THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 3 ... 5
Print
HERO X OVER Project : All Power to One Spirit (Read 46992 times)
tap1
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

HERO X OVER Project : All Power to One Spirit
18.11.06 at 14:15:30

ภาพทดสอบหมายเลข001
...

เนื่องจากในวันที่ 12 พ.ย. 49 มีการนัดรวมตัวคนการ์ตูนโดยมีคุณพี่เปาเป็นแม่งาน
บวกกับทางเวบไทยโตคุมีโครงการทำหน้าเวบรวมฮีโร่ไทย
และแนวคิดของผมเอง ที่อยากจะทำอะไรบางอย่าง เพื่อคนแนวเดียวกันบ้าง

จึงขอคำปรึกษากับพี่ๆผู้สร้างตัวการ์ตูนซูเปอร์ฮีโร่และเรียลฮีโร่ต่างๆ
ว่า น่าจะมีการ์ตูนรวมกลุ่มขึ้นมาสักเรื่องหนึ่ง เปรียบเหมือนการออกมา
แนะนำตัวให้คนได้รู้จักมากขึ้น คล้ายกับมาร่วมทำกิจกรรมเล็กๆสนุกๆ
ด้วยกัน ซึ่งจะเน้นไปที่เผยแพร่ประชาสัมพันธ์เป็นหลัก

โดยผมเองกำลังทำเรื่องขออนุญาตินำฮีโร่ต่างๆที่มีอยู่ มาเขียนเป็นการ์ตูน
ซึ่งขอบอกก่อนไว้ล่วงหน้าว่า เป็นแค่แนวความคิด และเริ่มทดลองทำอยู่
ยังต้องมีการพูดคุยเจรจา และปรึกษากันอีกมาก ยังคงต้องรอสรุปแนวทาง
ให้ชัดเจนกว่านี้ต่อไปครับ

ชื่อโครงการเล็กๆของกลุ่มฮีโร่ไทยในครั้งนี้ ผมจึงขอใช้คำว่า

HERO X (Cross) OVER : All Power to One Spirit

เพราะคงน่าจะดูเป็นกลางดี และยังดูเป็นโทนเดียวกันกับเวบรวมลิงค์ฮีโร่
ของเวบไทยโทคุที่ทำออกมาก่อนหน้านี้ ถือเป็นการให้เกียรติกันและกันด้วย

งานตัวอย่างด้านบนเป็นการทดลองทำออกมาให้เห็นเป็นภาพกันครับ
นาคา ได้รับคำอนุญาติ(แบบปากเปล่า)ให้นำมาใช้จากคุณฮาตะแล้ว

มีข้อเสนอแนะ หรือติติง ประการใด ก็ติดต่อมายังผมได้เลยนะครับ
หรือจะเข้ามาช่วยผมทำก็ยินดีเป็นอย่างยิ่ง

ขอขอบคุณเหล่าพี่ๆเพื่อนๆรวมวงการที่ไม่อาจจะเอ่ยนามได้หมดด้วยครับ
ที่ให้ความร่วมมือ

โครงการนี้เป็นโครงการที่เกิดจากแนวคิดของผมเอง ดังนั้นหากเกิด
ปัญหาใดกับผู้ใด ผมขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวครับ
Back to top
« Last Edit: 18.11.06 at 14:16:10 by tap1 »  

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

hero never die

Re: HERO X OVER Project : All Power to One Spirit
Reply #1 - 18.11.06 at 14:31:22

Wink ตัวที่ยืนในเงามืดหรือครับ ยันต์แมน สวยดีนะครับ  โครงการณ์น่าสนใจดีครับ จะคอยติดตามครับ  Cool
Back to top

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

Re: HERO X OVER Project : All Power to One Spirit
Reply #2 - 18.11.06 at 14:55:08

Cheesy  จะออกมาเป็นการ์ตูนเพื่อจัดจำหน่ายหรือเปล่าครับ  ถ้าออกมายังไงก็อุดหนุนครับ  Cool
Back to top

IP Logged

GAO_BLACK
TRAINING HERO LEVEL2

Cyber Cop

2/2หมู่2ซ.วัดบัวขวัญ9 ถ.งามวงวาน์ อ.เมืองจ.นนทบุรี11000
Zodiac sign: Zodiac sign: Sagittarius
Reply #3 - 18.11.06 at 20:20:33

เป็นความคิดที่ดีครับ คนเราชอบเหมือนๆกันรวมกลุ่มกันทำสิ่งๆเดี่ยวเป็นเรื่องที่ดีครับรวมตัวเป็นกลุ่มก้อน
แล้วเราจะแข็งแรงครับ
Back to top

IP Logged

JOKER77
TRAINING HERO LEVEL1

เรารัก THAI-TOKU&HEROส
าวสวยตุ๊กคน.... .....

Reply #4 - 18.11.06 at 21:49:24

Coolอ่านแล้วชอบใจมากๆครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ..
ภาพ 001 งามมากๆ..ถ้าไม่มากเกินไป..ขอเป็นภาพแนวนอนได้ป่าวครับ..
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #5 - 18.11.06 at 22:21:31

Wink

ผมว่าเป็นมิติใหม่ที่ดีของวงการฮีโร่ไทย และคาดว่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ

วงการเริ่มมีการเกาะกลุ่มกัน เกื้อกูลกัน และจะเข้มแข็งขึ้นเรื่อยๆ

ขอเป็นกำลังใจ และยินดีช่วยเหลืออย่างเต็มกำลังคับ  Thanx

เพื่อฝ่าฟันอุปสรรคไปด้วยกัน

...
Back to top
« Last Edit: 19.11.06 at 07:30:19 by HATA »  
HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #6 - 19.11.06 at 01:10:39

All Power to One Spirit ผมชอบชื่อนี้มากๆครับ  Cool Cool Cool Cool เราต้องช่วยกันผลักช่วยกันดัน ใครประสปความสำเร็จแล้วช่วยกันดึงคนข้างหลังขึ้นไปด้วย  naka คู่กับยันต์นาคา อย่างนี้ อสูรศาสตราจะคู่กับยันต์นรสิงห์ หรือกอดคอกับมดคันไฟตามที่มีข่าวออกมาหรือเปล่าครับ Grin

Back to top

IP Logged

pikuto
ULTIMATE SUPER HERO

I miss uruvara 78 !!

นครศรีธรรมราช
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #7 - 19.11.06 at 01:31:52

พี่ตาโปน พี่รู้มั้ยครับ??  พี่เป็นนักเขียนการ์ตูนไทยที่ผมชื่นชมมากที่สุดคนหนึ่ง  ผมเห็นงานพี่มาตั้งแต่ยังเป็นการ์ตูนเล่มละบาท(จริงๆ 5 บาท Grin Grin Grin)  ผมเห็นครั้งแรกในร้านตัดผม  ผมยังสงสัยว่าทำไมคนนี้ไม่ไปเขียนงานลงพวก thai comic เพราะงานเค้าว่ากันจริงๆดีกว่างานของนักเขียนประจำที่นั่นในตอนนั้นหลายคนเลย  แล้วต่อมาพี่ก็เขียน หาญ สู้ผีนรก ลงใน a comix  แล้วพี่ก็ได้ร่วมงานกับ thai comic จนได้ในเรื่อง ตะกร้อ  ผมชอบงานพี่มาก  เชียร์อยู่ตลอดครับ  อยากให้พี่จับงานเขียน hero แบบอารมณ์ tokusatsu เต็มรูปแบบซักครั้ง  อยากดูขบวนการหรือ hero เดี่ยวของพี่น่ะครับ

จากแฟนผลงานนับ 15 ปีของพี่ Cool Cool Cool Thanx Thanx Thanx

ปล.พี่ประสบความสำเร็จโดยการประกอบอาชีพนักเขียนการ์ตูนอาชีพ(หมายถึงหาเลี้ยงตัวเอง
และครอบครัวโดยการเขียนการ์ตูนเป็นหลัก)ได้ยังไงครับ??  ผมเคยใช้เวลา 1 ปี.....แล้วก้ล้มเหลวครับ  ปัจจุบันผมยังฝังใจอยู่กับความล้มเหลวครั้งนั้นอยู่เลย  จะเริ่มต้นใหม่ก็มีอุปสรรคด้านครอบครัว(พ่อแม่)และโอกาส Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

tap1
HUMAN
**

Reply #8 - 19.11.06 at 02:30:28

ตอบคุณ ไมซินเด้อ นะครับ
....ในความคิดผมเอง ไม่คิดจะทำขายน่ะครับ และตามหลักความเป็นจริงก็ไม่ควร
จะนำมาพิมพ์ขายด้วย เขียนลงเวบให้อ่านกันสนุกๆเป็นทางที่ดีกว่าครับ สบายใจ
กันทั้งคนอ่าน คนเขียน และคนสร้างครับผม

ตอบคุณ โจ๊กเกอร์77 นะครับ
....แหะๆท่าจะทำแนวนอนคงต้องลงสีใหม่อ่ะครับ เพราะด้วยความง่วงบวกกับ
สมาธิแวบหายไปช่วงหนึ่ง ดันรวมเลเยอร์แล้วลดความละเอียดภาพลงจาก
350มาเป็น150 แล้วกดเซฟไปแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้เลย...เครียดๆ
แต่จะลองหาทางทำให้นะครับ

ตอบคุณลูไซเฟอร์ นะครับ
....ยืนกอดคอกัน เป็นภาพที่น่าจะบันทึกไว้เป็นประวัติศาสตร์ได้เลยนะนี่
ช่วงนี้กำลังเทสอยู่อ่ะครับ อยากลองดูกระแสการตอบรับสักระยะ และ
กำลังร่างโครงเรื่อง พร้อมใบขอนุญาติ เพื่อรอการขออนุญาติอย่าง
เป็นทางการอยู่จากหลายๆฝ่าย

ที่เขียนเทส001มา เพราะพอดีคุณฮาตะอนุญาติมาก่อน
กำลังทำเทส002และ003อยู่ครับ

ตอบคุณพิคูโตะ นะครับ
....ขอบคุณมากๆที่ให้การสนับสนุนงานผมมาโดยตลอด ถ้าดูกันชัดๆ จะเห็นว่า
ผมเองก็ไม่ใช่นักเขียนที่ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานเท่าไรเลย
นับตั้งแต่วันที่ผมอายุ16 ที่เดินเข้าไปหาพี่โต้ง ขอสมัครเป็นนักเขียนการ์ตูนไทย
(สมัยที่ยังไม่มีหนังสือลายเส้น)จนกระทั่งวันนี้ ผมเองก็ยังเขียนการ์ตูนอยู่เหมือน
เดิมเลย (ภูมิใจบวกรันทดในช่วงเวลาเดียวกัน)

สำหรับงานการ์ตูน ตอนนี้ก็กำลังเตรียมงานทำ ยันมัน Yanman เป็นการ์ตูนอยู่ครับ
โดยจะไม่ใช้วิธีวางแค่โครงเรื่อง แล้วคิดเนื้อเรื่องไปเขียนภาพไปอีกแล้ว
จะลองวิธีเขียนเรื่องให้จบก่อนแล้วค่อยเขียนเป็นภาพต่อไปเป็นขั้นเป็นตอน
ปวดหัวดีครับ...แต่ก็สนุกครับ ได้น้องที่เป็นผู้กำกับหนังมาช่วยแนะนำเรื่องการ
วางเนื้อเรื่องแบบบทหนัง ได้ความรู้ใหม่ๆมาเยอะเลยครับ แก้บทไปหลายรอบแล้ว
อีกทั้งได้พบคุณรามคอยแนะนำเพิ่มเติมเรื่องวิธีการนำเสนอ ขอขอบคุณด้วยครับ

อาชีพนี้ หาเลี้ยงครอบครัวมาได้ยังไง...อืมม์ ตอบยากแหะ...
หลักๆผมจะคุยกับภรรยาผมเสมอๆถึงเป้าหมายที่ต้องการจะไปถึง
และปรึกษาถึงวิธีการหนทางที่จะไปถึงยังเป้าหมายนั้น
แล้วก็เดินไปด้วยกันครับ...
Back to top

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

Reply #9 - 19.11.06 at 08:50:23

Wink  อยากมีคนที่เข้าเหมือนพี่จัง  ได้ฟังเรื่องชีวิตพี่คร่าวๆ ผมเองก็อยากทำได้แบบนั้นบ้างจัง  ตอนเรียนอยู่ชั้นปวส. ผมรู้แล้วชัดๆและแน่ใจว่า ผมไม่ชอบสิ่งที่เรียนอยู่  ผมอยากจะย้ายไปเรียน รร.ไทยวิจิตรศิลป์ที่เชียงใหม่  แต่ทางบ้านไม่ยอม พอผมเรียนจบปวส. จะหางานทำเลย  ไม่เรียนต่อป.ตรี เพราะอยากจะหาเงินมาเรียนที่นี้  ทางบ้านก้ไม่ยอมอย่างแรงมากๆ  ทุกวันนี้ชีวิตยังเหมือนหลงทางอยู่เลย
  จะเป็นกำลังใจเล็กๆ และขอตามงานของพี่เสมอครับ ขอให้ประสพความสำเร็จทุกผลงานครับ  Cool
Back to top

IP Logged

Masagi

CripTun
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #10 - 19.11.06 at 13:13:34

คุณตาโปน เป็นคนที่เขียน ตัวละคร หญิง ได้สวยมากครับ  ผมชอบ   น่าจะทำแนวฮีโร่มานาน แล้วนะคับ  ผมชอบ
Back to top

WWW - -  
IP Logged

ZETTMAN

Reply #11 - 19.11.06 at 19:31:47

ยันต์มัน พอสีเขียวแล้วเลยเหมือน นาคา เข้าไปใหญ่ Grin

แล้วจะมีชือทีมแบบอเมริกันฮีโร่ไหมครับ แบบ อเวนเจอร์ หรือ จัสติสลีค น่ะครับ
Back to top

IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #12 - 21.11.06 at 05:15:45

ทราบว่าตอนนี้คุณ HATA กำลังทำเอกสารขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์ต่างๆอยู่ ของผมไม่มีปัญหาครับ ขอฝากลูกชายผม สิงห์ขาว สิงห์ดำ VERSION พี่เลี้ยง TONG ไปแจมด้วยครับ ถ้ามีข้อสงสัยอย่างท่าไม้ตายหรืออาวุธถามได้ ลูกผมร่ายเวทย์เดินเวหา และผูกหุ่นพยนต์ได้ด้วยครับ แต่พี่เลี้ยงยังปั้นหุ่นไม่เสร็จ

สิงห์ดำไม่มีร่างคนครับ กว่าจะเปิดเผยว่าใครก็ตอนอวสาน กว่าจะถึงตอนนั้นจะมีตัวหลอกเยอะว่าน่าจะเป็นใครบ้าง ก่อนจบSERIES จะมีการทายกันว่าสิงห์ดำเป็นใคร..เหมือนทายผลบอลโลก Roll Eyes Roll Eyes

ถามอีกอย่างว่าถ้าตัวละครเยอะๆจะแบ่งบทยังไงครับ Kiss
Back to top
« Last Edit: 21.11.06 at 05:21:25 by Loucipher »  
IP Logged

menga
HUMAN
**

Reply #13 - 21.11.06 at 09:58:04

Cool นาคาออกแบบสวยมากงับ ชอบแบบไทยๆแบบนี้แหละ
Back to top

IP Logged

tap1
HUMAN
**

Reply #14 - 21.11.06 at 10:32:43

รายละเอียดใน อสูรศาสตรา รวมทั้งตัวอื่นๆ ผมเองก็คงเขียนได้แค่เชิง
แนะนำ คงไม่อาจจะเขียนได้ลึกเกินกว่าผู้ที่คิดค้นสร้างขึ้นมาหรอกครับ
คงเน้นไปที่เนื้อเรื่องของการเข้ามาคาบเกี่ยวของตัวละครแต่ละตัวมากกว่า
ซึ่งสุดท้าย ฮีโร่ไทยแต่ละท่าน ย่อมจะมีทางเดินของตนเองอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องการแบ่งบทของการที่มีตัวละครเยอะๆ
ถามผมมา ผมก็ตอบยากเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยเรียน
มาทางสายนี้เลย อาศัยว่า ตาดู หูฟัง เก็บเกี่ยวจากผู้รู้ท่านอื่นๆ

ซึ่งคงจะแนะนำได้คร่าวๆ ตามแนวคิดของผมเองนะครับ

หลักๆเรื่องที่จะเล่าก็จะอยู่ที่ตัวละครเอกอยู่แล้ว
เรื่องส่วนมากจะเกิดมาจาก คำถาม เป็นหัวข้อที่ตั้งขึ้นมา
เพื่อให้เกิดการเดินทางของตัวละครเพื่อไปหาคำตอบนั้นๆ
ก็จะจบเรื่อง

คล้ายๆเราลากเส้นตรงลงมาเป็นแนวดิ่ง
ปลายบนสุดคือคำถาม ปลายล่างสุดคือคำตอบ

จากนั้นก็จะมีที่มาของการหาคำตอบ ก็คือใครหรืออะไร
ที่มีผลกระทบกับเส้นเรื่องนั้น มีมากหรือน้อย มีบ่อยแค่ไหน
ก็เกิดเป็นตัวละครตัวอื่นๆขึ้นมาโดยเหตุและผลของมันเอง
ตัวละครจะเยอะหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับว่าตัวเอกที่เป็นตัวเดินเรื่อง
จำเป็นต้องใช้มากหรือน้อยเท่านั้นน่ะครับ

ก็จะเกิดเส้นซอยเล็กเป็นแนวขวางขึ้นมาบนเส้นแนวดิ่งยาวๆนั่น

ซึ่งก็จะพอมองเห็นว่า ตัวละครที่มาสมทบ ก็ควรจะมีบทบาทแค่มา
เสริมเส้นแนวดิ่งนั้น ต้องไม่มาแล้วสร้างแนวดิ่งใหม่เสียเอง

ทำนองนี้น่ะครับ เท่าที่ผมใช้เป็นแนวทางการวางเรื่องอยู่
ซึ่งก็ใช่ว่าผมจะทำได้ บางทีก็มีหลุดๆเหมือนกันครับ

แบบพายเรือวนอยู่ในอ่าง พายอยู่นั่น จนมาโผล่อยู่กลางทะเลได้ไงไม่รู้

...เอ๋  ทำไมตัวหนังสือ มันกลายเป็นตัวหนาไปได้น้า
Back to top
« Last Edit: 21.11.06 at 10:35:21 by tap1 »  

IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #15 - 21.11.06 at 10:38:48

[quote author=tap1 link=board=general&num=1163834130&start=0#14 date=11/21/06

หลักๆเรื่องที่จะเล่าก็จะอยู่ที่ตัวละครเอกอยู่แล้ว
เรื่องส่วนมากจะเกิดมาจาก คำถาม เป็นหัวข้อที่ตั้งขึ้นมา
เพื่อให้เกิดการเดินทางของตัวละครเพื่อไปหาคำตอบนั้นๆ
ก็จะจบเรื่อง
[/quote]

จะเป็นแบบ KINGDOM COME ของ ALEX ROSS หรือเปล่าครับ ที่ตัวเอกจริงๆคือมนุษย์คนนึงที่เห็นเหตุการณ์ทั้งหมด Cheesy
Back to top

IP Logged

pikuto
ULTIMATE SUPER HERO

I miss uruvara 78 !!

นครศรีธรรมราช
Zodiac sign: Zodiac sign: Aquarius
Reply #16 - 21.11.06 at 10:43:43

Loucipher wrote on 21.11.06 at 10:38:48:
จะเป็นแบบ KINGDOM COME ของ ALEX ROSS หรือเปล่าครับ ที่ตัวเอกจริงๆคือมนุษย์คนนึงที่เห็นเหตุการณ์ทั้งหมด Cheesy

ไม่ใช่ marvels หรือครับ ??  kingdom come นี่ 2 ฝ่ายสู้กันไม่ใช่หรือ?? Undecided Undecided Undecided
Back to top

IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #17 - 21.11.06 at 10:46:49

ไม่ใช่จ้า KINGDOM COME  ตัวละครเป็นDC HERO ทั้งหมดฝั่งนึงนำโดย SUPERMAN อีกฝั่งนำโดย CAPTAIN MARVEL หรือ SHAZAM นั่นเองครับ ทั้งหมดผ่านสายตาลุงแก่ๆคนนึงผมจำชื่อไม่ได้แล้ว Cheesy
Back to top

IP Logged

tap1
HUMAN
**

Reply #18 - 21.11.06 at 10:52:42

Loucipher wrote on 21.11.06 at 10:38:48:

จริงๆแล้วมันเป็นหลักทั่วไปในที่ใช้วางโครงเรื่องน่ะครับ จะบิดหรือจะดัด
แก้อย่างไรก็แล้วแต่เทคนิคของคนเขียน

ส่วนเรื่อง herOXOver ที่จะเขียนกำลังคิดว่า จะยืมแนวคิดของ
คุณเมษ 1ในผู้กำกับหนังผีที่กำลังจะฉายโรงเร็วๆนี้ มาใช้

ตัวเดินเรื่องจะเป็น นักข่าวหญิงที่ออกตามล่าหา องค์กรลึกลับ
ที่ออกมาสร้างความวุ่นวายให้เกิดขึ้นในเมือง จนนำไปพบกับกลุ่ม
ฮีโร่ที่แอบคอยขัดขวางองค์กรลึกลับนั่น
และเธอก็พยายามที่จะเปิดเผยเรื่องทั้งหมดให้โลกได้รู้น่ะครับ

โครงเรื่องแบบง่ายๆน่ะครับ เล่าง่ายดี
อันนี้ต้องของเวลาปรึกษาทบทวนสักระยะ...ยังไม่แน่ใจเรื่องรูปแบบเท่าไรครับ
ส่วนมันจะเชยไม่เชยก็ขึ้นอยู่กะคนเล่าแล้วล่ะครับ...
Back to top

IP Logged

Loucipher

Miami
Reply #19 - 21.11.06 at 10:54:35

tap1 wrote on 21.11.06 at 10:52:42:
จริงๆแล้วมันเป็นหลักทั่วไปในที่ใช้วางโครงเรื่องน่ะครับ จะบิดหรือจะดัด
แก้อย่างไรก็แล้วแต่เทคนิคของคนเขียน

ส่วนเรื่อง herOXOver ที่จะเขียนกำลังคิดว่า จะยืมแนวคิดของ
คุณเมษ 1ในผู้กำกับหนังผีที่กำลังจะฉายโรงเร็วๆนี้ มาใช้

ตัวเดินเรื่องจะเป็น นักข่าวหญิงที่ออกตามล่าหา องค์กรลึกลับ
ที่ออกมาสร้างความวุ่นวายให้เกิดขึ้นในเมือง จนนำไปพบกับกลุ่ม
ฮีโร่ที่แอบคอยขัดขวางองค์กรลึกลับนั่น
และเธอก็พยายามที่จะเปิดเผยเรื่องทั้งหมดให้โลกได้รู้น่ะครับ

โครงเรื่องแบบง่ายๆน่ะครับ เล่าง่ายดี
อันนี้ต้องของเวลาปรึกษาทบทวนสักระยะ...ยังไม่แน่ใจเรื่องรูปแบบเท่าไรครับ
ส่วนมันจะเชยไม่เชยก็ขึ้นอยู่กะคนเล่าแล้วล่ะครับ...

แค่ฟังPLOT ก็น่าอ่านแล้วรอติดตามครับผม Cool Cool Cool
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 5
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge