THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
ช่วยดูสัดส่วน Hero ผมที (Read 4689 times)
Arm
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

ช่วยดูสัดส่วน Hero ผมที
08.05.07 at 21:54:33

มีบางอย่างๆ แปลกๆ ไหมครับ

(งาน 50% แล้วครับ ไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่ เหอๆๆๆ)
Back to top

Fulltest.jpg (275 KB | )

IP Logged

Summer
SIDE KICK HERO BUDDY

Get it on your own

HatYai
Mood:
Re: ช่วยดูสัดส่วน Hero ผมที
Reply #1 - 08.05.07 at 22:03:20

ผมว่าเป้ามันดูสูงไปนะ ละก็ดูผอมๆยังไงมะรู้สิครับ เป็นฮีโร่ที่เน้นความพริ้ว ก็เท่ดีครับ แต่อย่างน้อยก็ ให้ดูแข็งแรงซักหน่อยก็ดีครับ แต่ก็เยี่ยมละครับ สู้ต่อไปครับ
Back to top

IP Logged

seng3d
TRAINING HERO LEVEL2

phungnarak

bangkok
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #2 - 08.05.07 at 22:41:16

ฝึกฝนเยอะๆครับ แรกๆก็แบบนี้แหละ เพี้ยนๆไปหน่อย (เกือบทั้งตัว) แต่ ทำไมไม่ขึ้นโมเดลแบบกางแขนล่ะครับ หรือแบบเอาแขนลงมาแค่ 45 องศา
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #3 - 09.05.07 at 00:42:10

ขายาวเกินไปและเป้าสั้นครับ แขนขาลีบไปหน่อย Cheesy
Back to top

IP Logged

TheToNg

Reply #4 - 09.05.07 at 08:41:18

หวังว่าจะช่วยอะไรได้บ้างนะครับ
Back to top

ooooo.jpg (69 KB | )
IP Logged

GARUDA_LION
HUMAN
**

108 ซ.นาคาวิราช ต.ท้ายหมง อ.โขงเจียม จ.สงขลา
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #5 - 09.05.07 at 13:30:13

มันเปงตัวอะไรเหรอครับยังไม่รู้เลย แต่ดูคล้ายมังกรน่ะครับสู้เขาน่ะครับ Cool
Back to top

IP Logged

Arm
HUMAN
**

Reply #6 - 09.05.07 at 17:47:17

ครับ ขอบคุณทุกคนมาก สาเหตุ ที่ไม่ขึ้นโมเดลแบบกางแขนก็เพราะว่า ต้องการเทียบความยาว ของแขนกับขาน่ะครับ ว่าสมดุลกันรึยัง แล้วดูเหมือนว่าผมจะเข้าใจผิดเรื่องสัดส่วนไปเยอะเลยครับ ต้องขอบคุณ Tong แล้ว ทำภาพมาเทียบให้ดู

concept หลักคือ นักรบมังกรน่ะละครับ

ดูภาพ ต่อทีนะครับ ว่า ok รึยัง จะได้ทำ ส่วนเกราะขา และไหล่ให้เสร็จสักที เดี๋ยวไม่ได้ใส่กระดูกกัน -*-

แล้วก็คุณ Tong ถ้าเข้ามาอีก ช่วยแนะนำวิธี Rigging ทีครับ ว่าจะทำยังไงให้ ส่วนที่เป็นเกราะไม่เพี้ยนได้
Back to top
« Last Edit: 09.05.07 at 18:07:04 by Arm »  

Fulltest1.jpg (276 KB | )

IP Logged

Arm
HUMAN
**

Reply #7 - 10.05.07 at 11:40:39

ขุดหน่อยครับ กระทู้จม -*-
Back to top

IP Logged

ziro

Reply #8 - 10.05.07 at 12:42:31

ชุดเกราะ link เข้ากับกระดูกเฉยๆ เลยครับ ตอบแทนละกัน
ดู texture ด้วยครับ map ยืดหด ไม่เท่ากันครับ ลอง relax UVW ดูครับ
Back to top

IP Logged

Arm
HUMAN
**

Reply #9 - 10.05.07 at 12:47:45

ฮ่าๆๆ พอดีผมไปยิง map แล้วมาดัด Vertex ต่อ มันเลยกลายเป็นแบบนี้ครับ

ปัจจุบันแก้แล -*-
Back to top

IP Logged

Devil_Rider
FIGHTER

Reply #10 - 10.05.07 at 12:51:59

ผมว่าขาน่าจะยาวกว่านี้นิดนึงและก็ช่วงตัวยาวขึ้นหน่อบ ส่วยไหล่
ก็มีอะไรเพิ่มเป็นเกราะอีกนิดให้ดูสูงขึ้นหนะครับจะเท่มาก
แต่ว่าส่นหัวของมันหนะผมชอบมากเลยมันเท่ดีครับ
Back to top

IP Logged

TheToNg

Reply #11 - 10.05.07 at 19:47:46

ขอยกเอาที่ถามใน PM มาตอบในกระทู้นี้เลยนะครับ เผื่อคนอื่นอ่านด้วย
--------------------------------------------------------------------------------
---
เวลาคุณ Tong จะทำการ Rigging น่ะครับ โมเดลส่วนที่เป็นเกราะไหล่ นั้นติดกับส่วนชุดเกราะ หรือส่วนแขนรึเปล่าครับ หรือว่าแยกออกมาแล้ว Link กับส่วน กระดูก ไหล่

แล้วส่วนที่เป็นแขน กางออกรึเปล่าครับ
--------------------------------------------------------------------------------
---

เกราะไหล่โดยส่วนใหญ่แบ่งง่ายๆเป็น 3 แบบ ยกตัวอย่างจาก ไรเดอร์นะครับ เห็นภาพง่ายดี
1 แบบ Rider Black - ไหล่ link ใส่ชุดเกราะ ฮีโร่ส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะนี้
2 แบบ Ryuki - ไหล่ link ใส่กระดูกต้นแขน
3 แบบ Hibiki - ต้องทำการ assign จุดเข้ากับกระดูก

หลักๆคือขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ แต่ใช้ของจริงเป็นแหล่งอ้างอิง แนะนำว่า ลองศึกษาจากหนังเพิ่มเติมครับ

แขน แนะนำให้ทำท่ากางแขนครับ แก้ไขงานง่ายกว่า 45 องศา แต่ต้องระวังช่วงหัวไหล่ อาจมีปัญหาการงอเพี้ยน หรือถ้า polygon น้อยเกินไป จะทำให้เห็นเป็นเหลี่ยมได้
Back to top
« Last Edit: 10.05.07 at 19:51:05 by TheToNg »  
IP Logged

parinya7
TRAINING HERO LEVEL1

Reply #12 - 10.05.07 at 21:18:42

ตั้งแต่สะโพกลงมาเลยครับ แล้วก็แขนลงมาตั้งแต่ข้อศอก
Back to top

IP Logged

seng3d

phungnarak

bangkok
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #13 - 10.05.07 at 21:26:40

จริงอย่างที่คุณต้องว่าครับ  ลองแก้ไขดูนะครับ
Back to top

IP Logged

HellPig
HUMAN
**

Reply #14 - 15.05.07 at 01:02:05

สัดส่วนนี่อันดับแรกเลยครับ ต่อมาก็เกราะที่ดูขัดกับตัวมาก ต่อมาลายที่ตัวตัวนี่เกล็ดหรือว่าตาข่าย ต่อมาหน้าดำๆอย่างนี้ถ้าเป็นหนังคงจะมีบรรยากาศแนวๆbatmanแน่ๆ
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge