคิ,คาบูโตะ,ริวคิ(ตอนฮึดจริงๆเท่านั้น)ค
ูกะ,อะกิโตะ ส่วนพวกที่ไร้อาวุธก็เสร็จคือไฟส์กับเดนโอนี่แหละ
5.ถูกมากคร้าบ แต่ผมว่าก็ดีออก ยุคก่อนมีแต่ปุ่มพลัง เปลี่ยนเป็นสัญลักษณ์น่ะดีมากเลยแหละครับ(ผมว่านะ)
6.มันเล็กตรงไหนนะ ขี่ม้าเหล็กวิ่งช่วยคนไปทั่วเลย ผมว่ายุคก่อนซิสังคมเล็กๆน่ะ ส่วนเรื่องต้องอิงความจริงมั้ยนี่มันก็แล้วแต่เรื่องนะ
จบ
Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

Enryu Kenki
ACTION HERO

ร่างของฉันเปลี่ ยนไปด้วยเพลิงแห
่งความกล้า

Reply #14 - 25.05.07 at 17:36:09

TheToNg wrote on 25.05.07 at 04:36:59:

บอกตามตรงว่า ไรเดอร์ยุคเก่า ผมเข้าไม่ถึงเรื่องการเสียสละ ของพวกไรเดอร์นะครับ ดูเหมือนอยากเตะสัตว์ประหลาดเล่นมากกว่า ก็มีในไรเดอร์ สปิริตเนี่ยแหละ ที่ใส่ความเป็นดราม่าเพิ่มลงไป จนน่าประทับใจ
ผมเห็นด้วยที่ซุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด Cool Cool Cool Cool Cool Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

leo555
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #15 - 25.05.07 at 19:09:44

มันไม่หายไปหรอกครับไอ้สิ่งที่ว่านั้น่ะ เพียงแต่เขาคงอยากจะเล่นconceptที่สมัยใหม่มากขึ้นเพื่อให้เข้าถึงผู้ชมรุ่นใหม่ได้ง
่าย เพราะหากยึดของเดิมเป็นหลักก็คงไม่ได้คนดูกลุ่มใหม่ๆ
Back to top

IP Logged

M-Rider
TRAINING HERO LEVEL1

KHEMA 96

Reply #16 - 25.05.07 at 20:03:50

ผมว่าไรเดอร์ยุคใหม่

ถึงจะแหวกแนวไปบ้าง ดีไซน์มักง่ายไปบ้าง

แต่เนื้องเรื่องมันก้อสนุกดีนะครับ

ไม่จบแบบตอนนึงจบเหมือนสมัยเก่า

ถึงจะทำลายเอกลักษณ์ไปบ้างก้อเถอะ

Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

jark_kaizer
SUPER HERO

Unbreakble Dream!

มณีสีครามแห่งทางช้างเผือก
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #17 - 25.05.07 at 21:13:04

ผมว่า ไรเดอร์นั้น จะอิงไปตามยุคสมัยน่ะครับ อย่าง สกายไรเดอร์ ก็มาบินได้ตามกระแสหนังซูเปอร์แมนที่มีเทคนิคถ่ายทำพิเศษ ส่วนซูเปอร์วันก็มาตามยุคสมัยของการบุกเบิกอวกาศของนาซ่า  
คูกะนั้น มาในช่วงที่ลัทธิโอมชินรินเคียวกำลังระบาด โดยเฉพาะคดีปล่อยก๊าซพิษฆ่าคนที่สถานีรถไฟ เพื่อทำเป้าว่า ใครฆ่าได้มากสุดก็จะยิ่งเก่ง ในเนื้อเรื่องก็จำลองเหตุการณ์เหมือนมากทีเดียว ทางโตเอะคงจะมี concept ว่า ไรเดอร์มาแล้ว ตื้บพวกผู้ก่อการร้ายโลด  Cool Cool
ส่วนไรเดอร์ยุคหลังๆก็จะเน้นความกลมกลืน การใช้ชีวิตในสังคมมนุษย์ สังเกตได้ว่า ไรเดอร์แต่ละคน ไม่ว่าจะเป็น โชอิจิ ชินจิ ทาคุมิ เคนซากิ ก็จะต้องมีการทำมาหากิน ไม่ใช่ว่า วันๆเอาแต่ควบมอเตอร์ไซค์ ไล่เตะสัตว์ประหลาดไปวันๆ และไรเดอร์แต่ละคนก็ไม่ใช่ว่า จะเก่งไปซะทุกด้านแบบสมัยก่อน ผมว่า จุดนี้ก็เป็นจุดที่ทำให้น่าลุ้นว่า พวกเขาจะใช้ชีวิตในสังคมยังไง ก็น่าติดตามไปอีกแบบนะครับ (ยกเว้นเกรียนเทพกับฮิบิกินะ)  Kiss Kiss

ส่วนไรเดอร์เดนโอนั้น รู้สึกว่า จะตามใจบันไดมากไปหน่อยแล้วเพ่  Undecided Undecided
Back to top

IP Logged

camps
HUMAN
**

Reply #18 - 25.05.07 at 21:27:12

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดครับ
ทำให้ผมได้ความรู้มากขึ้น
จริง ๆแล้วกว่าที่ผมจะยอมรับคูก้าได้นี่ก็ใช้เวลาเกือบ5ปีกว่าจะมานั่งดูจนจบนะครับ
ขอตอบสำหรับคำถามว่าอิชิโมริเป็นคนออกแบบ แต่คนที่เลือกให้เป็นตัวเอกจริง ๆแล้วเป็นลูกชายแก ที่เป็นเด็กเลือกจากภาพที่แกออกแบบไว้หลาย ๆแบบครับ ไรเดอร์จึงถือกำเนิดในช่วงนั้น ซึ่งในเนื้อเรื่องที่ออกแบบมีความแหวกแนวกว่าฮีโร่ในยุคเดียวกัน หากจะว่าไปให้อารมย์แบบbat man สไตล์ญี่ปุ่นนะครับ
และความสามารถของไรเดอร์ในยุคนั้น ก็ไม่ได้พิสดารมากนัก เพราะคณะผู้สร้างพยายามที่ให้มีความสามารถใกล้เคียงมนุษย์มากที่สุด คนที่ได้ดูก็เกิดกำลังใจว่า เราก็สามารถเป็นไรเดอร์ได้ หากว่าต้องการครับ
คงไม่ว่ากันนะครับเพราะผมเป็นแฟนรุ่นเก่าครับ
Back to top

IP Logged

camps
HUMAN
**

Reply #19 - 25.05.07 at 21:42:45

ขอเสริมอีกนิดครับ ไรเดอร์เป็นหนังแนวฮีโร่สำหรับผู้ใหญ่นะครับในช่วงแรกๆ เนื่องจากเนื้อหาค่อนข้างรุนแรง และมีการฉายช่วงกลางคืนด้วย พอตอนหลังมีการปรับเนื้อหาและผังรายการใหม่ให้เด็กได้ดูกัน ดังนั้นหากจะว่าไปผู้จัดทำในยุคปัจจุบันมีการปรับเนื้อหาสำหรับเด็กมากขึ้นครับ(หวัง
จะขายของเล่นด้วย)
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge