THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 
Print
ทำไมหนังฮีโร่ไทยจึงเกิดยาก (Read 19013 times)
akiyama
SIDE KICK HERO BUDDY

เรารักหนังไทย

ทำไมหนังฮีโร่ไทยจึงเกิดยาก
12.05.07 at 11:25:54

ทำไมหนังฮีโร่ไทยจึงมีเส้นทางไปที่ยากเย็นเช่นนี้ แล้วเราจะหาทางออกเพื่อสร้างฮีโร่ไทยได้มั๊ย  

กระทู้ขอความเห็นจากเพื่อนๆครับ อยากให้ลองช่วยกันวิเคราะห์ดูเผื่อมีแนวคิดดีๆขึ้นมาบ้าง
Back to top

IP Logged

V.E.G.A. -SHADOW-
ACTION HERO

Shadow

ดวงดาวแห่งหนึ่ง
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Re: ทำไมหนังฮีโร่ไทยจึงเกิดยาก
Reply #1 - 12.05.07 at 11:36:18

มีสาเหตุทั้ง2อย่างคือ
1.เรื่องต้นทุนหนัง
2.มีผู้ใหญ่กับเด็กนิสัยเกรียนๆที่ชอบอคติกับหนังฮีโร่ Tongue
แต่ทางออกคือโปรโมทหนังให้กับเว็ปต่างๆ Cheesy
Back to top
« Last Edit: 12.05.07 at 11:41:07 by V.E.G.A. -SHADOW- »  

IP Logged

seng3d
TRAINING HERO LEVEL2

phungnarak

bangkok
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Re: ทำไมหนังฮีโร่ไทยจึงเกิดยาก
Reply #2 - 12.05.07 at 12:24:29

เห็นด้วยกับคุณ Justice Shadow พวก ก.บ.ว. นี่ตัวดีเลยครับ เห็นการ์ตูนรุนแรงหน่อยบอกไม่เหมาะกับเด็ก การ์ตูนต้องสร้างสรรค์ให้ความรู้ ไม่ใช่มาต่อยตีกันรนแรงเกินไป  คำพูดนี้พวกมันพูดมาจำขึ้นใจเลยครับ แต่พอยัดเงินก็จบครับ พวกนี้มันหน้าเลือด
Back to top

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #3 - 12.05.07 at 12:47:47

ผมว่าหลักๆ ก็คือเมืองไทยไม่ค่อยจะมีใครอินเรื่องพวกนี้แหละครับ ด่านแรกนายทุนไม่กล้าลงเงิน ด่านที่ 2 ลงเงินกันแล้วทีมงานก็ทำลวกๆ ไม่ใส่ใจ เพราะคิดว่าก็แค่ขายเด็ก ด่านที่ 2.1 แม้แต่ดาราก็เล่นไม่ออก ที่ผ่านมาเลยออกมาแข็งยังกะท่อนไม้ฉาบปูนเกือบทุกเรื่อง   Angry งูกินหางกินหางกินหางกินหางกินหางกินหางกินหางครับ
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

mangkapon

เรารัก TCS YaBB

Reply #4 - 12.05.07 at 15:28:07

เพราะคนไทยชอบเอาหนังไทยไปเปรียบเทียบกับหนังญี่ปุ่น หนังอเมริกา อยากจะทัดเทียมอนาอารยประเทศ ยิ่งใหญ่ทัดเทียมเขา โดยไม่เปิดโอกาสให้มีจุดเริ่มต้น พอเขาเริ่มจะทำก็เริ่มไปด่า ห่วยอย่างนี้เอ็งเก็บไว้ดูเองเถอะ เอ็งทำไปให้เขาดูทำให้เสื่อมเสียชื่อประเทศชาติ อะไรทำนองนี้ แหม ช่างหน้าใหญ่กันจริง
ทุนน้อยมันก็ห่วย พอขอทุนมากกับนายทุน เขาก็กลัวเจ๊ง ไม่เล่นด้วย

อีกอย่างนึง พอเราทำ ก็บอกว่าเฮ้ย เอ็งไม่เปิดตาไปดูของคนโน้น คนนี้บ้าง เขาดีไซน์ดีกว่าเอ็งเยอะเลย เขาดีกว่าเอ็งแน่ เอ็งทำไปทำไมวะ คนพวกนี้คงไม่รู้จักคำว่าสไตล์ แม้กระทั่งญี่ปุ่นเอง หนังที่ลงทุนมากๆ กราฟฟิคสวยๆ ทำชุดดีๆ เขามี แต่ก็ยังมีงานของญี่ปุ่นแนวอินดี้เอาวัสดุของใช้ในบ้านมาทำ เขาก็ยังไปควบคู่ด้วยกันได้  ไม่เห็นจะต้องมาเปรียบเทียบกัน เพราะมันคือคำว่า สไตล์ ไง คนที่เคยมีประสบการณ์ในวัยเยาว์กับการเอาผลการเรียนของเราไปเปรียบเทียบกะลูกข้างบ้า
น ยังคงจำกันได้ ว่ามันรู้สึกยังไง ชมมันเหลือเกินนะ ลูกข้างบ้าน ลูกตัวเองนี่แม่มห่วยแตกเสียเหลือเกิน

หากลองศึกษาบทเรียนจากสงครามโลกครั้งที่สอง ญี่ปุ่นเป็นจอมวายร้ายที่บุกเข้ายึดครองอาณาเขตในประเทศต่างๆ เพื่อทำสงคราม เข่นฆ่าผู้คน ทำร้ายคนบริสุทธิ์ มองไม่ออกเลยว่าจะฮีโร่ตรงไหน ประเทศไทยก็ตกอยู่ในเงื้อมือของญี่ปุ่นด้วยเช่นกัน ด้วยความห้าวหาญเกินห้ามใจญี่ปุ่นก็ได้ไปถล่มอ่าวเพิลของสหรัฐซึ่งเป็นพี่เบิ้ม พี่เบิ้มเลยตอบโต้ด้วยการงัดเอาอาวุธร้ายแรง ระเบิดนิวเคลีย ถล่มฮิโรชิมา นางาซากิ สองเมือง จิงๆ แล้วเมืองเดียวก็คงเดี้ยงแล้ว เล่นซะสอง ญี่ปุ่นยอมแพ้ แทนที่ไทยจะแพ้ กลับกลายเป็นผู้ชนะ เพราะเรามีขบวนการเสรีไทยคอยประสานงานกับทางอเมริกา (ผมลองคิดกะคุณอ๊อดเล่นๆ ถึงประวัติศาสตร์หน้านี้ ไม่ว่าญี่ปุ่นหรืออเมริกาจะชนะ ไทยก็ชนะอยู่ดี คิดดูเอาเองว่าเพราะอะไร เราเป็นอย่างนี้มานานแล้ว)

ญี่ปุ่นเก็บเอาความชอกช้ำในครั้งนี้ เอามาพัฒนาประเทศ เปิดโอกาสให้นักคิดนักสร้างได้ใช้สื่อในการสร้างประเทศ แทนที่จะใช้สงคราม ทุกวันนี้อารยธรรมญี่ปุ่นรุกหนักรอบด้าน ทั้งอาหารการกิน ซูชิ โซบะ สื่อภาพยนตร์ อนิเมชั่น หนังแปลงร่าง จากอสูรร้ายในสงครามโลก กลับกลายเป็นฮีโร่ผู้ชนะในกระแสอารยธรรมไปทั่วโลก ญี่ปุ่นได้กอบกู้ชัยชนะของเขาคืนมา โดยไม่เสียเลือดเนื้อ

ส่วนพี่ไทยซึ่งเป็นผู้ชนะสงครามเทียบรัศมีเสมอพี่เบิ้มอเมริกา ยังคงสืบสานเจตนารมย์เดิม ไม่คิดจะสร้างอะไรใหม่ รอให้ต่างชาติทำและก็ติดสอยห้อยตามไปสู่ความสำเร็จ คนกล้าคิดกล้าทำ มักจะโดนแบนจากสังคมรอบข้าง
Back to top

IP Logged

GAO_BLACK

Cyber Cop

2/2หมู่2ซ.วัดบัวขวัญ9 ถ.งามวงวาน์ อ.เมืองจ.นนทบุรี11000
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #5 - 12.05.07 at 16:00:38

พูดถึงสงครามนึกถึงการตูนเรื่องเยี่ยมเรื่องนึงได้ครับเกี่ยวกับหลังสงครามที่ญี่ปุ่
นแพ้แล้วสังคมของเขาเกิดอะไรขึ้นบ้างกับเด็กๆ และ คนในยุคนั้นเป็นอย่างไร เป็นเรื่องที่อิงมาจากเรื่องจริงครับ เรื่อง rainbow ของสำนักพิมเนชั่นนะถ้าจำไม่ผิด ออกมา10เล่มแล้วได้รับรางวัลด้วย เนื้อหาดราม่าหนักๆแอคชั่นมันๆ ดูแล้วได้อารมณ์ของผู้แพ้ที่โหยหาอิสระจริงๆครับ ว่าด้วยเส้นทางของเด็กๆ7คนมั้งถ้าจำไม่ผิดที่ทำผิดต่างๆกันเข้าไปอยู่ในสถานพินิจ แล้วสู่ชีวิตข้างในและข้างนอกปัญหาต่างๆโอยมากมาย เป็นการตูนที่ดีครับ น่าหามาอ่านกันนะคับ
Back to top

IP Logged

seng3d

phungnarak

bangkok
Reply #6 - 12.05.07 at 18:26:00

เห็นด้วยกับคุณ mangkapon อีกเช่นกันครับ
Back to top

IP Logged

akiyama

เรารักหนังไทย

Reply #7 - 12.05.07 at 18:30:27

ดีครับ ชอบจัง ช่วยออกความเห็นกันอีกเยอะๆนะครับ แต่คราวนี้ลองหาวิธีหาทางออกด้วยก็ได้นะครับ  เผื่อคนที่มาอ่านอีกหลายๆคนจะได้ความคิดดีๆไปใช้ต่อไปครับ
Back to top

IP Logged

mesameta

IIPecpacHo, He KoHAyKToP
, B Moe 6ecT , Bce TecT
He 6JINHA รักษาสิทธิของตั
วเอง บรรเลงเรื่องที่
รู้ผิดชอบชั่วดี ไม่ตามตบตีราวี
ให้เห็นว่าตัวกา ลีนั้นคือเรา
ไม่เงียบเหงานั่ งนิ่งถ้าเราคือข
องจริงแน่แท้

273/1 Moo2 T.Padad A.Muang Chaingmai
Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #8 - 12.05.07 at 20:56:29

Sponsor ทุกอย่างทำได้ สู้ของนอกก็ทำได้ถ้ามี Sponsor
          การเปรียบเทียบก็เป็นอีกข้อ แต่ทว่าเลือกจะเปรียบในหัวข้อที่มันดีๆ
         ใกล้  เคียงกันหน่อย อย่าคาดหวัง ให้มันมีพัฒนาการ  อย่าเรื่องมาก
         ทำนานๆให้มันต่อเนื่อง จุดจบสำหรับรังแกกันระหว่างคนในวงการต้องมี
         จะเปรียบเทียบจะทำให้มีเท่าเขา ต้องทำให้ทุกอย่างมันมีเท่าเขาก่อน
         ถ้าไม่มีเท่าเขา ก็ถือว่าไม่น่าเกลียด เพราะเขามีมากกว่า ใครเอาเรื่องแบบ  นั้นไปเปรียบเทียบก็จัดว่าทุเรศครับ สร้างความน่ารังเกียจให้คนชาติเดียวกัน
Back to top

7

IP Logged

desthoy
HUMAN
**

เรา รัก ในหลวง

Reply #9 - 13.05.07 at 01:41:37

ต้องหา เงิน มาทำทุนเยอะ ๆ ครับทำให้มันดูเหมือนของจริงครับอย่าใช้คอมทำมากเกินไปอย่างเรื่อง สปอตเรนเจอร์นะครับ ดูแล้วผมอายเหมือนกันนะ ขนลุกเลยครับเอฟเฟคใช้ของจริงไปเลยครับปะทัดก็ได้อ่ะ ปะทัดมันก็ดูดีนะครับ เหมือนโดนจริง ๆ แต่อาจจะเจ็บต้องเซฟด้วยนะครับ ชุดก็ดูดีแล้วอ่ะ เหมาะสำหรับการเริ่มต้น ท่าแอ๊คชั่น เยอะเกินครับเห็นแล้วอายแทนอ่ะปล่อยให้เป็นธรรมชาติมากกว่านี้ก็น่าจะดูดีกว่า นี่เป็นคำวิจารณ์ของผมนะครับ ผมดูการ์ตูนตั้งแต่เกิดอ่ะ เลยอยากออกความเห็นบ้างอ่ะ เรื่องเงินทุนอ่ะ น่าจะทำการบริจาคนะครับ แต่ต้องไว้ใจได้นะครับเด๋วเอาไปกินหมดแย่เลยที่ให้ไปเพราะอยากเห็นคนไทยเจริญเรื่องก
ารทำการ์ตูนฮีโร่ไทย แต่กลับถูกพวกมิดฉากินไปนี่ก็น่าน้อยใจเหมือนกันนะครับ

ปล.ขอโทษนะครับ ที่วิจารณ์แบบนี้อ่ะแต่ผมหวังดีนะฮับ ถ้าไม่ชอบก็ขอโทษไว้นะที่นี้ด้วยครับ
Back to top

IP Logged

TheToNg

Reply #10 - 13.05.07 at 01:46:01

ผมจะไม่พูดถึงสิ่งแวดล้อมต่างๆนะครับ พูดถึงตัวเองคนเดียว

วันนี้ ผมจะรับงานอิสระ ทำไปเรื่อยๆ เลี้ยงปากท้อง 2 ชีวิต แต่วันนึงเมื่อพร้อม(และจะไม่นาน)ผมจะทำตามความฝันของตัวเอง โดยไม่สนระบบต่างๆที่คนรุ่นก่อนวางไว้ ผมจะหาวิธีของผม ตอบสนองความต้องการของตัวเอง

ผู้บริโภคระวังไว้นะครับ วันนึงผมจะทำหนังดีๆมาให้คุณเสพย์!!

ก็คิดแค่นี้อ่ะ  Cheesy
Back to top

IP Logged

Mb lostpainting
FIGHTER

Zodiac sign: Zodiac sign: Taurus
Reply #11 - 13.05.07 at 02:45:34

1. คนไทย block หนัง hero เยอะ ........ เพราะอะไรคงเข้าใจ
2. ต้องด่าคนดู ที่ดูแล้วก็วิจารณ์ ทั้งๆที่บางคนยังเขียนบทไม่เป็นด้วยซ้ำ บางคนก็ ดูแต่เวปโป๊  ไอ้พวก__
3. คนไทยคงรับไม่ได้กับ การแปลงร่าง .....................
   ข้อคิด hero ไม่ต้องแปลงร่างหรอก คนไทยไม่ชอบ คนไฟบิน ก็ไม่แปลงร่าง ดัง
   โทนี่จา แบบนี้ก็ได้  คิดว่าคนไทยไม่ได้อยากเห็น hero ใส่ชุด แบบ นั้น คนไทยไม่   ได้ต่อต้านหรอก แต่คงไม่ค่อยชอบ หรือ แบบว่าต้องหาแนวใหม่ ที่คนไทยส่วนใหญ่ชอบ
4. คนปากหมามีเยอะ พวกเห่า แต่เชื่อเหอะถ้าทำได้ดีจริง มัน ก็ชมเหมือนกัน
5. คนไทย ยัง เสพศิลปะ แค่เปลือกคับ คิดซะว่าทำให้เด็กลุ่นหลังดูละกัน พวกเขาคงเข้าใจ
6. คิดว่าต่างชาติก็คงโดน anti เรื่อง hero บ้างเหมือนกัน แต่เขาก็คงสู้มากกว่าเราน่าจะล้านเท่าได้มั๊ง ก็ลองสู้ไปเรื่อย ๆ

Embarrassed
Back to top
« Last Edit: 13.05.07 at 02:48:13 by Mb lostpainting »  

IP Logged

Mr_TOY
ACTION HERO

Краіна і дзяржава

Reply #12 - 13.05.07 at 04:50:19

ขอลองคิดอีกมุมหนึ่งครับ

." ทำไมหนังฮีโร่เมกากับญี่ปุ่นจึงเกิดง่ายจัง...?? ??"

ย้ำ....

"เฉพาะ อเมริกา กับ ญี่ปุ่น เท่านั้น...จากทั้งโลก...?? ?? ?? "
Back to top
« Last Edit: 13.05.07 at 04:53:05 by Mr_TOY »  

IP Logged

원 [ w o n ]
SECRET SUPER HERO

Bangkok
Reply #13 - 13.05.07 at 09:24:09

Mr_TOY wrote on 13.05.07 at 04:50:19:
ขอลองคิดอีกมุมหนึ่งครับ

." ทำไมหนังฮีโร่เมกากับญี่ปุ่นจึงเกิดง่ายจัง...?? ??"

ย้ำ....

"เฉพาะ อเมริกา กับ ญี่ปุ่น เท่านั้น...จากทั้งโลก...?? ?? ?? "

ถ้าลองขุดคุ้ยดูจริงๆ อย่างเกาหลีหรืออินเดียเค้าก็มีหนังฮีโร่ออกเยอะเหมือนกันนะครับ เพียงแต่ไม่ค่อยได้ส่งออกเท่านั้นเอง

ลองมาคิดอีกทีแนวคิดเรื่องฮีโร่คงจะมีอยู่ทุกชาติ เพียงแต่อาจจะตีความคำว่าฮีโร่ไม่เหมือนกัน อย่างญี่ปุ่นต้องมีชุดเพิ่มพลัง/มีอุปกรณ์พิเศษ อเมริกาใช้ร่างกาย/พลังพิเศษเฉพาะตัว ผมว่าหนังจักรๆ วงศ์ๆ เราก็คือซีรี่ส์ฮีโร่ไทยดีๆ นี่เอง ลองเทียบกับของโตเอะดู ฉายตอนเช้าวันหยุด มีนักแสดงเด็ก มีพลังวิศษ ของวิเศษ พล็อตเรื่องเกินจริง แถมเดี๋ยวนี้เอ็ฟเฟ็กต์ก็ใช่ย่อย ผมว่าคนไทยเชื่อแบบนี้มากกว่า

ปล.ขอฝากคำถามจากที่ผมโพสต์ไว้ข้างบนอีกที: คิดว่าถ้ามีเงินมากองตรงหน้าแล้วบุคคลากรเราจะพร้อมรึเปล่า?
Back to top

원 [ w o n ]  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #14 - 13.05.07 at 10:02:36

ผมว่า ปัญหาส่วนนึงมาจากผู้พัฒนาด้วยครับ

1) ทุกคนอยากทำหนัง HERO ตัวเองเป็น SERIES เป็นหนังใหญ่ทั้งนั้น บางครั้ง ทุนไม่พร้อม งานออกมาไม่ดีครับ หรือสื่อสารกับนายทุนไม่ตรงกัน บางครั้งต้องตามใจนายทุน งานก็ออกมาตามใจนายทุนไม่เป็นอย่างที่ตั้งใจไว้

2)ทุกคนชอบทำแต่พระเอก ไม่ค่อยสนใจตัวร้าย เนื้อเรื่อง องคประกอบอื่นๆ พอไปเสนองานก็เกิดยาก เพราะมันจะมีCONCEPTซ้ำๆกับญี่ปุ่นยังไม่มีจุดขายของตัวเอง ถ้าจับมาวัดกันจะมีซักกี่เรื่องที่ CHARACTER ต่างๆ พร้อม เนื้อเรื่องพร้อม

การทำหนัง ทำ tv มันยากมากๆครับ ต้องมีทุน มี sposor มีคนรู้จักข้างใน มีอำนาจต่อรอง การรวมกลุ่มของTHAI SUPER HEROES HUB ก็เป็นวิธีที่ดีวิธีหนึ่ง

ผมทำอสูรศาสตรา COMIC เสร็จ 1 ตอนแล้วต่อด้วยทำชดทำ TRAILER จดลิขสิทธิ์ ตอนนั้นคิดจะทำCOMIC บนWEB อย่างเดียว โชคดีมาได้น้อง Tongออกแบบให้ใหม่ ทำCOMICตอน2 แล้วก็หยุดไปช่วงเพราะน้องเขางานยุ่งและเรื่องทุนที่จะทำ  พอดีโชคดีซ้ำ 2  เจอคุณ HATA กำลังจะทำ NAKA  เลยได้ IDEA เรื่องทำ COMIC ออกมา,MODEL และสื่อต่างๆครับ ตอนนี้ก็ยังทำไปเรื่อยๆ

การ PROMOTE  ใน WEB อย่างเดียวอย่างที่น้อง JUSTICE_SHADOW บอกมันจะได้กลุ่มเดิมๆครับ ต้องขยายกลุ่มออกไป เป้าหมายคือตอนนี้ต้องสร้างCHARACTER ให้เป็นที่รู้จักในวงกว้างก่อน อย่าให้จินตนาการในสมองมันสูญไปพร้อมกับวัย ถ่ายทอดออกมาให้คนรับรู้ในรูปแบบCARTOON ให้อ่านกันก่อนให้คนตาม มีของสะสม แล้วค่อยขยับขยายเป็น LIVE SHOW เป็น SERIES MOVIE

เริ่มจากจุดเล็กๆก่อน HERO ต้องอยู่ได้ด้วยตัวมันเอง โดยไม่เข้าเนื้อเจ้าของงาน KAMEN RIDER,SPIDERMAN,XMEN, SUPERMAN เป็น COMIC มาก่อนจะเป็นหนังทั้งนั้น บางเรื่องใช้เวลา 30-40 ปี บางเรื่องอย่าง THOR, GREEN LANTERN ,WINGMAN ไม่เคยสร้างเป็นหนังคนแสดงเลย

กรณีคุณตงอย่าไปสนใจปากคนเลยครับ ขนาดงานน้องTong  เกรียนบางตัวบอกว่าลาว แต่งานลูกพี่มันที่มันคอย promote webให้อยู่หน้าตาชุดนี่ ABARED +ซากเศษชุดSENTAI กลายพันธ์ มันไม่เห็นว่าอะไร  วิธีทำชุดHIBIKI จาก WEB ญี่ปุ่นมันยังบอกว่าจาก WEB ลูกพี่มัน เอาอะไรกับปากคนครับ มุ่งหน้า พัฒนางานต่อไปดีกว่า

HERO ไทยจะอยู่ได้พวกเราคนไทยต้องสนับสนุนกันครับ Grin
Back to top
« Last Edit: 13.05.07 at 10:08:26 by Loucipher »  
IP Logged

maskridergolf
FIGHTER

Reply #15 - 13.05.07 at 20:42:41

ผมของสรุป ด้วยตัวเองคือ หนังแปลงร่างในไทย คุณแม่ไม่ปลื้ม จบ บ้าละครน้ำเน่า
แรมพิวาส  (ผมก็บ้า)
Back to top

IP Logged

gagtan

Reply #16 - 13.05.07 at 21:25:18

แหม่ Smileyความคิดเห็นของแต่ละท่านนี้   ดุเด็ดเผ็ดมันกันทั้งนั้นเลย  
เท่าๆที่อ่านดูทุกคนแย่ซีนผมไปกันหมดแล้วนี่ครับ Grin   (ฮา Roll Eyes)

สำหรับตัวผมแล้วตอนนี้  ก็แค่ไอ้เกรียนคนนึงที่สอบเข้า ม.ไม่ติดแต่สะเออฝันซะสูง Roll Eyes  

Back to top

IP Logged

billybilly2005

@@My love have every aroun@@

Reply #17 - 14.05.07 at 01:42:57

ปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างแรงที่สุดนั้นก็คือต้นทุนในการผลิตนั่นแหละครับ

-  เมื่อเงินมากองอยู่ตรงหน้า นั่นหมายถึงงานก็เดินหน้าด้วยเช่นเดียวกัน

-  ขาดคนสนับสนุนที่เข้าใด้ทั้งวัยรุ่น และเด็ก  ไม่ว่าจะเป็น สปอนเซอร์ หรือคนที่ให้ความรู้เกี่ยวกับฮีโร่ต่างประเทศ  และฮีโร่บ้านเราเอง   น่าจะมีคนอย่างน้าต๋อยเซมเบ้  หรือแม้แต่คุณแดน  ดนัย สมุทรโคจร เยอะๆเพื่อเป็นขุมความรู้ทางด้านสื่อทางโทรทัศน์  

-  น่าจะมีรายการเกี๋ยวกับซุปเปอร์ฮีโร่ ให้ความรู้เกี่ยวกับ องค์ประกอบในการสร้างผลงานในตัวฮีโร่ต่างๆ ( ในเมื่อผู้ใหญ่บางคนเห็นว่ามันไร้สาระ ก็ทำให้เขาดูเลยว่ากว่ามันจะเป็นตัวฮีโร่ที่เขาเรียกว่าไร้สาระเนี่ยทำยากขนาดไหน )

เชื่อผมสิครับยังไงต้นทุน  หรือทุนทรัพย์ สำคัญที่สุดในการสร้างสิ่งเหล่านี้ขึ้น Undecided

Back to top

billybilly2005 billybossboy2007.hi5.com  
IP Logged

HellPig
HUMAN
**

Reply #18 - 15.05.07 at 00:37:13

ก็ลองๆคิดดูว่า ถ้าตัวคุณเองจะเลือกซื้อเลือกเสพย์ ในของเหล่านี้คุณจะเลือกของไทยหรือของนอก เสื้อผ้าสิ่งของต่างก็คล้ายๆกัน ผมว่าคุณน่ะรู้อยู่แก่ใจ  คงต้องปลูกฝังค่านิยมกันใหม่ละครับ เอาแบบจริงจังเลย
Back to top

IP Logged

Maisinders
ULTIMATE SUPER HERO

Go Go . .

Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Reply #19 - 15.05.07 at 07:57:02

Cheesy  มนุษย์เหล้กไหลน่าจะเป็นกรณีศึกษาที่ดีครับ  นอกจากทั้งเงินทุนและความพร้อมทุกอย่างในการสร้างหนังก็เพรียบพร้อม  แต่หนังก็ออกมาไม่ประสพความสำเร็จ  ทั้งๆที่ตัวหนังก็ทำออกมาได้ดีพอควร(ได้ข่าวว่าไปได้สวยในตลาดต่างประเทศ)
     อเมริกา(spiderman,batman,superman)และญี่ปุ่น(sentai, mask rider) มีรูปแบบการนำเสนอ ในแบบของเขาที่ชัดเจน ที่ดูปุ๊บก็รู้เลยว่านี้ มันแบบญี่ปุ่น นี้มัน แบบอเมริกา  
    หากไทยเราจะมีฮีโร่เป็นของเราบ้าง ผมว่าเราน่าจะมีรูปแบบการนำเสนอเรื่องราวที่เป็นเอกลักษณ์ของเราที่ชัดเจน  โดยอาจจะประยุกต์หรือดัดแปลง ให้เข้ากลับสภาพความเป็นอยู่ของคนในสังคมบ้านเรา โดยมีแรงบรรดาลใจมาจากฮีโร่ของต่างชาติที่เราชื่นชอบก็ได้ ที่สำคัญคือการประยุกต์ที่ลงตัว ในแบบของเราเองนะครับ  เพราะคงจะหลีกเลี่ยงการถูกเปรียบเทียบไม่ได้  แต่เราทำให้ถูกเปรียบน้อยที่สุดนะครับ    Kiss แหะๆ พูดเยอะเลย ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ  Kiss

Back to top
« Last Edit: 15.05.07 at 08:14:13 by Maisinders »  

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge