THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
อุปสรรคของคนทำหนังฮีโร่ (Read 4346 times)
mangkapon
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารัก TCS YaBB

อุปสรรคของคนทำหนังฮีโร่
12.05.07 at 20:27:21

แฟน หรือ เมีย นั่นแหละครับ

ถ้าเมื่อไรคิดมี หรือมีแล้ว นั่นแหละจุดจบ ไม่ต้องทำกันละหนังเหนิง จบ จบ จบ

พอดีไปเจอข้อมูลมาจาก forward mail เลยเอามาให้อ่านกัน เผื่อได้ข้อคิด....

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

สาเหตุที่ไม่ควรมี ภรรยา

ผมสามารถเอ็นจอยxxxในราคาที่คุ้มค่าเที่ยวทุกอาทิตย์ =2,000 x 4 = 8,000 บาท/เดือน = 8000x12 = 96,000 บาท/ปี
เลือกได้ทุกรุ่นทุกขนาดใหม่ล่าสุดแกะกล่อง
ไม่มีข้อผูกพันใดๆรับประกันคุณภาพและการบริการ

หาเมีย:

ต้นทุนระหว่างจีบ = 100,000 up
ต้นทุนดาวน์ = 300,000 บาท up
ค่าที่อยู่อาศัยให้ = 1,500,000 up
ค่าพาหนะ = 600,000 up
ค่าบำรุงรายเดือน = 50% ของเงินเดือนup

ไม่รวมค่าเสียเวลาและประสาทเสียจากการแทรกแซงและการไร้คุณภาพเป็นพักๆของผลิตภัณฑ์ ซื้อแล้วห้ามเปลี่ยนห้ามใช้ผลิตภัณฑ์อื่นร่วม

ผลิตภัณฑ์มีอายุยืนยาวแต่คุณภาพเสื่อมทันทีที่ซื้อ
ผลิตภัณฑ์อาจเป็นสินค้ามือสองแต่จำหน่ายในราคาเต็ม

คุณไม่มีสิทธิ์ครอบครองผลิตภัณฑ์แต่ผลิตภัณฑ์มีสิทธิ์ครอบครองคุณและทุกสิ่งที่
คุณเป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์เกิดแตกหน่อ รายได้ข้างต้นที่ว่ามาทั้งหมด
ต้องหักออกอีก 30%ของรายได้...

ภรยตามา ปรมา ทุกขา" การมีภรรยามีทุกข์อย่างยิ่ง

มีเมีย เหมือนมือถือ.........เป็นเหมือนสื่อคอยติดตาม
มีเมีย เหมือนมียาม .........คอยสอบถามยุ่มย่ามใจ
มีเมีย เหมือนมีบ้าน .........อยู่นานนานย่อมเบื่อได้
มีเมีย เหมือนมอดไซค์......ซิ่งเร็วไปอาจเสี่ยงตาย
มีเมีย เหมือนมีรถ ...........ราคาหดเวลาขาย
มีเมีย เหมือนผีพราย ........หากร่างกายไม่แต่งเติม
มีเมีย เหมือนม้าห้อ .........ควบไม่รอยามฮึกเหิม
มีเมีย เหมือนบัตรเสริม ....ต้องคอยเติมเงินเรื่อยไป
มีเมีย เหมือนปีศาจ ..........ยามอาละวาดน่าตกใจ
มีเมีย เหมือนมีไห ...........ปลาร้า....ใส่หลายร้อยปี
มีเมีย เหมือนมีคอมพ์ .......ต้องคอยซ่อมบ่อยเหลือที่
มีเมีย เหมือนปลากระดี่ .....ได้น้ำดีก็จากไป
มีเมีย เหมือนดั่งเสือ.........ขย้ำเหยื่อจะเหลือไร
มีเมียเหมือนกรรไกร........ ตัดทีไรขาดทุกที
มีเมีย ชอบจ่ายดะ ..............ซื้อไม่ละ..นะคุณพี่
มีเมีย ชอบเซ้าซี้ ................บ่นทุกทีที่เจอกัน
มีเมีย ละเห*่ยใจ.................. แล้วทำไมชอบมีกัน
มีเมีย ไม่สร้างสรรค์ ............จำให้มั่น อย่ามีเมีย

<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
Back to top

IP Logged

akiyama

เรารักหนังไทย

Re: อุปสรรคของคนทำหนังฮีโร่
Reply #1 - 12.05.07 at 23:16:37

เอ๊า...ผมมีคนนึงอ่ะ
Shocked
Back to top

IP Logged

bookka

Reply #2 - 12.05.07 at 23:42:05

แล้วเมียบุญธรรม นับด้วยป่วอะ
Back to top

IP Logged

maskridergolf
FIGHTER

Reply #3 - 12.05.07 at 23:51:35

ไม่ต้องมี หาเที่ยวสนุก ๆ ฟันอย่างเดียวพอ  Lips Sealed Lips Sealed
Back to top

IP Logged

TheToNg

Reply #4 - 13.05.07 at 01:38:28

คุณตงใจเย็นๆครับ เวลามีปัญหากันก็นึกถึงเรื่องดีๆเข้าไว้

ถ้าประสบความสำเร็จ แล้วต้องมานั่งอยู่คนเดียว มันไม่มีความสุขแน่ๆ

คนที่ห่วงเรามากที่สุด จะไม่มาคอยดันหลังเราตลอดหรอกนะ

เรื่องหนังของคุณ อยากให้ผมช่วยอะไร บอกมาได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ อย่าให้เงินลงทุนจม
Back to top

IP Logged

mangkapon

Reply #5 - 13.05.07 at 03:00:08

ไม่มีอะไรครับ แค่อารมณ์ขันนิดหน่อย เรื่องหนังนี่ พร๊อบทุกอย่างพร้อม กล้องพร้อม แต่เดินหน้าไม่ได้ เพราะรู้ว่าการออกกองค่าใช้จ่ายบานแน่ๆ เลยตัดสินใจกด pause ไว้ก่อน เรื่อง cg ผมก็ลองเล่นศึกษาเพิ่มเติมมาตลอด จะเน้นไปทาง lightwave กับ aftetreffect ส่วนโปรแกรมดนตรีก็ cubase กับ nuendo สองตัว interface คล้ายๆ กัน ที่ต้องรู้เพราะจะได้ไม่ต้องไปหาทางดิ้นรนตรงส่วนของ post production ผมจะเชิญเพื่อนๆ มาเข้าฉากคนละนิดหน่อย ถือเป็นการมาเจิมให้หนังผมละกัน

ช่วงนี้ทำแมสคอตต่อต้านเอดส์ให้กับองค์กรการกุศลอยู่ครับ ตอนแรกว่าจะไม่รับ แต่ก็อดใจไม่ได้
Back to top

IP Logged

ThaiHero
HUMAN
**

Reply #6 - 13.05.07 at 03:46:13

mangkapon wrote on 13.05.07 at 03:00:08:
ไม่มีอะไรครับ แค่อารมณ์ขันนิดหน่อย เรื่องหนังนี่ พร๊อบทุกอย่างพร้อม กล้องพร้อม แต่เดินหน้าไม่ได้ เพราะรู้ว่าการออกกองค่าใช้จ่ายบานแน่ๆ เลยตัดสินใจกด pause ไว้ก่อน เรื่อง cg ผมก็ลองเล่นศึกษาเพิ่มเติมมาตลอด จะเน้นไปทาง lightwave กับ aftetreffect ส่วนโปรแกรมดนตรีก็ cubase กับ nuendo สองตัว interface คล้ายๆ กัน ที่ต้องรู้เพราะจะได้ไม่ต้องไปหาทางดิ้นรนตรงส่วนของ post production ผมจะเชิญเพื่อนๆ มาเข้าฉากคนละนิดหน่อย ถือเป็นการมาเจิมให้หนังผมละกัน

ช่วงนี้ทำแมสคอตต่อต้านเอดส์ให้กับองค์กรการกุศลอยู่ครับ ตอนแรกว่าจะไม่รับ แต่ก็อดใจไม่ได้

ผมเข้ามาแจมกระทู้  เพราะอ่านข้อความของคุณตงเรื่องฮีโร่ไทย
แล้วอยากแสดงความคิดเห็นในมุมที่ผมมองนะครับ

ผมคิดว่าถ้าเราอยากทำหนังฮีโร่และเราเกิดเป็นคนไทยถือว่าเกิดถูกประเทศแล้วครับ
เพราะอะไร.........
ถ้าเราเกิดเป็นอเมริกันแล้วอยากสร้างหนังฮีโร่
มันยากแสนยากโคดยาก
ต้องทำตัวเองให้เป็นผู้กำกับใหญ่  ซึ่งในอเมริกา  หนึ่งในล้านเท่านั้นที่ทำได้
คู่แข่งและการแข่งขันมันสูงยิ่งกว่าสูง
แทบจะเป็นไปไม่ได้
หรือไม่ก็ต้องเป็นนักเขียนการ์ตูนฝีมือขนาด Stan Lee
ซึ่งยิ่งเป็นหนึ่งในหลายๆล้านเข้าไปใหญ่

และถ้าเราเกิดเป็นคนญี่ปุ่นแล้วอยากทำหนังฮีโร่
อันนี้ยิ่งยากกว่าอเมริกาอีกครับ
ที่ญี่ปุ่นตลาดใหญ่มากก็จริง  แต่ถูกผูกขาดเรียบร้อยแล้ว
คนใหม่ๆจะสร้างฮีโร่  อย่าไปฝัน
นอกจากจะเป็นนักเขียนการ์ตูนฝีมือระดับ อิชิโนโมริ ก็พอได้
ตลาดฮีโร่ญี่ปุ่น  ภาพลวงตาว่าใหญ่
ซึ่งมันก็ใหญ่มากจริงๆ
แต่ว่ามันมีบริษัทที่เกี่ยวข้องอยู่ไม่กี่เจ้า
บริษัทของเล่นก็ไม่กี่เจ้า
มีแต่ยักษ์ใหญ่เท่านั้น  ที่ครองตลาดอยู่
คนใหม่ๆ   เด็กใหม่ๆ   เป็นได้แค่คนยกของ

อันนี้มันตรงกันข้ามกับเมืองไทย
เมืองไทยฮีโร่ยังไม่เกิดเต็มตัว  เต็มพิกัด
มันยังมีช่องว่าง   มีโอกาสสำหรับคนใหม่ๆ
บุคลากรด้านนี้ยังน้อย   การแข่งขันยังน้อย

สิ่งที่เมืองไทยมีให้คนไทยที่รักฮีโร่....
คือ....โอกาส.....ครับ

ผมไปที่ไหนผมถึงพูดเสมอว่า
ฮีโร่ไทย  มันเป็นไปได้
เป็นได้จริงๆ.....ไม่ใช่แค่ฝัน
Back to top

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Краіна і дзяржава

Reply #7 - 13.05.07 at 05:12:30

ข้อคิดคุณ ThaiHero น่าสนใจดีคับ..  ขอต่อยอดอีกนิด.. ( จริงๆมีปัจจัยเยอะมาก..)
ปัจจัยประกอบที่เกี่ยวเนื่องประเด็นนี้คือ  ค่านิยมและจำนวนประชากรในชาติครับ  ที่คุ้มกับการลงทุนหรือไม่  อ้อ..อีกตัวหนึ่งคือนโยบายของประเทศด้วย  เมกาและญี่ปุ่น มีแผนที่จะ "สร้างวัฒนธรรมปริโภคแบบฉบับเมกาหรือญี่ปุ่น" บุกไปทั่วโลกอยู่แล้ว  
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #8 - 13.05.07 at 09:28:17

พี่เปาพูดถูกครับ เพราะฉะนั้นเราต้องช่วยพัฒนากันครับ ส่วนประเด็นของคุณตงผมกับคุณ HATAถึงยังไม่แต่งงานครับ แฟนที่คบอยู่ตอนนี้ก็ให้เขารับรู้ได้ว่าเราทำอะไรอยู่ แต่เขาไม่เข้ามาก้าวก่ายงานอดิเรกของเรา ผมค่อนข้างจะ HAPPY ครับ Grin
Back to top

IP Logged

billybilly2005
TRAINING HERO LEVEL2

@@My love have every aroun@@

Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #9 - 14.05.07 at 01:55:45

เอ่อ......ตกลงกระทู้นี้จะพูดถึงเมีย  หรืออุปสรรคในการสร้างฮีโร่ละครับ  Undecided Undecided
แต่       เมียนี่ก็มีส่วนนะ Lips Sealed Lips Sealed
Back to top

billybilly2005 billybossboy2007.hi5.com  
IP Logged

mangkapon

Reply #10 - 14.05.07 at 03:00:54

ก็ตอนโพสกะให้ฮาอะครับ แต่เขาไม่ฮากัน
จริงๆ แล้วผมก็พยายามมองโลกในแง่ดีอะคับ

ใครเจอแฟนดี เขาก็จะสนับสนุนส่งเสริมในสิ่งที่เรารักเราชอบ
ไม่ว่าสิ่งนั้นจะทำรายได้งอกเงยหรือไม่ก็ตาม
แต่ถ้าเจอคนที่สมองมีแต่เรื่องความอยู่รอดกับเงินทอง
ก็ถือเป็นเวรกรรมที่ทำไว้แต่ชาติปางก่อนละกัน
ยิ่งคิดจะหาใหม่ ก็เหมือนปลาติดเบ็ดน่ะ ยิ่งดิ้นยิ่งเจ็บ
หากมีโอกาสปลดพันธนาการจากเบ็ดได้ ก็จะเป็นปลาอิสระ
รอติดอวนต่อไป 5555 (จะมีทางรอดมั้ยเนี่ย ชีวิตของปลา)
Back to top

IP Logged

bAtMan1

Reply #11 - 14.05.07 at 23:43:08

แฟน คน รัก หรือ ภรรยา ที่จะเห็น เนี่ย อะนะครับ มันยากมากกกกกกกกกกก อะนะครับ

ผมก้อเคยโดนนะครับถามว่าซื้อของเล่นเนี่ยเปลืองตังบ้างไร้ สาระบ้าง  แต่ผมคิดว่าซื้อความสุขอะครับ   บางคนอาจจะชอบไปเที่ยวกลางคืน บางคนบอกไร้สาระก้อแล้วแต่คนมอง หรือ ถ้าผู้หญิง อาจจะชอบแต่งตัว ซื้อเสื้อเยอะแยะ(บางตัวก้อไม่เคยใส่เลยนะ เอามากองในตู้เสือผ้าเฉยๆ อันนี้ผมก้อไม่เข้าใจนะ) ร้องเท้าบ้าง (อันนี้เหมือนเสื้อผ้า) หรือ กระเป๋า กางโกงกางเกงบ้าง อีกเยอะแยะ  แต่เค้ากลับมองว่าไม่สาระได้ นี่ เหอะๆๆ
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #12 - 30.06.10 at 19:56:31

This Topic was moved here from THAI-TOKU COMMUNITY by Loucipher.
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge