THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Pages: 1 2 
Print
ประสพการณ์จริงดีๆ เกี่ยวกับฮีโร่ครับ (Read 11874 times)
Maisinder
SUPER HERO

hero never die

ประสพการณ์จริงดีๆ เกี่ยวกับฮีโร่ครับ
05.09.06 at 16:47:07

Cheesy  ตอนสมัยเด็กฐานะทางบ้านผมไม่ค่อยจะดี(ค่อนข้างมาก)  เวลาจะดูทีวีทีผมต้องอาศัยไปดูบ้านป้า(ผมทันดูเริ่มจากไรเดอร์เอ็กซ์)  พอโตขึ้นมาหน่อย ก็มีทีวีที่บ้านเป็นของเราเอง(ประมาณ superone)  แต่ตอนนั้นผมเองก็ยังไม่ค่อยมีของเล่นไว้เล่นเองมากนัก ค่อนข้างน้อยมากๆ  อยากได้ตัวอะไรก็ต้องวาดแล้วตัดเล่น เป็นตุ๊กตากระดาษเล่นเอา(วาดแบบเด็กๆนะครับ)  พอดีมีพี่ข้างบ้านคนนึง เขาวาดรูปเก่ง  ผมเคยเห็นเขาวาดรูปsuperoneออกมาสวยดี  เลยขอให้เขาวาดให้ เขาก็วาดsuperoneให้ผมตัวนึง  สมัยนั้นผมว่ามันสวยทีเดียวและจำได้ว่าดีใจมาก  ต่อมาเข้าย้ายไปอยู่ที่อื่น  ก่อนไปเขาทำหน้ากากซัลวัลคัล(แบบเอายางคล้องหูและเจาะตาดู)  ให้ผม ผมดีใจมากๆขอบคุณพี่เขาไม่หยุดเลย และรู้สึกก่อนไปแม่จะทำแกงให้เขาจานนึงด้วย(แม่แอบให้สินบนเปล่านี่)  ผมดีใจ และประทับใจจนจำได้มาจนทุกวันนี้
   พอโตขึ้นมาพอจะหารายได้ ให้ตัวเองได้บ้าง ผมเองก็อยากจะเป็นผู้ให้ ให้กับผู้ได้รับแบบผมเมื่อก่อน  ผมมีหลานชาย2-3คน ที่เขาอายุประมาณ5-6ขวบ ที่ชอบดูหนังขบวนการ อุลตร้าแมน และไอ้มดแดง มาก  เมื่อก่อนผมเคยเปิดร้านเช่าหนัง(ปิดไปได้3-4ปีแล้ว)  ก่อนปิดกิจการ ผมเก็บหนังการ์ตูนแปลงร่างทั้งหมดใส่กล่อง  แล้วยกเอามาให้พวกเขาทั้งหมด  พวกหลานผมเขาดีใจกันใหญ่เลย ฮ่าๆๆๆๆๆ  ทุกวันนี้ผมเลยค่อนข้างเป็นไอดอน ของหลานๆ  และการให้ครั้งนั้น  มันก็สร้างความประทับใจให้ผมได้ไม่น้อยเหมือนกัน..
    ผมเองก็หวังว่าพวกเขาจะประทับใจผม  เหมือนที่ผมเคยประทับใจการให้ครั้งนั้นในวัยเด็ก ที่ผมได้รับจากคนที่ชอบฮีโร่เหมือนกันครับ.

Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Re: ประสพการณ์จริงดีๆ เกี่ยวกับฮีโร่ครับ
Reply #1 - 05.09.06 at 17:10:01

Cool Cool Cool Cry
Back to top

HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

sobachan
TRAINING HERO LEVEL1

อะจ๊ะ.... อะต๊ะต๊ะต๊ะต๊ะต
๊ะต๊ะ

Re: ประสพการณ์จริงดีๆ เกี่ยวกับฮีโร่ครับ
Reply #2 - 05.09.06 at 17:59:18

Cry  ซึ้ง....
Back to top

IP Logged

pon
HUMAN
**

เรารัก TCS YaBB

Reply #3 - 05.09.06 at 18:02:11

ตอนสมัยผมมดแดงวี1-อุลตร้าแมน-นินจาฮาราชิ(ผมเรียกนินจาไก่เอ๊กอี่เอ๊ก)-
คิไคเดอร์-หุ่นซาโบก้า เป็นต้น ทีวีที่บ้านยังเป็นขาวดำ ใช้ระบบหมุนเก๊กๆ
จำได้ ว่า สมัยก่อนเจ้าหุ่นคอมพิวเตอร์ (โรโบกอน)ตอนนั้นทีวีสี เริ่มเข้ามาแล้ว
แต่ยังไม่แพร่ หลาย อยากจะรู้ว่า ฮีโร่ พวกนี้ เป็นสี อะไร ต้องอาศัย หนังสือการ์ตูน
สมัยนั้น เป็นหลัก แต่ตัวที่ชอบสี มากที่สุดก็เป็นมดเขียว วี3 ดูมันค่อนข้างสดใส
แหวกแนว กว่าสองตัวก่อนหน้านี้ .... สมัยก่อนของเล่นที่เป็นพวกฮีโร่ จะมีขายที่
ห้างไทยไดมารู แผนกของเล่น  แต่ราคาแพงมาก สมัยก่อน ตัวนึงประมาณ สองร้อย
ถึงหกร้อยบาท ได้ค่าขนมไปรร.วันล่ะห้าบาท...สมัยก่อนจะดูหนังฮีโร่ ต้องเป็นคนตรงเวลา ห้ามไปไหน ไม่งั้นจะอดดู...ไม่เหมือนสมัยนี้ ....แค่ไปซื้อแผ่นมาดู ...(ที่บ่นมา เกี่ยวกะฮีโร่ ไหมเนี่ย 555)
Back to top

IP Logged

JOKER77

เรารัก THAI-TOKU&HEROส
าวสวยตุ๊กคน.... .....

Reply #4 - 05.09.06 at 18:11:11

Thanxเล่าสู่กันฟังยุคก่อนๆนอกจากทีวี ก้อคงต้องอาศัยบรรดาหนังสือคอมมิคส์ต่างๆ ที่ได้ติดตัวมานอกจากความบันเทิงแล้วก้อจะได้คุณธรรมของเหล่าฮีโร่ต่างๆติดตัวมาบ้าง
ที่สำคัญหนังสือคอมมิคส์ยุคโน้นส่งเสริมให้มีการประกวดเขียนภาพ-ลงสีอย่างกว้างขวางท
ำให้พอมีฝีมือติดตัวมาบ้าง ผมไม่ได้เรียนมาทางนี้นะคับแต่ได้โดยตรงจากฮีโร่คอมมิคส์เลยคับก่อนจะใช้คอมเป็นผมใช
้พู่กัน2-3เบอร์กะปากกาออกแบบโลโก้และงานตัวอักษรต่างๆ แต่เดี๋ยวใช้คอมเป็น ..สบายไปแล้วคับ
Back to top

IP Logged

Ramone_Shepherd
ACTION HERO

Bkk , Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #5 - 05.09.06 at 19:17:38

ตอนเด็กๆจำได้ว่า เคยมีตอนสงกรานต์เขามีฉาย อุลตร้าแมน พบ หนุมาน   แล้ววันนั้นผมไปบ้านทวด  คนข้างบ้าน พี่ชาย พี่สาว เค้านั่งดูกันอยู่ ผมไปแอบยืนดูอยู่หน้าบ้านพวกพี่เค้าด้วยความอยากรู้อยากเห็น  พวกพี่เค้าก็ชวนให้เข้าไปนั่งดูในบ้านด้วยกัน  พี่เค้าใจดีมากๆเลย  ป่านนี้พี่2คนนั้นคงโตมีครอบครัวไปหมดแล้วมั้ง
Back to top

IP Logged

At Time
ACTION HERO

Voxy
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Reply #6 - 05.09.06 at 20:29:25

ถ้าไม่มี KUUGA ผมคงไม่ได้มานั่งดู RIDER ขนาดนี้

อิอิ

ผมดู KUUGA เป็นไรเดอร์ที่ผมดูจริงๆจังๆตัวแรก

จากนั้น พอผมรู้จักกับ RIDER ผมก้อเริ่มออกแสวงหาหนัง KAMEN RIDER

หุหุ

จากนั้นก้อมี JAPAN HERO ตัวอื่นๆ

(ปกติผมดูหนังสัตว์ประหลาด)

จากนั้นก้อมีพวก ULTRAMAN , SENTAI , RIDER เข้ามาในชีวิต

และจากนั้นผมก้อเริ่มเข้าสู่วงการ

ถึงแม้ผมจะความรุ้เรื่องนี้น้อยก้อเถอะ

ความทรงจำเหล่านี้ ผมจะไม่มีวันลืมมัน ..... มันมีแต่จะเพิ่มขึ้น

และมันจะอยู่กับผมไปจนวันตาย
Back to top

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

Reply #7 - 05.09.06 at 21:22:42

pon wrote on 05.09.06 at 18:02:11:
ตอนสมัยผมมดแดงวี1-อุลตร้าแมน-นินจาฮาราชิ(ผมเรียกนินจาไก่เอ๊กอี่เอ๊ก)-
คิไคเดอร์-หุ่นซาโบก้า เป็นต้น ทีวีที่บ้านยังเป็นขาวดำ ใช้ระบบหมุนเก๊กๆ

ผมคงต้องเรียกคุณpon ว่าพี่น่ะครับ เพราะผมเกิดไม่ทันดูวี1จริงๆ แต่ทีวีโคลงไม้ เวลาเปลี่ยนช่องใช้บิดแล้วดังแก๊กๆตึกๆ นี่ผมนึกภาพออกเลยครับ  Cool
Back to top

IP Logged

gagtan
SIDE KICK HERO BUDDY

Reply #8 - 05.09.06 at 22:03:23

ถึงผมไม่ได้มีประสบการณ์จากฮีโร่ที่เป็นหนังคนแสดงก็เหอะแต่ผมก็เคยมีช่วงเวลานี้เหม
ือนกัน  จำได้ว่าสมัยก่อนตอนที่บ้านมีเครื่องแฟมิรี่ชอบเล่นเกมนี้มากๆเจ้าหนูร็อกแมน  เป็นเกมอมตะที่เล่นผ่านยากมากเกมนึงตอนนั้งยังไม่มีใครทำหนังสือบทสรุปเกมเวลาผ่านฉา
กไหนไม่ได้ก็ต้องพึ่งหนังสือการ์ตูนเนี่ยและครับถึงจะผ่านได้ฉากไหนไปยังไงเจอถังEที
่ไหนไอ้บอสตัวนี้แพ้อะไร  ตอนเล่นก็รู้สึกเหมือนเขาเป็นพี่ชายคนนึงของเรา  แต่ว่าตอนนี้รู้สึกว่าพี่ชายของเราคนนี้มีลูกออกมาหลายคนเหลือยเกินจนแทบจะตามเล่นแท
บไม่ไหวแล้ว
Back to top

IP Logged

dio18

ดิโอ เดอะเวิลด์

pratumthanee
Reply #9 - 05.09.06 at 23:44:13

โห..
Back to top

IP Logged

Dazara
TRAINING HERO LEVEL2

Henshin

Zodiac sign: Zodiac sign: Cancer
Mood:
Reply #10 - 08.09.06 at 16:02:26

ผมดูเรื่องแรก เป็น Giant Robo ตอนนั้นน่าจะไม่กี่ขวบเอง แล้วก็ดูบ้างไม่ดูบ้างด้วย
Back to top

WWW Chuangb  
IP Logged

itor

Reply #11 - 08.09.06 at 21:55:51

จำได้เลยการ์ตูนเรื่องแรกที่ได้ดูแบบมีสีไม่ขาวดำคือ"กายเวอร์"ของเล่นตัวแรกคือ"ไดจ
ูจิน"ของจูเรนเจอร์
Back to top

IP Logged

AndroidDragon

HENSHIN!!

็Houston-Texas,   Bangkok-Thailand
Zodiac sign: Zodiac sign: Gemini
Mood:
Reply #12 - 08.09.06 at 23:43:52

โหแต่ละคนอายุเท่าไหร่กันเนี่ยครับ?  ของผมคงจะแก่เหงือกที่สุด ดูมาตั้งแต่กาโม่ (อันนี้ฮีโร่ตัวแรกที่รู้จักเลย) มนุษย์สายรุ้ง และพวกมนุษย์เงา อ้อแล้วก็หนังทีวีมนุษย์ค้างคาวของอเมริกาด้วย (มนุษย์ค้างคาวกับโรบิ้นรุ่นชุดฟิตๆที่ใส่กางเกงในไว้นออกถุงน่องน่ะครับ)่ ส่วนของเล่นก็พวกตุ๊กตุ่นพันลวดที่เอามาทอยกินกันนั่นแหล่ะหลายๆคนคงเกิดทันกันนะครั
บ ผมอายุ 37 แต่ละคนเท่าไหร่กันแลัวเนี่ยกล้าบอกกันรึเปล่า
Back to top

AndroidDragon@hotmail.com  
IP Logged

teko_ueto

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #13 - 09.09.06 at 00:33:47

ตอนเด็กพ่อผมก็เคยทำ หัวไรเดอร์แมน  กระดาษให้ผมใส่ประทับใจมากๆ  Cry

ผมก็มาเเนวพี่ Maisinder  ตอนเด็กๆ  ของเล่นส่วนมากจะเป็นพวกทำเองมากกว่า

เคยทำเกราะ เซนต์ เซย่า กระดาษ เล่นเองด้วย

Back to top

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

Reply #14 - 09.09.06 at 11:28:17

Wink Smiley  ผมคงต้องเรียกคุณ DAZZและคุณ Androiddragon ว่าพี่แล้วครับ เพราะไม่ทันดูทั้ง giant robo และกาโม่เลย ธันวาคมนี้สิ้นปีพอดี ผมก็32 แล้วครับ  Cool Thanx
Back to top

IP Logged

HATA
GLOBAL MODERATOR

หล่อหลบใน

นาคา เทพพิทักษ์ รักษ์น้ำ
Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Mood:
Reply #15 - 10.09.06 at 08:53:46

Shocked โห คุณ AndroidDragon บอกว่า ผมคงจะแก่เหงือกที่สุด ปีนี้37

โอว์ พระเจ้า ยังเป็นน้องผมอีกอ่ะ

ผม 38 เต็ม เมื่อต้นเดือนนี้ มีใครเกินกว่านี้อีกมั้ยน๊อ...

หุหุ   Tongue
Back to top

0.100.jpg (30 KB | )
HATA HATA intouch1968.hi5.com  
IP Logged

Loucipher
THAI-TOKU ADMINISTRATOR

life goes on

Miami
Reply #16 - 10.09.06 at 20:46:01

จำได้ว่ามีหลายท่าน50-60 ครับ ไม่ขอเอ่ยนามเน้อ  คุณฮาตะหน้ายังเด็กครับ Cheesy
Back to top

IP Logged

pon
HUMAN
**

Reply #17 - 11.09.06 at 08:52:19

ส่วนผมอายุอายุ41ปี นานๆจะเข้ามาโพสต์ ตอบแต่เข้ามา เวปบ่อยๆ ดูข่าวสารต่างๆ  ถูกแล้วครับน้องMaisinder ผมอายุมากกว่า น้องสิบปี..... Lips Sealed
Back to top

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

Reply #18 - 11.09.06 at 09:05:15

Wink  พี่hata ยังดูหนุ่มอยู่เลยนะครับ พี่ponถ้าชอบgiant robot ตอนนี้tiga ออกเป็นอนิเมชั่นออกมาแล้ว สนุกดีเหมือนกันครับไม่ทราบว่าพี่pon มีไว้หรือยังครับ
Back to top

IP Logged

pon
HUMAN
**

Reply #19 - 11.09.06 at 15:08:50

ผมอิจฉา คุณHATA ใส่ชุดสไปเดอร์แมน เท่ห์ มากเลย สำหรับผม ถ้าใส่คงเป็นชุดโดเรมอน หรือบุสก้าน่าจะเหมาะ .... ::   อายุเยอะพุงมันเริ่มออก ...ฮิๆๆ...น้องMaisinder ขอบคุณที่แนะนำ เดี๋ยวว่างๆ จะไปซื้อมาดู ส่วนมากดูแต่พวกอุลตร้าแมนกับลูกชาย...
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge