THAI-TOKU  

Index HomeHelpSearchLogin  

Page Index Toggle Pages: 1
Print
สงสัยคำเรียกไอ้มดแดงน่ะครับ (Read 14508 times)
Maisinder
SUPER HERO

hero never die

สงสัยคำเรียกไอ้มดแดงน่ะครับ
19.07.06 at 17:49:05

Cheesy Undecided  เมื่อก่อนใช้คำว่า kamen rider  เดี๋ยวนี้ ใช้คำว่า masked rider  ทำไมถึงเปลี่ยนจาก kamen มาเป็น masked ละครับ  พอจะมีท่านใดทราบไหม ว่า kamen ไปไหนแล้ว   Cool Thanx ขอบคุณครับ
Back to top

IP Logged

Riderwut
SUPER HERO

วิถีแห่งสวรรค์

Mood:
Re: สงสัยคำเรียกไอ้มดแดงน่ะครับ
Reply #1 - 19.07.06 at 18:02:05

อาจต้องการให้ชาวต่างชาติเรียกง่ายขึ้นมั้ง ผมคิดว่าอย่างนี้นะ
Back to top

IP Logged

nuri
TRAINING HERO LEVEL2

62  ถนนสันป่าข่อย ต.วัดเกต อ.เมือง จ.เชียงใหม่
Zodiac sign: Zodiac sign: Capricorn
Re: สงสัยคำเรียกไอ้มดแดงน่ะครับ
Reply #2 - 19.07.06 at 18:37:57

แล้วkamenแปลว่าอะไรแล้วความหมายเดียวกับmaskedรึเปล่า
kamen rider จริงๆแล้วแปลว่าอะไรมีความหมายคล้ายกับmasked riderไหม
Back to top

IP Logged

tesuya_sewagi
SIDE KICK HERO BUDDY

Hollow are the Ori !!!

Zodiac sign: Zodiac sign: Libra
Reply #3 - 19.07.06 at 18:56:48

kamen(ญี่ปุ่น) = mask(อังกฤษ) = หน้ากาก
ครับ แบบไหนก็เหมือนกัน
ขึ้นอยู่กับว่าอิงมาจากตัวไหน
แต่หลังๆนี่ ไรเดอร์เราโกอินเตอร์มากขึ้น เลยนิยมใช้เป็น masked rider เป็นสากลนิยมครับ

ส่วนผมยังติดปากคาเมนไรเดอร์อยู่ดี
Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
Embarrassed
Back to top

104580223  
IP Logged

blue_ice

เรารัก TCS YaBB

Reply #4 - 19.07.06 at 21:02:05

[color=Yellow][/color] Grin
Back to top

IP Logged

Maisinder
SUPER HERO

hero never die

Reply #5 - 20.07.06 at 09:35:11

Embarrassed Smiley  ขอบคุณ คุณ tesuya ครับ ได้รับความรู้ภาษาญี่ปุ่นมาอีกหนึ่งคำแล้ว  ขอบคุณครับ  .. คอนนิชิวะ  คอนนิชิวะ   Cool Thanx
Back to top

IP Logged

teko_ueto

Zodiac sign: Zodiac sign: Leo
Reply #6 - 20.07.06 at 17:37:18

ผมว่าคำว่าไอ้มดเเดงมันจะค่อยๆหายไปเเล้วอะดิ
Back to top

IP Logged

Henshiner
TRAINING HERO LEVEL1

Kamen Rido....De De Decade!

Zodiac sign: Zodiac sign: Virgo
Reply #7 - 21.07.06 at 17:22:50

เอ เขาก็ยังใช้ Kamen Rider อยู่ไม่ใช่เหรอครับ ไอ้คำว่า Masked Rider มันก็แค่ชื่อเรียกในภาษาอังกฤษเท่านั้นไม่ใช่หรอครับ

ในบ้านเราใช้ชื่อ Masked ทุกภาค ยกเว้นยุค Original ที่จะใช้ Kamrn (ผมจำ VCD ของ TIGA ได้ คุณโทเบ้ ตะโกนมาว่า "คาเมนไรเดอร์!") แหม ผมยังอยากให้ใช้ชื่อ "อภินิหาร มดแดงคูก้า" เท่จริงๆ
Back to top

IP Logged

RIDER PANDAMAN

Reply #8 - 21.07.06 at 17:31:39

ยังไงผมก้เรียก kamen rider   ครับ แต่ผมดูริวคิ ช่อง 9 และช่อง 5 เค้าบอกนะว่า

masked rider  ryuki ทามไมถึงเรียกแบบนั้นหว่า เหมือนที่ itv เรียก 555 ว่า masked rider  555  เลย มอมันทายย
Back to top
« Last Edit: 21.07.06 at 17:33:05 by RIDER PANDAMAN »  

IP Logged

JAKQ2
TRAINING HERO LEVEL1

.
Reply #9 - 21.07.06 at 19:13:22

ดู เบลด ตอน 1 ก้อยังใช้ kamenriderอยู่
Back to top

IP Logged

teko_ueto

Reply #10 - 21.07.06 at 22:58:02

เเต่ ในคาบูโตะเรียกกันในเรื่องว่า  Masked Rider นะครับ
Back to top

IP Logged

Enryu Kenki
ACTION HERO

ร่างของฉันเปลี่ ยนไปด้วยเพลิงแห
่งความกล้า

Reply #11 - 21.07.06 at 23:47:11

ผมว่านะครับที่ไทยเราใช้คำว่าMasked Riderก็เพราะว่าง่ายแก่ความเข้าใจของเด็กไทย เพราะเด็กไทยรู้จักคำว่าMaskedที่แปลว่าหน้ากาก ถ้าใช้คำว่าคาเมนคงจะไม่เข้าใจกัน เด็กไทยน้อยนิดเท่านั้นที่รู้เรื่องภาษาญี่ปุ่นไม่เหมือนกับพวกเรา(ขนาดรู้เรื่องยัง
เถียงกันบ่อยเลย)สรุปที่ใช้Masked Riderเพื่อให้เด็กไทยเข้าใจว่าแปลว่า"หน้ากากไรเดอร์ แต่ผู้สร้างคือญี่ปุ่นผมว่าก็เรียกว่าKamen Riderดีกว่า ฟังแล้วสบายหูดีครับ
Cheesy Cheesy Cheesy Cool Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

Z_Sayuchan14.jpg (151 KB | )

IP Logged

teko_ueto

Reply #12 - 22.07.06 at 15:02:15

ไทย น่าจะเรียกตามหลักสากลมากกว่า  
งั้นทำไมไม่เรียก  หน้ากาก ไรเดอร์ไปเลย ครับ  เด็กไม่เข้าใจง่ายกว่าเหรอครับ  

เท่าที่ผมคิดตัวอย่างออกนะ  Godzilla เรียกว่า Godzilla กันทั่วโลก ยกเว้น ญี่ปุ่น เรียก Gojira

Resident Evil ทั่วโลก ยกเว้นที่ ญี่ปุ่นเรียก Biohazard (พอดีมี DVD Z2 ทั้งปก ทั้งไตเติ้ลเรื่องเเก้ชื่อหนังว่า Biohazard หมดเลยครับ)  

เเล้วที่ผมสังเกตมานะครับ

ลิขสิทธิ์ Tiga เรียก คาเมนไรเดอร ์(ในเรื่อง) ชื่อเรื่อง ยังเรียกเเนวๆมด หลังค่อยใช้ว่า ไรเดอร์ ครับ

ลิขสิทธิ์ช่อง 9 เรียก เเนวๆ มด (อภินิหารมดเเดง คูก้า / ริวคิตอนเเรกๆที่ทีม น้าต๋อย พากย์ก็เรียก ไอ้มดเเดง )

DEX ค่อยมาใช้ มาส ไรเดอร์ (เรียกชื่อเรื่อง)

หลังๆมานี่ ไรเดอร์ มันลิขสิทธ์ DEX อะครับ  ดังนั้นเลยใช้ (ชื่อเรื่อง) ว่า มาส ไรเดอร์
ต่อมาตลอด  เเต่ผมยังไม่ได้ดูเบลดนะ เพราะรอดีวีดี อย่างเดียว  เเต่คุณ JOCKER_77_no01 บอกว่า ใช้ kamenrider อยู่  หมายถึง พากย์ไทยของ DEX ใช่ไหมครับ (เพราะเห็นบอกว่าพึ่งดูตอนที่ 1 )

เเล้วอย่างนี้

เด็กมันจะไม่ยิ่งงเหรอ  ชื่อเรื่อง  มาส ไรเดอร์  ในเรื่องดันเรียก  คาเมน ไรเดอร์
Back to top

IP Logged

Enryu Kenki
ACTION HERO

ร่างของฉันเปลี่ ยนไปด้วยเพลิงแห
่งความกล้า

Reply #13 - 22.07.06 at 22:51:54

Cheesy
Back to top

IP Logged

Enryu Kenki
ACTION HERO

่งความกล้า

Reply #14 - 22.07.06 at 22:56:53

teko_ueto wrote on 22.07.06 at 15:02:15:
ไทย น่าจะเรียกตามหลักสากลมากกว่า  
งั้นทำไมไม่เรียก  หน้ากาก ไรเดอร์ไปเลย ครับ  เด็กไม่เข้าใจง่ายกว่าเหรอครับ  

เท่าที่ผมคิดตัวอย่างออกนะ  Godzilla เรียกว่า Godzilla กันทั่วโลก ยกเว้น ญี่ปุ่น เรียก Gojira

Resident Evil ทั่วโลก ยกเว้นที่ ญี่ปุ่นเรียก Biohazard (พอดีมี DVD Z2 ทั้งปก ทั้งไตเติ้ลเรื่องเเก้ชื่อหนังว่า Biohazard หมดเลยครับ)  

เเล้วที่ผมสังเกตมานะครับ

ลิขสิทธิ์ Tiga เรียก คาเมนไรเดอร ์(ในเรื่อง) ชื่อเรื่อง ยังเรียกเเนวๆมด หลังค่อยใช้ว่า ไรเดอร์ ครับ

ลิขสิทธิ์ช่อง 9 เรียก เเนวๆ มด (อภินิหารมดเเดง คูก้า / ริวคิตอนเเรกๆที่ทีม น้าต๋อย พากย์ก็เรียก ไอ้มดเเดง )

DEX ค่อยมาใช้ มาส ไรเดอร์ (เรียกชื่อเรื่อง)

หลังๆมานี่ ไรเดอร์ มันลิขสิทธ์ DEX อะครับ  ดังนั้นเลยใช้ (ชื่อเรื่อง) ว่า มาส ไรเดอร์
ต่อมาตลอด  เเต่ผมยังไม่ได้ดูเบลดนะ เพราะรอดีวีดี อย่างเดียว  เเต่คุณ JOCKER_77_no01 บอกว่า ใช้ kamenrider อยู่  หมายถึง พากย์ไทยของ DEX ใช่ไหมครับ (เพราะเห็นบอกว่าพึ่งดูตอนที่ 1 )

เเล้วอย่างนี้

เด็กมันจะไม่ยิ่งงเหรอ  ชื่อเรื่อง  มาส ไรเดอร์  ในเรื่องดันเรียก  คาเมน ไรเดอร์

ก็คงอย่างที่พูดแหละครับ Cool Cool Cool Thanx Cheesy Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

maskriderfluke

Reply #15 - 23.07.06 at 00:02:42

แต่มาถึงคาบุโตะเค้าก็เรียกว่า KAMEN RIDER KABUTO อยู่นี่นา
ในหนังก็ KAMEN RIDER
Back to top

IP Logged

zayonara
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Reply #16 - 06.03.11 at 02:50:22

ผมก็ติดปากว่า"คาเมนไรเดอร์"เหมือนกัน
Back to top

IP Logged

Cose RiDer
HUMAN
**

W ♥ THAI-TOKU

Reply #17 - 25.09.11 at 04:06:10

อันใหนดีละ
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Print

THAI-TOKU WEBBOARD » Powered by YaBB 2.2.2!
YaBB © 2000-2009. All Rights Reserved.

Valid RSS Valid XHTML Valid CSS Powered by Perl Source Forge