THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
กฎหมายทรัพย์สินทางปัญญากับวงการฮีโร่ (Read 24037 times)
swat17
HUMAN
**

Re: กฎหมายทรัพย์สินทางปัญญากับวงการฮีโร่
Reply #20 - 24.01.07 at 23:10:20

UltrafanForever wrote on 24.01.07 at 06:04:12:
หากการออกแบบนั้น  อยู่ในระหว่างสัญญาจ้างงาน
และถ้าสัญญาจ้างงานเขียนไว้ว่า  ลิขลิทธิที่ได้ทำขึ้นระหว่างการจ้างาน  ตกเป็นของนายจ้าง
ก็จะเป็นตามนั้นครับ
เช่นลูกจ้างกี่คนก็ตาม  ช่วยกันออกแบบ  ก้านกล้วย
แต่สุดท้ายแล้ว  ลิขสิทธิ จะเป็นของกันตนา
หรือ ลูกจ้างออกแบบนายพลกรีเวียส
แต่ลิขสิทธิก็จะเป็นของลูคัส

จะไม่มีบริษัทไหน  จ้างคนออกแบบ  แล้วลิขสิทธิตกเป็นของลูกจ้างตัวเองครับ

ถูกอย่างที่คุณพูดคับ ไม่มีบริษัทไหนจ้างคนออกแบบแล้วจะให้ลิขสิทธิ์ตกเปนของลูกจ้างคับ ผมจึงได้บอกไว้ว่าจิงๆแล้ว กฎหมายกำหนดให้ลูกจ้างเปนผู้ได้ลิขสิทธิ์มาแต่ "นายจ้างและลูกจ้างสามารถทำข้อตกลงกันเป็นหนังสือให้แตกต่างจากที่กฎหมายกำหนด" ได้คับ การที่ระบุให้นายจ้างเปนผู้ได้รับประโยชน์หรือเป็นผู้ได้ลิขสิทธิ์นั่นก็คือ "การตกลงเป็นอย่างอื่น"คับ เพียงแต่นายจ้างสามารถเป็นผู้นำงานนั้นออกเผยแพร่ได้ตามสมควร(โดยไม่ต้องมีการระบุอะ
ไร เพราะกฎหมายให้อำนาจไว้แล้ว) แต่ไมได้หมายความว่านายจ้างจะมีลิขสิทธิ์นะคับ เพราะถ้าจะมีลิขสิทธิ์ต้องทำเป็นข้อตกลงระบุไว้ให้ชัดแจ้งเลยคับไม่งั้นไม่ได้ ดังที่คุณพูดไว้นั้นถูกต้องแล้วคับ ในทางปฏิบัติบริษัททุกบริษัทจะต้องเขียนข้อสัญญาเพื่อเอื้อให้บริษัทของตนได้ลิขสิทธ
ิ์อยู่แล้วล่ะคับไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ลองอ่านที่ผมเขียนดูอีกทีก็ได้คับ เพราะผมเขียนไว้เช่นนั้นจิงๆ และคุณสามารถเปิด พ.ศ. 2537 มาตรา 9 ซึ่งกล่าวถึงการได้มาซึ่งลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ตามสัญญาจ้างแรงงานคับ ขอบคุณคับ
Back to top

IP Logged

UltrafanForever
FIGHTER

เรารัก TCS YaBB

Re: กฎหมายทรัพย์สินทางปัญญากับวงการฮีโร่
Reply #21 - 25.01.07 at 03:05:35

swat17 wrote on 24.01.07 at 23:10:20:
ถูกอย่างที่คุณพูดคับ ไม่มีบริษัทไหนจ้างคนออกแบบแล้วจะให้ลิขสิทธิ์ตกเปนของลูกจ้างคับ ผมจึงได้บอกไว้ว่าจิงๆแล้ว กฎหมายกำหนดให้ลูกจ้างเปนผู้ได้ลิขสิทธิ์มาแต่ "นายจ้างและลูกจ้างสามารถทำข้อตกลงกันเป็นหนังสือให้แตกต่างจากที่กฎหมายกำหนด" ได้คับ การที่ระบุให้นายจ้างเปนผู้ได้รับประโยชน์หรือเป็นผู้ได้ลิขสิทธิ์นั่นก็คือ "การตกลงเป็นอย่างอื่น"คับ เพียงแต่นายจ้างสามารถเป็นผู้นำงานนั้นออกเผยแพร่ได้ตามสมควร(โดยไม่ต้องมีการระบุอะ
ไร เพราะกฎหมายให้อำนาจไว้แล้ว) แต่ไมได้หมายความว่านายจ้างจะมีลิขสิทธิ์นะคับ เพราะถ้าจะมีลิขสิทธิ์ต้องทำเป็นข้อตกลงระบุไว้ให้ชัดแจ้งเลยคับไม่งั้นไม่ได้ ดังที่คุณพูดไว้นั้นถูกต้องแล้วคับ ในทางปฏิบัติบริษัททุกบริษัทจะต้องเขียนข้อสัญญาเพื่อเอื้อให้บริษัทของตนได้ลิขสิทธ
ิ์อยู่แล้วล่ะคับไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ลองอ่านที่ผมเขียนดูอีกทีก็ได้คับ เพราะผมเขียนไว้เช่นนั้นจิงๆ และคุณสามารถเปิด พ.ศ. 2537 มาตรา 9 ซึ่งกล่าวถึงการได้มาซึ่งลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ตามสัญญาจ้างแรงงานคับ ขอบคุณคับ

คือว่าผมไม่ได้โต้แย้งอะไรนะครับ   ที่คุณพูดตอนแรกน่ะถูกแล้วครับ
เพียงแต่ว่าผมอ่านแล้วเห็นว่าน่าจะขยายความสักหน่อย
ผมเขียนห้วนๆไปนิด   อาจทำให้เข้าใจผิด  ขออภัยด้วยครับ

ที่เน้นประเด็นนี้ เพราะว่า  ในอีกไม่นาน...ที่จริงก็เริ่มๆแล้ว
จะมีปัญหาลิขสิทธิระหว่าง  นายจ้างกับพนักงาน
เพราะเข้าใจกันคนละอย่างนี่แหละครับ

เรื่องนี้รายละเอียดปลีกย่อย  ยังแยกออกไปอีกมาก
เช่นนักเขียนการ์ตูนกับสำนักพิมพ์    ก็จะเป็นอีกอย่างครับ
Back to top

IP Logged

zexon
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

สตาร์โตสเฟรีย
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #22 - 25.01.07 at 12:28:11

อ่านจนตาลายเลยครับพี่น้อง ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆคับ Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #23 - 30.06.10 at 19:56:31

This Topic was moved here from THAI-TOKU COMMUNITY by Loucipher.
Back to top

IP Logged

Creative_Max
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Reply #24 - 03.12.11 at 01:38:19

เป็นประโยชน์มากเลย ขอบคุณครับ
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge